ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ યુધષ્ઠિરને જણાવી હતી ઘરની સુખ સમૃદ્ધિ બનાવી રાખવાનો રહસ્ય

નમસ્તે મિત્રો આજના લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, તેમાં કોઈ શંકા નથી કે જો કૃષ્ણ ભગવાને પોતે અર્જુનના રથનો સારથી તરીકે સ્વીકાર્યો ન હોત, તો અર્જુને કુરુક્ષેત્રની યુદ્ધ લડતા પહેલા ભાવનાઓના જાળમાં ફસાઈને પોતાની હાર સ્વીકારી લીધી હોત. મુત્સદ્દીગીરી ઉપરાંત શ્રી કૃષ્ણને રાસ રચિત પણ કહેવામાં આવે છે, તેઓ તેમના મોહપશમાં બાંધીને ગોપીઓ સાથે રાશ બાંધતા હતા. અમે તમને એમ પણ કહ્યું હતું કે શ્રી કૃષ્ણ 64 કળામાં પણ જાણકાર હતા.

પરંતુ કદાચ તમને ખબર નહીં હોય કે કૃષ્ણે પણ આવી કેટલીક બાબતો વર્ણવી હતી, જેને સામાન્ય માનવી ગરીબીની સ્થિતિથી દૂર રાખી શકે છે. સનાતન ધર્મથી સંબંધિત પૌરાણિક દસ્તાવેજો અને શાસ્ત્રો માનવ જીવનની દરેક નાની-મોટી સમસ્યાનું સમાધાન પૂરું પાડે છે. મહાભારત મુજબ પાંડવોના મોટા ભાઈ યુધિષ્ઠિરે એકવાર શ્રી કૃષ્ણને પૂછ્યું હતું કે, “હંમેશાં ઘરે સુખ અને સમૃદ્ધિ રહે, પૈસા અને અનાજની કમી ન રહે તે માટે શું કરવું જોઈએ?”યુધિષ્ઠિરના આ પ્રશ્નના જવાબમાં શ્રી કૃષ્ણે તેમને કહ્યું કે કેટલીક વસ્તુઓ એવી છે કે જે ઘરમાં રહેવાથી ગરીબી આવવાનું રોકે છે ચાલો આપણે જાણીએ કે તે વસ્તુઓ શું છે.

ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ યુધિષ્ઠિરને કહ્યું હતું કે સૌરમંડળના ગ્રહો માણસના જીવનને ખૂબ અસર કરે છે. દરરોજ વ્યક્તિ ગ્રહો અનુસાર તેના કપાળ પર તિલક લગાવતા હોય છે, ત્યારબાદ તે શુભ પરિણામ આપે છે. ચંદન તિલક સૌથી શુભ માનવામાં આવે છે, તેને કપાળ પર લગાવવાથી ઠંડક મળે છે અને પાપો પણ દૂર થાય છે. ઘરમાં ચંદન રાખવું પણ શુભ માનવામાં આવે છે, તેની સુગંધ નકારાત્મક ઉર્જાને દૂર કરે છે.

જ્ઞાન, બુદ્ધિ અને સંગીતની દેવી ગણાતી દેવી સરસ્વતીના હાથમાં વીણા છે. પુરાણો અનુસાર, દેવી સરસ્વતીને કમળના ફૂલ પર બેઠેલી અને હાથમાં વીણા પકડતી બતાવવામાં આવી છે. કમળનું ફૂલ કાદવમાં ખીલે છે પણ કાદવ તેને સ્પર્શી શકશે નહીં.મામ સરસ્વતી, કમળ પર બેઠેલી, વીણાને હાથમાં રાખે છે, આ બતાવે છે કે આપણે ભલે ગમે તેટલું ખરાબ અને નકારાત્મક સંજોગો જીવીએ, પરંતુ આપણે હંમેશાં આપણા જ્ઞાનો પ્રકાશ રાખવો જોઈએ.

