આ જગ્યા છે વિચિત્ર અહીં સ્ત્રીઓ રહે છે નગ્ન,તેની પાછળ નું કારણ એવું કે જાણી ચોંકી જશો……

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, ભારત વિવિધતાઓથી ભરેલો દેશ છે. અહીં તમને દરેક રાજ્ય, શહેર અને ગામમાં વિવિધ જાતિ અને ધર્મના લોકો મળશે. તે બધાની પોતાની અલગ પરંપરાઓ અને રિવાજો છે. આમાંના કેટલાક અંધશ્રદ્ધાથી પણ સંબંધિત છે. તે જ સમયે, કેટલીક પદ્ધતિઓ એટલી વિચિત્ર હોય છે કે આપણે પાચન કરતા નથી. હવે હિમાચલ પ્રદેશની મણિકર્ણ ખીણના પિની ગામનો આ અનોખો રિવાજ લો.

Advertisement

મહિલાઓ વર્ષમાં 5 દિવસ સુધી કપડાં પહેરતી નથી.પિની ગામની ખૂબ જ વિચિત્ર પરંપરા છે. અહીંની મહિલાઓ વર્ષમાં પાંચ દિવસ કપડાં પહેરતી નથી. એટલું જ નહીં, આ પાંચ દિવસ સુધી પણ, તેમને તેમના પતિ સાથે વાત કરવાની અથવા મજાકમાં મજાકમાં હસવાની છૂટ નથી. મહિલાઓ સાવણ મહિનામાં આ પરંપરા કરે છે. તે આ મહિનાના પાંચ દિવસ નગ્ન રહે છે.

પરંપરાનું પાલન ન કરવાને કારણે અશુભ ઘટના થાય છે.એવું માનવામાં આવે છે કે જો કોઈ મહિલા આ પરંપરાને અનુસરશે નહીં, તો તેના ઘરમાં અશુભ વસ્તુઓ થાય છે. અપ્રિય સમાચાર સાંભળવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે આખું ગામ આજે પણ આ પરંપરાનું પાલન કરે છે. જો કે, સમય જતાં કેટલાક ફેરફારો કરવામાં આવ્યા છે. પહેલાના જમાનાની જેમ મહિલાઓ પણ શરીર પર એકેય કપડા પહેરતી નહોતી. પરંતુ હવે તે આ પાંચ દિવસ કાપડને બદલે ઉનથી બનેલા પાતળા પર્વતનું કાપડ પહેરે છે. તેને પટ્ટુ પણ કહેવામાં આવે છે.

આ પરંપરા પાછળની વાર્તા છે.આવી માન્યતાઓ પાછળ એક વાર્તા પણ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે સદીઓ પહેલા આ ગામમાં એક રાક્ષસ રહેતો હતો જે અહીં સુંદર કપડાં પહેરેલી સ્ત્રીઓને લઈ જતો હતો. આ રાક્ષસને દેવ લહુઆએ માર્યો હતો. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દેવતાઓ હજી પણ આ ગામમાં આવે છે અને દુષ્ટતાઓનો અંત લાવે છે. આ ઘટના પછી જ આ રિવાજ શરૂ થયો અને મહિલાઓએ સાવન મહિનામાં શરીર પર કપડા પહેરવાનું બંધ કરી દીધું.

આવા નિયંત્રણો છે.ખોડ પિની ગામના લોકો ઓગસ્ટ મહિનામાં ભાડો સંક્રાંતિને કલા મહિનો પણ કહે છે. અહીંની મહિલાઓ આ મહિનાના પાંચ દિવસ સિવાય કોઈ પણ પ્રકારની ઉજવણી કરતી નથી. તેમને હસવાની છૂટ પણ નથી. આ સમય દરમિયાન પતિને પત્નીથી દૂર રહેવાની સલાહ પણ આપવામાં આવે છે. આમ કરવામાં નિષ્ફળતા એ ઘરમાં પાયમાલી પેદા કરી શકે છે.

