ચમત્કારોથી ભરપૂર છે શિવજીની આ મંદિર અહીં શિવલિંગમાંથી આપ મેળેજ નીકળે છે પાણી,જુઓ….

ભારત એક એવો દેશ છે, જે પોતાની વિશેષ સંસ્કૃતિ ના કારણે પુરી દુનિયામાં ઓળખવામાં આવે છે. અહીં દેશ ના ખૂણા-ખૂણા માં એવા -એવા કામ કરવામાં આવે છે, જે ફક્ત અહીં જ દેખવા મળી શકે છે. દેશ ના દરેક ભાગ ની પોતાની એક અલગ માન્યતા છે. તમે તો જાણો જ છો કે ભારત માં ધર્મ ને સૌથી મહત્વપૂર્ણ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે. અહીં પર એટલી સંખ્યા માં મંદિર છે કે તેમને ગણી શકવા લગભગ મુશ્કેલ છે. જો આ દેશ ને મંદિરો નો દેશ કહેવામાં આવે તો કંઈ ખોટું નથી. અહીં ની દરેક ગલી માં એક મંદિર દેખવા મળી જાય છે.

મૂર્તિની નાભિમાંથી પાણી નીકળતું જોવા મળે છે. શિવજીના આ મંદિરમાં સ્થાપિત મૂર્તિની નાભિ (શરીરની ડૂંટી)માંથી પાણી નીકળતું જોવા મળે છે. આ મંદિરનું નામ ટૂટી ઝરણા છે અને આ એક પ્રાચીન શિવ મંદિર છે. આ મંદિર ઝારખંડના રામગઢ જિલ્લામાં આવેલું છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિરની શોધ અંગ્રેજોએ કરી હતી.

વર્ષ 1925માં અંગ્રેજોને મળી આવ્યું હતું આ મંદિર. પૌરાણિક ધર્મ ગ્રંથો અનુસાર વર્ષ 1925માં અંગ્રેજો આ જગ્યાએ રેલવે લાઈન નાખવા માટે ખોદકામ કરી રહ્યા હતા ત્યારે તેઓને જમીનમાંથી આ મંદિર મળી આવ્યું હતું. આ મંદિરમાં એક શિવલિંગ હતું અને સાથે જ ગંગા માતાની મૂર્તિ પણ હતી. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ પ્રતિમાની નાભિમાંથી પાણી નીકળતું હતું કે જે હાથ દ્વારા સીધું શિવલિંગ પર પડતું હતું.આજે પણ આ મૂર્તિમાંથી પાણી નીકળતું જોવા મળે છે.ઉનાળામાં ત્યાં આસપાસની નદી અને કૂવા સૂકાઈ જાય છે તેમ છતાં આ મંદિરના પરિસરમાં લગાવવામાં આવેલો હેન્ડપંપ ક્યારેય પણ સૂકાતો નથી. મંદિરની અંદર ગંગા માતાની મૂર્તિમાંથી સ્વયંભૂ પાણી નીકળતું જોવા મળે છે.

આ જળથી લોકોની મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે.એવું કહેવાય છે કે આ ચમત્કારિક જળથી લોકોની મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે. આ મંદિરમાં માતા ગંગાની મૂર્તિ સફેદ રંગની છે અને મંદિરના કહેવા મુજબ આ મૂર્તિમાંથી દિવસ-રાત પાણી નીકળતું જ રહે છે. જે શ્રધ્ધાળુઓ અહીં આવીને પૂજા કરે છે તેમની તમામ સમસ્યાઓ દૂર થાય છે.

આવુજ એક બીજું મંદિર ભારતમાં ઘણા અદભૂત મંદિરો આવેલા છે જેના વિશે કદાચ તમે નહીં જ જાણતા હોવ કારણ કે ભારતમાં આવી ઘણીબધી જગ્યાઓ છે જ્યાં લોકો ખુબ જ પ્રમાણમાં જોવા મળી રહ્યા છે અને તેમજ તેમાંથી એક હિમાચલ પ્રદેશના કુલ્લુમાં સ્થિત છે તેવું કહેવામા આવી રહ્યું છે અને તેમજ જે વીજળી મહાદેવ તરીકે ઓળખાય છે અને આ વીજળી 12 વર્ષ પડે છે એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે અને તેમજ કુલ્લુનો સંપૂર્ણ ઇતિહાસ મહાદેવ સાથે જ જોડાયેલો છે તેવું પણ અહીંયા કહેવામા આવી રહ્યું છે.

આ છે ભારતનું અનોખું મહાદેવનું મંદિર.તેમજ આ મંદિર વિશે એક મોટું રહશય રહેલું છે અને તેમજ શિવલીંગ પર દર 12 વર્ષે પડે છે વીજળી તેવી અહીંયા જાણ કરવામાં આવી છે અને તેની સાથે જ જણાવ્યું છે કે આ કુલ્લુ શહેરમાં બ્યાસ અને પાર્વતી નદીના સંગમ નજીક એક ઉચ્ચ પર્વત પર વીજળી મહાદેવનું પ્રાચીન મંદિર આવેલ છે તેવું પણ કહેવામા આવ્યું છે અને તેમજ તે સમગ્ર કુલ્લુ ખીણમાં એવું માનવામાં આવે છે કે આ ખીણ એક વિશાળ સાપ જેવા આકારની છે એવું અહીંયા જણાવ્યું છે અને તેમજ આ સાપનો વધ ભગવાન શિવ દ્વારા કરવામાં આવ્યો હોવાની માન્યતા છે લોકો આ મંદિરને ખૂબ જ માને છે.

