આજે પણ પોતાની બહેનનું વચન નિભાવી રહ્યાં છે રણુંજાના રાજા રામદેવપીર મહારાજ

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખમા તમારુ સ્વાગત છે અને આજના આ લેખમા આજે આપણે વાત કરીશુ બાર બીજના ધણી એવા બાબા રામદેવપીર વિશે જેમના વિશે એવુ કહેવામા આવે છે બાબા રામદેવપીર મહારાજ વિશે એક એવી માન્યતા છે કે તેઓ આજે પણ તેમના ભક્તો ના દુખો દુર કરવા માટે તેઓ તેમની બહેન ને આપેલુ વચન નિભાવી રહ્યા છે બાબા રામદેવની સમાધિ રણુજામાં આવેલી છે.જો રામદેવ પીરને સાચા મનથી પૂજવામાં આવે તો તે ખરેખર પરચો આપે છે તેવું હિન્દૂ ધર્મમાં માનવામાં આવે છે.

Advertisement

મિત્રો બાબા રામદેવે અસ્પૃશ્યતા સામે કામ કરીને માત્ર દલિત હિંદુઓની બાજુ જ લીધી નહોતી પરંતુ તેમણે હિન્દુઓ અને મુસ્લિમો વચ્ચે એકતા અને ભાઈચારો વધારીને શાંતિથી રહેવાનું શીખવ્યું હતુ તેમજ બાબા રામદેવ પોકરણના શાસક પણ હતા,પરંતુ તેમણે ગરીબ દલિતો અસાધ્ય દર્દીઓ અને જરૂરિયાતમંદોની રાજા તરીકે નહીં પરંતુ જાહેર સેવક તરીકે સેવા આપી હતી.

મિત્રો તે દરમિયાન તેણે વિદેશી આક્રમણકારોને પરાજય પણ આપ્યો હતો.બાબા રામદેવ જન્મથી ક્ષત્રિય હતા,પરંતુ તેમણે દલીબાઈ નામની દલિત છોકરીને તેમના ઘરે બહેન-પુત્રી તરીકે ઉછેર કરી સમાજને સંદેશ આપ્યો કે કોઈ નાનો કે મોટો નથી.જો કે રામદેવ બાબાને ઝાડ નીચે દલીબાઈ મળી હતી.સમાધિ દરમિયાન બાબાએ તેમના બધા ગામલોકોને સમાચાર આપ્યા કે મારે માટે જવાનો સમય આવી ગયો છે.

ત્યારે બાબા રામદેવે તેમના ગ્રામજનોને કહ્યું કે આ યુગમાં ન તો કોઈ ઉંચું છે,ન કોઈ નીચું,બધા લોકો સમાન છે,અને દરેકને આનંદથી સ્વીકારે છે તેમજ તેમણે કહ્યુ હતુ કે લોકો ભગવાનના પ્રતીકો છે અને તેથી તેઓ એ જ સમજવું અને તેમાં કોઈ ભેદ ના રાખવો.જ્યારે બાબા રામદેવ ને રોકવાના તમામ પ્રયત્નો નિષ્ફળ થયા,ત્યારે બધા ગામ લોકો દાલીબાઈ પાસે પોહચી ગયા અને તેમને આ દુ:ખદ સમાચાર વિશે કહ્યું કે તેઓએ કંઇક કરવું જોઈએ.

ત્યારે આ સમાચાર સાંભળીને જ દલીબાઈ ઉઘાડપગું રામસરોવર પાસે ગયા અને દલીબાઈ આવતાની સાથે જઅને આજ પછી તમારા બધા લોકો મારા સ્તોત્રો ગાયા કરશે અને રિખીયા કહેવાશે એમ કહીને રામદેવજીએ દાલીબાઈને વિષ્ણુરૂપની દ્રષ્ટીઓ આપી જેને દાલીબાઈ ધન્ય થઈ ગયા અને રામદેવજીની સમક્ષ સમાધિમાં સમાઈ ગઈ નોંધપાત્ર વાત એ છે કે ડાળીબાઈ બાબા રામદેવ એક ઝાડ નીચે મળી આવ્યા હતા.

