કેન્સરથી લઈને ડાયાબિટીઝને જડમૂળથી કરી નાખશે દૂર આ કાળા ઘઉં, એકવાર જરૂર વાંચજો..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે નેશનલ એગ્રિ-ફૂડ બાયોટેકનોલોજી સંસ્થા (એનએબીઆઈ) મોહાલી દ્વારા 7 વર્ષ સંશોધન પછી કાળા ઘઉંને પેટન્ટ આપવામાં આવ્યું છે.આ ઘઉંનું નામ નબી એમજી છે અને તે કાળા, વાદળી અને જાંબુડિયા રંગમાં ઉપલ બ્ધ છે અને સામાન્ય ઘઉં કરતાં વધુ પૌષ્ટિક છે.

Advertisement

મિત્રો તદુપરાંત, કાળા ઘઉં તાણ, મેદસ્વીપણા, કેન્સર, ડાયાબિટીઝ અને હૃદય સંબંધિત રોગોના નિવારણમાં મદદગાર છે.આપણે સૌ ભૂરા રંગના ઘઉં વિષે તો જાણીએ જ છીએ. પરંતુ તે ક્યારેય કાળા ઘઉં વિષે વાત સાંભળી છે. ભૂરા ઘઉંને આપણે ખાવામાં ઉપયોગ કરીએ છીએ. તમે ક્યારેય એ સાંભળીયુ છે કે કાળા ઘઉંનું વાવેતર આપણા દેશમાં કરવામાં આવે છે. તેનાથી ખાવાના અનેક ફાયદાઓ થાય છે.

જ્યારે એન્થોકયાનિન સામાન્ય ઘઉંમાં પ્રતિ મિલિયન 5 થી 15 પાસ ઉપલબ્ધ હોય છે, જ્યારે કાળા ઘઉંમાં મળતા દીઠ 40 થી 140 પસાર થાય છે. એન્થોકયાનિન બ્લુબેરી જેવા ફળો જેવા આરોગ્ય લાભો પૂરા પાડે છે. તે શરીરમાંથી મુક્ત રicalsડિકલ્સને દૂર કરે છે અને હૃદય, કેન્સર, ડાયાબિટીઝ, જાડાપણું અને અન્ય રોગોથી બચાવે છે. આ નવા પ્રકારના ઘઉંમાં ઝીંકનું પ્રમાણ પણ વધારે છે.કાળા ઘઉંના ફાયદા,આ ઘઉં સામાન્ય ઘઉં કરતાં વધુ પૌષ્ટિક છે અને ગુણવત્તાની દ્રષ્ટિએ, તેને બ્લુબેરી નામના ફળની બરાબર રાખવામાં આવે છે.

મિત્રો ચાલો જાણીએ તેના વપરાશના ફાયદાઓ વિશે.તાણ,આજના સમયમાં, લગભગ દરેક વ્યક્તિ વધુ કે ઓછા તણાવથી પીડિત છે. જ્યારે દવાઓ શરીરમાં ગંભીર આડ અસર છોડે છે, કાળા ઘઉં આ ભયંકર રોગને સમાપ્ત કરવાની આશાની કિરણ લાવ્યા છે.જાડાપણું, સ્થૂળતાને નિયંત્રણમાં રાખવા કાળા ઘઉંના સંશોધનને ખૂબ પ્રોત્સાહક પરિણામો મળ્યાં છે.

કેન્સર,કેન્સર એ એક રોગ છે જેના માટે હજી સુધી કાયમી સારવાર મળી નથી. આ સમયે કાળા ઘઉં તે બધા લોકો માટે આહાર પૂરવણીના રૂપમાં એક શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ તરીકે ઉભરી આવ્યા છે જ્યારે આ રોગને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે કોઈ દવાઓ ઉપલબ્ધ નથી.ડાયાબિટીઝ અથવા ડાયાબિટીસ,ભારતમાં તેમજ સમગ્ર વિશ્વમાં સૌથીવધુ ફેલાતો રોગ છે જ્યારે વ્યંગાત્મકતા એ છે કે ઘણી ખર્ચાળ દવાઓ હોવા છતાં પણતે ઉપચારકરીશકાતી નથીપરંતુ,સંશોધન દ્વારાડાયાબિટીઝ ના દર્દીઓ પરસકારાત્મક પરિણામો જોવા મળ્યા છે.

