અનેક મુશ્કેલીને મ્હાત આપીને આ દીકરી બની પોલીસ સ્ટેશનમાં સબ ઇન્સ્પેક્ટર,જુઓ સંઘર્ષ ની કહાની…….

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેમાં આજે આપણે વાત કરીશું અનેક મુશ્કેલીને મ્હાત આપીને આ દીકરી બની પોલીસ સ્ટેશનમાં સબ ઇન્સ્પેક્ટર જુઓ સંઘર્ષ ની કહાની તો આવો જાણીએ.

Advertisement

મિત્રો તમને જણાવી દઇએ કે 21 વર્ષની થતા પહેલા જ કેરળના તિરુવનંતપુરમના કાંઝીરામ કુલમમાં રહેતી એસપી એની પતિથી અલગ થઈ ગઈ હતી. એ સમયે તેણીને આઠ મહિનાનું બાળક હતું. એનીના માતાપિતાએ તેણીને ઘરે રાખવાનો ઇન્કાર કરી દીધો હતો. જે બાદમાં એની પોતાના દાદીના ઘરે રહી હતી. એનીએ પોતાનું ગુજરાન ચલાવવા માટે તમામ પ્રકારના કામ કર્યાં હતાં. એનીએ ઘરે ઘરે જઈને વીમો વેચ્યો હતો, શિકંજી વેચવાનું કામ કર્યું, મેળો લાગ્યો તો તેમાં આઇસક્રીમ પણ વેચ્યો હતો.

એનીએ પોતાના સપના વચ્ચે કોઈ પણ વિઘ્ન આવવા દીધું ન હતું. અનેક મુશ્કેલીને મ્હાત આપીને 31 વર્ષની એની હવે કેરળના વરખલા પોલીસ સ્ટેશનમાં સબ ઇન્સ્પેક્ટર તરીકે નવી જિંદગી શરૂ કરી રહી છે.એનીએ શનિવારે પદભાર સંભાળ્યો હતો. જે બાદમાં અનેક ફિલ્મ સ્ટાર તેણીને શુભેચ્છા પાઠવી રહ્યા છે. સોશિયલ મીડિયામાં તેણીને શુભેચ્છાના અનેક સંદેશ પ્રાપ્ત થયા છે. ગ્રેજ્યુએશન પહેલા જ એનીએ પોતાના માતાપિતાની વિરુદ્ધ જઈને પોતાના પ્રેમી સાથે લગ્ન કરી લીધા હતા.

મિત્રો થોડા જ સમયમાં તેણી પોતાના પતિથી અલગ થઈ હતી. જે બાદમાં પોતાના દાદીના ઘરે રહીને એનીએ પોતાના શિક્ષણ પર ધ્યાન કેન્દ્રીત કર્યું હતું. એનીએ પહેલા સ્નાતકનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો હતો. જે બાદમાં ડિસ્ટન્સ લર્નિંગ દ્વારા અનુ-સ્નાતકનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો હતો અને એનીએ પોતાના જીવનમાં અનેક પ્રકારના કામ કર્યાં હતાં. એનીએ ઘરે ઘરે જઈને લોકોને વીમો વેચ્યો હતો. જેમાં સફળતા ન મળતા એનીએ તહેવારોની સિઝનમાં શિકંજી અને આઇસક્રીમ વેચવાની શરૂઆત કરી હતી.

એનીએ વરકલા ખાતે પ્રવાસન સ્થળો પર પણ શિકંજી અને આઈસક્રીમ વેચ્યા હતા. કોઈએ તેણીને કહ્યું હતું કે આ બંને વસ્તુમાં નફો ખૂબ વધારે મળે છે સિંગલ મધર હોવાને કારણે એનીને મોટા શહેરોમાં પોતાના અને બાળક માટે ભાડેથી મકાન મેળવવામાં પણ ખૂબ પરેશાની થઈ હતી. જે બાદમાં કોઈ પણ પ્રકારની મુશ્કેલીથી બચવા માટે એનીએ બોયકટ વાળ રાખવાનું નક્કી કર્યું હતું. એની ઇચ્છતી ન હતી કે કોઈ તેના તરફ વધારે ધ્યાન દે અને જે બાદમાં સંબંધીઓએ તેણીને પોલીસ ઑફિસરની નોકરી માટે અરજી કરવાની પ્રેરણા આપી હતી.