ભગવાન શ્રીકૃષ્ણે કહ્યું હતું કે જે ઘરોમાં ગાયના ઘીનો દીવો દૈનિક દાન કરવામાં આવે છે અને તે જ ઘી સાથે અર્પણ કરવામાં આવે છે, ત્યાં દેવી-દેવતાઓ તેમની કૃપા વરસાવે છે. આ કિસ્સામાં, તે ઘરોમાં ક્યારેય ગરીબીની આદત હોતી નથી.પૂજામાં ઘીનું ખૂબ મહત્વ છે, તેથી ઘીને ઘરની અંદર રાખવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

પુરાણોમાં, મધને ખૂબ જ શુદ્ધ માનવામાં આવે છે, તે ઘરની નકારાત્મક ઉર્જાને દૂર કરીને અને ત્યાં સકારાત્મક ઉર્જા સ્થાપિત કરીને કામ કરે છે. તેથી જ ઘરમાં મધ રાખવો ફરજિયાત છે. તેને હંમેશાં સ્વચ્છ જગ્યાએ રાખવું જોઈએ. જો આવું થાય, તો ઘરના ખર્ચમાં ઘટાડો થશે અને ઘણા પૈસા થશે. ઘર હંમેશાં શુધ્ધ પાણીથી ભરેલું હોવું જોઈએ જ્યારે પણ અમારા ઘરે કોઈ મહેમાન આવે ત્યારે સૌ પ્રથમ તેઓએ પીવું જોઈએ અને તેમનું સ્વાગત કરવું જોઈએ. આ કરવાથી કુંડળીની અનેક ખામી નષ્ટ થઈ જાય છે.ઉપરોક્ત બધી બાબતો હજારો વર્ષો પહેલા શ્રી કૃષ્ણ દ્વારા ખુદ યુધિષ્ઠિરને કહેવામાં આવી હતી, નિશ્ચિતરૂપે તેમનું પાલન કરવાથી આપણે જીવનની અનેક મુશ્કેલીઓથી મુક્તિ મેળવી શકીએ છીએ.

આ ઉપરાંત મહાભારતમાં ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ દ્વારા રાજા યુધિષ્ઠિરને દરિદ્રતા દુર કરવા માટે પાંચ વાતો કહી હતી એ જણાવશું. જો જીવનમાં એક વાર ઉતારી લેવામાં આવે તો ક્યારેય પણ ધનની કમી નહી રહે અને સદા માટે પૈસા ઘરમાં આવતા જ રહેશે.એક વાર યુધિષ્ઠિરે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણને પૂછ્યું કે, “ઘર સુખ, સમૃદ્ધિ અને ધનધાન્યથી ભરપુર રહે તેના માટે મનુષ્યએ જીવનમાં શું કરવું જોઈએ ?” યુધિષ્ઠિરનો જવાબ આપતા ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ પાંચ એવા રહસ્યો જણાવ્યા જેને અપનાવવાથી કળીયુગમાં પણ મનુષ્ય પોતાની દરિદ્રતાને દુર કરી શકે છે.

ભગવાન શ્રી કૃષ્ણએ જણાવ્યું કે જે ઘરમાં રોજ ગાયના ઘીનો દીવો પ્રગટાવવામાં આવે અને ગાયના ઘીથી ભોગ બનાવવામાં આવે અને તેનો પ્રસાદ ભગવાનને અર્પણ કરવામાં આવે તો એ ઘરમાં બધા દેવી દેવતાઓની કૃપા દ્રષ્ટિ રહે છે. માટે તેવા ઘરમાં કયારેય પણ દરિદ્રતા નથી રહેતી અને લક્ષ્મીનો સર્વદા વાસ રહે છે. એટલા માટે ઘરમાં રોજ સવારે ગાયના ઘીનો દીવો પ્રગટાવવો જોઈએ. સુખ અને સામર્થ્ય બંનેમાં વૃદ્ધિ થાય છે.બીજું છે ઘરમાં આવેલા મહેમાનને તરત જ જળ આપવામાં આવે તો અશુભ ગ્રહ ટળી જાય છે. એટલા માટે જ્યારે પણ કોઈ મહેમાન આપણા ઘરમાં આવે તો તેને સૌથી પહેલા પીવા માટે જળ આપવું જોઈએ.

