અહીં આવેલું છે બડીયાબાપાનું એક એવું મંદિર કે જે આખા વિશ્વમાં બીજે ક્યાંય નથી…..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે આજે છે ફાગણ સુદ પાંચમ અને ગુરુવાર. ત્યારે આવો આજની આ સફરમાં આપણે ઈશ્વરનાં વિવિધ સ્વરૂપની કરીએ આરાધના. જેમાં રામદેવપીરની આરતી દ્વારા પુણ્યકારી ફળની કરીએ પ્રાપ્તિ. સાથે જ આણંદનાં વહેરા ખાડીમાં નિર્મિત બળિયાદેવનાં ધામનો મહિમા સાથે મળીને જાણીએ તો જલારામ બાપાનાં એક સુંદર ભજનની સાથે બાંધીએ પુણ્યનું ભાથુ.

Advertisement

ખાસ વાતમાં આજે અર્પણ, તર્પણ અને માર્જનની અંગેની શાસ્ત્રોક્ત વિધિ જણાવશે શાસ્ત્રી પ્રફુલભાઈ પંડ્યા.આજે કરીશુ દર્શન બળિયાદેવના સુંદર મંદિરના. ગુજરાતના આણંદના વહેરા ખાડી ગામે બળિયાદેવનું આ મંદિર આવેલુ છે. આ ધામની મહત્વતા એ છે કે અહિં ગર્ભગૃહમાં બળિયાદેવની સંપૂર્ણ કદની પ્રતિમાના દર્શન થાય છે, જે વિશ્વમાં બીજે ક્યાંય નથી થતા. તો આવો આવા અલભ્ય મંદિરના આપણે પણ કરીએ દર્શન.

મિત્રો તમને જણાવી દઈએ શરૂઆતમાં ભીમ અને હિડિમ્બાનો પુત્ર ઘટત્કચ બહાદુર યોદ્ધા હતો. જ્યારે ઘટોત્કચ તેમના પરિવારજનોને જોવા ઇન્દ્રપ્રસ્થ આવ્યા ત્યારે શ્રી કૃષ્ણએ પાંડવોને ઘટોત્કચાના લગ્ન જલ્દી કરવા કહ્યું. પાંડવોએ શ્રી કૃષ્ણને ઘાટોત્કચ માટે યોગ્ય નવવધૂ સૂચવવા વિનંતી કરી.શ્રી કૃષ્ણએ કહ્યું- અસુર શિલ્પી મૂર દૈત્યની બુદ્ધિશાળી અને વીર પુત્રી કામકંટકકટા તેના માટે સૌથી યોગ્ય છે. મૂરપુત્રી મોરવીએ એવી શરત મૂકી છે કે તે શાસ્ત્ર અને શસ્ત્રો બંનેમાં તેને હરાવે તેવા નાયક સાથે લગ્ન કરશે.

હું જાતે જ ઘાટોત્કચા મોકલી મોરવી પાસે મોકલીશ.શ્રી કૃષ્ણ દ્વારા દીક્ષા લીધા પછી, ઘાટોત્કચા મોરવીના પાઠ કરવા તેમના દૈવી મહેલમાં પહોંચ્યા. કામાખ્યા દેવીના એકમાત્ર ભક્ત મોરવી શસ્ત્રોના શિક્ષણમાં નિપુણ હતા. કામખ્યા દેવીએ તેમને ઘણી દૈવી શક્તિ આપી. તે નાયકોના મુન્દમાલાઓ તેના મહેલના પ્રવેશદ્વાર પર લટકેલા હતા, જે મોરવી સાથે લગ્ન કરવા માટે આવ્યા હતા, પરંતુ પરાજિત થયા બાદ તેઓએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો હતો.ઘાટોત્કચ મોરવી સમક્ષ હાજર થયા.

