આ શિવલિંગની સ્થાપના ખુદ ભીમે કરી હતી,જાણો ક્યાં આવેલ છે આ શિવલિંગ

ગોંડા આ વખતે મહાભારત કાર્પેટ સિદ્ધ પૃથ્વીનાથ મંદિરનું મૌન, જે ભગવાન શિવના પ્રિય મહિનાના શ્રાવણ મહિનામાં હંમેશા ભક્તો દ્વારા પૂજાય છે, આ વખતે કોરોના ચેપને કારણે મૌન છે.શ્રાવણ માસ શરૂ થતાંની સાથે જ ગોંડા જિલ્લા મથકથી આશરે 30 કિલોમીટર દૂર ખારગુપુર માર્કેટથી પશ્ચિમ દિશામાં આવેલા મંદિરમાં સાડા પાંચ ફૂટ ઉચા શિવલિંગ જોવા માટે ભક્તો ઉમટયા છે, જોકે આ વખતે પરિસ્થિતિ જુદી છે. કોરોના વાયરસના ફેલાવાને કારણે, શ્રાવણ માસમાં મંદિરના દરવાજા બંધ છે અને પરિસરમાં મૌન છે.

Advertisement

મંદિરના મહંત રામ મનોહર તિવારીએ ‘યુનિવાર્તા’ ને જણાવ્યું હતું કે માન્યતાઓ અનુસાર, દ્વાપર યુગના મહાભારત સમયગાળા દરમિયાન, મહાબલી ભીમે પૃથ્વીથી લગભગ 54 ફૂટ નીચેથી છ અર્ધો બાંધ્યા હતા અને અર્ધ ઉપર જ ભવ્ય મંદિર બનાવ્યું હતું. ઉપાસના કરી, પણ સમયની સાથે આ શિવલિંગ પૃથ્વીમાં સંપૂર્ણ ઓગળી ગયું.દંતકથાઓ અનુસાર, પૃથ્વી નામનો ખેડૂત, જે તે જ વિસ્તારનો રહેવાસી હતો, પોતાનું મકાન બનાવવા માટે ખાડો ખોદતો હતો કે શિવલિંગ સ્થળની ઉપરથી પૃથ્વી પરથી અચાનક લોહી નીકળવાનું શરૂ થયું, જેનાથી પૃથ્વી આશ્ચર્યચકિત થઈ ગઈ. રાત્રે તેને સ્વપ્નમાં જમીનની નીચે શિવલિંગ હોવાની લાગણી હતી. પરોઢીયે પૃથ્વીએ ખેરગુપુરના રાજા ગુમાનસિંહને આખી વાત જણાવી. રાજાએ જમીન ખોદીને શિવલિંગના સ્વામી પર એક વિશાળ મંદિર બનાવ્યું, અને ત્યારથી આ દૈવી પૌરાણિક મંદિર પૃથ્વીનાથ મંદિર તરીકે જાણીતું બન્યું.

તેમણે કહ્યું કે એશિયાનું અનોખું મંદિર સ્થાપત્યનું સર્વશ્રેષ્ઠ ઉદાહરણ છે. પૃથ્વીનાથને ‘લિંગમ’ કહેવામાં આવે છે. તમામ ભક્તોને મંદિરમાં આવ્યા પછી શાંતિ મળે છે. ફક્ત શિવ મંદિરના પીડિતોના દર્શન જ અદૃશ્ય થઈ જાય છે. ભક્તોની શ્રદ્ધા આ સ્થાનનું મહત્વ દર્શાવે છે.પુજારીએ કહ્યું કે શ્રાવણ મહિનામાં શિવ ભક્તો અયોધ્યા ધામ અને કર્નલગંજમાં વહેતી સરયુ નદીમાંથી પાણી ભરે છે અને બાબા પૃથ્વીનાથ મંદિરમાં સ્થિત વિશાળ શિવલિંગ પર ચઢાવે છે. આ ઉપરાંત લાખો મહિલાઓ અને પુરૂષ ભક્તો કે જેઓ દૂર દૂરના વિસ્તારોથી આવ્યા છે, તેઓએ બેલપત્ર, ધતુરા, ભાંગ, કમલ, ભસ્મા, દૂધ, મધુ, ચંદન અને અન્ય પૂજા સામગ્રીથી ભોલેનાથનો અભિષેક કર્યો અને તેમને પ્રસન્ન કરવા વિનંતી કરી.

હાલમાં, ગર્ભધારણામાં સામાજિક અંતરવાળી મંદિર સમિતિના ફક્ત પાંચ સભ્યો જ લોકડાઉન દરમિયાન બાબા પૃથ્વીનાથને શણગારે છે અને સામાન્ય ભક્તોને જલાભિષેક અને ઉપાસનાની મંજૂરી નથી.શિવનો મહિમાં અપરંપાર છે. દેવાધી દેવ મહાદેવ મંદિરોનો સમગ્ર વિશ્વમાં આવેલા છે. અને દરેક મંદિરની પોતાની આગવી વિશેષતા પણ છે. આવા જ ક્યાણકારી પરમ કૃપાળું સદા શિવના એક અલાયદા સ્થાન એટલે ભીમનાથ મહાદેવ. અમદાવાદથી 125 કિ.મી અને ધંધુકાથી 15 કિ.મી દૂર ભાવનગર રોડ પર ભીમનાથ ગામ આવેલુ છે. 5500 વર્ષ પહેલા કહેવાય છે કે અજ્ઞાતવાસ દરમિયાન પાંડવો અહીંયા આવેલા અને ગુપ્તવાસ દરમિયાન અહીયાં ભીમ મહાદેવની સ્થાપના કરી હતી.