વેદ અને પુરાણોમાં મધને શુદ્ધ અને અતિ પવિત્ર વસ્તુ માનવામાં આવે છે. એટલા માટે ઘરમાં હંમેશા મધ રાખવું જોઈએ. ઘરના દરેક સદસ્યએ મધનું નિયમિત સેવન કરવું જોઈએ. ઘરમાં મધ રાખવાથી નકારાત્મક ઉર્જા સકારાત્મક ઉર્જામાં પરિવર્તિત થઇ જાય છે. ઘરમાં દેવી લક્ષ્મીનો વાસ રાખવા માટે મધને ઘરમાં રાખવું ખુબ જ જરૂરી માનવામાં આવે છે.

જે રીતે હજારો સાપ વચ્ચે પણ ચંદન રહે છે છતાં ચંદન ક્યારેય ઝેરી નથી હોતું. જો ચંદનને ઘરમાં રાખવામાં આવે તો જેટલી પણ નકારાત્મક ઉર્જા હોય એ દુર થાય છે અને સકારાત્મક ઉર્જા પ્રવેશે છે. એટલા માટે ચંદનને હંમેશા ઘરમાં રાખવું જોઈએ. તેનાથી દુષ્ટ શક્તિ સદા માટે દુર રહે છે. અને ખાસ વાત તો એ કે દરેક વ્યક્તિએ મસ્તક પર ચંદનનું તિલક લગાવવું જોઈએ. તેનાથી ખુબ જ શુભ ફળ મળે છે અને ઘરમાં લક્ષ્મીજીનું આગમન થાય છે.

માતા સરસ્વતી કમળના ફૂલમાં બેસે છે અને હાથમાં સદા માટે વીણા હોય છે. કમળનું ફૂલ કાદવમાં ખીલે છે પરંતુ કાદવ ક્યારેય પણ કમળ સ્પર્શ નથી કરી શકતું. એ પ્રકારે જો માતા સરસ્વતીનો ફોટો અને વીણા ઘરમાં રાખવામાં આવે તો એ ઘરને ક્યારેય પણ દરિદ્રતા સ્પર્શ નથી કરી શકતી અને ઘરના બધા જ સભ્યોને સંસ્કારી બનાવે છે.

મહાભારતના અશ્વમેધિક પર્વના અધ્યાય 106 ના એક શ્લોકમાં શ્રીકૃષ્ણ કહે છે કે, દરેક માણસે પોતાની દિનચર્યામાં દાન, સત્ય અને તપને શામેલ કરવું જોઈએ. તેની સાથે જ મન પર નિયંત્રણ મેળવવાનો પ્રયત્ન કરવો જોઈએ. એવું કરવાથી કોઈ પણ માણસ સફળ થવા લાગે છે, અને ધીરે ધીરે એવી સ્થિતિમાં આવી જાય છે કે તેને કોઈ પણ વસ્તુ પરેશાન નથી કરી શકતી.શ્લોક.દાનેન તપસા ચૈવ સત્યેન ચ દમેન ચ। યે ધર્મમનુવર્તન્તે તે નરાઃ સ્વર્ગગામિન:। (મહાભારત – અશ્વમેઘાદિકમ પર્વ – અધ્યાય 106)

દાન.શ્રીકૃષ્ણનું કહેવું છે કે, જે લોકો પોતાની આર્થિક સ્થિતિ અનુસાર સમય-સમય પર અથવા રોજ દાન કરે છે. તેમને સ્વર્ગ મળે છે. શ્રીકૃષ્ણ અનુસાર એવું કરવાથી જે સુખ મળે છે, તે સ્વર્ગ સમાન જ હોય છે. મહાભારતમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે, દાન કરતા સમયે દેખાવ કરવો જોઈએ નહિ.

