જોઈ કોઈ સ્ત્રી બીજી સ્ત્રીનો રેપ કરે તો તેનાં પર લાગે છે આ કાયદો,અને મળે છે આવી ગંભીર સજા,જાણો એક ક્લિકમાં.

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, દરરોજ ‘બળાત્કાર’ ના ઘણા બધા અહેવાલો આવે છે કે હવે સૌથી ભયાનક શબ્દ સામાન્ય શબ્દ જેવો લાગવા માંડ્યો છે. આ સાંભળીને, એક જ વસ્તુ જે દરેકના મગજમાં આવે છે તે છે એક પુરુષ દ્વારા સ્ત્રીનું દબાણપૂર્વક યોન શોષણ. પરંતુ શું કોઈએ ક્યારેય એવું વિચાર્યું છે કે સ્ત્રી મહિલા પર બળાત્કાર પણ કરી શકે છે. ભાગ્યે જ કોઈએ આવું કંઈક વિચાર્યું હોય, પરંતુ તે સાચું છે. હજી સુધી આવા અનેક કેસ નોંધાયા છે.

Advertisement

તાજેતરમાં એક બ્રિટિશ પત્રકારે પોતાના અનુભવો વર્ણવ્યાં જેમાં તેણે કેટલાક ચોંકાવનારા ખુલાસા કર્યા. બ્રિટિશ પત્રકારે કહ્યું કે, “18 વર્ષ પહેલા કોઈ અજાણ્યા મહિલાએ મારા પર હિંસક રીતે બળાત્કાર ગુજાર્યો હતો. આ ઘટનાથી હું સંપૂર્ણપણે ચોંકી ગયો હતો, ત્યારબાદ હું સીધો ઘર તરફ દોડી ગયો હતો અને ફુવારો નીચે બેસી ગયો હતો. બીજા જ દિવસે મેં મારા જીવનસાથીને આ વિશે કહ્યું, તો પછી એક છોકરી બીજી છોકરી પર બળાત્કાર કેવી રીતે કરી શકે?

આ વસ્તુ દરેકને આશ્ચર્યજનક હતી, કોઈ પણ આવી વાતને કેવી રીતે માની શકે. ” તેમણે કહ્યું કે, “મેં 2010 માં પ્લેમિથ યુનિવર્સિટીમાં ઓક્યુપેશનલ થેરેપી પર વાંચવાનું શરૂ કર્યું. આ સમય દરમિયાન મને મહિલાઓ (મહિલાઓથી મહિલાઓ) બળાત્કાર પર સંશોધન કરવાની તક મળી. આ સમય દરમિયાન, મેં એક સર્વેક્ષણ કર્યું, સર્વેમાં, મેં મહિલાઓને પૂછ્યું કે શું મહિલાઓ પણ મહિલાઓ પર બળાત્કાર કરે છે?

તેમણે કહ્યું કે આ સર્વેક્ષણમાં 159 મહિલાઓમાંથી 59 મહિલાઓએ જણાવ્યું હતું. 38 એ કહ્યું કે તેઓએ મહિલાઓને મહિલાઓ પર બળાત્કાર કરતા સાંભળ્યા છે. ” ભારતમાં પણ આવા ઘણા કિસ્સા નોંધાયા છે. 2018 માં, જ્યારે એક છોકરીએ આત્મહત્યા કરી હતી, ત્યારે તપાસ કરવામાં આવી ત્યારે તેની પાછળના બધા લોકો આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા હતા. યુવતીની આત્મહત્યાનું કારણ બે છોકરીઓ હતી જેણે તેની સાથે સેક્સ કર્યું હતું.

જો કે, આ બંને પર આઈપીસીની કલમ 306 માટે ઉશ્કેરણીનો આરોપ લાગ્યો હતો. પરંતુ આપણા દેશમાં ફક્ત પુરુષો દ્વારા કરવામાં આવતા બળાત્કારને બળાત્કાર માનવામાં આવશે. કેટલીકવાર આવા કેસો પર કેસ પણ કરવામાં આવે છે, પરંતુ જે કેસ તેમના પર બને છે તે કલમ 377 હેઠળ બનાવવામાં આવે છે. જે અકુદરતી સેક્સ સામે છે. આ જ કાયદો સમલૈંગિક પ્રેમની વિરુદ્ધ પણ છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, કોઈ છોકરી અને પુરુષને બળાત્કારથી બચાવવા માટે કોઈ કાયદો નથી.