ઘાટોત્કચના રૂપ અને સુંદરતાથી મોરવી મોહિત થઈ ગઈ. મોરવીને સમજાયું કે આ સામાન્ય માણસ નથી, છતાં તેણે પરીક્ષા લેવાનું નક્કી કર્યું. મોરવીએ ઘટોત્કચને પૂછ્યું તમે મારા વ્રત વિશે જાણો છો તમારે તમારી ડહાપણ અને શક્તિથી મને હરાવવા પડશે. તે જીવન પણ લઈ શકે છે.મોરવીએ ગ્રંથોના પુરાવા આપીને ઘાટોત્કચાને નિશસ્ત્ર કરવાનું કહ્યું.ઘટોત્કચાએ પૂછ્યું એક પુરૂષની પત્નીથી એક છોકરી જન્મી છે. બાળકીને જન્મ આપ્યા બાદ તેનું મોત નીપજ્યું હતું. કન્યાના પિતાએ તેને ઉછેર્યો અને ઉછેર્યા. તે છોકરી મોટી થઈ ત્યારે પિતાની બુદ્ધિ ભ્રષ્ટ થઈ ગઈ.

તેણે તેની પુત્રીને કહ્યું, હું તમને કોઈ અજાણ્યા સ્થળેથી ઉપર લાવ્યો અને તમને ઉછેર્યો. હવે તમે મારી સાથે લગ્ન કરો અને મારી ઇચ્છા પૂર્ણ કરો. તે છોકરીને સત્ય ખબર નહોતી. અજાણતાં, તેણી તેના પિતા સાથે લગ્ન કરે છે. બંનેએ એક પુત્રીને જન્મ આપ્યો. મને કહો કે તે છોકરી એ નીચી માણસની પુત્રી છે કે દહિત્રી.મોરવી અવાક થઈ ગયો. શસ્ત્ર વિજ્ઞાનમાં ઘાટોત્કચને હરાવવા માટે તેણે પોતાની રમત હાથ ધરી હતી. ત્યારે ખાટોત્કચાએ મોરવીને ધરતી પર ધક્કો માર્યો. ઘાટોત્કચાના હાથે બંને શાસ્ત્રો અને શસ્ત્રોમાં મોરવીનો પરાજય થયો. પોતાની હાર સ્વીકારીને તેણે ઘાટોત્કચા સાથે લગ્ન કરવા સંમતિ આપી.

ઘટોત્કચ કહ્યું, સુભદ્રે ઉચ્ચ કુળના લોકો ગુપ્ત રીતે લગ્ન કરતા નથી. તમે આકાશ ગમિની છો, તમારી પીઠ પર બેસો અને મને મારા પરિવારની નજીક લઈ જાઓ.અમે બંને તેમના પહેલા લગ્ન કરીશું.મોરવી ઘાટોત્કચાને તેની પીઠ પર લાવ્યા અને તેને તેના પરિવારમાં લાવ્યા અહીં શ્રી કૃષ્ણ અને પાંડવોની હાજરીમાં ખાટોત્કચાએ કાયદા દ્વારા મોરવી સાથે લગ્ન કર્યા.મોરવીએ એક બાળકને જન્મ આપ્યો.બાળકના વાળ સિંહ જેવા હતાં વાંકડિયા હતા તેથી ઘટોત્કચ એ તેનું નામ બર્બરિક રાખ્યું. બાળક જન્મ સમયે સંપૂર્ણ વિકાસ પામ્યો હતો.મહાબાલી ઘાટોત્કચ તે બાળક સાથે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની સામે દેખાયા.

શ્રી કૃષ્ણએ બર્બરિકને આશીર્વાદ આપ્યા. બાળ બર્બરીકે શ્રી કૃષ્ણને પૂછ્યું ભગવાન આ જીવનનો શ્રેષ્ઠ ઉપયોગ શું છે.શ્રી કૃષ્ણ બર્નાબારીના આ વિચારોથી પ્રસન્ન થયા અને તેમણે તેઓનું નામ સુહૃદય રાખ્યું.શ્રી કૃષ્ણએ કહ્યું હે પુત્ર, આ જીવનનો સૌથી સારો ઉપયોગ સમાજસેવક અને નબળા લોકોનો સાથી બનીને ધર્મને ટેકો આપવાનો છે. આ માટે તમારે શક્તિ પ્રાપ્ત કરવી પડશે. તેથી, મહિસાગર ક્ષેત્રમાં સિદ્ધ અંબિકાઓ અને નવદુર્ગાની પૂજા કરો અને શક્તિ પ્રાપ્ત કરો.ભગવાન શ્રીકૃષ્ણના હુકમથી, બાર્બરિકે મહિસાગર ક્ષેત્રમાં સિદ્ધ અંબિકાઓની પૂજા કરી.