આ મુદ્દે જ્યારે વિસ્તારના વડીલો સાથે વાત કરવામાં આવી હતી,ત્યારે તેઓએ જણાવ્યું હતું કે આ ગામમાં સદીઓથી આ પરંપરા અપનાવવામાં આવે છે અને જો તે કરવામાં આવતું નથી અથવા કોઈ સ્ત્રી તેનો ઇનકાર કરે છે,તો ગામમાં કોઈ અશુભ ઘટના ઘટે છે.જેના કારણે આખા ગામને નુકસાન વેઠવું પડે છે.અહીંના લોકોએ જણાવ્યું હતું કે મહિલાઓ કપડા વગર રહે છે તે દરમિયાન,તે તમામ મહિલાઓના પતિ દારૂને પણ સ્પર્શતા નથી અને સંપૂર્ણ શાકાહારી રહે છે.

ભારત દેશ માં વિવિધ પ્રકારના લોકો ની સાથે તેમની પરંપરાઓ માં પણ વિવિધતા જોવા મળે છે. તેથી એમ કહી શકાય કે, ભારત વિવિધતાથી ભરેલો દેશ છે, અહીંયા ડગલેને પગલે રિવાજો અને પરંપરા બદલાય છે. ઘણી વખત આપણી પરંપરાઓજ આપણને આશ્ચર્યમાં મુકી દેતી હોય છે.કારણ કે વિશ્વના ઘણા લોકો આપણી પરંપરાઓ વિશે ઓછું જાણે છે. કેટલાક વિશિષ્ટ વર્ગો અને સમુદાયો તેમના તહેવારોને તેમના ક્ષેત્રની અંદર જ ઉજવે છે તેથી ઘણા લોકો આવી પરંપરાઓ થી અજાણ હોય છે. આવા ખાસ વર્ગ હિમાચલ પ્રદેશમાં વિશિષ્ટ પ્રકારના તહેવાર ઉજવાય છે.

હિમાચલ પ્રદેશના ગોદાબાદના કુલ્લુ જીલ્લામાં આવેલ ગામમાં એક અલગ પરંપરા આજે પણ જોવા મળે છે. કુલ્લુ પણ આજે પ્રગતી કરી ચુક્યું છે અને ફેશનથી પ્રભાવિત થયું છે, પરંતુ ત્યાં ભગવાનના નિયમો આજે પણ ખાસ સ્થાન ધરાવે છે.વિશ્વમાં એવી ઘણી પરંપરાઓ નિભાવવામાં આવે છે, જેને જાણીને તમે હેરાન થઇ જશો. ભારતમાં એક જગ્યા એવી પણ છે, જ્યાં વિવાહીત સ્ત્રીઓ પાંચ દિવસ સુધી કપડાં પહેરતી નથી. તમને સાંભળવામાં ભલે આશ્ચર્ય લાગે, પરંતુ આ પાંચ દિવસમાં તેઓ કપડાં પહેર્યા વગર રહે છે. આવુ વર્ષોથી ચાલી રહ્યું છે અને આ મહિલાઓ હજી પણ આ પરંપરાને નિભાવી રહી છે.

આ પરંપરા હિમાચલ પ્રદેશના મણિકર્ણ ઘાટીમાં પીણી ગામમાં નિભાવવામાં આવે છે. આ ગામમાં વર્ષમાં 5 દિવસ મહિલાઓ કપડા પહેરતી નથી. આ પરંપરાની ખાસ વાત એ છે કે તેઓ આ પાંચ દિવસ દરમ્યાન પુરૂષો સામે આવતી નથી.સાવન મહિનામાં આ પરંપરાને અપનાવવામાં આવે છે. પૂર્વજોના સમયથી જ આ પરંપરા ચાલી રહી છે. માન્યતાઓ મુજબ, જો આ ગામમાં આજે પણ કોઈ સ્ત્રી આ પરંપરાને નિભાવતી નથી તો તેના ઘરમાં અશુભ થાય છે. જેને કારણે આ પરંપરા નિભાવવામાં આવે છે.

અમૂક લોકોનુ એવુ માનવુ છે કે થોડા વર્ષો પહેલા અહીં એક રાક્ષસ સુંદર કપડા પહેરતી સ્ત્રીઓને ઉઠાવી જતો હતો, જેનો અંત આ ગામમાં દેવતાઓએ કર્યો હતો. તેથી આ 5 દિવસ સુધી લોકો હસવાનુ બંધ કરી દે છે અને મહિલાઓ પોતાને સાંસારીક દુનિયામાંથી અલગ કરી નાખે છે. જોકે, હવે નવી પેઢી આ પરંપરાને થોડા અલગ અંદાજથી નિભાવે છે. આજે પણ મહિલાઓ આ 5 દિવસ દરમ્યાન કપડાં બદલતી નથી અને ખૂબ પાતળા કપડા પહેરે છે.