અને આ વૃક્ષ મુખ્ય મંદિરથી લગભગ 3 કિલોમીટર દૂર સ્થિત છે જે આજકાલ નેશનલ હાઇવે 15 પર આવે છે.મિત્રો એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે રામદેવજી નાનપણમાં હતા ત્યારે તેમને આ ઝાડ નીચે એક નવજાત શિશુ મળી હતી અને તે એક બાળકી હતી અને જ્યારે બાબા રામદેવજીએ આ છોકરીને તેની બહેન બનાવી અને તેનું નામ દાલી બાઇ રાખ્યુ હતુ અને હાવૅ આ ઝાડને હવે દાલી બાઇ કી જલ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને ઘણા ભક્તો પણ અહીં દર્શન માટે પહોંચે છે.

મિત્રો નોંધનીય છે કે બાબા રામદેવની મુલાકાત પહેલા જોધપુરમાં તેમના ગુરુ બલિનાથની મુલાકાત લીધા વિના રામદેવ યાત્રા અધૂરી માનવામાં આવે છે તેમજ રામદેવરા મેળો ભદ્રપદ બાબા કી બીજ મહિનાના બીજા દિવસે ગુરુ બલિનાથની મુલાકાતથી શરૂ થાય છે.લોકોની રક્ષા અને સેવા કરવા માટે તેમના જીવનકાળ દરમિયાન બાબા રામદવે એ તેમને ઘણા ચમત્કારો દર્શાવ્યા હતા અને આજે પણ બાબા રામદેવ તેમની સમાધિ પર બિરાજમાન છે. આજે પણ તેઓ તેમના ભક્તોને ચમત્કાર બતાવીને ચમત્કારિક અનુભૂતિ કરાવતા રહે છે.

તેમણે બાબા રામદેવને કહ્યું કે ભગવાન તમે તમારી ખોટી સમાધિ કહી રહ્યા છો કારણ કે આ સમાધિ મારી છે રામદેવ જીએ પૂછ્યું બહેન,તમે કેવી રીતે કહી શકો કે આ સમાધિ તમારી છે ત્યારે આ અંગે દાલીબાઈએ કહ્યું કે જો આ જગ્યા ખોદીને આતિ,દોરા અને કાંગસી બહાર આવશે તો આ સમાધિ મારી હશે.

અને દલીબાઇ ની આ વાત ઉપર જ્યારે ગામલોકોએ કબર ખોદી હતી,ત્યારે ફક્ત તે વસ્તુઓ જે દલીબાઈએ જણાવી હતી તે કબરના પત્થરમાંથી મળી હતી અને ત્યારે રામદેવજીને ખબર પડી કે આ કબર દલીબાઇની સત્ય છે અને ત્યારે દલીબાઈએ પોતાનું સત્ય બતાવતાં ભગવાનને કહ્યુ હે ભગવાન હમણાં તમારે આ દુનિયામાં ઘણી વસ્તુઓ કરવાની બાકી છે,અને તમે અમને વિદાય આપી રહ્યા છો

ત્યારે રામદેવજીએ તેની બહેન દલીબાઈને આ દુનિયામાં આવવાનું કારણ આપતાં કહ્યું કે હવે આ સૃષ્ટિમાં મારે કોઈ કામ બાકી નથી અને ભલે હું આ દુનિયાને ભૌતિક રીતે છોડી રહ્યો છું,પણ મારા ભક્તનું હું એક પુકાર પર તેની મદદ કરવા માટે હંમેશાં હાજર રહીશ.રામદેવ જી કહેવા લાગ્યા કે ઓ ડાળી ભગવાન પ્રત્યેની તમારી ભક્તિથી હું ખૂબ જ ખુશ છું.

Advertisement