એક સર્વે અનુસાર આજાણીને નવાઈ લાગે એવી હકીકત એ છે કે ૨૦૧૯ના સમગ્ર વિશ્વના આંકડા પ્રમાણે સ્ત્રીઓ પર અત્યાચારના મામલે દુનિયામાં સાઉથ આફ્રિકા પહેલા નંબરે છે, ઓસ્ટ્રેલિયા ૧૧મા નંબરે, અમેરિકા ૧૩મા નંબરે, ન્યુઝીલેન્ડ ૧૫મા નંબરે જયારે ભારત ૯૩મા નંબરે છે. પરંતુ આ સ્ટેટિસ્ટિક જોઈને આપણે ભારતીય તરીકે ખુશ થવાની કે રાહત અનુભવવાની જરૂર નથી કારણકે આ આંકડા વસ્તીના પ્રમાણમાં ટકાવારી પ્રમાણે છે. બીજું, રેપના બધા વિક્ટિમ કેસ કરતા જ નથી. એક સર્વેક્ષણ કહે છે કે ૯૦ ટકા કેસ રીપોર્ટ થતા જ નથી. ભલે ટકાવારી ઓછી હોવાને કારણે આપણે પાછળ છીએ પણ બળાત્કારની એક પણ ઘટના દેશ માટે જ નહિ માનવજાત માટે લાંછનરૂપ છે.

હૈદ્રાબાદની બળાત્કારની ઘટના બાદ ફ્રી એકવાર લોકોનો ગુસ્સો ફટી નીકળ્યો છે. બળાત્કારીઓને ફંસીની સજા આપવાની માગણી સાથે લોકો રસ્તા ઉપર ઉતર્યા છે. સોશિયલ મીડિયામાં પણ લાખો લોકો આ બાબતે સરકાર તાત્કાલિક નિર્ણય લે તેવી માગણીઓ સાથેની પોસ્ટ કરી રહ્યાં છે. પોલીસે આરોપીઓને ગુનો રિકન્સ્ટ્રક્ટ કરવા ઘટના સ્થળે લઈ જતાં એન્કાઉન્ટર કર્યું છે.બળાત્કારીને બરાબરનો પાઠ ભણાવવા વિશ્વભરના દેશોએ મહિલાઓ પર થતા રેપ બાબતે બહુ કડક કાયદા ઘડયા જ છે.

ચીનમાં દુષ્કર્મ કરનારાની સામે મોતની સજાનું પ્રાવધાન છે. કેટલાક મામલામાં આરોપીનું ગુપ્તાંગ કાપવાની સજા પણ નક્કી કરવામાં આવી છે. ઈરાનમાં દુષ્કર્મ મામલે લોકોની સામે ફંસી કે ગોળી મારી દેવાય છે. જો ૫ીડીતા પોતે સરકારને વિનંતિ કરે તો મૃત્યુદંડ માફ થાય છે, પરંતુ જાહેરમાં ૧૦૦ કોરડાની સજા તો ભોગવવી જ પડે છે. નેધરલેન્ડમાં મહિલાની પરવાનગી વગર તેને કિસ કરવી એ પણ બળાત્કારનો ગુનો ગણાય છે. પીડીતાની ઉંમર પ્રમાણે બળાત્કારીને ચારથી ૧૫ વર્ષની કેદની સજા ફટકારવામાં આવે છે. કોઈ સેક્સવર્કર સાથે પણ તેની મરજી વગર સેકસ કરવામાં આવે તો એ બળાત્કાર ગણાય છે અને ગુનેગારને ૪ વર્ષની કેદની સજા થાય છે.

ફ્રાન્સમાં બળાત્કારીને ૧૫ વર્ષની કેદ અને ટોર્ચરની સજા થાય છે. આ સજા વધીને ૩ વર્ષ પણ થઈ શકે છે. અફઘાનિસ્તાનમાં ચાર જ દિવસમાં બળાત્કારીને શોધીને ગુનેગાર પુરવાર કરી દેવામાં આવે છે અને પછી જાહેરમાં બધા નાગરિકોને બોલાવીને એને માથામાં ગોળી મારી દેવામાં આવે છે. ઉત્તર કોરિયામાં પણ બળાત્કારીને માથામાં ગોળી મારી દેવામાં આવે છે. સઉદી અરબમાં આરોપીનું માથું લોકોની સામે ધડથી અલગ કરી નાંખવામાં આવે છે.

