આખા દેશમાં માત્ર બંગાળ માંજ શા માટે પોલીસ ની વરધી નો કલર સફેદ છે જાણો તેની પાછળ નું કારણ…….

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, આપણે બધાએ જોયું છે કે આખા દેશમાં પોલીસની ગણવેશનો રંગ ખાકી છે. પરંતુ જો તમે કોલકાતા ગયા હોત, તો તમે જોયું હોત કે ત્યાંની પોલીસે સફેદ ગણવેશ પહેરેલો છે. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે જ્યારે દેશભરમાં પોલીસ ખાકી ગણવેશ પહેરે છે ત્યારે કોલકાતાની પોલીસ સફેદ ગણવેશ કેમ પહેરે છે?

Advertisement

કોલકાતા પોલીસ સફેદ ગણવેશ કેમ પહેરે છે.ખાકી ગણવેશ અને સફેદ ગણવેશ બ્રિટીશ કાળથી અસ્તિત્વમાં છે. જ્યારે બ્રિટીશ રાજમાં પોલીસની રચના કરવામાં આવી હતી, ત્યારે તેમની પોલીસ સફેદ ગણવેશ પહેરતી હતી, પરંતુ લાંબા સમય સુધી ફરજ બજાવતી વખતે તેઓ ટૂંક સમયમાં ગંદા થઈ ગયા હતા. આ કારણોસર, પોલીસને યુનિફોર્મને ઝડપથી ગંદા થવાથી બચવા માટે વિવિધ રંગોથી રંગવાનું શરૂ કર્યું.

સફેદ ગણવેશ ઉપર વિવિધ રંગો લાગુ થવાને કારણે જવાનોના ગણવેશ વિવિધ રંગોમાં દેખાવા લાગ્યા. આવી સ્થિતિમાં, તે વ્યક્તિ પોલીસ કર્મચારી છે તે ઓળખવું મુશ્કેલ હતું. આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે, બ્રિટીશ અધિકારીઓએ ખાકી રંગનો ગણવેશ બનાવ્યો, જેથી તે જલ્દી ગંદા ન બને. વર્ષ 1847 માં, બ્રિટીશ અધિકારી સર હેરી લમ્સડેને પ્રથમ વખત ખાખી રંગનો ગણવેશ સત્તાવાર રીતે અપનાવ્યો. ત્યારથી, આ ખાકી ભારતીય પોલીસનો ગણવેશ બની ગઈ છે, જે હજી ઉભી છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે પશ્ચિમ બંગાળમાં પોલીસ ખાકી ગણવેશ પહેરે નહિ, પરંતુ ત્યાંની કોલકાતા પોલીસ ગણવેશ છે.

તે સમયે કોલકાતા પોલીસને ખાકી રંગનો ગણવેશ પહેરવાની ઓફર પણ કરવામાં આવી હતી, પરંતુ તેઓએ તેને નકારી દીધી હતી. આની પાછળનું કારણ એ છે કે કોલકાતા એક દરિયા કિનારાનો વિસ્તાર છે અને તે ખૂબ જ ગરમ અને ભેજવાળી છે. આવી સ્થિતિમાં, સફેદ રંગ વૈજ્નિક દૃષ્ટિકોણથી વધુ સારું છે, કારણ કે આ રંગ સૂર્યપ્રકાશને પ્રતિબિંબિત કરે છે અને વધુ ગરમીનું કારણ નથી. પોલીસને ખાકી યુનિફોર્મ પહેરીને જોઈ ચોરો દોડી ગયા હતા. માર્ગ દ્વારા, પોલીસના ગણવેશ વિશ્વના દરેક દેશમાં જુદા જુદા રંગના હોય છે. પણ આપણા દેશની પોલીસ તમને ખાકી યુનિફોર્મમાં જ જોશે. પણ શું તમે જાણો છો કોલકાતા પોલીસ ખાકી ગણવેશ કેમ નથી પહેરતી? તમે બરાબર વાંચી રહ્યા છો

જો તમે બંગાળના છો અથવા તો ક્યારેય કોલકાતા ગયા હોત, તો તમે પોલીસને ખાકી યુનિફોર્મના બદલે સફેદ ગણવેશમાં જોયો હશે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય આ જાણવાનો પ્રયત્ન કર્યો છે? કોલકાતા પોલીસ ખાકીને બદલે સફેદ ગણવેશ કેમ પહેરે છે? અને આ પાછળનું કારણ શું છે? જો તમે ક્યારેય આ નોટિસ કરી નથી, તો ચોક્કસપણે કરો અને જવાબ અહીંથી વાંચો. તમને જણાવી દઈએ કે, ભારતની પોલીસ બ્રિટીશ યુગમાં સફેદ ગણવેશ પહેરતી હતી. પરંતુ વહેલી ગંદકીને કારણે પોલીસનો ગણવેશ ખાકીના રંગમાં રંગાયો હતો. 1847 માં, બ્રિટીશ અધિકારી સર હેરી લમ્સડેને પ્રથમવાર ખાકી યુનિફોર્મની જાહેરાત કરી.

ચાલો અમે તમને જણાવી દઈએ કે, પશ્ચિમ બંગાળમાં પોલીસ ખાકી ગણવેશ પહેરે છે, પરંતુ ત્યાંની કોલકાતા પોલીસ સફેદ ગણવેશ પહેરે છે. આની પાછળનું કારણ એ છે કે, કોલકાતા ખૂબ જ ગરમ થાય છે. એટલા માટે કોલકાતાની પોલીસે સફેદ યુનિફોર્મની પસંદગી કરી. કારણ કે સૂર્યપ્રકાશ પ્રતિબિંબિત થાય છે અને વધુ ગરમીનું કારણ નથી. આ જ કારણ છે, આખા બંગાળની પોલીસની સાથે તમે દેશના ખાકી ગણવેશમાં જોવા મળશે. પરંતુ કોલકાતા પોલીસ તમને ફક્ત સફેદ ગણવેશમાં જોશે. આ વસ્તુ બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. પરંતુ દેશના નાગરિક તરીકે, તમારા માટે એ જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે કોલકાતાની પોલીસ ખાકી ગણવેશને બદલે સફેદ ગણવેશ કેમ પહેરે છે.

