આખા વિશ્વમાં સૌથી અમીર રાજકુમારી એ દિલ્હી માં ચાંદની ચૌક બનાવડાવ્યો હતો, તેમ છતાં પણ નથી કર્યા કોઈ સાથે લગ્ન જાણો શું હતું તેની પાછળનું કારણ…….

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે અને મિત્રો આજે અમે એક રાની વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે જેને દિલ્હીના ચાંદની ચોક ની રચના કરી હતી તો ચાલો વાહલા મિત્રો જાણીએ,ઇતિહાસમાં એવી અનેક વ્યક્તિઓ આવી છે કે જેમના વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે, પરંતુ તેમની એક અલગ ઓળખ હતી.  આવી એક સ્ત્રી હતી જે મુગલ કાળ સાથે સંકળાયેલી છે.  તેનું નામ જહાં આરા હતું, જેને વિશ્વની સૌથી ધનિક ‘શહેજાદી’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

Advertisement

તે મુઘલ બાદશાહ શાહજહાં અને મુમતાઝ મહેલની મોટી પુત્રી હતી.  તેમણે પોતે દિલ્હીનો ચાંદની ચોક ડિઝાઇન કર્યો હતો.  એવું કહેવામાં આવે છે કે બાદશાહ શાહજહાંએ જહાં આરા માટે છ લાખ રૂપિયાનું વલણ નક્કી કર્યું હતું.  સ્ટાન્ડપેન્ડ એટલે જાળવણી માટે આર્થિક સહાય.  તે સમયે, જ્યાં આરા ફક્ત 14 વર્ષની હતી.  આ વૃત્તિ પ્રાપ્ત કર્યા પછી, તે માત્ર મુગલ યુગ જ નહીં, પણ વિશ્વની સૌથી ધનિક રાજકુમારી બની ગઈ.જ્યાં આરાનો જન્મ 1614 એડીમાં થયો હતો.  1631 માં મુમતાઝ મહલના મૃત્યુ પછી, શાહજહાંએ જહ આરાને પદશાહ બેગમ બનાવી અને તેને મહેલની બાબતોની મહત્વપૂર્ણ જવાબદારી સોંપી, જ્યારે તે સમયે સમ્રાટની વધુ પત્નીઓ હતી.

તે સમયે, જ્યાં આરા ફક્ત 17 વર્ષની હતી. ઇતિહાસકારોના મતે, મુમતાઝ મહલના મૃત્યુ પછી, તેની બધી સંપત્તિનો અડધો ભાગ આરાને આપવામાં આવ્યો હતો જ્યાં બાકીનો અડધો ભાગ અન્ય બાળકોમાં વહેંચવામાં આવ્યો હતો.  એવું કહેવામાં આવે છે કે તેની પાસે કરોડોની સંપત્તિ અને સંપત્તિ હતી.  તે સમયે, એક લાખ રૂપિયા પણ આજે અબજો અને ટ્રિલિયનની બરાબર છે જ્યારે અરાને દર વર્ષે 10 લાખ રૂપિયા વૃત્તિ તરીકે મળ્યા છે.તમે દિલ્હીના ચાંદની ચોક માર્કેટ વિશે સાંભળ્યું જ હશે, પરંતુ તમને ખબર ના હોત કે ચાંદની ચોકની ડિઝાઇન જ્યાં આરાની રચના કરવામાં આવી હતી.  એટલું જ નહીં, તેમણે શાહજહાનાબાદમાં ઘણી ઇમારતો પણ બનાવી હતી.

જો કે, આ અંગે ઇતિહાસકારોમાં મતભેદો છે.  જહાં આરાએ પર્સિયનમાં પણ બે પુસ્તકો લખ્યા હતા. જ્યાં આરાનો નાનો ભાઈ ઓરંગઝેબ, છઠ્ઠા મુગલ સમ્રાટ ઓરંગઝેબે તેને અને તેના સમ્રાટ શાહજહાંને અનુગામીની લડાઇમાં તેના ભાઈ દારા શિકોહને ટેકો આપવા આગ્રા ફોર્ટ ખાતે કેદ કર્યો હતો.  જો કે શાહજહાંના મૃત્યુ પછી ઓરંગઝેબ અને જહાં આરા વચ્ચે સંવાદિતા હતી અને ઓરંગઝેબે તેમને રાજકુમારીની મહારાણીનું બિરુદ આપ્યું.  જહાનારા જીવનભર અપરિણીત રહ્યા અને 1681 એડીમાં 67 વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા.  તેમની સમાધિ હઝરત નિઝામુદ્દીન ઓલીયાની દરગાહ પાસે છે.

