ચોકક્સ તમે નહિ જાણતા હોવ રણુજાના રાજા રામદેવપીરની આ ખાસ વાતો,એકવાર જરુર વાંચજો……

નમસ્કાર મિત્રો આજે હું તમારી સમક્ષ એવોજ એક આટ્રિકલ લય ને આવ્યો છું જે તમને નવી પેઢી માટે પણ ઘણો રસપ્રદ છે મને વિશ્વાસ છે કે આ આર્ટિકલ તમને ગમશે.આજે આપણે રણુજા નાં રાજા રામદેવપીર ની સમાધિ સ્થળ વિશેની કેટલીક વાતો જણાવીશું.રાજસ્થાનના જેસલમેરથી લગભગ 120 કિમી દૂર રામદેવરામાં લોક દેવ બાબા રામદેવની સમાધિ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તેણે અહીં જીવંત સમાધિ લીધી હતી. આ સ્થાન રુનિચા ધામ તરીકે પ્રખ્યાત છે. બીકાનેરના મહારાજા ગંગાસિંહ દ્વારા 1931 માં બાંધવામાં આવેલું ભવ્ય મંદિર રામદેવરાની સમાધિની નજીક સ્થિત છે.

Advertisement

વિવિધ ધર્મોના અનુયાયીઓ, વિવિધ ધર્મોના અનુયાયીઓ, સાંપ્રદાયિક સંવાદિતાનું પ્રતીક માનવામાં આવતા આ લોક દેવતાની સમાધિ જોવા માટે વર્ષભર ભીડ કરતા હોય છે. ભાડન સુદી 2 થી ભાડન સુદી અગિયાર સુધી દર વર્ષે અહીં એક વિશાળ મેળાનું આયોજન કરવામાં આવે છે, જેમાં લાખો ભક્તો રામાસા પીરના દર્શનાર્થે આવે છે. લોકવાયકા અનુસાર બાબાના પિતા અજમલ અને માતા મીનાલે દ્વારિકાના મંદિરમાં પ્રાર્થના કરી અને ભગવાનને તેમના જેવા સંતાનો મળે તેવી ઇચ્છા કરી. તેથી જ બાબા રામદેવને કૃષ્ણનો અવતાર માનવામાં આવે છે.

રામદેવરામાં અન્ય ધાર્મિક સ્થળો : રામસરોવર રામસરોવર : બાબા રામદેવ મંદિરની પાછળની બાજુએ છે. તે 150 એકર વિસ્તારમાં ફેલાયેલો છે અને 25 ફૂટ ઉડું સરોવર છે. તે વરસાદથી ભરવામાં આવે છે, ત્યારે આ તળાવ ખૂબ સુંદર સ્થળ બની જાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે બાબાએ આ તળાવને ગુંદાલી જ્ઞાતિ ના બેલદારો પાસેથી ખોદકામ કર્યું હતું. આ તળાવ આખા દેશ માંથી આવતા ભક્તો અને રામદેવરાના પાણી પુરવઠાના સ્ત્રોત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જાંભોજીના શાપને લીધે, આ તળાવ ફક્ત છ મહિના પૂરતું રહે છે. ભક્તો અહીં આવે છે અને આ તળાવમાં પોતાને નિમજ્જન કરે છે અને તેમના શરીરને શુદ્ધ કરે છે અને તેની સાથે પાણી લે છે અને નિત્ય આચમન કરે છે.

બાવડી મંદીર ના પરચા : પરાચા બાવડી મંદિરની નજીક આવેલ છે. અહીંથી, બાબાના મંદિરમાં પવિત્રતા માટે પાણી પુરવઠો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે બાવડી રામદેવજીના હુકમ મુજબ આ બાવડી બાણીયા બોયતા દ્વારા બનાવવામાં આવી હતી. પરચા બાવડી ખાતે લાખો શ્રદ્ધાળુઓ સેંકડો પગથિયા ઉતરે છે અને અહીં દર્શન કરવા આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ પાણી જે આંધળીઓને આંખો આપે છે, શરીરને રક્તપિત્ત બનાવે છે તે ત્રણ પવિત્ર નદીઓ ગંગા, યમુના અને સરસ્વતીનું મિશ્રણ છે.

રુનિચા નો કૂવો : આ કૂવો રામદેવરા ગામથી બે કિમી દૂર છે. દૂર પૂર્વમાં સ્થિત છે. રામદેવજી દ્વારા બાંધવામાં આવેલ આ કૂવો અને બાબાનું નાનું મંદિર પણ છે. ચાર સુંદર ઝાડ અને નવા છોડના વાતાવરણમાં સ્થિત આ સ્થાન સવાર માટે પણ મુસાફરોને આકર્ષિત કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે બાબા રામદેવજી જ્યારે રાણી નેતલદેને તરસ્યા હતા ત્યારે તેમના ભાલાની મદદ સાથે તે જ જગ્યાએ પાણી ધાર તોડી નાખ્યું હતું, ત્યારથી આ સ્થાન “રાણીસા કા કુવો” તરીકે ઓળખાય છે, પરંતુ સદીઓથી ત્યાં પ્રેરિતો હોત તે બદલીને “રુનિચાનો કૂવો” થઈ ગયો. આ રમણીય સ્થળે પહોંચવા માટે, પાકા રસ્તા માટેની સુવિધા ઉપલબ્ધ છે અને રાત્રિના આરામ માટે રેસ્ટ હાઉસ પણ બનાવવામાં આવેલ છે. મેળાના દિવસોમાં અહીં બાબાના ભક્તો પણ રાત્રે જમવા નું આયોજન કરે છે.