ગુપ્ત રૂપથી દાન કરવું જોઈએ. પોતાના દાનનો હિસાબ નહિ કરવો જોઈએ. દાન આપ્યા પછી તેને ભૂલી જવું જોઈએ. એવું કરવાથી જ આપવાના સુખનો અનુભવ થાય છે. આ વાતને વ્યવહારિક રૂપથી સમજવામાં આવે તો દાન કરવાથી લોકોના આશીર્વાદ મળે છે. જે તમને ખરાબ સમયથી બચાવે છે.

તપસ્યા.શ્રીકૃષ્ણ અનુસાર તપ કરવાથી પણ સ્વર્ગ મળે છે. એટલે વર્તમાન જીવનમાં સ્વર્ગ જેવું સુખ મળે છે. તપ દ્વારા શ્રીકૃષ્ણનો કહેવાનો અર્થ માનસિક અને શારીરિક મહેનત સાથે છે. આ પ્રકારે જે માણસ પોતાના દરેક કામને તપ સાથે એટલે સંપૂર્ણ ઈમાનદારીથી કરે છે, ભગવાન પણ તે માણસથી ખુશ થાય છે. દરેક માણસે પોતાના કામને તપની જેમ જ કરવું જોઈએ. એટલે શારીરિક અથવા માનસિક મહેનત હોય તેને મન લગાવીને કરવી જોઈએ. એવું કરતા સમયે તો કદાચ સુખ નહિ મળે, પણ આ પ્રકારના તપ પછી જે સફળતા મળશે તેનું સુખ સૌથી વધારે રહેશે.

હંમેશા સત્ય બોલવું.જે માણસમાં સત્ય બોલવાનો ગુણ હોય છે, તેમને જીવનમાં દરેક જગ્યાએ સફળતા મળે છે. સત્ય બોલવાવાળો માણસ જો મહેનતી છે, તો તેણે કોઈની આગળ નમવાની જરૂર નહિ પડે. આવો માણસ પોતાના વ્યવહાર અને સ્વભાવના દમ પર જ આગળ વધે છે અને પ્રસિદ્ધિ મેળવી લે છે. તેમજ જૂઠું બોલવાવાળા અથવા તેનો સાથ આપતો માણસ કોઈને કોઈ રીતે દુઃખી રહે છે. એટલા માટે દરેક માણસે સત્ય બોલવું જોઈએ અને દરેક પરિસ્થિતિમાં સત્યનો સાથ આપવો જોઈએ. દરેક ધર્મમાં સત્યને જ સૌથી શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવ્યું છે. એટલા માટે દરેક માણસે હંમેશા સત્ય બોલવું જોઈએ.

મનને નિયંત્રણમાં રાખવું.શ્રીકૃષ્ણએ મહાભારતમાં કહ્યું છે કે, જે માણસ પોતાના મનને નિયંત્રણમાં રાખે છે તે યોગી કહેવાય છે. એવો માણસ ભગવાનની નજીક હોય છે. શ્રીકૃષ્ણએ કહ્યું છે કે, જીવનની દરેક સમસ્યાનું કારણ મન જ છે. જે માણસ મનને વશમાં રાખવાનો પ્રયત્ન કરે છે, તે ક્યારેય ખોટા રસ્તા પર નથી જતો. મન ઘણું ચંચળ હોય છે. આમ-તેમ ભટકે છે. જે માણસનું મન વશમાં નથી રહેતું, તે પોતાની ઈચ્છાઓને પુરી કરવા માટે કોઈ પણ ખોટું કામ કરી શકે છે, અને તેણે પોતાની ભૂલને કારણે દુઃખી પણ થવું પડે છે. એટલા માટે માણસે પોતાના મનને વશમાં રાખવું ઘણું જરૂરી છે.