ખુશ થઈ, ભગવતી જગદંબાએ વીર બાર્બરિકને ત્રણ તીર અને ઘણી શક્તિઓ આપી.દૈવી તીર ત્રણેય જગતને જીતી શકશે.દેવીએ તેમને ચાંડિલ નામથી શણગારેલા.સિદ્ધ અંબિકાઓએ વીર બાર્બરિકને તેના સર્વોચ્ચ ભક્ત વિજય નામના બ્રાહ્મણની સિધ્ધિ કરવામાં મદદ કરવા આદેશ આપ્યો. વીર બાર્બરિકના સંરક્ષણ હેઠળ વિજયે યજ્ઞની શરૂઆત કરી હતી.પર્બલ, રિપ્લેન્ડર, દુહદ્રુહ અને નવ કેટેગરીના માંસભક્ષક પલાસી રાક્ષસોના પૂર્ણ કરેલા યજ્ઞને ખલેલ પહોંચાડીને બાર્બરીકે યજ્ઞની વિધિપૂર્વક પૂર્ણ કરી.વીર બાર્બરિકે બ્રહ્મચારી થવાનો સંકલ્પ કર્યો. તેમણે પૃથ્વી અને હેડ્સ વચ્ચેના માર્ગ પર નાગની છોકરીઓના લગ્ન પ્રસ્તાવને નકારી કાઢતા કહ્યું હતું કે તેમણે હંમેશાં નબળા અને લાચાર લોકોને આજીવન બ્રહ્મચારી તરીકે મદદ કરવાનું વચન આપ્યું છે.

બાર્બરિક મહાભારતનો મહાન યોદ્ધા હતો. તે ઘાટોત્કાચા અને મૈરવીનો પુત્ર હતો. તેની માતાએ બર્બેરિકને શીખવ્યું હતું કે તે હંમેશા હારેલા વતી લડતો હતો અને તે જ સિદ્ધાંત પર લડતો રહ્યો. બાર્બરિકની આવી પ્રાપ્તિઓ હતી, જેની મદદથી, એક આંખ મીંચીને, તે મહાભારતના યુદ્ધમાં ભાગ લેનારા તમામ નાયકોને મારી શકે. જ્યારે તેઓ યુદ્ધમાં મદદ કરવા માટે આવ્યા, શ્રી કૃષ્ણએ તેમની શક્તિ મેળવી અને રણચંડીને બલિદાન આપવાની મુત્સદ્દીગીરીની ઓફર કરી. મહાભારત યુદ્ધના અંત સુધી યુદ્ધની તેમની ઇચ્છા શ્રી કૃષ્ણના આશીર્વાદથી પૂર્ણ થઈ હતી અને તેના શિરચ્છેદ કરનાર વ્યક્તિ અંત સુધી યુદ્ધ નિહાળતો રહ્યો અને વીરતા રહ્યો.

કેટલીક વાર્તાઓ અનુસાર બાર્બરીક એક યક્ષ હતો, જે માણસ તરીકે પુનર્જન્મ થયો હતો. બર્બરિક ગદાધારી ભીમસેનના પૌત્ર અને ઘટોટચાચાના પુત્ર હતા. બર્બરિક નાનપણથી ખૂબ જ બહાદુર અને મહાન યોદ્ધા હતો. તેણે તેની માતા પાસેથી માર્શલ આર્ટ્સ શીખ્યા. તે મા આદિશક્તિની મહાન તપસ્યાથી પ્રસન્ન થયો અને ત્રણ અભેદ્ય તીર અને ‘ત્રણ બનાધારી’ નામનું પ્રખ્યાત નામ મેળવ્યું. ઇશાપુરિક વાલ્મિકી પ્રસન્ન થયા અને તેમને ધનુષ પ્રદાન કર્યું, જે તેને ત્રણેય વિશ્વમાં વિજયી બનાવવા માટે સક્ષમ હતું.