દર 12 વર્ષે પડે છે વીજળી.ત્યારબાદ કહેવામા આવ્યું છે કે આ આપને જણાવી દઇએ કે આ મંદિર જ્યાં સ્થિત છે તે સ્થળે દર બાર વર્ષે વીજળી પડે છે અને તેનું રહસ્ય કંઈક અલગ જ રહેલું છે અને તેની સાથે જ એવું પણ જણાવ્યું છે કે આ વીજળીના પડવાથી મંદિરનું શિવલિંગ તૂટી જાય છે અને ત્યારબાદ આગળ જણાવ્યું છે

કે અહીંના પૂજારી આ ખંડીત શિવલિંગના ટુકડાઓ ભેગા કરે છે અને ત્યારબાદ તેને માખણની સાથે જોડે છે પણ જો કે ત્યારબાદ થોડા મહિના પછી પણ શિવલિંગ એક નક્કર સ્વરૂપમાં રૂપાંતરિત થઈ જાય છે અને તેમજ આ શિવલિંગ પર દર બાર વર્ષમાં શા માટે વીજળી પડે છે તેની અહીંયા જાણ કરવામાં આવી છે અને તેમજ આ સ્થળનું નામ કુલ્લુ શા માટે છે તેની પાછળ એક દંતકથા છે પણ જો કે ત્યારબાદ શિવલિંગ પર પડતી વીજળી પાછળનું રહસ્ય હજી સુધી કોઇ વ્યક્તિ ઉકેલી શક્યું નથી

જાણો શું છે ત્યાંની માન્યતા.તેની સાથે જ અહીંયા જણાવ્યું છે કે આ વીજળી શિવલિંગ પર પડવા અંગે કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ નહોતા ઇચ્છતા કે જ્યારે વીજળી પડે તો કોઇ જન-ધનને નુકસાન પહોંચે અને તેમજ એવું પણ કહેવામા આવી રહ્યું છે કે ભગવાન લોકોને બચાવવા માટે આ વીજળીને પોતાના પર લઇ લે છે અને તેમજ આ કારણે જ ભગવાન શિવને અહીં વીજળી મહાદેવ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

તવું જણાવ્યું છે અને તેમજ અહીંયા ભાદરવા મહિનામાં આ સ્થળે મેળો યોજાય છે તેવું કહેવાય છે અને આ કુલ્લુ શહેરથી વીજળી માહાદેવ સુધી પહોંચવા 7 કિલોમીટરનું અંતર રહેલું છે અને તેમજ આ શિવરાત્રી દરમિયાન અહીં મોટી સંખ્યામાં ભક્તો ઉમટી પડે છે. શિયાળામાં અહીં બરફનું આવરણ જોવા મળે છે, સમુદ્ર સ્તરથી 2450 મીટર ઉંચાઇ પર સ્થિત છે.

કેમ પડ્યું કુલ્લુ નામ.ત્યારબાદ અહીંયા તેની વાત કરતા જણાવ્યું છે કે આ શિવલિંગ પર દર વર્ષે વીજળી કેમ પડે છે તેની પણ અહીંયા વાત કરવામાં આવી છે અને આ સ્થળનું નામ કુલ્લુ કેમ પડ્યું તેની પાછળ એક પૌરાણિક કથા છે તેવું માનવામાં આવી રહ્યું છે સાથે જ જણાવ્યું છે કે આ કુલાન્ત રાક્ષસે અજગરનું સ્વરૂપ લીધુ હતું. તે આ રૂપ ધારણ કરીને ધોગ્ધરધાર, લાહૌલા સ્પીતિ સેમથાણ ગામમાં ગયો હતો તેની પણ અહીંયા વાત કરી છે અને તેમજ આ દૈત્યરૂપી અજગર કોકડું વળીને બ્યાસ નદીમાં બેઠો જેથી નદીના પાણીને રોકી શકાય અને આ સ્થળને ડૂબાડી શકાય તેવું જણાવ્યું છે સાથે ભગવાન શિવ કુલાન્તની આ યોજનાથી ચિંતિત થયા.

અંતે વાત કરતા કહેવામાં આવ્યું છે કે આ અજગરને મહામહેનતે ભગવાન શિવે વિશ્વાસમાં લીધો હતો અને ત્યારબાદ આ ભગવાન શિવે તેના કાનમાં કહ્યું તારી પૂંછડીમાં આગ લાગી છે અહીંયા આવું પણ રહશય રહેલું છે અને તેમજ આ શિવની આ વાતથી તે પાછળની તરફ વળ્યો અને ભગવાન શિવે તેના મસ્તક પર વાર કર્યો હતો અને ત્યારબાદ તેના વિશે જણાવતા એવું પણ કહ્યું છે કે તેનું મોત થયું હતું અને જ્યારે આ કુલાન્તના મોત બાદ તેનું શરીર એક વિશાળ પર્વતમાં પરિવર્તીત પામ્યું આ સ્થળે કુલાન્ત પરથી કુલ્લુ થયું હતું તેમજ આ જગ્યાનું આવું જ એક રહશય રહેલું છે.