આ કારણે માં લક્ષ્મીજી અને ગણેશ ભગવાનની એકસાથે થાય છે પૂજા,જાણો આ કહાની…..

મિત્રો, આજનો વિષય એક ઘટના સાથે સંકળાયેલ છે, ત્યારબાદ દેવી લક્ષ્મી અને ભગવાન ગણેશએ સાથે મળીને પૂજા શરૂ કરી હતી. તો ચાલો તેના વિશે વાત કરીએ. શ્રી કૃષ્ણની રાધા સાથે, ભગવાન રામની સીતા સાથે પૂજા કરવામાં આવે છે અને આપણે તેમની પૂજાનું કારણ સાથે મળીને જાણીએ છીએ. પરંતુ તમે જોયું જ હશે કે દેવી લક્ષ્મી અને ગણેશની સાથે પૂજા કરવામાં આવે છે. ખાસ કરીને દિવાળીના દિવસે.

ગણેશજીની મૂર્તિ સાથે દેવી લક્ષ્મીની ઉપાસના લખેલી છે ભગવાન ગણેશ વિના, લક્ષ્મીની ઉપાસના અધૂરી માનવામાં આવે છે, હકીકતમાં, તેની સાથે ઘણી ઐતિહાસિક કથાઓ છે. એકવાર બેરાગી સાધુ રાજ્યની આનંદ માણવા તલપાયા. તેમણે દેવી લક્ષ્મીની ઉપાસના કરી અને તેમની ઉપાસનાથી ખુશ થયા અને તેમને ઉચ્ચ પદ અને સન્માન આપવા માટે વરદાન આપ્યું.બીજા દિવસે તે સાધુના દરબારમાં પહોંચી ગયો. વરદાન મળ્યા પછી, તે ગર્વ થયો. તેણે રાજાને ધક્કો માર્યો,

જેના કારણે રાજાનો તાજ નીચે પડી ગયો. આ જોઈને દરબારમાં બેઠેલા તમામ લોકો સાધુને મારવા દોડી ગયા. પરંતુ તે દરમિયાન એક કાળો નાગ રાજાના પડતા મુગટની બહાર નીકળ્યો. આ જોઈને, બધાએ વિચાર્યું કે સાધુએ પહેલેથી જ ભયની સંવેદના દ્વારા રાજાના જીવનનું રક્ષણ કર્યું છે. રાજા ખુશ થઈને સાધુને મંત્રી બનાવ્યો. પ્રધાન બનાવ્યાના થોડા દિવસો પછી સાધુને ફરી સુજીએ ફસાવ્યો અને તેણે ફરીથી રાજાને મારી નાખવાનો પ્રયાસ કર્યો. રાજાને મારવા માટે સાધુએ તેનો હાથ પકડ્યો અને ખેંચીને બહાર ગયો.

આ જોઈને મહેલના લોકો રાજાને બચાવવા રાજાની પાછળ દોડી ગયા, બધા બહાર જતા જ ભૂકંપ આવ્યો અને મહેલ પડી ગયો. આ રીતે બધાએ ફરીથી વિચાર્યું કે સાધુએ રાજાનું જીવન બચાવી લીધું. રાજાના મહેલમાં ગણેશની મૂર્તિ હતી.એક દિવસ સાધુએ એમ કહીને પ્રતિમાને ત્યાંથી હટાવી દીધી કે આ પ્રતિમા બરાબર નથી. ભગવાન ગણેશ સાધુની આ કૃત્યથી નારાજ હતા. તે દિવસથી, મંત્રી બનેલા સાધુની શાણપણ બગડતી ગઈ અને તે ઉલટાવા લાગ્યો.

પછી રાજા સાધુ ઉપર ગુસ્સે થયા અને તેને જેલમાં મોકલી આપ્યો. તેના ખરાબ દિવસો દરમિયાન, સાધુ દેવી લક્ષ્મીની ઉપાસના કરવા લાગ્યા.લક્ષ્મીજીએ પ્રસ્તુત થઈ અને તેમને કહ્યું કે તમે ભગવાન ગણેશનું અપમાન કર્યું છે. તેથી ભગવાન ગણેશની પૂજા કરો અને તેમને પ્રસન્ન કરો. લક્ષ્મીજીનો આદેશ મળ્યા પછી સાધુએ ભગવાન ગણેશની ઉપાસના શરૂ કરી. આથી ગણેશજીનો ગુસ્સો શાંત થયો. રાજાના સ્વપ્નમાં ગણેશ જીએ સાધુને ફરીથી પ્રધાન બનાવવાની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી.

