ચોક્કસ તમે નહીં જાણતાં હોય તમે સંસદભવનમાં પંખા ઊંધાં કેમ લટકાવેલા હોઈ છે?

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, પંખા નો ઉપયોગ સદીઓ થી ચાલતો આવ્યો છે, જે આજે પણ મોટાભાગના ઘરમાં ઉપયોગી છે. જોકે આજકાલ કુલર અને એરકન્ડીશન હોવાને કારણે તેનો ઉપયોગ ઓછો થતો જઈ રહ્યો છે. પરંતુ મિડલ ક્લાસ ફેમિલીમાં પંખો આજે પણ શાન લગાવવામાં આવે છે અને તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.આપણે જ્યાં બેસી આપણું કામ કરીએ છીએ, ત્યાં ઠંડક બની રહે એટલા માટે આપણે પંખા વાપરીએ છીએ. અને આ પંખાનો ઉપયોગ આપણે ત્યાં સદીઓથી થઇ રહ્યો છે. અને તે આજે પણ મોટાભાગના ઘરોમાં ઉપયોગી છે.

Advertisement

સંસદ ભવનનો પાયો 21 ફેબ્રુઆરી 1921 ના ​​રોજ ડ્યુક ઓફ કનોર્ટ દ્વારા નાખ્યો હતો. સંસદ ભવનની રચના બે પ્રખ્યાત આર્કિટેક્ટ્સ, સર એડિવન લ્યુટિયન્સ અને સર હર્બર્ટ બેકર દ્વારા કરવામાં આવી હતી. સંસદની રચના કરવામાં 6 વર્ષ થયા. તેનો ઉદ્ઘાટન સમારોહ 18 જાન્યુઆરી 1927 ના રોજ ભારતના તત્કાલીન ગવર્નર જનરલ લોર્ડ ઇરવિન દ્વારા યોજાયો હતો. તે જ સમયે, સંસદનું માળખું તદ્દન અલગ છે.પરંતુ આ બધાની વચ્ચે, અહીંના ચાહકો દરેકનું ધ્યાન આકર્ષિત કરે છે.

ભારતના સૌથી પ્રાચીન વારસોમાં સંસદ ભવનનો પણ સમાવેશ થાય છે. ભારતના આ ઐતિહાસિક વારસાનું નિર્માણ વર્ષ 1927 માં કરવામાં આવ્યું હતું. જોકે આટલા વર્ષો વિતી ગયા પછી પણ સંસદ ભવનની બિલ્ડિંગની કલા વિશ્વભરમાં એક અલગ ઓળખ આપે છે.ભારતના સંસદ ભવનના અદભૂત આર્કિટેક્ચરના નિર્માણને કારણે દેશના પ્રવાસીઓ તેમજ વિદેશીઓ અહીં પહોંચે છે. સંસદ ભવનની આર્કિટેક્ચરની સાથે આ બિલ્ડિંગમાં લોકસભા તેમ જ રાજ્યસભા ગૃહ છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સંસદ ભવનના નિર્માણનો પાયો 12 ફેબ્રુઆરી 1921 ના ​​રોજ ડ્યુક ઓફ કનાટ દ્વારા નાખવામાં આવ્યો હતો. સંસદ ભવનની આ અનોખી રચના એડવિન લ્યુટિયન્સ અને સર હર્બર્ટ બેકર દ્વારા બનાવવામાં આવી હતી. સંસદ ભવન બનાવવામાં 6 વર્ષ જેટલો લાંબો સમય લાગ્યો હતો. તેના નિર્માણ થયા પછી, રાજ્યપાલ જનરલ લોર્ડ ઇરવિને 18 જાન્યુઆરી 1927 ના રોજ શિલાન્યાસ કર્યો હતો.

પંરતુ જો અમે તમને કહીએ કે સાંસદ ભવનમાં પંખા ઊંધા લગાવવામાં આવ્યા છે તો તમે વિશ્વાસ કરી શકશો નહીં પંરતુ આ એકદમ સત્ય છે. આ પંખાઓને છત પર લટકાવવાને બદલે તે એક ધ્રુવની મદદથી નીચે ઉંધા લટકાવવામાં આવ્યા છે. તમે સંસદ ભવનના આ વિચિત્ર સ્થાપત્ય વિશે પણ વિચારમાં પડી ગયા હશો. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને તેની પાછળનું રહસ્ય જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

એવું માનવામાં આવે છે કે સંસદ ભવનની અંદર બનાવવામાં આવેલા ગુંબજને સૌથી વધુ મહત્વ આપવામાં આવ્યું હતું. આને કારણે, આર્ટિફેક્ટર્સએ તેને સુંદર બનાવવા માટે તેને ઉંચાઈએ બનાવ્યું છે. આવામાં જો છતની ઊંચાઈ પર જો પંખો લાગુ કરવામાં આવે છે તો છતની સુંદરતાને અસર થાય છે. આને ધ્યાનમાં રાખીને, સેન્ટ્રલ હોલમાં પાછળથી થાંભલાઓ ઉપર પંખા ફીટ કરવામાં આવ્યા હતા. આ રીતે સંસદનું નિર્માણ ભારતના ઐતિહાસિક વારસામાં સંસદ મકાનના “ચોસઠ યજ્ઞિની મંદિર” ના આધારે કરવામાં આવ્યું હતું.