જહનારા તેના ભાઇ દારા શિકોહનો પ્રખર પક્ષકાર હતો અને પિતાના પસંદ કરેલા અનુગામી તરીકે તેમને ટેકો આપ્યો.  1657 માં શાહજહાંની માંદગી પછી થયેલા અનુગામી યુદ્ધ દરમિયાન, જહાનારા વારસદાર દેરાની સાથે રહી અને આખરે તેણીના પિતા આગ્રા કિલ્લામાં જોડાયો, જ્યાં તેને ઓરંગઝેબ દ્વારા નજરકેદ રાખવામાં આવ્યો હતો.  એક સમર્પિત પુત્રી, તેણે 1666 માં મૃત્યુ સુધી શાહજહાંની સંભાળ રાખી. પાછળથી, જહારાનાએ ઓરંગઝેબ સાથે સમાધાન કર્યુ, જેણે તેમને રાજકુમારીઓની મહારાણીનું બિરુદ આપ્યું અને તેણે તેની નાની બહેન, રાજકુમારી રોશનારા બેગમની જગ્યાએ પ્રથમ મહિલા તરીકે બદલી કરી. ઓરંગઝેબના શાસનકાળમાં જહારાના અપરિણીત મૃત્યુ પામ્યા.જહારાના પ્રારંભિક શિક્ષણ જહાંગીરના કવિ વિજેતા તાલિબ અમૂલીની બહેન સતી અલ-નિસા ખાનમને સોંપવામાં આવ્યા હતા.

સતી અલ-નિસા ખાનમ કુરાન અને પર્સિયન સાહિત્યના જ્ઞાન માટે, તેમજ શિષ્ટાચાર, ઘરની સંભાળ અને દવાના જ્ઞાન માટે જાણીતી હતી.  તેમણે તેમની માતા મુમતાઝ મહેલની મુખ્ય સ્ત્રી-પ્રતીક્ષામાં પણ કામ કર્યું હતું. શાહી ઘરની ઘણી સ્ત્રીઓ વાંચન, કવિતા લખવા અને પેઇન્ટિંગ કરવામાં કુશળ હતી.  તેઓ ચેસ, પોલો પણ રમતા અને બહાર શિકાર કરતા. વિશ્વના ધર્મો અને પર્સિયન, ટર્કીશ અને ભારતીય સાહિત્ય પરના પુસ્તકોથી ભરેલા અંતમાં સમ્રાટ અકબરના પુસ્તકાલયમાં મહિલાઓને પ્રવેશ મળ્યો હતો.  જહાનારા પણ તેનો અપવાદ ન હતો.તેમજ મિત્રો ચાલો થોડું જાણીએ શાહજહાં વિશે,બાદશાહ જહાંગીરના મૃત્યુ પછી, તેઓ નાની ઉંમરે મુઘલ ગાદીના વારસદાર તરીકે પસંદ થયા.  1627 માં તેના પિતાના મૃત્યુ પછી, તે રાજગાદી પર આવ્યો.

તેમના શાસનને મુઘલ શાસનનો સુવર્ણ યુગ અને ભારતીય સંસ્કૃતિનો સૌથી સમૃદ્ધ સમય કહેવામાં આવે છે. ઓરંગઝેબ અને દારાશીકોહ વચ્ચે ધર્મતનું યુદ્ધ થયું. ધર્મતનું યુદ્ધ 15 એપ્રિલ 1658 એ.ડી. પર લડવામાં આવ્યું હતું. આગરામાં બનેલી જામા મસ્જિદ જહારા (શાહજહાંની પુત્રી) દ્વારા બનાવવામાં આવી હતી.જહાંઆરા દોડીને પોતાનાં માતા પાસે પહોંચ્યાં. થોડી જ વારમાં પીતા પાસે પરત ફર્યાં.ખબર આપ્યા કે અમ્મી પ્રસવની અસહ્ય પીડા ભોગવી રહ્યા છે અને શીશુનો જન્મ થઈ રહ્યો નથી.શાહજહાંએ તેમના નિકટના દોસ્ત અને હકીમ આલિમ-અલ-દીન વજીર ખાંને તરત બોલાવ્યા. જોકે, તેઓ પણ મુમતાઝ મહલની પીડાને દૂર કરવામાં સફળ થયા નહીં.

