આસોપાલ છે આ ગંભીર રોગો નો રામબાણ ઈલાજ,એની છાલ મટાડી શકે છે આ ગંભીર રોગો…

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે આસોપાલવના પાંદડા તહેવારો દરમિયાન સુશોભન માટે વપરાય છે. આ વૃક્ષ ભારતભરના બગીચાઓમાં એક મુખ્ય આકર્ષણ છે. વૃક્ષને વિવિધ આકારમાં કાપી શકાય છે.

Advertisement

અને જરૂરી કદમાં જાળવવામાં આવે છે.ભૂતકાળમાં, મુસાફરીના જહાજો માટે માસ્ટ્સ બનાવવા માટે ફ્લેક્સિબલ, સીધી અને લાઇટ-વેઇટ ટ્રંકનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો. તેથી વૃક્ષને મસ્ત વૃક્ષ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.આસોપાવનું વૃક્ષ તેના ઔષધીય ગુણધર્મો માટે જાણીતું છે. તેની છાલ પાવડર, ઉકાળો અને અરિષ્ઠા ઘણા સમયથી ઘણા રોગોને મટાડવામાં ઉપયોગી છે.

આસોપાવનું વૃક્ષ તેના ઔષધીય ગુણધર્મો માટે જાણીતું છે. તેની છાલ પાવડર, ઉકાળો અને અરિષ્ઠા ઘણા સમયથી ઘણા રોગોને મટાડવામાં ઉપયોગી છે. તે ખાસ કરીને હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને હ્રદયરોગને દૂર કરવામાં ઉપયોગી છે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને આસોપાલવ અને તેની છાલના ફાયદા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે નીચે મુજબ છે.સુકા દાંડી છાલ તથા તેના ફૂલો અને બીજ વગેરે ટોનિક અને કેપ્સ્યુલ્સ સુધી દરેક મેડિકલ વાસ્તુ બનાવવામા ઉપયોગ થાય છે. તેને આયુર્વેદમા એક હેમ્પશપ અને તમરા પલ્લવ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તેના આ પાંદડા અને છાલ નો દવાઓ તરીકે પણ વપરાય છે.

આસોપાલવના આયુર્વેદિક ગુણધર્મો આસોપાલવની છાલ લ્યુકોરેઆ તથા પીરિયડ્સમાં મદદગાર છે :આ સફેદ લ્યુકોરિઆ અને તો સફેદ સ્રાવની તકલીફ હોય અને જો તમારા મંથલી પીરીયડ એ અમર્યાદિત હોય તો આ આસોપાલવ ના ઝાડની છાલનો ઉકાળો ખૂબ જ મદદગાર સાબિત થાય છે. જો તમને આ પીરીયડ એ વધુ પ્રમાણમાં હોય અને તો સમય પ્રમાણે ન આવે તો પછી તમારે આ આસોપાલવની છાલને પીસીને તેમાં સમાન માત્રામાં થ્રેડેડ સુગર કેન્ડી મિક્ષ કરીને તેને દિવસમાં ઓછામાં ઓછું ૩ વખત ખાવું જોઈએ.

ત્વચા માટે : આસોપાલવની છાલ ત્વચાની અનેક સમસ્યાઓ દૂર કરવામાં અસરકારક છે. આસોપાલવ ઝાડની છાલ, બદામ, હળદર અને કપૂર બરાબર પીસી લો અને તેને ઉકાળાની જેમ ચહેરા પર લગાવવાથી ચહેરાની બધી કરચલીઓ દૂર થાય છે અને ચહેરા પર ચમક આવે છે.પેશાબની સમસ્યા : આસોપાલવની છાલમાંથી બનાવેલ ઉકાળો પીવાથી પેશાબનો અવરોધ દૂર થાય છે. આ માટે છાલને પીસીને બે કપ પાણીમાં ઉકાળો, જ્યારે પાણી અડધું થઈ જાય ત્યારે ઠંડુ થઈ જાય પછી દર્દીને આપો. આવું દિવસમાં એકવાર પીવાથી પેશાબની અવરોધ દૂર થાય છે.

