આ મંદિર માં ભગવાન શિવ ને જળાભિષેક કરવા આવે છે મા ગંગા,જાણો શુ છે રહસ્ય?…,

નમસ્કાર મિત્રો સ્વાગત છે અમારા આર્ટિકલ માં આજે અમે લાવ્યા છે તમારા માટે કઈ નવું જ તમને જાણી ને ખૂબ આનંદ થશે અને તમને કઈ નવું જાણવા મળશે તો ચાલો મિત્રો જાણીયે તેના વિશે ઝારખંડમાં ભગવાન ભોલેનાથનાં ઘણા પ્રાચીન મંદિરો છે. જ્યાં રામગઢ જિલ્લામાં ભગવાન શિવનું એક રહસ્યમય મંદિર છે.

Advertisement

આ મંદિરમાં શિવલિંગ પર બીજું કોઈ જલાભિષેક નથી કરતા પરંતુ માતા ગંગા પોતે જ છે. જિલ્લા મથકથી માત્ર 8 કિલોમીટર દૂર આવેલા તૂટેલા ઝરણાંનું મંદિરની વિશેષતા એ છે કે જલાભિષેક 12 મહિના અને 24 કલાક ચાલે છે. આ પ્રક્રિયા કેટલાક દાયકાઓથી સતત ચાલુ છે.

ભક્તોનું માનવું છે કે અહીં માંગેલ વ્રત હંમેશાં અહીં પૂર્ણ થાય છે.મંદિરનો ઇતિહાસ 1925 નો છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે બ્રિટીશ લોકો આ વિસ્તારમાં રેલ્વે લાઈન નાખવાનું કામ કરતા હતા. પાણી માટે ખોદકામ કરતી વખતે તેને જમીનની અંદર ગુંબજ જેવી વસ્તુ મળી. લોકો આ જોઈને ઘણાં આશ્ચર્યચકિત થયા.

સંપૂર્ણ ખોદકામ પછી, ભગવાન શિવનું આ મંદિર લોકો સમક્ષ લાવવામાં આવ્યું. ભગવાન ભોલેનાથનો શિવ લિંગમ મંદિરની અંદર જોવા મળ્યો હતો અને તેની ઉપર માતા ગંગાની સફેદ મૂર્તિ મળી હતી. તેની હથેળીમાંથી પસાર થતી શિવલિંગ પર પડી રહેલી પ્રતિમાની નાભિમાંથી પાણી નીકળ્યું હતું.મંદિરની અંદર, ગંગાની પ્રતિમામાંથી પાણી આપમેળે વહી જાય છે.

આજ સુધી કોઈને ખબર નથી કે તે પાણીનો સ્ત્રોત શું છે. આ રહસ્ય અહીં ભક્તો અને પ્રવાસીઓને આકર્ષિત કરે છે. મંદિર ભક્તોથી ભરેલું છે. અહીં પૂજા-અર્ચના કરવા લોકો દૂર-દૂરથી આવે છે. શ્રદ્ધાળુઓ શિવલિંગ ઉપર પડેલા જળને ચઢાવા તરીકે સ્વીકારે છે.સંપૂર્ણ ખોદકામ પછી, ભગવાન શિવનું આ મંદિર લોકો સમક્ષ લાવવામાં આવ્યું.

ભગવાન ભોલેનાથનો શિવ લિંગમ મંદિરની અંદર જોવા મળ્યો હતો અને તેની ઉપર માતા ગંગાની સફેદ મૂર્તિ મળી હતી. તેની હથેળીમાંથી પસાર થતી શિવલિંગ પર પડી રહેલી પ્રતિમાની નાભિમાંથી પાણી નીકળ્યું હતું.દેવભૂમિ ભારત ઋષિ મુનીઓ ની તપોભૂમિ છે અને ચમત્કારી ભૂમિ છે. જયારે ધરતી પે દેવી દેવતાઓ રહેતા હતા, તો એ કાળમાં તેમના નિર્દેશન માં ધરતી પર એવા સ્થાનોની શોધ કરવામાં આવી જે ધરતીના કોઈ ને કોઈ રહસ્ય અથવા તો તારા સાથે જોડાયેલ હતા.