પ્રખ્યાત ઇતિહાસકાર જદુનાથ સરકાર તેમના પુસ્તક ‘સ્ટડીઝ ઇન મુઘલ ઇન્ડિયા’માં કવિ કાસિમ અલી આફ્રિદીની આત્મકથાને ટાંકીને લખે છે,”માને મદદ કરવાના હેતુથી જહાંઆરાએ ગરીબોને રત્નો વહેંચવાનું શરૂ કર્યું, જેથી તેઓ દુઆ કરે અને દુઆથી તેમનાં માતા સાજાં થઈ જાય.”આ તરફ શાહજહાંની હાલત પણ રડીને ખરાબ થઈ ગઈ હતી. તેમની આંખોમાંથી જાણે પાણીની ધાર વહી રહી હતી. તે જ વખતે ગર્ભમાંથી જ બાળકના રડવાનો અવાજ આવ્યો.’તેઓ લખે છે, ”એવી માન્યતા હતી કે બાળક પેટમાં જ રડવાં લાગે ત્યારે માતાનું બચવું મુશ્કેલ હોય છે. મુમતાઝે બાદશાહને પોતાની પાસે બોલાવ્યા અને કોઈ ભૂલ થઈ હોય તો માફી માગી. સાથે જ એક ઈચ્છા વ્યક્ત કરી.”બાદશાહે પોતાની કસમ ખાઈને કહ્યું કે દરેક ઈચ્છા પૂરી કરાશે. મુમતાઝે કહ્યું કે તેમનાં મૃત્યુ બાદ એવો મકરબો બનાવાય કે જેવો દુનિયામાં કોઈએ ના બનાવ્યો હોય.

‘જદુનાથ સરકારે લખ્યું છે, ”તે પછી તરત જ તેમણે ગૌહરઆરાને જન્મ આપ્યો અને હંમેશા માટે મુમતાઝની આંખો મીંચાઈ ગઈ.ઘણા ઇતિહાસકારોએ લખ્યું છે કે શાહજહાં આ આઘાતમાંથી કદી બહાર આવી શક્યા નહોતા.ડબ્લ્યૂ. બેગલી અને ઝેડ. એ. દેસાઈના પુસ્તક ‘શાહજહાંનામા ઑફ ઇનાયત ખાં’માં લખાયું છે,”શાહજહાંએ સંગીત સાંભળવાનું બંધ કરી દીધું અને સફેદ વસ્ત્રો ધારણ કરી લીધા. સતત રડવાના કારણે તેમની આંખો નબળી પડી ગઈ હતી અને ચશ્મા પહેરવા લાગ્યા હતા.”’અત્યાર સુધી એક પણ સફેદ વાળ દેખાય તેને કઢાવી નખાવતા હતા, પણ હવે મુમતાઝના મોતના એક અઠવાડિયા બાદ તેમના વાળ અને દાઢી સફેદ થઈ ગયા હતા.

‘આ ઘટના બાદ શાહજહાં તેમનાં સૌથી મોટાં પુત્રી જહાંઆરા અને પુત્ર દારા શિકોહ પર નિર્ભર થઈ ગયા હતા.જહાંઆરાનો જન્મ એપ્રિલ 1614માં થયો હતો. શાહજહાંના એક દરબારીનાં પત્ની હરી ખાનમ બેગમે તેને શાહી રીતરિવાજો શીખવ્યા હતા.જહાંઆરા બહુ જ ખૂબસુરત હતાં અને સાથે વિદુષી પણ હતાં.તેમણે બે ફારસી ગ્રંથો પણ લખ્યા હતા.1648માં નવું નગર શાહજહાંનાબાદ બનાવાયું, તેની 19માંથી પાંચ ઇમારત તેમની દેખરેખમાં તૈયાર થઈ હતી.સૂરત બંદરમાંથી થતી બધી આવક જહાંઆરાને ફાળે જતી હતી.તેમનું પોતાનું સાહિબી નામનું જહાજ પણ હતું, જે ડચ અને અંગ્રેજો સાથે વેપાર કરવા માટે સાત સમુદ્રોમાં ફરતું રહેતું હતું.

મશહૂર ઇતિહાસકાર અને ‘ડૉટર્સ ઑફ ધ સન’નાં લેખિકા ઇરા મુખૌટી કહે છે, ”મેં જ્યારે મુઘલ મહિલાઓ વિશે સંશોધન શરૂ કર્યું તો ખબર પડી કે શાહજહાંનાબાદ, જેને આજે આપણે પુરાની દિલ્હી કહીએ છીએ તેનો નકશો જહાંઆરાએ તૈયાર કરાવ્યો હતો.””તે વખતનો સૌથી સુંદર ચાંદની ચોક પણ તેમણે જ બનાવ્યો હતો. તે પોતાના જમાનામાં દિલ્હીનાં સૌથી પ્રસિદ્ધ નારી હતાં.””તેમનું બહુ માનપાન હતું. તે બહુ ચાલાક પણ હતાં. દારા શિકોહ અને ઔરંગઝેબ વચ્ચે દુશ્મની થઈ ત્યારે તેમણે દારાનો સાથ આપ્યો હતો.””જોકે, આખરે ઔરંગઝેબ બાદશાહ બન્યા, તો પણ જહાંઆરાને પાદશાહ બેગમનો હોદ્દો મળ્યો હતો.”તેમજ મિત્રો જો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો જરૂરથી તમારા મિત્રો તેમજ તમારા પરિવાર સાથે શેર કરવા માટે વિનંતી ધન્યવાદ.

Advertisement