ખાસ કરીને હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને હ્રદયરોગને દૂર કરવામાં ઉપયોગી છે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને આસોપાલવ અને તેની છાલના ફાયદા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે નીચે મુજબ છે.સુકા દાંડી છાલ તથા તેના ફૂલો અને બીજ વગેરે ટોનિક અને કેપ્સ્યુલ્સ સુધી દરેક મેડિકલ વાસ્તુ બનાવવામા ઉપયોગ થાય છે. તેને આયુર્વેદમા એક હેમ્પશપ અને તમરા પલ્લવ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તેના આ પાંદડા અને છાલ નો દવાઓ તરીકે પણ વપરાય છે.

આસોપાલવના આયુર્વેદિક ગુણધર્મો આસોપાલવની છાલ લ્યુકોરેઆ તથા પીરિયડ્સમાં મદદગાર છે. આ સફેદ લ્યુકોરિઆ અને તો સફેદ સ્રાવની તકલીફ હોય અને જો તમારા મંથલી પીરીયડ એ અમર્યાદિત હોય તો આ આસોપાલવ ના ઝાડની છાલનો ઉકાળો ખૂબ જ મદદગાર સાબિત થાય છે. જો તમને આ પીરીયડ એ વધુ પ્રમાણમાં હોય અને તો સમય પ્રમાણે ન આવે તો પછી તમારે આ આસોપાલવની છાલને પીસીને તેમાં સમાન માત્રામાં થ્રેડેડ સુગર કેન્ડી મિક્ષ કરીને તેને દિવસમાં ઓછામાં ઓછું ૩ વખત ખાવું જોઈએ.

ત્વચા માટે.આસોપાલવની છાલ ત્વચાની અનેક સમસ્યાઓ દૂર કરવામાં અસરકારક છે. આસોપાલવ ઝાડની છાલ, બદામ, હળદર અને કપૂર બરાબર પીસી લો અને તેને ઉકાળાની જેમ ચહેરા પર લગાવવાથી ચહેરાની બધી કરચલીઓ દૂર થાય છે અને ચહેરા પર ચમક આવે છે.જો તમે તમારા દાંતને તંદુરસ્ત અને સફેદ રાખવા માંગો છો, તો તે માટે તમે તમારા દાંત સાફ કરવા માટે પીપળાના દાતણનો ઉપયોગ કરો.જો તમે પીપળાના દાતણથી તમારા દાંતને સાફ કરો છો તો તેનાથી તમારા દાંતની પીડા દૂર થશે. તમે આ માટે 10 ગ્રામ પીપળાની છાલ અને 2 ગ્રામ કાળા મરીને પીસી ને દાંત માટેનું મંજન બનાવી શકો છો.જો તમે તેનો ઉપયોગ કરો છો, તો તમને દાંતની સમસ્યાઓથી રાહત મળશે.

હૃદય સંબંધિત બીમારીઓનું જોખમ ઘટશે.જો તમે હૃદય સંબંધિત બીમારીઓથી દૂર રહેવા ઇચ્છતા હોવ તો તમે પીપળાના 15 તાજા લીલાં પાંદડા સારી રીતે ગ્લાસમાં ઉકાળો.ત્યાં સુધી ઉકાળો જ્યાં સુધી તે અડધા ના રહી જાય તેના પછી ઠંડુ કરી ને ગાળી લો.આ કાઢાને દિવસ માં 3 વાર પીવો.જો તમે આવું કરો છો તો હૃદય સંબંધિત રોગોનું જોખમ ઘટે છે.

શરદી ઉધરસ કરે છે દૂર.મોસમના પરિવર્તન થી થતી શરદી ઉધરસને દૂર કરવા માટે પીપળાના પાન ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ માટે પીપળાના 5 પાનને દૂધ સાથે ઉકાળી લો.હવે તેમાં ખાંડ ઉમેરીને સવાર- સાંજ પીવાથી રાહત મળે છે.અસ્થમામાં ફાયદાકારક.અસ્થમાની સમસ્યાઓ ધરાવતા લોકો માટે પીપળા નું વૃક્ષ એ અચૂક ઔષધિ છે.આ માટે,પીપળાની છાલનો અંદરનો ભાગ બહાર કાઢી ને તેને સૂકવવું પછી તે સુકાઈ ગયા બાદ તેનું ચૂર્ણ બનાવો અને આ ચૂર્ણને પાણી સાથે અસ્થમા ધરાવતા વ્યક્તિઓ એ પીવાથી ખૂબ લાભ થશે.