યુએઈમાં બળાત્કારીઓને ફંસીની સજા આપવામાં આવે છે. ફંસીની સજાનો સાત દિવસમાં જ અમલ કરવામાં આવે છે. ઈજિપ્તમાં જાહેરમાં જ આરોપીને ફંસીએ લટકાવી દેવાઈ છે. ઈરાકમાં દુષ્કર્મના ગુનેગારને ત્યાં સુધી પથ્થર મારવામાં આવે છે જ્યાં સુધી તે મરી ન જાય.રશિયામાં બળાત્કારીને ત્રણ વર્ષની સખત કેદની સજા ફટકારવામાં આવે છે. બળાત્કારીએ પીડીતાને કેટલું નુકસાન કર્યું છે એનું આકલન કરીને આ સજા ૩૦ વર્ષ સુધી પણ કરી શકાય છે. ગ્રીસમાં બળાત્કારીને જાહેરમાં બધા નાગરિકોની સામે જીવતો સળગાવી દેવામાં આવે છે.

આપણા દેશમાં બળાત્કારીનો ગુનો પુરવાર થતાં ૭થી ૧૪ વર્ષની કેદ ફટકારવામાં આવે છે. કોર્ટને યોગ્ય લાગે તો સજા ૩૦ વર્ષ સુધી લંબાવી શકાય છે અને અત્યંત ઘાતકી રીતે બળાત્કાર થયો હોય તો રેરેસ્ટ ઓફ રેર કેસ તરીકે બળાત્કારીને મૃત્યુદંડ(ફાંસી)ની સજા પણ આપી શકાય છે. આ સજાને વધારીને આજીવન કારાવાસમાં પણ તબદીલ કરી શકાય છે. અમેરિકામાં દરેક રાજ્યમાં બળાત્કારના ગુનેગાર માટે જુદી જુદી સજાઓ છે, પરંતુ અમેરિકાના કેન્દ્રિય કાયદા મુજબ બળાત્કારીને પાંચ વર્ષની કેદની સજા ફટકારવામાં આવે છે.લેબેનોનમાં બળાત્કારી જો પીડીતા સાથે લગ્ન કરી લે તો એને સજા કરવામાં આવતી નથી.

૭૩ દેશોના બળાત્કાર માટેના કાયદાઓનો અભ્યાસ કરતાં જાણવા મળ્યું કે નવ દેશ એવા છે જ્યાં બળાત્કારી જો પીડીતા સાથે લગ્ન કરી તેને પોતાની પત્નીનો દરજ્જો આપે તો એનો બળાત્કારનો ગુનો રહેતો નથી. કારણ કે પતિ-પત્નિ સાથે સેકસ કરે તો એ બળાત્કાર ગણાતો નથી. આપણા દેશમાં પણ બળાત્કારના કાયદામાં આવું જ હતું.

થોડા વર્ષ પહેલાં જ સુધારો કરવામાં આવ્યો છે કે પતિ પત્ની સાથે પણ પરાણે એની મરજી વિરૂદ્ધ સેક્સ કરે તો એ બળાત્કાર જ ગણાય. જોકે હજુ એને ફોજદારી ગુનો બનાવવાનું સમર્થન મળ્યું નથી. જે દેશોમાં બળાત્કારી પીડીતા સાથે લગ્ન કરે તો કોઈ સજા નથી થતી એમના નામ છે; બહરીન, ઈરાક, ફિલિપાઈન્સ, ટયુનિશિયા, તાજિકિસ્તાન.

ઘાના, લિસોટો, ઓમાન, સિંગાપોર અને શ્રીલંકામાં પતિને પત્ની સાથે એની ઈચ્છા પ્રમાણે( પત્નીની ઈચ્છા વિરૂદ્ધ) સેક્સ કરવાની છૂટ છે. એને બળાત્કાર ગણવામાં આવતો નથી.કાયદો ગમે તેવો હોય, આખા વિશ્વના પુરૂષોએ એક વાત સમજવાની તાતી જરૂર છે કે મહિલાની મરજી વગર તેની સાથે સેક્સ કે અડપલું કરવું ફોજદારી ગુનો જ છે. બળાત્કાર કે છેડતી મહિલાના માતા સ્વરૂપનું અપમાન છે. માતાજીની પુજા કરતા સમાજમાં તો આ ન જ થવું જોઈએ.