એ સમય દરમિયાન ભારતમાં હજારો ચમત્કારી મંદિર અને એવા સ્થળો નિર્માણ પામ્યા જેને જોઇને ખુબજ આશ્ચર્ય થાય. દરેક મંદિર સાથે જોડાયેલ એક કથા છે અને લોકો તેના પર ખુબજ આસ્થા રાખે છે. એવું જ એક શિવ મંદિર છે જ્યાં શિવલિંગ માં પોતાની મેળે જ થાય છે જળ અભિષેક.રામગઢમાં આવેલ આ શિવમંદિર ને પ્રાચીન મંદિર ટુટી ઝરણા ના નામથી ઓળખવામાં આવે છે.

મંદિરમાં મોજુદ શિવલિંગ પર પોતાની જાતેજ ૨૪ કલાક જલાભિષેક થાય છે. ખાસ વાત તો એ છે કે અહી જલાભિષેક કોઈ બીજું નહિ પરંતુ ખુદ માં ગંગા પોતાની હથેળીઓ થી કરે છે. કેવી રીતે એ એક ખુબજ આશ્ચર્યની વાત છે. હકીકતમાં આ શિવલિંગ પર માં ગંગા ની એક પ્રતિમા સ્થાપિત છે જેની નભી માંથી પોતાની જાતે જ એક જળ ધારા તેની હથેળીમાંથી પસાર થઇ શિવલિંગ પર પડે છે.

એ આજે પણ રહસ્ય બનેલું છે કે આખરે આ પાણીનો સ્ત્રોત છે ક્યાં? એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિરની જાણકારી પુરાણોમાં પણ મળે છે.પ્રાચીન મંદિર ટુટી ઝરણા ને લઈને એક કિવદંતી પ્રચલિત છે કે ઘણા વર્ષો પહેલા અહી થી એક રેલ્વે લાઈન નીકળી હોવાથી આ મંદિર વિશે લોકોને જાણકારી મળી હતી. પાણી માટે અહી ખોદકામ દરમિયાન જમીનની અંદર કઈક વસ્તુ જોવા મળી.

ખોદકામ વખતે અહી અંગ્રેજો પણ હાજર હતા. જયારે પૂરું ખોદકામ થયું ત્યારે અંદર એક શિવલિંગ જોવા મળ્યું. સાથેજ ગંગા માતાની એક પ્રતિમા પણ હતી. અને તેમાંથી પોતાની જાતે જ શિવલિંગ પર પડી રહેલ જળ જોઇને અંગ્રેજ પણ ચોંકી ગયા હતા.શ્રાવણ મહિનો એટલે દેવોના દેવ મહાદેવનો મહિનો માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવનું શિવલિંગ એટલું પવિત્ર હોય છે કે તેની પૂજાથી તમારી આત્માની દરેક નકારાત્મકતા દૂર થાય છે.

ભગવાન શિવ દેવોના દેવ મહાદેવ એટલે કે એક સંપૂર્ણ વિશ્વના દેવ માનવામાં આવે છે. ભગવાન શિવ પાસે દરેક મુશ્કેલીનું નિવારણ રહેલું છે. તેથી પોતાના જીવનમાં સુખ શાંતિ મેળવવા માટે ભગવાન ભોળાનાથને પ્રસન્ન કરવામાં આવે છેમાનવામાં આવે છે, કે શેરડીના રસથી શિવલિંગ પર અભિષેક કરવાથી નાણાકીય સમસ્યા દૂર થાય છે.

અત્તર ભગવાન શિવને અત્તર અર્પિત કરવાનું શુભ માનવામાં આવે છે, તેનાથી જીવનમાં આનંદ પ્રાપ્ત થાય છે. મધ શિવલિંગ પર મધ અર્પણ કરવાથી સારા આરોગ્યના આશિષ પ્રાપ્ત થાય છે.ઘી શિવલિંગ પર ઘી લગાવવાથી સંતાનોને લાભ થાય છે, તેઓ સ્વાસ્થ અને બુદ્ધિશાળી થાય છે.સરસિયાનું તેલ ધાર્મિક વેદ શાસ્ત્રો મુજબ જો તમે શિવલિંગ પર સરસિયાના તેલનો અભિષેક કરો છો, તો તમને સારું ફળ પ્રાપ્ત થશે.દૂધ અને ગંગા જળ શિવલિંગને દૂધ અને ગંગા જળથી સ્નાન કરાવવાથી તમારો આત્મા સાફ થશે, અને ચિંતાઓ દૂર થશે.

Advertisement