રક્તસ્ત્રાવ માં અસરકારક.જે લોકો ને આંખમાંથી લોહી નીકળવાની સમસ્યા હોય તે લોકો પીપળાના કાચા પાન તોડી લે અને તેનો રસ કાઢી ને તેના અમુક બુંદ નાક માં નાખવાથી આ સમસ્યામાં રાહત મળે છે.પેશાબની સમસ્યા, આસોપાલવ ની છાલમાંથી બનાવેલ ઉકાળો પીવાથી પેશાબનો અવરોધ દૂર થાય છે. આ માટે છાલને પીસીને બે કપ પાણીમાં ઉકાળો, જ્યારે પાણી અડધું થઈ જાય ત્યારે ઠંડુ થઈ જાય પછી દર્દીને આપો. આવું દિવસમાં એકવાર પીવાથી પેશાબની અવરોધ દૂર થાય છે.

બંગલાઓના કંપાઉન્ડમાં ઉગાડવામાં આવતાં શંકુ આકારી આસોપાલવની આ વાત નથી, પરંતુ આંબાનાં વૃક્ષો જેવાં જ અને આંબાનાં પર્ણો જેવાં જ પર્ણોવાળાં ઘેઘૂર મોટા વૃક્ષ જેવા આસોપાલવની આ વાત છે. સંસ્કૃત સાહિત્યના ગ્રંથોમાં અશોક વૃક્ષ અનેકવાર ગવાયું-વર્ણવાયું છે. કવિ કાલિદાસે ‘ઋતુસંહાર’ નામના ગ્રંથમાં આ આસોપાલવ-અશોકનું વર્ણન કરતાં લખ્યું છે કે પરવાળાના રંગ જેવા રતુંબડા ફૂલગુચ્છને ધારણ કરનાર પલ્લવિત અશોક વૃક્ષો નવયુવાનોનાં હ્ય્દયના શોકને દૂર કરનાર છે. અશોકવાટિકા એવં અશોકવૃક્ષોનાં ઉદ્યાનો બનાવવા પાછળ આ જ ઉદ્દેશ્ય હતો.

આ વૃક્ષની કરામત એવી છે કે કોઈપણ સાધારણ કે શોકાતુર વ્યક્તિ આ સુંદર વૃક્ષની છાયામાં બેસીને વાયુની લહેરખીથી થરકતાં પર્ણોનો સ્પર્શ કરે તો તેનો શોક શાંત થઈ મન પ્રસન્ન થાય એવું કહેવાય છે.આવા આ અશોક વૃક્ષની છાલ રસમાં કડવી, તીખી, પચવામાં હલકી, રુક્ષ, શીતળ અને પચી ગયા પછી તીખી બને છે. તે કફ અને પિત્તના રોગોનો નાશ કરનાર, દર્દશામક, વિષ સંહારક, સોજો, રક્તપિત્ત, દાહ વગેરેનું શમન કરે છે.

તેનો ઉપયોગ રક્તપ્રદર અથવા લોહીવા, શ્વેત પ્રદર-સફેદ પાણી પડવું, માસિક વખતનો દુખાવો, ગર્ભાશયનો સોજો, શિથિલતા, ચાંદી, બીજગ્રંથિનો સોજો વગેરેમાં કરવામાં આવે છે. આ અશોક મૂત્રજનન અને મૂત્રપ્રવર્તક હોવાથી મૂત્રમાર્ગની પથરીમાં પણ તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.અશોકારિષ્ટનો મુખ્ય પ્રભાવ ગર્ભાશયની ઉપર થાય છે. ગર્ભાશયના દોષો દૂર કરી તે ગર્ભાશયને બળ આપે છે અને તેના ઉપયોગથી ગર્ભાશયની શિથિલતા દૂર થાય છે. એટલે જ વૈદ્યો અશોકારિષ્ટનો ઉપયોગ આર્તવ-માસિક સંબંધિત વિભિન્ન સ્ત્રીરોગમાં કરે છે.

Advertisement