આ જગ્યાએ આવેલો છે મહાભારત વખતનો પુલ અહીં દર્શન કરવાથી ગરીબી સાત પેઢી સુધી નહીં સતાવે…….

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે ભારતમાં ઘણા એવા ગામો છે જેમાં કેટલાક પૌરાણિક રહસ્યો જોડાયેલા છે. આવું જ એક ગામ ઉત્તરાખંડમાં પણ છે, જેને ભારતનું છેલ્લું ગામ અથવા ઉત્તરાખંડનું છેલ્લું ગામ કહેવામાં આવે છે.

Advertisement

મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આ ગામ પવિત્ર બદ્રીનાથથી ચાર કિલોમીટરના અંતરે આવેલું છે, જે ચીનની સરહદ નજીક છે. આ ગામનો સંબંધ મહાભારત કાળથી અને ભગવાન ગણેશ સાથે પણ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે પાંડવો આ ગામમાંથી જ સ્વર્ગમાં ગયા હતા. આજે અમે તમને આ ગામને લગતી ઘણી રહસ્યમય અને રસપ્રદ વાતો જણાવીશું, જે તમને આશ્ચર્યચકિત કરી દેશે.

આ ગામને શાપમુક્ત અને પાપમુક્ત પણ માનવામાં આવે છે.માણા નામનું આ ગામ આશરે 19 હજાર ફૂટની ઉંચાઇએ વસેલું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ગામનું નામ મણિભદ્ર દેવના નામ પરથી ‘માણ’ રાખવામાં આવ્યું છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર તે ભારતનું એકમાત્ર એવું ગામ છે જે પૃથ્વી પરના ચાર ધામોમાં સૌથી પવિત્ર માનવામાં આવે છે. આ ગામને શાપમુક્ત અને પાપમુક્ત પણ માનવામાં આવે છે. આ ગામ સાથે જોડાયેલી બીજી એક માન્યતા એવી છે કે અહીં આવતા દરેક વ્યક્તિની ગરીબી દૂર થઈ જાય છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ગામને ભગવાન શિવનો વિશેષ આશીર્વાદ મળ્યો છે કે જે અહીં આવશે તેની ગરીબી નાબૂદ થશે. આ એક મોટું કારણ છે કે દર વર્ષે મોટી સંખ્યામાં લોકો અહીં ફરવા આવે છે.

મહાભારત કાળમાં બનેલો પુલ હજી પણ માણ ગામમાં હાજર છે.મહાભારત કાળમાં બનેલો પુલ હજી પણ માણ ગામમાં હાજર છે, જેને ‘ભીમ પુલ’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. લોકો માને છે કે જ્યારે પાંડવો આ ગામમાંથી સ્વર્ગમાં જતા હતા, ત્યારે તેઓએ અહીં હાજર સરસ્વતી નદી પાસે આગળ જવાનો માર્ગ માગ્યો હતો, પરંતુ સરસ્વતી નદીએ માર્ગ આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, જેના પછી મહાબાલી ભીમે બે મોટા- મોટા ખડકો ઉંચકીને નદી પર મૂકી દીધા હતા અને પોતાનો માટે માર્ગ બનાવ્યો હતો. આ પુલ પાર કર્યા પછી પાંડવો સ્વર્ગ તરફ રવાના થયા હતા.

ભગવાન ગણેશે તેમને ગુસ્સાથી શ્રાપ આપ્યો,એટલું જ નહીં માણા ગામનો સંબંધ ભગવાન ગણેશ સાથે પણ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે ભગવાન ગણેશ મહર્ષિ વેદ વ્યાસના કહેવા પર ‘મહાભારત’ લખી રહ્યા હતા, ત્યારે તેઓ સરસ્વતી નદીના પ્રવાહનો અવાજ જોરથી સાંભળાઈ રહ્યો હતો, તેથી તેમણે સરસ્વતી દેવીને તેમના પાણીનો અવાજ ઓછો કરવા કહ્યું. પરંતુ તેમ છતાં જ્યારે સરસ્વતી નદીનો અવાજ ઓછો ન થયો, ત્યારે ભગવાન ગણેશે તેમને ગુસ્સાથી શ્રાપ આપ્યો કે આ જ પછી તમે આગળ કોઈને પણ નહીં જોવા મળો.