સંબંધીઓએ પરીક્ષાની તૈયારી માટે એનીને થોડા પૈસા પણ આપ્યા હતા. 2016માં એની સિવિલ પોલીસ ઑફિસર બની હતી. ત્રણ વર્ષ બાદ એનીએ ઇન્સ્પેક્ટરની પરીક્ષા પાસ કરી હતી. દોઢ વર્ષની તાલિમ બાદ એનીએ શનિવારે પ્રોબેશનરી પોલીસ સબ ઇન્સ્પેક્ટરનો પદભાર સંભાળ્યો હતો તેમજ એનીનું કહેવું છે કે તેના પિતાનું સપનું હતું કે તેણી આઈપીએસ ઑફિસર બને. આ માટે ખૂબ મહેનતથી અભ્યાસ કર્યો હતો. એનીનું કહેવું છે કે, “જ્યાં સુધી આપણે એવું નક્કી નથી કરી લેતા કે આપણે હારી ગયા છીએ , ત્યાં સુધી આપણે હારતા નથી.” એનીએ પોતાની સફળતાની વાત પોતાના ફેસબુક પેજ પર પણ લખી છે.

મિત્રો આ સિવાય આવો જાણીએ એક એવી મહિલા આઇપીએસ ઓફિસર વિશે જે બહાદુરીની મિશાલ છે આ મહિલા IPS ઓફિસર તેમજ આ મહિલાએ મુખ્યમંત્રીની પણ કરી હતી ધરપકડ તો જોવો કેવી છે લાઈફ સ્ટાઈલ. રૂપાએ નમ્મા બેંગલુરુ ફાઉન્ડેશન ની સંસ્થા દ્વારા આપવામાં આવેલ એવોર્ડને નકારી કાઢતાં કહ્યું હતું કે દરેક જાહેર સેવક તટસ્થ રહેવાની અપેક્ષા છે.

બહુ રાજકીય જોડાણવાળી સંસ્થાઓથી સમાન અંતર જાળવણીની સાથે તેઓએ પણ તેમના પ્રત્યે તટસ્થ રહેવું જોઈએ.જો કોઈ પ્રામાણિક છે, તો તેને ઓછી પ્રશંસા મળશે પરંતુ ઘણી વાર અગ્નિ પરીક્ષામાંથી પસાર થવું પડે છે અને  રૂપાએ પણ દર વખતે નિષ્ઠાપૂર્વક ફરજ બજાવી હતી.અને જ્યારે સસીકલા કેસમાં નજર પડી ત્યારે ડી રૂપાને તાત્કાલિક બદલી કરાઈ હતી અને  2017 સુધીમાં, રૂપાને 17 વર્ષમાં 41 વખત ટ્રાન્સફર કરવામાં આવ્યા હતા.

મિત્રો આ ઉપરાંત સાસિકલા કેસમાં ડીજીપી સત્યનારાયણ રાવ, કે જેમની પાસે રૂપા દ્વારા આરોપ મૂકવામાં આવ્યો હતો કે, રાવ સહિત જેલમાં વીઆઇપી ટ્રીટમેન્ટ આપવા માટે 2 કરોડની રકમ ઘુસણખોરી કરવામાં આવી છે, તેણે 20 લાખ રૂપિયાની માનહાનિનો કેસ દાખલ કર્યો હતો રૂપા પર અને આ બધા હોવા છતાં, રૂપાએ તેમની ફરજનો સામનો કરવો પડ્યો નહીં કે કોઈ રાજકીય નેતાઓ સામે નમી શકયા નહીં.

રૂપા દિવાકર મૌદગિલ, જેને સામાન્ય રીતે ડી. રૂપા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને  તે કર્ણાટકના દાવનાગેરેથી ભારતીય પોલીસ સેવા અધિકારી છે.  તે હાલમાં કર્ણાટકના બેંગ્લોરમાં પોલીસ ગૃહ સચિવના ઇન્સ્પેક્ટર જનરલ છે.રુપા દિવાકર મુદગીલ પણ સામાન્ય રીતે ડી રુપા તરીકે ઓળખાય છે અને એક ભારતીય પોલીસ સેવા (આઇપીએસ) અધિકારી છે.