રાજા ગણેશજીની આજ્ઞાનું પાલન કરી સાધુને મંત્રી બનાવ્યા.આ રીતે લક્ષ્મી અને ગણેશની પૂજા એક સાથે શરૂ થઈ. જ્ઞાનના ભગવાન ગણેશજીની લક્ષ્મીજીની પૂજા કરવી જોઈએ. કારણ કે ડહાપણ વિના પૈસાનો લાભ થઈ શકતો નથી, અને જો બુદ્ધિ ન હોય તો, જો નફો ન હોય તો પૈસા અટકી શકતા નથી.દિવાળી પર ધનની દેવી લક્ષ્મીની પૂજા કરવામાં આવે છે. પરંતુ માતા લક્ષ્મીની સાથે-સાથે ગણેશજીની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે. ગણેશને વિઘ્નહરતા માનવામાં આવે છે. એટલા માટે કોઇ પણ શુભકાર્ય કરતા પહેલા ગણેસજીની પૂજા કરવામાં આવે છે.

કોઇ પણ કાર્ય શરૂ કરતા પહેલા તેમાં અડચણ આવવાની આશંકા રહે છે. ગણેશ પૂજા કર્યા બાદ મનમાં વિશ્વાસ આવી જાય છે કે હવે બધા કાર્ય નિર્વિઘ્ન પૂર્ણ થશે. એટલા માટે લક્ષ્મી પૂજન પહેલા ગણેશ પૂજન કરવામાં આવે છે. શ્રીગણેશને વિદ્યા અને બુદ્ધિના સ્વામી પણ કહેવામાં આવે છે. લક્ષ્મી સાથે ગણેશ પૂજનનું સૌથી મોટું કારણ એ છે કે ધનની સાથે બુદ્ધિ પણ હંમેશા સાથે રહે.

ધનનું હોવું ત્યારે સાર્થક છે જ્યારે તેનો સમજી-વિચારીને સદ્દપયોગ કરવામાં આવે. મોટાભાગે જોવા મળે છે કે મનુષ્ય પાસે ધન આવી જવા પર તેનો વિવેક નષ્ટ પામે છે. તેમાં ખરાબ વ્યવહાર જન્મ લે છે. ગણેશજી અમને સદ્દબુદ્ધિ આપે અને તે સદ્દબુદ્ધિનો સહારો લઇને અમે ધનોપાર્જન કરો અને તે ધનનો યોગ્ય દિશામાં ઉપયોગ કરો એટલા માટે ગણેશ પૂજનનું ઘણું મહત્ત્વ રહેલું છે. મા સરસ્વતીના પૂજન પાછળ પણ આ જ માન્યતા છે કે વિદ્યા જ મનુષ્યનું અસલી ધન છે. દેવી સરસ્વતી અમને જ્ઞાનનો પ્રકાશ અને ઉચ્ચ શિક્ષણનું વરદાન આપે તેવી કામના દિવાળી પર કરવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે આ ત્રણેયના પવિત્ર ત્રિવેણી સંગમ સાથે દિવાળી પૂજન કરવામાં આવે છે.

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે અને મિત્રો દિવાળીનો તહેવાર હિંદુ ધર્મનો મુખ્ય તહેવાર છે.આ ઉત્સવ દર વર્ષે કાર્તિક મહિનાના નવા ચંદ્ર દિવસે ઉજવવામાં આવે છે.વર્ષ 2020 માં દીપાવલી 14 નવેમ્બરના રોજ ઉજવવામાં આવશે.આ દિવસે ધનની દેવી દેવી લક્ષ્મીની પૂજા કરવામાં આવે છે.મા લક્ષ્મી આ દિવસે ઘરમાં પ્રવેશ કરશે તેમ કહેવામાં આવે છે.ચાલો જાણીએ દિવાળી પર માતા લક્ષ્મીની પૂજા કેમ કરવામાં આવે છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન રામ લંકા પર વિજય મેળવ્યો અને 14 વર્ષનો વનવાસ પૂરો કર્યા પછી આ દિવસે અયોધ્યા પરત ફર્યા હતા.તેના આગમનની ખુશીમાં, આખું રાજ્ય દીવડાઓથી પ્રગટાવવામાં આવ્યું.ત્યારથી આ ઉત્સવની ઉજવણી શરૂ થઈ.ધાર્મિક કથાઓ મુજબ, કાર્તિક મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષના નવા ચંદ્રના દિવસે માતા લક્ષ્મી સમુદ્ર મંથન સાથે આવી હતી.બીજી માન્યતા મુજબ આ દિવસ મા લક્ષ્મીનો જન્મદિવસ છે.કેટલાક સ્થળોએ આ દિવસ દેવી લક્ષ્મીનો જન્મદિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