આ ગામમાં વ્યાસ ગુફા પણ છે.આ ગામમાં વ્યાસ ગુફા પણ છે, જે અંગે માન્યતા છે કે મહર્ષિ વેદ વ્યાસ અહીં રહેતા હતા. અહીં તેમણે અનેક વેદ અને પુરાણોની રચના કરી હતી. વ્યાસ ગુફાની ઉપરની રચના જોતાં એવું લાગે છે કે જાણે પુસ્તકનાં અનેક પાના એકની ઉપર એક રાખવામા આવ્યા હોય. આ કારણોસર તેને ‘વ્યાસ પોથી’ પણ કહેવામાં આવે છે.

દુનિયામાં આજે પણ આવા અનેક રહસ્યો છે, જે એક રહસ્ય જ રહ્યા, કેમ કે વિજ્ઞાનિકો પણ તેમના વિશે શોધખોળ કરવામાં નિષ્ફળ ગયા છે. આજે અમે તમને એક રહસ્યમય કુંડ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે ભારતમાં છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે વૈજ્ઞાનિકો આજ સુધી કુંડની ઊંડાઈ શોધી શક્યા નથી.આ રહસ્યમય કુંડનું નામ ભીમ કુંડ છે. જે મધ્યપ્રદેશના છતરપુર જિલ્લાથી લગભગ 70 કિલોમીટર દૂર બાજણા ગામે સ્થિત છે. તેનું નામ સૂચવે છે તેમ, આ કુંડની વાર્તા મહાભારત કાળ સાથે સંકળાયેલ છે.

આ કુંડ વિશે કહેવામાં આવે છે કે મહાભારત કાળમાં, જ્યારે પાંડવો અજ્ઞાતવાસ પર હતા અને અનેક જગ્યાઓ પર ભટકતા હતા, ત્યારે તેમને ખૂબ તરસ લાગી હતી, પરંતુ તેમને ક્યાંય પાણી મળ્યું નહીં. પછી ભીમે તેની ગદાથી જમીન પર ટકરાવીને આ કુંડ બનાવ્યો અને તેની તરસ માંથી રાહત મળી. એવું કહેવામાં આવે છે કે 40-80 મીટર પહોળો આ પૂલ બરાબર દૃશ્યમાં ગદા જેવો છે.

આ કુંડ દેખાવમાં એકદમ સરળ લાગે છે, પરંતુ તેની વિશેષતા તમને આશ્ચર્યચકિત કરશે. આ કુંડ વિશે કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે પણ એશિયન ખંડમાં કોઈ કુદરતી ઘટના (પૂર, તોફાન, સુનામી) થાય છે ત્યારે કુંડનું પાણી આપમેળે વધી જાય છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે સ્થાનિક વહીવટથી લઈને વિદેશી વૈજ્ઞાનિકો અને ડિસ્કવરી ચેનલે આ રહસ્યમય પૂલની ઊંડાઈ શોધવા માટે પ્રયાસ કર્યો છે, પરંતુ દરેક લોકો આ શોધી શક્યા નથી.

એવું કહેવામાં આવે છે કે એકવાર વિદેશી વૈજ્ઞાનિકોએ પૂલની ઊંડાઈ શોધવા માટે 200 મીટર પાણીની અંદરનો કેમેરો મોકલ્યો હતો, પરંતુ હજી પણ ઊંડાઈ મળી શકી નથી.આ કુંડ વિશે એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે તેનું પાણી ગંગા જેટલું શુદ્ધ છે અને તે ક્યારેય બગડે નહીં. જ્યારે સામાન્ય રીતે સ્થિર પાણી ધીરે ધીરે બગડવાનું શરૂ કરે છે.આજે પણ વૈજ્ઞાનિકો પાસે કુંડની ઊંડાઈ અંગે કોઈ જવાબ નથી અને જ્યારે પણ કોઈ આપત્તિ આવી રહી છે ત્યારે આ ઊંડાઈ નું જળસ્તર કેમ વધે છે.

Advertisement