1847 માં, બ્રિટીશ અધિકારી સર હેનરી લોરેન્સએ પોલીસ ખાકીને ગણવેશ તરીકે સત્તાવાર ગણવેશ જાહેર કર્યો હતો. બસ ત્યારથી પોલીસનો ગણવેશ ખાકી રંગનો છે. પરંતુ આજે પણ કોલકાતા નાં પોલીસનો ગણવેશ સફેદ છે, આનું એક રસિક કારણ પણ છે. ચાલો આપણે જાણીએ.જ્યારે પોલીસ સત્તાવાર રીતે ખાકી રંગ અપનાવી રહી હતી, ત્યારે કોલકાતા પોલીસે ખાકી રંગનો ગણવેશ અપનાવવાના પ્રસ્તાવને નકારી દીધો હતો. તેમણે કહ્યું હતું કે કોલકાતા એક દરિયાકાંઠાનો વિસ્તાર છે, જેના કારણે અહીં ગરમી અને સૂર્ય નો તાપ વધું પડે છે. આવી સ્થિતિમાં, સફેદ રંગ વધુ સારું કામ કરે છે, કારણ કે તે સૂર્યનો પ્રકાશ પ્રતિબિંબિત કરે છે, અને તેનાં કારણે ગરમી થતી નથી.જે એકદમ સત્ય વાત છે.

આપણે ત્યાં પોલીસની ઓળખ ફક્ત તેના કામથી જ નહીં પરંતુ ‘ખાકી’ ગણવેશથી પણ થાય છે. આથી જ આપણે પોલીસકર્મીઓને દૂરથી ઓળખીએ છીએ. ભારતીય પોલીસ ગણવેશની સાચી ઓળખ એ તેનો ખાકી રંગ છે. દરેક પોલીસકર્મી પોતાનો ગણવેશ ખૂબ જ ચાહે છે. એવું નથી કે દરેક જગ્યાએની પોલીસ માત્ર ખાકી રંગનો યુનિફોર્મ પહેરે છે. કોલકાતા પોલીસ હજી પણ સફેદ ગણવેશ પહેરે છે, જ્યારે પશ્ચિમ બંગાળ પોલીસ ખાકી ગણવેશ પહેરે છે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે પોલીસ યુનિફોર્મનો રંગ માત્ર ખાકી કેમ છે? તેને બીજો કોઈ રંગ કેમ આપવામાં આવતો નથી? તેનું મુખ્ય કારણ યુનિફોર્મ જલ્દી થી ગંદો થઈ જતો હતો તે જ છે. જે તમે બધાં એ કયારેક ને કયારેક જોયું જ હશે.

ખાખી રંગ અસલમાં ધૂળ-માટીનો રંગ છે. 1847માં સર હેરી લમ્સડેને સત્તાવાર રીતે ખાખી રંગની વર્દી અપનાવી અને તે જ સમયથી ભારતીય પોલીસમાં ખાખી રંગની વર્દી ચાલી આવી રહી છે. લમ્સડેને ખાખી રંગ કેમ પસંદ કર્યો તેની પાછળ પણ એક કારણ છે.તે સમયે સર હેનરી લૉરેન્સ નૉર્થ વેસ્ટ ફ્રન્ટિયરના ગવર્નરના એજન્ટ હતા.

તેમણે 1846માં ‘Corps Of Guides’ નામની એક ફોર્સની રચના કરી હતી. આ ટૂકડી ભારતીય સેનાની એક રેજિમેન્ટ હતી, જે ઉત્તર-પશ્ચિમ સરહદ પર તેનાતી માટે બનાવાઈ હતી. સર હેરી લમ્સડેનને આ ફોર્સના કમાન્ડેટ અને વિમિયમ હડસનને સેકન્ડ ઑફ કમાન્ડ બનાવવામાં આવ્યા હતા. શરૂઆતમાં આ ફોર્સના જવાન લોકલ પોલીસના ડ્રેસમાં જ ડ્યૂટી કરતા હતા પણ 1847માં સર હેરી લમ્સડેનના પ્રસ્તાવ બાદ તમામ લોકોએ ખાખી રંગનો યુનિફોર્મ અપનાવ્યો. ત્યારથી આજ સુધી આ જ પોલીસની વર્દીનો રંગ છે.

આ બધાથી અલગ કોલાકાતાની પોલીસ હજુ પણ સફેદ રંગની વર્દી જ પહેરે છે. 1845માં અંગ્રેજોએ જ કોલકાતામાં પોલીસ દળની રચના કરી હતી. ત્યારે નિયમ અનુસાર, તેમને પણ સફેદ વર્દી આપવામાં આવી હતી. બાદમાં હેરી લમ્સડેને ખાખી રંગની વર્દીનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો પણ કોલકાતા પોલીસે તેને ફગાવી દીધો. આની પાછળનું કારણ આપતા તેમણે કહ્યું કે, કોલકાતા તટીય વિસ્તાર છે અને ત્યાં વાતાવરણમાં ભેજ વધારે છે, આવામાં વૈજ્ઞાનિક દૃષ્ટિકોણથી સફેદ રંગ વધુ સારો છે.

Advertisement