કૌરવો અને પાંડવો વચ્ચે મહાભારતનું યુદ્ધ અનિવાર્ય બની ગયું હતું, તેથી જ્યારે બાર્બરિકને આ સમાચાર મળ્યા ત્યારે તેમની યુદ્ધમાં જોડાવાની ઇચ્છા પણ જાગી ગઈ. જ્યારે તે તેની માતા પાસેથી આશીર્વાદ મેળવવા પહોંચ્યો, ત્યારે માતાએ હારનારાને ટેકો આપવાનું વચન આપ્યું. તે પોતાના ત્રણ તીર અને ધનુષ્ય સાથે લીલા રંગના વાદળી સાથે કુરુક્ષેત્રના યુદ્ધના ક્ષેત્ર તરફ પ્રયાણ કરી રહ્યો હતો.

સર્વવ્યાપક શ્રી કૃષ્ણએ તેને બર્બરિક સાથે પરિચિત થતો અટકાવવા માટે પોતાને બ્રાહ્મણ તરીકે વેશપલટો કર્યો અને તે માત્ર ત્રણ બાણોથી યુદ્ધમાં જોડાવા માટે આવ્યો છે તે જાણીને પણ તેના પર સ્મિત કર્યું. આ સાંભળીને બાર્બરીકે જવાબ આપ્યો કે દુશ્મન લશ્કરને હરાવવા માટે માત્ર એક જ તીર પૂરતો છે અને આમ કર્યા પછી, તે તારક પાછા ફરશે. જો ત્રણ તીરનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે, તો ત્રણેય વિશ્વમાં રડવાનો અવાજ આવશે. આ સમયે શ્રી કૃષ્ણે તેમને પડકાર આપ્યો કે આ પીપળના ઝાડના બધા પત્રો વીંધવા, જેના હેઠળ બંને ઉભા હતા. બાર્બરીકે પડકાર સ્વીકાર્યો અને તેની ટ્યુનીરમાંથી એક તીર કા and્યું અને ભગવાનને યાદ કરી અને તે તીરને ઝાડના પાંદડા તરફ દોરી ગયું.

તીર ક્ષણે ક્ષણે ઝાડના બધા પાંદડા વીંધીને શ્રીકૃષ્ણના પગની આસપાસ ફરવા લાગ્યો, કેમ કે તેણે તેના પગ નીચે એક પાંદડું છુપાવ્યું હતું, બાર્બેરીકે કહ્યું કે તમે તમારો પગ કાઢી લો નહીં તો તે તમારો પગ છે. નુકસાન કરશે શ્રી કૃષ્ણએ બાળક બાર્બરીકને પૂછ્યું કે તે કઇ બાજુથી યુદ્ધમાં જોડાશે, ત્યારબાદ બા
ર્બરીકે તેની માતાને આપેલું વચન પુનરાવર્તિત કર્યું હતું કે જેની લશ્કર નબળી હતી તે બાજુથી તે યુદ્ધમાં ભાગ લેશે અને હાર તરફ દોરી જશે. શ્રી કૃષ્ણ જાણતા હતા કે યુદ્ધમાં કૌરવોની હારની ખાતરી છે અને જો બાર્બરિકે તેમનો સાથ આપ્યો તો પરિણામ તેમના પક્ષમાં આવશે.

બ્રાહ્મણ વેશમાં શ્રી કૃષ્ણએ બાળકને દાન આપવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી, જેમાં વીર બાર્બરિકે તેમને વચન આપ્યું હતું કે જો તે તેની ઇચ્છા પૂરી કરી શકશે, તો તે ચોક્કસપણે કરશે. શ્રી કૃષ્ણએ શીશનું દાન માંગ્યું. બાળક બાર્બેરિક એક ક્ષણ માટે આઘાત પામ્યો, પરંતુ તેણે તેના શબ્દની દ્રડતા વ્યક્ત કરી. બાળક બાર્બરિકાએ બ્રાહ્મણને તેના વાસ્તવિક સ્વરૂપ વિશે જાગૃત કરવા માટે પ્રાર્થના કરી અને શ્રી કૃષ્ણ વિશે સાંભળીને, બાળકએ તેનું મહાન સ્વરૂપ જોવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી, શ્રી કૃષ્ણએ તેમને તેમનું મહાન સ્વરૂપ બતાવ્યું.