કર્ણાટક અને તે હાલમાં કર્ણાટકના બેંગલુરુમાં રેલ્વે પોલીસના મહાનિરીક્ષક છે તેણીને ભારતીય હોમગાર્ડના એડિશનલ કમાન્ડન્ટ જનરલ અને સચિવના વધારાના નિયામક, સિવિલ સેફ્ટી, ટ્રાફિક અને માર્ગ સલામતી કમિશનર અને કર્ણાટકની જેલના ડેપ્યુટી ઈન્સ્પેક્ટર જનરલ તરીકે નિયુક્તિ કરવામાં આવી છે તેમણે ભારતમાં ટેડ (કોન્ફરન્સ) પરિષદોમાં વિવિધ મંત્રણા આપી છે અને ભારતીય પોલીસ સેવા અધિકારીઓમાં તે એક લોકપ્રિય ચહેરો છે.

રૂપા દિવાકરનો જન્મ દવનાગેરેમાં થયો હતો. તેમના પિતા જે.એચ. દિવાકર નિવૃત્ત ઇજનેર છે તેમણે એક સોનાની થી ચંદ્રક સાથે તેમના ગ્રેજ્યુ એશન પૂર્ણ કુવેમ્પુ યુનિવર્સિટી કર્ણાટકમાં અને એક માસ્ટર્સ મનોવિજ્ઞાન બેંગ્લોર યુનિવર્સિટી માંથી લીધી હતી તેમજ રૂપા હિન્દુસ્તાની શાસ્ત્રીય સંગીત અને પ્રશિક્ષિત ભરતનાટ્યમ નૃત્યાંગનાથી સારી રીતે વાકેફ છે. મહિલાઓને પ્રેરણા આપવા માટે તેણે તાજેતરમાં 2018 ના આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ પર એક મ્યુઝિક વીડિયો રજૂ કર્યો છે  2003 માં, તેણે મુનિષ મૌડગિલ સાથે લગ્ન કર્યા, જે આઈઆઈટી બોમ્બેના પૂર્વ વિદ્યાર્થી અને હાલમાં આઈએએસ અધિકારી છે.

રૂપાએ 2000 માં યુપીએસસીની પરીક્ષા 43 ની ઓલ ઇન્ડિયા રેન્ક સાથે પાસ કરી. તેમણે તાલીમ આપવામાં ખાતે સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ નેશનલ પોલીસ એકેડમી માં હૈદરાબાદ , જ્યાં તેમણે બેચ 5 ક્રમે અને કર્ણાટકમાં સંવર્ગ નિમણૂંક કરવામાં આવી હતી. તાલીમ પછી તરત જ રૂપાને ઉત્તર કર્ણાટકના ધરવાડ જિલ્લામાં પોલીસ અધિક્ષક (એસપી) તરીકે મૂકવામાં આવ્યા હતા. બેંગલુરુ જતા પહેલા તેમણે ગડગ જિલ્લા, બીદર અને છેવટે યાદગીર જિલ્લામાં એસપી તરીકે ફરજ બજાવી હતી.

મિત્રો 2007 માં, તેમણે મધ્ય પ્રદેશના તત્કાલીન મુખ્ય પ્રધાન અને હાલના કેન્દ્રીય પ્રધાન ઉમા ભારતીની હુબલીના કોર્ટના કેસમાં ધરપકડ કરવાની ભૂમિકા મેળવી. 2008 માં, તેમણે શ્રી યાવગલની ધરપકડ કરી હતી, એક પૂર્વ મંત્રી. આ કેસ દરમિયાન, તેમણે તેમના ગૌણ ડીએસપી શ્રી માસુતિને પણ સસ્પેન્ડ કર્યા હતા જેમણે શ્રી યવાલ સાથે સતત સંપર્કમાં રહેવું પડ્યું હતું અને ગુનેગારો ને બચાવવા માટે પ્રયાસ કરવો પડ્યો હતો.

