બોલીવુડ માં બળાત્કાર એટલે કશું થયું જ નથી એમ,ફિલ્મો દ્વારા જાતીય શોષણ કરવામાં આવે છે બોલિવૂડમાં,આ તસવીરો જોઈ લો જાતે જ ખબર પડી જશે…

નંમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે બોલિવૂડ લોકોના જીવન અને તેમની વિચારસરણી પર નોંધપાત્ર અસર કરે છે પછી ભલે તે ફિલ્મના કલાકારોનું અનુકરણ કરે તેમના સંવાદો બોલે અથવા તેમની ડ્રેસિંગ શૈલીની નકલ કરે બોલીવુડનો સમાજ પર મોટો પ્રભાવ છે આજે જ્યારે દેશ બળાત્કારના કેસો અંગે ઉશ્કેરાય છે, ત્યારે આપણે વિચારવા માંડ્યા છે કે આ પ્રકારના ગુના કયા માનસિકતા હેઠળ થાય છે.

જ્યારે પણ બળાત્કારના કેસો હેડલાઇન્સમાં આવે છે, ત્યારે આપણે તેના પર થતા રાજકારણની નિંદા કરીએ છીએ પરંતુ આપણા સમાજમાં બળાત્કાર કેમ આટલો સામાન્ય કરવામાં આવ્યો છે તે વિશે આપણે વિચારતા નથી જો આજે કમનસીબે સમાજમાં બળાત્કાર સામાન્ય કરવામાં આવે છે તો તેની પાછળ બોલિવૂડ દ્વારા બતાવવામાં આવતી સામગ્રીને પણ આભારી હોઈ શકે છે ગરમીની ગરમી’ ની કલ્પનાથી બોલીવુડે 70 અને 90 ના દાયકામાં બળાત્કારને સામાન્ય બનાવ્યો.

આ કલ્પના ફિલ્મોમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી હતી જ્યારે પણ કોઈએ બળાત્કાર કર્યો અથવા તેનો પ્રયાસ કર્યો અથવા કોઈ સ્ત્રીને ખરાબ નજરથી જોયું. બળાત્કાર જેવા નફરતના ગુનાને હીટ ઓફ માંસ નામ આપ્યું હતું અને તેને સામાન્ય બનાવ્યું હતું જેમ્સ ફ બ બોલીવુડ નામના ટ્વિટર હેન્ડલે અનેક વીડિયો દ્વારા જણાવ્યું છે કે બોલીવુડની મોટી ફિલ્મોમાં પણ બળાત્કારને કેવી સામાન્ય ઘટના બનાવવામાં આવી છે.

વળી આ ફિલ્મોમાં મહિલાઓને અબ્જેક્ટ તરીકે પણ રજૂ કરવામાં આવી હતી આવી જ ફિલ્મ ‘આ ગાગ લગ જા 1973 છે જેમાં શશી કપૂર અસ્વસ્થ શર્મિલા ટાગોરને મટાડવાનો પ્રયત્ન કરે છે પરંતુ જ્યારે કંઇ કામ ન કરે ત્યારે તે કપડા કાઢીને શરીરને હૂંફ આપે છે તે બતાવે છે કે એક સાથે સૂવાથી શરીરની ગરમી સ્થાનાંતરિત થઈ શકે છે જે તેના જીવનને બચાવી શકે છે.જીવન બચાવવા માટે શશી કપૂરે કદાચ બળાત્કાર-ઉપચાર ઉર્ફે જીસ્મ કી ગાર્મીની પહેલ કરી હતી આ ગેલ લગ જા 1973 માં તેમની પાસે શર્મિલાને સારડી કી મૌત વાલી નીંદથી બચાવવા માટે બીજું વિકલ્પ નહોતું શર્મિલા ટાગોર ખુશ છે કહે છે મેં પણ એવું જ કર્યું હોત મેડિકલ બોલિવૂડ.

આ પછી શશી કપૂરે ધાબળો મૂકીને તેના કપડા ઉતાર્યા અને શર્મિલા ટાગોર સાથે સૂઈને પ્રેમ કર્યો અહીં શરીરની ગરમી દ્વારા બળાત્કારને ન્યાયી ઠેરવવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે પાછળથી શર્મિલા ટાગોર એમ પણ કહે છે કે કોઈ જીવ બચાવવા માટે કોઈ ખર્ચ નથી થતો જો તેણીએ શશીની જગ્યા લીધી હોત તો તેણે પણ આવું કર્યું હોત બેભાન મહિલા પર બળાત્કાર આમ ફિલ્મમાં વાજબી ઠેરવવામાં આવ્યા હતા.

આવી જ ફિલ્મ બાદલ કી આગ 1982 માં સુનીલ દત્ત પણ આવી જ સ્થિતિમાં આવે છે અભિનેત્રી રીના રોયને તાવ આવ્યો છે અને તે બેહોશ થઈ ગઈ હતી જ્યારે વસ્તુઓ કામ કરતી નથી ત્યારે તે અભિનેત્રીના કપડા ઉતારે છે અને શરીરની ગરમીને સ્થાનાંતરિત કરે છે બાદમાં અભિનેતા આને ન્યાય આપે છે અને અભિનેત્રીને પણ આમાં કોઈ સમસ્યા નથી અહીં બળાત્કારનો મહિમા પણ થયો છે.

આવી જ એક ફિલ્મ ગંગા યમુના સરસ્વતી 1988 માં, અમિતાભ બચ્ચનના પાત્ર મીનાક્ષી શેષાદ્રીના પાત્ર પર બળાત્કાર કરે છે અને તે જ બહાનું દ્વારા તેને ન્યાયી ઠેરવવાનો પ્રયાસ કરે છે 1991 માં અક્ષય કુમારની સૌગંધ માં આ બતાવવામાં આવ્યું છે બાદમાં ગુસ્સે ભરાયેલી અભિનેત્રી અક્ષયના મિત્રને કહે છે કે તેણે તેણીની જિંદગી બચાવવા માટે આ કરી હતી અને અહીં પણ તે ન્યાયપૂર્ણ છે.

અનિલ કપૂરે આવી જ એક ફિલ્મ અનમ બાદશાહમાં જુહી ચાવલા પર બળાત્કાર ગુજાર્યો હતો તેના લગ્નની રાત્રે અભિનેત્રી પર બળાત્કાર કરવા બદલ તેને 5000 રૂપિયા ચૂકવવામાં આવે છે તેમાં એક સંવાદ છે ડાઘ ભૂંસી શકાય છે જો ડાઘ સિંદૂર મૂકે છે જેના દ્વારા બળાત્કારને ન્યાયી ઠેરવવામાં આવ્યો છે આ ફિલ્મોમાં લાંબા સમયથી ચાલે છે.