તેમણે બાર્બેરિકને સમજાવ્યું કે યુદ્ધની પૂજા માટે યુદ્ધ શરૂ થાય તે પહેલાં પરાક્રમી ક્ષત્રિયના માથાની દાનની જરૂર હોય છે, તેણે યુદ્ધમાં સૌથી બહાદુરની પદવીથી બાર્બરિકને શણગાર્યો, તેથી તેણે દાનમાં પોતાનું માથું માંગ્યું. બાર્બરિકે તેમને પ્રાર્થના કરી કે તેઓ અંત સુધી યુદ્ધ જોવા માંગે છે, શ્રી કૃષ્ણે આ સ્વીકાર્યું. ફાલ્ગુન ના દિવસે તેણે માથું દાન કર્યું. તેનું માથુ યુદ્ધના મેદાનની નજીક એક ટેકરી પર સજ્જ હતું, જ્યાંથી બાર્બરિક આખા યુદ્ધનો હિસ્સો લઈ શકે છે.

યુદ્ધના અંતે, પાંડવોમાં પરસ્પર ચર્ચા થઈ હતી કે યુદ્ધમાં વિજયનો શ્રેય કોને જાય છે, જેના પર શ્રી કૃષ્ણે તેમને સૂચવ્યું કે બાર્બરિકનું માથું આખા યુદ્ધનો સાક્ષી છે, તેથી આનાથી વધુ નિર્ણાયક કોણ હોઈ શકે? દરેક જણ આ માટે સહમત થયા. બાર્બરીકના શીશે જવાબ આપ્યો કે શ્રી કૃષ્ણએ જ યુદ્ધ જીતવા માટેનું સૌથી મોટું કામ કર્યું હતું. તેમનું શિક્ષણ, તેની હાજરી, તેમની યુદ્ધની વ્યૂહરચના નિર્ણાયક હતી. તે ફક્ત તેના સુદર્શન ચક્ર સાથે યુદ્ધના મેદાનમાં ચાલતો જોવા મળ્યો હતો જે દુશ્મનની સેનાને કાપી રહ્યો હતો.

યુધિષ્ઠિર કહે છે મને કહો કે સત્ય શું છે જે તમે જોઈ શક્યા નહીં. બાર્બરિક કહે છે, હે આર્ચર મેં જોયું કે જ્યારે અર્જુને પોતાનો તીર ચલાવ્યો અને ભીષ્મ પિતામહને ટકોર કરી, ત્યારે શ્રી કૃષ્ણના ચક્રએ તેમને રથ પરથી નીચે ઉતાર્યા પછી. મેં આ જોયું ત્યારે જ્યારે અર્જુને કર્ણ પર પોતાનો બાણ ચલાવ્યો, પરંતુ શ્રી કૃષ્ણના ચક્રથી કર્ણ મરી ગયો. મેં જોયું કે જે બધી સૈન્ય મૃત્યુ પામી છે તે વાનાથી મરી નથી, તે શ્રી કૃષ્ણના વર્તુળમાંથી મરી ગયા. આ સમગ્ર યુદ્ધમાં, જો કોઈ બહાદુર છે, જો ત્યાં કોઈ સત્ય છે, તો તે શ્રી કૃષ્ણ છે. બાર્બરીકે કહ્યું કે આ યુદ્ધ કૌરવો અને પાંડવો વચ્ચે નથી, પરંતુ તે શ્રી કૃષ્ણ અને અધર્મ વચ્ચેનું યુદ્ધ હતું, આ યુદ્ધ સત્ય અને અસત્ય વચ્ચે હતું. આમાં પાંડવો જીત્યા નથી, સત્ય આમાં જીત્યું છે. તમે પાંચ હતા અને તે બતાવો, તે ફરક નથી પડતો, ફરક એ છે કે તમે સત્ય પર હતા અને તે અસત્ય પર હતો.

Advertisement