ડાલીબાઈની જાળ : દાળીબાઈની જાળ એટલે તે વૃક્ષ જેની નીચે રામદેવ જીને ડાલી બાઇ મળી. આ સ્થાન મંદિરથી 3 કિમી દૂર NH15 પર આવેલ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે રામદેવજી નાના હતા ત્યારે તેમને તે ઝાડ નીચે એક નવજાત શિશુ મળ્યું હતું. બાબાએ તેનું નામ ડાલીબાઇ રાખ્યું અને તેને તેમની બહેન બનાવ્યા. ડાલીએ પોતાનું આખું જીવન ગરીબોના સેવા અને બાબાની ભક્તિ માટે સમર્પિત કર્યું હતું.આ કારણોસર, તેમને રામદેવ સમક્ષ સમાધિ લેવાનો શ્રેય મળ્યો.

પંચ પિપળી : પંચ પીપળી એ જ જગ્યા છે જ્યાં બાબાએ મકાકાથી આવેલા પાંચ પીરોને પોતાના કટોરો માં ખવડાવ્યા હતા, જે તેઓ મક્કામાં જ ભૂલી ગયા હતા. તે પાંચ વટાણાને લીધે, ત્યાં પાંચ પીપળાના ઝાડ ઉગી ગયા હતા, અને બાબાને “પીરો ના પીરો રામસપીર” નું બિરુદ પણ આપવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિરથી 12 કિમી દૂર છે. દૂરના ગામમાં સ્થાપિત છે. અહીં બાબા રામદેવનું નાનું મંદિર અને તળાવ છે.

ગુરુ બલિનાથજીના ધૂના :રામદેવજીના ગુરુ બલિનાથજીનું ધૂન અથવા આશ્રમ પોકરણમાં આવેલું છે. બાળપણમાં બાબાએ અહીં ગુરુ બાલીનાથજી પાસેથી શિક્ષણ મેળવ્યું હતું. આ તે સ્થાન છે જ્યાં બલિનાથજીએ ભૈરવ રાક્ષસથી બચવા માટે બાપાને છુપાવવાનું કહ્યું હતું. શહેરના પશ્ચિમ છેડે આવેલા સલામસાગર અને રામદેવસર તલાબની વચ્ચે સ્થિત ગુરુ બાલીનાથના આશ્રમમાં મેળો દરમિયાન, હજી પણ લાખો યાત્રાળુઓ અહીં આવે છે અને ધૂમ્રપાનને માન આપે છે. બાલિનાથજીની ધુમ્મસ નજીક એક પ્રાચીન બાવડી પણ

શક્તિ સ્થળ : શક્તિ સ્થળ પોકરણથી 1 કિ.મી. પ્રથમ પોકરણ-રામદેવરા માર્ગ પર સ્થિત છે. તે એક પ્રકારનું શૌર્ય સંગ્રહાલય છે. આ સંગ્રહાલયમાં પાણી, જમીન, હવા જેવા ભારતના ત્રણ સૈન્યને લગતી માહિતી એકત્રિત કરવામાં આવી છે. આ સંગ્રહાલયમાં, પોકરણ પરમાણુ વિસ્ફોટ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપવામાં આવી છે. આ સંગ્રહાલયમાં, યુદ્ધમાં વપરાયેલી વિશાળ મિસાઇલોના મોડેલો, અગ્નિ, બ્રહ્મોસ અને યમરાજની પ્રતિકૃતિ અને અન્ય શક્તિશાળી ટેન્કર પણ પ્રદર્શન માટે રાખવામાં આવ્યા છે. આ સંગ્રહાલય વિશ્વમાં ભારતીય સૈન્યની અપાર તાકાતનું ઉદાહરણ આપે છે.

કેવીરીતે જશો રામદેવરા : રામદેવરા રેલ અને રોડ માર્ગ બંને દ્વારા જોડાયેલ છે. NH15 રામદેવરાને રવાના કરે છે. નજીકનું એરપોર્ટ જોધપુર (180 કિ.મી.) માં આવેલું છે. રામદેવરાથી સીધા દિલ્હીથી રેલ્વે પહોંચી શકાય છે. ભારતમાં કોઈપણ જગ્યાએ થી કોઈ પણ રીતે જોધપુર પહોંચી શકાય છે, રામદેવરા જોધપુરથી 180 કિમી દૂર છે જે રેલવે બસ અથવા ખાનગી વાહનની સુવિધાથી પહોંચી શકાય છે.જો તમને અમારો આર્ટીકલ ગમ્યો હોય તો એક લાઈક કરી કોમેન્ટમાં જય રામાપીર અવશ્ય  લખજો.

Advertisement