તેમાં ભરપૂર પ્રમાણમાં ફાયબર રહેલું હોય છે. તેની સાથે તેમાં મેગ્નેશિયમ, કાર્બ્સ જેવા જરૂરી તત્વો પણ રહેલા હોય છે. તેમાં ૧૦૦ ગ્રામ કાળા ઘઉંમાં આટલા પોષક તત્વો રહેલા હોય છે. તેમાં ૩૪૩ કેલેરી, પાણી ૧૦ ટકા, પ્રોટીન ૧૩.૩ ગ્રામ, કાર્બ્સ ૭૧.૫ ગ્રામ, ખાંડ ૦ ગ્રામ, ફાયબર ૧૦ ગ્રામ, ચરબી ૩.૪ ગ્રામ અમે કાર્બોહાઈડ્રેટ ૪ ગ્રામ રહેલું હોય છે.

તેનો ઉપયોગ આપણે બધી રૂતુમાં કરી શકીએ છીએ. તે આપની રોગ પ્રતિકારક શક્તિને વધારામાં મદદ કરે છે. તમે બધી ઋતુમાં તંદુરસ્ત અને ફિટ રહેવા માંગતા હોવ ત્યારે તો તમારે આ કાળાઘઉંનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. તેમાં સમાન્ય સ્યુડોસીસ્તસ સાથે રહેલા અનાજ કવિનો પણ આમાં સામેલ છે. તેનું સેવન કરવાથી હ્રદયની બીમારીનું જોખમ ઘટી જાય છે.તેમાં મેગ્નેશિયમ ભરપૂર પ્રમાણમાં રહેલું હોય છે તે સિવાય તેમાં બીજા ઘણા તત્વો રહેલા છે જેનાથી આપણને ઘણા લાભ મળી શકે છે. તે આપણા શરીરમાં રહેલ કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ ઘટાડે છે.

તેનું રોજે સેવન કરવાથી આપણા શરીરને જરૂરિયાત પ્રમાણે ફાયબર મળી રહેછે. તેનાથી આપની પાચન શક્તિ વધારે મજબૂત બને છે. તેનાથી પેટને લગતી બીમારીઓ અને તેને લાગતું કેન્સર થવાને સંભાવના ઘટી જાય છે. તેનાથી પાચનને લગતી તકલીફ દૂર થાય છે. તેનું રોજે સેવન કરવાથી તે બ્લડ પ્રેશર, કોલેસ્ટ્રોલ, હિપેટાઈટિસ અને ડાયાબીટીસ જેવી બીમારીઓને નિયંત્રણમાં રાખે છે. તેને ખાવાથી ડાયાબીટીસ ઘટવા લાગે છે.તેને ખાવાથી ફાયબર વધે છે તેના કારણે આંતરડાને સંક્રમણથી બચાવે છે. ટીં એક જરૂરી તત્વ રહેલું હોય છે તે છે ફોસ્ફરસ. તેનાથી શરીરમાં રહેલી પેશીઓની રચના અને તેની કાળજી રાખવા માટે મહત્વનું કામ કરે છે.

તેના કારણે આપનું શરીર સરળતાથી કાર્ય કરી શકે છે. તેમાં પ્રોટીન, મેગ્નેશિયમ, આર્યન વધારે માત્રામાં રહે છે. તેથી તમે તેનું નિયમિત રીતે સેવન કરશો તો તેનાથી લોહીની કમી દૂર થશે. તેનાથી આપણા શરીરમાં ઓક્સિજનનું સ્તરમાં વધારો થાય છે.તેમાં મેન્ગેનીજ વધારે માત્રામાં રહેલું હોય છે. તે આપણા શરીરના વિકાસ અને એન્ટી ઓક્સીડન્ટ સરક્ષણ માટે જરૂરી કાર્ય કરે છે. તેમાં જરૂરી માત્રામાં ફાયબર અને ફેટી એસીડ રહેલું હોય છે. તે સારા કોલેસ્ટ્રોલને વધરે છે અને ખરાબ કોલેસ્ત્રોલાને દૂર કરે છે. તેથી તમારે અનુ સેવન કરવાનું ચાલુ કરવું જોઈએ.

Advertisement