ભારતીય વસ્તી ગણતરી મુજબ, સમય પસાર થયા બાદ અને 14 માનુસના વિનાશ પછી, પુનનિર્માણ અને નવી રચના દિવાળીના દિવસે શરૂ થઈ.કાર્તિક અમાવસ્યા નવરાંભને કારણે કાલરાત્રી તરીકે પણ ઓળખાય છે.આ દિવસે સૂર્ય તેના સાતમા એટલે કે તુલા રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે અને પછીનું પ્રારંભ થાય છે.તેથી જ કાર્તિક મહિનાની પ્રથમ અમાવસ્યા એ નવી શરૂઆત અને નવા બાંધકામનો સમય છે.જીવવિદ્યારણવ તંત્રમાં કાલરાત્રીને શક્તિ રાત તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.કાલરાત્રીને દુશ્મન વિનાશક માનવામાં આવે છે, તેમજ શુભનું પ્રતીક, સુખ અને સમૃદ્ધિ પ્રદાન કરે છે.

દિવાળીનો તહેવાર એક એવો ઉલ્લાસભર્યો તહેવાર છે જેને દરેક ખૂબ જ ઉત્સાહથી ઉજવે છે. હિન્દુઓનુ સૌથી મોટો તહેવાર. આ તહેવાર નવા વર્ષ પર નવી આશાઓ અને નવા સપનાં લઈને આવે છે. દિવાળીમાં ધનની દેવી માતા લક્ષ્મીનુ વિશેષ મહત્વ હોય છે. મા લક્ષ્મીનું પૂજન કરવાથી સદૈવ જીવનમાં લક્ષ્મીની કૃપા બની રહે છે. ઘરમાં બરકત રહે છે અને પરિવારમાં સુખ શાંતિ કાયમ રહે છે.આમ તો આપણે દિવાળીમાં આપણા કુળદેવતા સહિત દરેક ઈશ્વરની પૂજા કરીએ છીએ.

પણ લક્ષ્મીની પૂજા વિશેષ રૂપે કરીએ છીએ. દિવાળી એટલે અમાસની રાત. આ રાતના ચાર પ્રહર હોય છે. પ્રથમ નિશા, બીજો દારૂણ, ત્રીજો કાળ અને ચોથો મહા પ્રહર કહેવાય છે. જ્યોતિષના કહેવા મુજબ મા લક્ષ્મીજીની પૂજા અને આરાધના મધ્યરાત્રિ પછી કરવાથી લક્ષ્મીની પ્રાપ્તિ થાય છે. લક્ષ્મી સદૈવ પ્રસન્ન રહે છે અને ઘરમાં ધનની વર્ષા થાય છે.જે દિવસ નો બધા લોકો ને ઇન્તજાર હતો હવે તે ઇન્તજાર પૂરો થઇ ચુક્યો છે પુરા દેશભર માં દિવાળી નો તહેવાર 07 નવેમ્બર 2018 ના દિવસે મનાવવામાં આવી રહ્યો છે.

આ દિવસે મહાલક્ષ્મી પર્વ ની શરૂઆત થઇ રહી છે દિવાળી ના દિવસે માતા લક્ષ્મી જી અને ભગવાન શ્રી ગણેશજી ના વધારે કુબેર દેવતા ની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે જેથી આ બધાની કૃપા હંમેશા વ્યક્તિની ઉપર બની રહે જો તમે પણ કાર્તિક કૃષ્ણ અમાસ તિથી નો પ્રદોષ કાળ માં સ્થિર લગ્ન માં દીપાવલી ની પૂજા કરે છે તો ઘર માં અન્ન ધન ની વર્ષા થાય છે તેના સિવાય તંત્ર વિદ્યા થી દેવી ની પૂજા કરવા વાળા લોકો ને અડધી રાત ના સમય માં નિશીથ કાળ માં આરાધના કરવી જોઈએ.

