આ છે એક એવું ગામ જ્યાં જન્મેલા બાળક બને છે મંત્રી અથવા ન્યાયાધીશ જાણો શું છે રહસ્ય

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, તમે ક્યારેય એવા ગામ વિશે સાંભળ્યું છે કે જ્યાં જન્મેલ દરેક બાળક કાં તો મંત્રી અથવા ન્યાયાધીશ બને છે. આ ગામ બુધપુર છે, જે રેવાડી જિલ્લામાં આવે છે. હરિયાણાના ગામ ભુદપુર રેવાડી. બુધપુર ગામની ખ્યાતિ એવી છે કે તેની આજુબાજુના બધા લોકો જાણે છે. આશ્ચર્યની વાત એ છે કે આ ગામમાં આશરે 1700 મતદારો છે અને આ નાના ગામના ચાર લોકો ધારાસભ્ય છે.

Advertisement

બુધપુર ગામનો પ્રત્યેક વ્યક્તિ વાંચવા-લખવાનો છે. આ જ કારણ છે કે આ ગામની ગણતરી શિક્ષિત ગામોમાં થાય છે. આ ગામમાં 1968 થી એક વરિષ્ઠ માધ્યમિક શાળા કાર્યરત છે, જ્યાં દૂર-દૂરથી લોકો ભણવા આવે છે. ગામની સૌથી મોટી વિશેષ બાબત એ છે કે પુત્રોના શિક્ષણ પર ખૂબ ભાર મૂકવામાં આવે છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આ ગામના પુરુષો ઉપરાંત છોકરીઓ અને પુત્રવધૂ પણ જુદા જુદા ક્ષેત્રમાં કામ કરે છે.

તેમના પર કોઈ દબાણ નથી. ચાર ધારાસભ્યો ઉપરાંત બ્રહ્માનંદ આઈજી અને નરપાલ યાદવ આ ગામની સેનામાં કર્નલ છે. આ ગામના સરપંચ હુકમચંદ છે. રાજ્યના રાજકારણમાં આ ગામના લોકો ખૂબ ઉચ્ચ પદ પર કબજો કરે છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે પીડબ્લ્યુડી મંત્રી રાવ નરબીરસિંહ આ ગામના છે. ગામમાં મોટી સંખ્યામાં યુવાનો છે અને તેઓ રાજકારણમાં આવવા માટે સંપૂર્ણ તૈયાર છે.

તાજેતરમાં કાઉન્સિલર સન્ની યાદવે મુખ્યમંત્રી માટે એક રેલીનું આયોજન કર્યું હતું. આમાંથી તમે સમજી શકો છો કે ગામમાં રાજકારણનું સ્તર કેટલું ઉચું છે. આ ગામ રાજકીય દ્રષ્ટિએ ખૂબ મહત્વનું છે. ગામના સરપંચ હુકમચંદના જણાવ્યા મુજબ શરૂઆતથી જ આ ગામ શાંતિપૂર્ણ રહ્યું છે. ગામમાં કોર્ટ-કોર્ટમાં કેસ ભાગ્યે જ જાય છે કેમ કે એકબીજા સાથે બેસીને મામલો ઉકેલાય છે.

આવુજ બીજું ગામ માવલ્યાન્નોગ ગામ.મેઘાલયની રાજધાની શિલોન્ગથી લગભગ 90 કિલોમીટરના અંતરે એશિયાના બાંગ્લાદેશની સરહદ પાસે આ ગામ આવેલું છે. તેને દુનિયાના સૌથી સ્વચ્છ ગામ તરીકેની શ્રેણીમાં ગણવામાં આવે છે. માવલ્યાન્નોગ ગામને વર્ષ 2003 માં એશિયાના સૌથી સ્વચ્છ ગામ તરીકે અને વર્ષ 2005 ભારતના સૌથી સ્વચ્છ ગામ તરીકેનું બહુમાન મળ્યું હતું.

આ ગામમાં ઘરથી લઈને લગભગ દરેક વસ્તુ વાંસ ના લાકડા દ્વારા બનાવવામાં આવી છે. ફક્ત ૯૫ પરિવાર ના લોકો આ ગામમાં મોટાભાગના લોકો અંગ્રેજી માં વાત કરે છે. અહીંનો સાક્ષરતા દર સંપૂર્ણ 100 ટકા છે. અહીંના લોકો પોતાનો, પોતાના બાળકોનો અને ગામનો વિકાસ કરવા માટે સરકાર પર નિર્ભર નથી પરંતુ પોતે જ અનેક જવાબદારી સંભાળે છે.

જૌનપુર.સામાન્ય રીતે લોકોમાં એવી ધારણા છે કે દેશને સૌથી વધારે આઈએએસ અને આઇપીએસ ઓફિસર બિહાર અને ઉત્તર પ્રદેશ રાજ્યોએ આપ્યો છે. તે ઉત્તરપ્રદેશના જૌનપુર જિલ્લામાં આવેલું એક ગામ છે, જેનું નામ છે માધોપટ્ટી. મને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે રાજપૂતોના આ ગામમાં 100 થી ઓછા મકાનો છે, પણ આ ગામમાં 75 ઘરોમાં અત્યાર સુધીમાં કુલ 47 આઈએએસ અને આઈપીએસ અધિકારીઓ બન્યા છે.