આફ્રિકાના સૌથી ગીચ વસ્તીવાળા દેશ નાઇજિરીયામાં બળાત્કાર ગુનાને રોકવા માટે કદુના રાજ્યમાં સૌથી કડક કાયદો બનાવવામાં આવ્યો છે. નાઇજીરીયાના આ રાજ્યમાં બળાત્કાર કરનારાઓ વિરુદ્ધ કાયદો પસાર કરવામાં આવ્યો છે. અહીં કદુના રાજ્યના રાજ્યપાલે એક કાયદા પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે, જે અંતર્ગત બળાત્કારના દોષી વ્યક્તિને નામર્દ બનાવી નાખવામાં આવશે. આ સાથે જ જો 14 વર્ષથી ઓછી વયની યુવતી પર બળાત્કાર કર્યો હશો તો તેને મોતની સજા કરવામાં આવશે.

રાજ્યપાલ નાસિર અહેમદ અલ રૂફાઇએ જણાવ્યું હતું કે ગુનેગારો સામે કડક કાર્યવાહી કરવાથી બાળકોને ભયંકર ગુનાથી બચાવવામાં મદદ મળશે. કોરોના વાયરસ રોગચાળા દરમિયાન નાઇજીરીયામાં બળાત્કારના કેસોમાં વધારો થયો છે. મહિલા સંગઠનોએ બળાત્કાર કરનારાઓ સામે મૃત્યુ દંડ સહિત કડક કાર્યવાહી કરવાની વિનંતી કરી હતી. આફ્રિકાના સૌથી ગીચ વસ્તીવાળા દેશ નાઇજિરીયામાં બળાત્કાર ગુનાને રોકવા માટે કદુના રાજ્યમાં સૌથી કડક કાયદો બનાવવામાં આવ્યો છે.

રાજ્યમાં હાલમાં સુધારેલા દંડ સંહિતામાં જણાવાયું છે કે 14 વર્ષથી વધુ ઉંમરની છોકરીઓ, મહિલાઓ પર બળાત્કાર કરનારાઓને આજીવન કેદની સજા આપવામાં આવશે. ઉલ્લેખનીય છે કે આ અગાઉના કાયદામાં પુખ્ત વયના લોકો પર બળાત્કાર કરવા બદલ 21 વર્ષની જેલ અને છોકરીઓ પર બળાત્કાર બદલ આજીવન કેદની સજા હતી.

ઉલ્લેખનીય છે કે જે દેશોમાં બળાત્કાર બદલ અપરાધ માટે મૃત્યુદંડની સજાની જોગવાઈ છે, તેવા દેશોને ‘રિટેશનિસ્ટ’ દેશ કહેવામાં આવે છે. તેમના અનુસાર કેટલાંક ‘રિટેશનિસ્ટ’ દેશોમાં પણ બાળકો સાથે બળાત્કાર માટે ફાંસીની સજાની જોગવાઈ નથી. જો કે, આ દેશોમાં બાળકો પર જાતીય શોષણ માટે કડક સજા નક્કી કરવામાં આવેલી છે. વર્ષ 2001માં હક-સેન્ટર ફોર ચાઇલ્ડ રાઇટે વિશ્વભરના દેશોમાં બાળકીઓ સાથે થયેલા જાતીય શોષણ અને બળાત્કાર મામલેની સજા પર એક રિપોર્ટ તૈયાર કર્યો હતો.

આ રિપોર્ટ અનુસાર દરેક દેશમાં બાળકો સાથે બળાત્કાર મામલે અલગ અલગ સજા આપવામાં આવી હતી.મલેશિયા – અહીં બાળકોના જાતીય શોષણ માટે વધુમાં વધુ 30 વર્ષની કેદ અને કોરડા મારવાની સજાની જોગવાઈ છે.સિંગાપોર – આ દેશમાં 14 વર્ષના બાળક સાથે બળાત્કાર માટે અપરાધીને 20 વર્ષની કેદ, કોરડા ફટકારવાની સજા અને દંડની સજા થઈ શકે છે.

અમેરિકા – અહીં બાળકો સાથે બળાત્કાર માટે પહેલાં મૃત્યુદંડની સજાની જોગવાઈ હતી. પણ કેનેડી વિ. લુઇસિયાના (2008) કેસમાં મૃત્યુની સજાને ગેરબંધારણિય જાહેર કરવામાં આવી હતી. કોર્ટનું કહેવું હતું કે મૃત્યુ ન થયું હોય તેવા કેસમાં મૃત્યુદંડની સજા યોગ્ય નથી. જેનો અર્થ કે સજા અપરાધ કરતાં વધુ મોટી છે. આથી આ રાજ્યોમાં હવે મૃત્યુદંડની સજા નથી થતી. જો કે, અમેરિકામાં બાળકો સાથે બળાત્કારના મામલે રાજ્યો અનુસાર જોગવાઈ અલગ-અલગ છે.

Advertisement