ભારતમાં ચોસઠ યોગિની સાથે સંકળાયેલા 4 મંદિરો છે. તેમાં 2 મધ્યપ્રદેશ અને 2 ઓડિશા રાજ્યોમાં હાજર છે. આ ચાર મંદિરોમાં સૌથી પ્રાચીન મંદિર મધ્યપ્રદેશના મુરેના ખાતેનું ટકાઉ મંદિર છે. મુરેનાના “ચોસઠ યોગિની મંદિર” માં કુલ 64 ઓરડાઓ છે જેમાં ઉત્કૃષ્ટ સ્થાપત્ય છે. ખાસ વાત એ છે કે દરેક ઓરડામાં શિવલિંગ છે. આ મંદિર સુધી પહોંચવા માટે 200 પગથિયા પાર કરવા પડે છે.

બ્રિટિશ આર્કિટેક્ટ સર એડવિન લ્યુટિયન્સ અને સર હર્બર્ટે ભારતના આ “ચોસઠ યોગિની મંદિર” ની સ્થાપત્યને ધ્યાનમાં રાખીને સંસદ ભવનની રચના કરી હતી. સંસદ ભવનનું નિર્માણ ગોળાકાર આકારમાં કરવામાં આવ્યું છે, જે 101 સ્તંભો પર સ્થિર છે. આ સિવાય સંસદ ભવનમાં કુલ 12 દરવાજા બનાવવામાં આવ્યા છે. તેમાં એક મુખ્ય દરવાજો છે. ઇતિહાસકારોના મતે સંસદના નિર્માણના સમયથી જ સંસદની કેન્દ્રીય બિલ્ડિંગમાં ઉંધા પંખા સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે, ત્યારબાદ તેમનામાં કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યો નથી.

ભારતીય સંસદના સેન્ટ્રલ હોલમાં મોટા મોટા પંખા ઉલ્ટા લગાવવામાં આવેલ હોય છે. તેની પાછળનું કારણ એ છે કે જ્યારે સંસદ બનાવવામાં આવી તો તેના ગુંબજ ખૂબ જ ઊંચા બનાવવામાં આવ્યા હતા અને સેન્ટ્રલ હોલનાં ગુંબજ સમગ્ર સંસદના મેન પોઇન્ટ છે. તે સમયે જ્યારે પંખા લગાવવાનો સમય આવ્યો હતો છત ખૂબ જ ઊંચી હોવાને કારણે સીલીંગ ફેન લગાવવા ખૂબ જ મુશ્કેલ બની રહ્યા હતા અને પછી દંડા દ્વારા પંખા લગાવવાની વાત થઇ પરંતુ તેવું બની શક્યું નહીં. ખૂબ જ લાંબા દંડા લગાવવા પણ કોઈને યોગ્ય લાગ્યા નહીં. એટલા માટે પછી સેન્ટ્રલ હોલમાં છત ની ઊંચાઈ ને ધ્યાનમાં રાખીને અલગથી થાંભલા લગાવવામાં આવ્યા અને તેમના પર ઉલ્ટા પંખા લગાવવામાં આવ્યા.

આવું કરવાથી સંસદના ખૂણે ખૂણામાં હવા ફેલાઇ જાય છે અને ત્યાં બેસેલા લોકોને રાહત મળે છે.જોકે બાદમાં ત્યાં એસી લગાવવાની વાત થઈ. પરંતુ ભારતીય સંસદમાં ઉલ્ટા પંખાને ઐતિહાસીક રૂપથી લગાવી રાખવાની ઘોષણા કરવામાં આવી. આ ઐતિહાસિકતાને જાળવી રાખવા માટે સંસદમાં પંખાને ઉલ્ટા રાખવાની વાતને આજે પણ માનવામાં આવે છે જે ભારતની સંસદમાં સૌથી ખાસ અને અલગ બાબત છે.

ખરેખર પંખા ઉંધા હોવા પાછળના નિષ્ણાતો માને છે કે તેઓ શરૂઆતથી આ રીતે રોકાયેલા છે. આવી સ્થિતિમાં સંસદ ભવનની ઐતિહાસિકતા જાળવવા માટે તેમની સાથે કોઈ ફેરફાર કરવામાં આવ્યા નથી, જેના કારણે તેઓ આજે પણ ઉંધા છે. સંસદ ભવન એક વિશાળ ગોળ મકાન છે, જેનો વ્યાસ 560 ફૂટ છે. તેનો પરિઘ 563.33 મીટરના માઇલનો ત્રીજો ભાગ છે. સંસદ ભવન લગભગ 6 એકરમાં પથરાયેલું છે. અહીંની દરેક બાબતો એકદમ અલગ છે.

Advertisement