તમને આ સાંભળીને આશ્ચર્ય થશે કે એક જ ગામમાં આટલા બધા આઇએએસ, તમને આ સાંભળીને વધુ આશ્ચર્ય થશે કે એક જ ગામના અને એક જ પરિવારના ચાર ભાઈઓએ આઈએએસની પરીક્ષા પાસ કરી હતી અને નવો રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો.આ ગામની ઓળખ અહીંના આઈએએસ અધિકારીઓને કારણે છે, તમારી માહિતી માટે, તમને જણાવી દઈએ કે આઈએએસ જ નહીં પણ પીસીએસ ની પણ કોઈ કમી નથી અને વધારે અહીંના અમુક યુવક યુવતીઓ વૈજ્ઞાનિક અને લેખક પણ છે.

ધર્મજ ગામ.ગામનો ઉલ્લેખ કરતા જ ધૂળ ભરેલા રસ્તા,બળદ અથવા ઘોડા ગાડી, કાચા પાક્કા મકાન અને દુર સુધી નજર આવતા ખેતરો ની તસ્વીર જ મગજ માં આવે છે, પરંતુ અમુક ગામ એવું પણ હોય જ્યાં કાચા ની જગ્યા એ પાક્કા મકાન અને સાફ રસ્તા અને એના પર દોડતી મર્સીડીઝ અથવા બીએમડબલ્યુ જેવી મોંઘી ગાડીઓ, રેસ્ટોરન્ટ પણ જોવા મળે તો આશ્ચર્યજનક વાત કહેવાય, હા ગુજરાતના આણંદ જિલા ના ધર્મજ ગામ એવું જ છે, જ્યાં આ સંપન્નતા તમને દરેક જગ્યા પર જોવા મળશે. ગામના લોકો શહેરી અને ગ્રામીણ બંને ની જિંદગી જીવે છે.

આવુજ બીજું ગામમાં ૩૦ વર્ષોથી ગામમાં નથી આવ્યા પુરુષ.કેન્યા નું એક ગામ છે ઉમોજા, જે હંમેશા થી એમના અનોખા નિયમ ના કારણે ચર્ચા માં રહે છે. આ ગામની સૌથી ખાસ વાત એ છે કે અહી એક પણ પુરુષ નથી. આ ગામ માં લાગ્ભગ ૨૫૦ મહિલાઓ રહે છે. આ ગામને ત્યાં રહેતી મહિલાઓ એ ૧૯૯૦ માં વસાવ્યું હતું. તે એ ૧૫ મહિલાઓ હતી જેની સાથે સ્થાનીય બ્રિટીશ જવાનો એ રેપ કર્યો હતો.

પુરુષો તરફથી મળેલા અત્યાચાર થી આ મહિલાઓ એ વિચાર કર્યો અને ગામ પર પ્રતિબંધ લગાવી દીધો. છેલ્લા ૩૦ વર્ષ માં એક પણ પુરુષ આ ગામ માં પગ નથી મૂકી શક્યા. ગામ ની સીમા પર તાર લાગેલા છે. જો કોઈ પુરુષ આ સીમાને પસાર કરવાની ભૂલ કરે તો એને સજા પણ આપવામાં આવે છે. આ ગામ માં આજના સમય માં લગભગ ૨૫૦ મહિલાઓ અને ૨૦૦ બાળકો રહે છે. લોકો ના મનમાં સવાલ ઉઠે છે કે આ ગામમાં જયારે પુરુષ નો પ્રવેશ બંધ છે તો મહિલાઓ બાળકો ને જન્મ કેવી રીતે આપે છે?

આ કારણે ગર્ભવતી થાય છે મહિલાઓ.આ સવાલ જવાબ ઉમોજા ગામ ની બાજુના સટે ગામના પુરુષો એ આપ્યો. આ ગામના એક વૃદ્ધ નું કહેવું છે કે આ મહિલાઓ ને એવું લાગે છે કે તે પુરુષ વગર રહે છે, પરંતુ હકીકત કંઇક બીજી છે. ગામ ની ઘણી મહિલાઓ એવા પુરુષો ના પ્રેમ માં પડી જાય છે, એ પછી રાત્રે અંધારા માં આ પુરુષ ગામ માં પ્રવેશ કરે છે અને સવાર થતા પહેલા જ નીકળી જાય છે.

દિવસે કોઈ પણ પુરુષ ઉમોજા ગામ માં પ્રવેશ નથી કરી શકતા. સૌથી હેરાની ની વાત એ છે કે આ પુરુષો ના સબંધ ગામ માં ફક્ત એક મહિલાઓ ની સાથે નથી, પરંતુ ઘણી મહિલાઓ ની સાથે હોય છે. આ ગામનો નિયમ છે કે અહી પુરુષ નથી આવી શકતા, એટલા માટે કોઈ મહિલાઓ એમનો સબંધ નથી સ્વીકારતી. સાથે એ પણ ખબર નથી પડી શકતી કે ક્યાં પુરુષ સાથે કઈ મહિલાએ સબંધ બનાવ્યો છે. અહી ગર્ભનિરોધ નું પણ કોઈ સાધન નથી, એટલા માટે મહિલાઓ ગર્ભવતી થઇ જાય છે.

આ ગામની મહિલાઓ આ બાળકો નું પાલન પોષણ જાતે જ કરે છે. જો દીકરી હોય તો એને ભણાવે છે અને કાબિલ બનાવે છે. સાથે જ ગામની મહિલાઓ આભુષણ બનાવીને વેચે છે અને પૈસા કમાઈ છે. એનું કહેવું છે કે એને દુનિયા થી દગો મળ્યો છે, એટલા માટે તે એમના જેવા લોકોને ભેગા કરીને એની સાથે રહેવાનું પસંદ કરે છે. આ અનોખા બ્નીયમ ના કારણે આ ગામ હંમેશા ચર્ચા નો વિષય બન્યો રહે છે.

Advertisement