આજે અમે તમને આ લેખ ના માધ્યમ થી તમે પોતાના ઘર માં માતા લક્ષ્મી અને ગણેશજી ની પૂજા આરાધના કઈ રીતે કરી શકો છો દિવાળી ની પૂજા સાથે સાથે જરૂરી વાતો ના વિશે જાણકારી આપવાના છીએ.દિવાળી ની પૂજા ના દરમિયાન તમે માતા લક્ષ્મી ગણેશજી ની પૂજા માટે આરતી ની થાળી, એક નારિયેળ, લવિંગ, પાન ના પાંદડા, પંચામૃત, ફળ, કેરી નો પલ્લવ, ચોકી, હળદર, દીપક, ચંદન, શ્રીખંડ ચંદન, કમલગટ્ટા, હવનકુંડ, હવન સામગ્રી, ફૂલ, 5 સોપારી, લાલ વસ્ત્ર, અક્ષત, સિંદુર, રોળી, કલાવા, બતાશે, મીઠાઈઓ અને લાલ વસ્તુ જેવી જરૂરી વસ્તુઓ નો ઉપયોગ કરો.

તમે પોતાના ઘર માં દીપાવલી ની પૂજા માં સૌથી પહેલા પૂજા ઘર ની અંદર ધન ની દેવી માતા લક્ષ્મી અને ભગવાન શ્રીગણેશ જી ની સ્થાપના કરો અને મૂર્તિઓ ને પંચામૃત અને તેના પછી જળ થી સારી રીતે સ્નાન કરાવી દો ભગવાન ગણેશજી નું ધ્યાન કરીને તેમને નવા વસ્ત્ર અને પુષ્પ અર્પિત કરો તેના પછી માતા લક્ષ્મી જીને નવા વસ્ત્ર અને આભૂષણ અને માળા પહેરાવી દો તેના પછી તેમને ટીકો લગાવો અને હાથ જોડીને પ્રાર્થના કરો કે બન્ને ની કૃપા તમારા પરિવાર પર હંમેશા બની રહે તેના પછી દીપક અને ધૂપ સળગાવો અને માતા લક્ષ્મી જી ના ચરણો માં બેલ પત્થર તેના પાંદડા અને ગુલાબ ના પુષ્પ અર્પિત કરો.

આરતી આરંભ કરવાથી પહેલા 21 અથવા 11 ચોખા ના દાણા માતા ને અર્પિત કરો તેના પછી પરિક્રમા કરો અને માતા ને ભોગ જરૂર લગાવો.જેવું કે તમે બધા લોકો જાણો છો કે દીપાવલી નો તહેવાર બહુ જ ધૂમધામ ની સાથે મનાવવામાં આવે છે આ દિવસે ધન ની દેવી માતા લક્ષ્મી જી અને ગણેશજી ની પૂજા કરવામાં આવે છે ગણેશજી ની પૂજા કરવાથી માણસ ની બુદ્ધિ નો વિકાસ થાય છે અને તેની સાથે જ તે સાચા નિર્ણય લેવામાં કાબિલ બને છે.

તેના સિવાય ધન ની દેવી માતા લક્ષ્મી જી ઓ સ્વભાવ ચંચળ માનવામાં આવે છે આ ક્યારેક એક સ્થાન પર નથી રોકાતી તેમના ચંચળ સ્વભાવ ના કારણે આપણે તેમની પૂજા કરીને તેમને સ્થિર રાખી શકે છે દિવાળી ના દિવસે ખાસ કરીને માતા લક્ષ્મી જી ની પૂજા થાય છે બધા લોકો આ ઈચ્છે છે કે તેમના ઘર પરિવાર પર હંમેશા ધન ની દેવી માતા લક્ષ્મી જી ની કૃપા દ્રષ્ટિ બની રહે અને તેમને કયારેય પણ કોઈ પ્રકારની ધન થી સંબંધિત પરેશાનીઓ નો સામનો ના કરવો પડે દરેક મનુષ્ય આ ઈચ્છે છે કે માતા લક્ષ્મી જી ની કૃપા થી તેના ઘર પરિવાર માં સુખ સમૃદ્ધિ બની રહે અને ઘર માં બરકત થાય.