ગોંડા આ વખતે મહાભારત કાર્પેટ સિદ્ધ પૃથ્વીનાથ મંદિરનું મૌન, જે ભગવાન શિવના પ્રિય મહિનાના શ્રાવણ મહિનામાં હંમેશા ભક્તો દ્વારા પૂજાય છે, આ વખતે કોરોના ચેપને કારણે મૌન છે.શ્રાવણ માસ શરૂ થતાંની સાથે જ ગોંડા જિલ્લા મથકથી આશરે 30 કિલોમીટર દૂર ખારગુપુર માર્કેટથી પશ્ચિમ દિશામાં આવેલા મંદિરમાં સાડા પાંચ ફૂટ ઉચા શિવલિંગ જોવા માટે ભક્તો ઉમટયા છે, જોકે આ વખતે પરિસ્થિતિ જુદી છે. કોરોના વાયરસના ફેલાવાને કારણે, શ્રાવણ માસમાં મંદિરના દરવાજા બંધ છે અને પરિસરમાં મૌન છે.

મંદિરના મહંત રામ મનોહર તિવારીએ ‘યુનિવાર્તા’ ને જણાવ્યું હતું કે માન્યતાઓ અનુસાર, દ્વાપર યુગના મહાભારત સમયગાળા દરમિયાન, મહાબલી ભીમે પૃથ્વીથી લગભગ 54 ફૂટ નીચેથી છ અર્ધો બાંધ્યા હતા અને અર્ધ ઉપર જ ભવ્ય મંદિર બનાવ્યું હતું. ઉપાસના કરી, પણ સમયની સાથે આ શિવલિંગ પૃથ્વીમાં સંપૂર્ણ ઓગળી ગયું.દંતકથાઓ અનુસાર, પૃથ્વી નામનો ખેડૂત, જે તે જ વિસ્તારનો રહેવાસી હતો, પોતાનું મકાન બનાવવા માટે ખાડો ખોદતો હતો કે શિવલિંગ સ્થળની ઉપરથી પૃથ્વી પરથી અચાનક લોહી નીકળવાનું શરૂ થયું, જેનાથી પૃથ્વી આશ્ચર્યચકિત થઈ ગઈ. રાત્રે તેને સ્વપ્નમાં જમીનની નીચે શિવલિંગ હોવાની લાગણી હતી. પરોઢીયે પૃથ્વીએ ખેરગુપુરના રાજા ગુમાનસિંહને આખી વાત જણાવી. રાજાએ જમીન ખોદીને શિવલિંગના સ્વામી પર એક વિશાળ મંદિર બનાવ્યું, અને ત્યારથી આ દૈવી પૌરાણિક મંદિર પૃથ્વીનાથ મંદિર તરીકે જાણીતું બન્યું.

તેમણે કહ્યું કે એશિયાનું અનોખું મંદિર સ્થાપત્યનું સર્વશ્રેષ્ઠ ઉદાહરણ છે. પૃથ્વીનાથને ‘લિંગમ’ કહેવામાં આવે છે. તમામ ભક્તોને મંદિરમાં આવ્યા પછી શાંતિ મળે છે. ફક્ત શિવ મંદિરના પીડિતોના દર્શન જ અદૃશ્ય થઈ જાય છે. ભક્તોની શ્રદ્ધા આ સ્થાનનું મહત્વ દર્શાવે છે.પુજારીએ કહ્યું કે શ્રાવણ મહિનામાં શિવ ભક્તો અયોધ્યા ધામ અને કર્નલગંજમાં વહેતી સરયુ નદીમાંથી પાણી ભરે છે અને બાબા પૃથ્વીનાથ મંદિરમાં સ્થિત વિશાળ શિવલિંગ પર ચઢાવે છે. આ ઉપરાંત લાખો મહિલાઓ અને પુરૂષ ભક્તો કે જેઓ દૂર દૂરના વિસ્તારોથી આવ્યા છે, તેઓએ બેલપત્ર, ધતુરા, ભાંગ, કમલ, ભસ્મા, દૂધ, મધુ, ચંદન અને અન્ય પૂજા સામગ્રીથી ભોલેનાથનો અભિષેક કર્યો અને તેમને પ્રસન્ન કરવા વિનંતી કરી.

હાલમાં, ગર્ભધારણામાં સામાજિક અંતરવાળી મંદિર સમિતિના ફક્ત પાંચ સભ્યો જ લોકડાઉન દરમિયાન બાબા પૃથ્વીનાથને શણગારે છે અને સામાન્ય ભક્તોને જલાભિષેક અને ઉપાસનાની મંજૂરી નથી.શિવનો મહિમાં અપરંપાર છે. દેવાધી દેવ મહાદેવ મંદિરોનો સમગ્ર વિશ્વમાં આવેલા છે. અને દરેક મંદિરની પોતાની આગવી વિશેષતા પણ છે. આવા જ ક્યાણકારી પરમ કૃપાળું સદા શિવના એક અલાયદા સ્થાન એટલે ભીમનાથ મહાદેવ. અમદાવાદથી 125 કિ.મી અને ધંધુકાથી 15 કિ.મી દૂર ભાવનગર રોડ પર ભીમનાથ ગામ આવેલુ છે. 5500 વર્ષ પહેલા કહેવાય છે કે અજ્ઞાતવાસ દરમિયાન પાંડવો અહીંયા આવેલા અને ગુપ્તવાસ દરમિયાન અહીયાં ભીમ મહાદેવની સ્થાપના કરી હતી.

Advertisement