મણિકર્ણ ખીણનું એક ગામ છે જેનું નામ પીણી છે, જ્યાં પતિ અને પત્ની વર્ષના પાંચ દિવસ માટે એકબીજા માટે મજાક-મસ્તી કરતા નથી. આ સાથે જ સ્ત્રીઓ પાંચ દિવસ સુધી કપડાં પણ પહેરતી નથી. તેમને પાંચ દિવસ માટે પાંચ ઊનમાંથી બનેલી પટ્ટો ઓઢવો પડે છે. આ અનોખી પરંપરાનું પાલન 17 થી 21 ઓગસ્ટ સુધી એમ પાંચ દિવસ સુધી કરવામાં આવે છે.આ સમયગાળામાં લોકો શરાબ પીવાનું પણ બંધ કરીદે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે લાહુઆ ગૌંડ દેવતા જ્યારે પીણી પહોંચ્યા ત્યારે રાક્ષસોની બોલબાલા હતી. ભાદો સંક્રાન્તિ એટલે કાળા મહિનાના પ્રથમ દિવસે, દેવતાએ પીણીમાં પગ રાખ્યો અને રાક્ષસોનો નાશ કર્યો હતો.

એવું પણ કહેવાય છે કે આ પ્રકારની દેવ પરંપરા બાદ જ આ અલગ વિરાસત શરૂ થઇ હતી. આ ઘટના પછી જ સ્ત્રી-પુરુષને પાંચ દિવસ સુધી મજાક-મસ્તી કરવા પર મનાઇ ફરમાવવામાં આવી છે. આ સાથે જ મહિલાઓએ કપડાંની જગ્યાએ ખાસ પ્રકારના પટ્ટા ઓઢવાની પણ પરંપરા શરૂ થઇ હતી. આજે પણ આ પરંપરાનું પાલન પીણી ફાટીના લોકો નિભાવી રહ્યા છે.આ પરંપરા હિમાચલ પ્રદેશના મણિકર્ણ ખીણના પિની ગામમાં ભજવવામાં આવે છે. આ ગામમાં મહિલાઓ વર્ષમાં 5 દિવસ કપડાં નથી પહેરતી. આ પરંપરાની વિશેષ વાત એ છે કે તે આ સમયે પુરુષોની સામે આવતી નથી.આ પરંપરા સાવન મહિનામાં અપનાવવામાં આવે છે.

આ પરંપરા પૂર્વજોના સમયથી ચાલે છે. માન્યતાઓ અનુસાર, જો આ ગામની કોઈ પણ મહિલા આ પરંપરાનું પાલન કરતી નથી, તો તે તેના ઘરમાં અશુભ બની રહે છે. તેથી જ આ પરંપરાનું પાલન કરવામાં આવે છે.કેટલાક લોકો એવું પણ માને છે કે થોડા વર્ષો પહેલા એક રાક્ષસ સુંદર કપડાં પહેરીલઈ મહિલાઓને પસંદ કરતો હતો.જેને આ ગામમાં દેવતાઓએ સમાપ્ત કર્યો હતો.

એવું માનવામાં આવે છે કે લહુઆ દેવો હજી પણ ગામમાં આવે છે અને અનિષ્ટીઓ સામે લડે છે. સાવનના આ 5 દિવસ દરમિયાન લોકો ગામમાં હસવાનું બંધ કરે છે અને તે જ સમયે, દુષ્ટ જેવા દારૂ અને માંસ આ દિવસોમાં અહીં બંધ થઈ જાય છે. મહિલાઓ પોતાને દુન્યવી દુનિયાથી અલગ કરે છે.જો કે, હવે નવી પેઢી આ પરંપરાને થોડી અલગ રીતે અનુસરે છે. આજની મહિલાઓ આ 5 દિવસ દરમિયાન કપડાં બદલતી નથી અને ખૂબ પાતળા કપડા પહેરે છે.

Advertisement