2013 માં સાયબર ક્રાઇમ પોલીસ સ્ટેશનના વડા બનનારી તે દેશની પ્રથમ મહિલા પોલીસ અધિકારી બની હતી. ઇઝરાઇલના વિદેશ મંત્રાલયે બંને દેશો વચ્ચેના સંબંધોને પ્રોત્સાહન આપવા માટે “ડિસ્કવર ઇઝરાઇલના પ્રતિનિધિમંડળ” નો ભાગ બનવા માટે તેની પસંદગી કરી હતી. 17 વર્ષમાં તેમનું 41 વખત બદલી કરવામાં આવ્યું છે, 2017 સુધીમાં, એફઆઇઆરને રાજકારણીઓ નામ આપવાનો લહાવો મળ્યો છે. હાલમાં તે ડીજીપી સત્યનારાયણ દ્વારા ₹ 20 કરોડની માંગ સાથે બદનક્ષીનો દાવો પણ કરી રહી છે.

કર્ણાટક કેડરના મજબૂત આઈપીએસ અધિકારી રૂપા દિવાકર મોડગિલ ચર્ચામાં છે. હવે તેમને ગૃહ સચિવના પદ પરથી હટાવવામાં આવ્યા છે અને રાજ્યમાં હેન્ડલૂમ એમ્પોરીયમના ડિરેક્ટર બનાવવામાં આવ્યા છે. રૂપા દિવાકર કર્ણાટક કેડરની 2000 બેચના આઈપીએસ અધિકારી છે. રૂપાને તાજેતરમાં રાજ્યના ગૃહ વિભાગમાંથી હેન્ડલૂપ એમ્પોરીયમમાં સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવી છે. રૂપા દિવાકર તેની વર્ચસ્વ શૈલી માટે જાણીતી છે. તેમણે માત્ર બોલિવૂડના કલાકારો જ નહીં પરંતુ પૂર્વ સીએમ સહિતના રાજકારણીઓ પર પણ નિશાન સાધ્યું છે.

તેમની સામે કાર્યવાહી પણ કરવામાં આવી છે 2003 માં, જ્યારે ઉમા ભારતી મુખ્ય પ્રધાન બન્યા ત્યારે હુબલી કોર્ટે તેમની વિરુદ્ધ 10 વર્ષ જુના કેસ માટે બિનજામીનપાત્ર વ .રંટ જારી કર્યું હતું. તે સમયે રૂપા કર્ણાટકના ધરવાડ જિલ્લાના એસપી હતા. વોરંટ મળતાંની સાથે જ રૂપા ઉમા ભારતીની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. ઉમા ભારતી પર સાંપ્રદાયિક સુમેળમાં ખલેલ પહોંચાડવાનો આરોપ મૂક્યો હતો. રૂપાએ ઉમા ભારતીની ધરપકડ કરીને રાજકીય વર્તુળોમાં હંગામો મચાવ્યો હતો.

રૂપાએ 18 વર્ષની કારકિર્દીમાં 41 બદલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો છે. જ્યારે તમિલનાડુના ભૂતપૂર્વ સીએમ જયલલિતાના નજીકના સાથીકલા, જેલમાં વીઆઇપી સેવા લેવાનો આરોપ લગાવ્યો ત્યારે પણ રૂપા ચર્ચામાં રહ્યા હતા. વર્ષ 2017 માં, રૂપા ડીઆઈજી જેલર હતી. તેમણે ખુલાસો કર્યો કે એઆઈએડીએમકેના નેતા સાસિકલાને જેલમાં વીવીઆઈપી સુવિધા મળી રહી છે. તેણે જેલ અધિકારીઓ પર આરોપ લગાવ્યો હતો કે તેણે બે કરોડ રૂપિયા લઈને જેલની અંદર સાસિકલા માટે રસોડું બનાવ્યું હતું.

બોલિવૂડ એક્ટર અને સિંગર ફરહાન અખ્તર પણ આ લેડી સિંઘમના નિશાના પર આવ્યા હતા. ફરહાન અખ્તર સીએએ અને એનઆરસીના વિરોધમાં સામેલ થયા હતા. જેનો વીડિયો વધુને વધુ વાયરલ થયો હતો. આ વીડિયો અંગે આઈપીએસ રૂપા ડી મૌદગિલે કહ્યું – જો ફરહાન અખ્તર જેવા હસ્તીઓની આ સ્થિતિ છે, તો મને આશ્ચર્ય છે કે કેટલા વિરોધીઓ ખરેખર જાણી શકશે કે સીએએ શું છે, પીઅર પ્રેશર અથવા પીઅર પ્રભાવને કારણે કેટલા વિદ્યાર્થીઓ હશે.

Advertisement