દહીં અને દ્રાક્ષ નું આ રીતે કરો સેવન,શરીરમાં આવે છે આ જબરજસ્ત બદલાવ……

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, લોકો હેલ્ધી રહેવા માટે શું નથી કરતા, ડાયટિશિયનની સલાહ પર હજારો રૂપિયા ખર્ચી નાંખે છે. આટલું જ નહીં પણ વધારે પડતી ડાયટિંગ કરી પોતાનું સ્વાસ્થ્ય પણ બગાડીએ છીએ. આપણા ઘરમાં જ ઘણી વસ્તુઓ હાજર હોય છે જેનો ઉપયોગ કરી આપણે પોતાનું સ્વાસ્થ્યનું સ્તર જાળવી રાખી શકીએ છીએ.તળેલું ભોજન આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે નુકસાનકારક જ્યારે પણ આપણને ભૂખ લાગે ત્યારે કંઈપણ આરોગી લેતા હોઈએ છીએ.

Advertisement

કઈ વસ્તુ સ્વાસ્થ્ય માટે સારી અને કઈ ખરાબ તે આપણે જોતા જ નથી. જેના કારણે સ્વાસ્થ્ય પર ખરાબ અસર થતી હોય છે. તળેલી-શેકેલી વસ્તુઓ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે જોખમી મનાય છે. આજે અમે તમારી સમક્ષ એવી હેલ્ધી વસ્તુ અંગે માહિતી રજૂ કરી રહ્યાં છીએ જેના સેવનથી તમારા સ્વાસ્થ્યને ઘણા લાભ થશે.સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ લાભદાયી એ વસ્તુ એટલે દહીં અને સૂકી દ્રાક્ષ. દહીં અને સૂકી દ્રાક્ષનું સેવનથી શરીરને ઘણા લાભ થશે. આ માટે અમે તમારી સમક્ષ તેની એક રેસિપી રજૂ કરી રહ્યાં છીએ. જે ઘણી સરળ પણ છે.

આ રીતે કરો દહીં અને સૂકી દ્રાક્ષનું સેવન.એક વાટકીમાં ગરમ ફુલ ફેટ દૂધ લો. હવે આ દૂધમાં સૂકી દ્રાક્ષ ઉમેરો. જે પછી તેમાં એક ચમચી દહીં નાંખી દૂધને બરાબર મિક્સ કરો. જે પછી 10-12 કલાક સુધી તેને ઢાંકીને રાખી દો. જ્યારે દહીં જામી જાય તો તમે તેનું સેવન કરી શકો છો.દહીં અને મધનું મિશ્રણ પણ લાભદાયી.દહીં ખાવાના જ ઘણા લાભ હોવાનું મનાય છે. પરંતુ તેમા મધ મિક્સ કરીએ તો તે વધુ લાભદાયી બની જાય છે. આ શરીર માટે એન્ટિબાયોટિકની જેમ કામ કરે છે.

વજન ઘટાડવું હોય તો.જો તમે વજન ઘટાડવા માગતા હોવ તો રોજ એક મહિના સુધી દહીંમાં કાળામરી મિક્સ કરીને ખાવ. કાળામરીને પહેલા થોડી શેકી લેવું, જે પછી દહીંમાં મિક્સ કરો. તે પછી તેમાં સંચળ નાંખી દો. જેનાથી એક્સ્ટ્રા ફેટ બર્ન થાય છે. બીજી તરફ જે લોકો વજન વધારવા માગતા હોવ તો એક વાટકીમાં દહીં, બદામ, કાજુ, સૂકી દ્રાક્ષ, ખજૂર, અખરોટ અને અંજીર મિક્સ કરી નાસ્તામાં ખાવાનું રાખો. તેનાથી વજન વધવાની સાથે યાદશક્તિમાં પણ વધારો થશે.

દહીં-સૂકી દ્રાક્ષ ખાવાના ફાયદા.દહીં અને સૂકી દ્રાક્ષ ખાવાથી શરીરમાં ગુડ બેક્ટેરિયામાં ગ્રોથ જોવા મળશે. તેની સાથે જ પેટનો સોજો ઘટી જાય છે. આ બંને ખાવાથી હાડકા મજબૂત થાય છે. આ ઉપરાંત બ્લડ પ્રેશરને પણ નિયંત્રણમાં રાખવા દહીં અને સૂકી દ્રાક્ષનું સેવન લાભદાયી સાબિત થાય છે.

સૂકી દ્રાક્ષને ફક્ત સ્વાદિષ્ટ જ નહીં પરંતુ સ્વાસ્થ્ય ગુણધર્મોથી પણ સમૃદ્ધ માનવામાં આવે છે. સૂકી દ્રાક્ષ એ એક એવો સૂકો મેવો છે જે શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. સૂકી દ્રાક્ષમાં કેલ્શિયમ, આયર્ન, ફાઇબર અને એન્ટી એન્ટીઓક્સિડેન્ટ્સના ગુણધર્મો છે. જે આપણને સ્વસ્થ રહેવામાં મદદ કરે છે. સૂકી દ્રાક્ષ પલાળીને તેનું પાણી પીવાનું પણ આયુર્વેદમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે. કિસમિસનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે મીઠાઈઓ, ખીર અને બીજી મીઠી ચીજોને સજાવવા અથવા સ્વાદ વધારવા માટે થાય છે.

કુદરતી ખાંડ સૂકી દ્રાક્ષમાં મળી આવે છે. સૂકી દ્રાક્ષના ઉપયોગથી શરીરને ઘણી આરોગ્ય સમસ્યાઓથી બચાવી શકાય છે. સૂકી દ્રાક્ષ શરીરને શક્તિ આપવામાં મદદ કરે છે. સૂકી દ્રાક્ષને કેલ્શિયમનો સ્રોત માનવામાં આવે છે. જે હાડકાંને મજબૂત બનાવવામાં પણ મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત સૂકી દ્રાક્ષ મેદસ્વીપણાની સમસ્યા પણ મદદરૂપ છે. સૂકી દ્રાક્ષના ઉપયોગથી વજન નિયંત્રિત કરી શકાય છે. સૂકી દ્રાક્ષમાં મળેલા આયર્નના ગુણધર્મો આયર્નની ઉણપને દૂર કરવા માટે કામ કરી શકે છે. તો ચાલો આજે તમને સૂકી દ્રાક્ષના ફાયદાઓ વિશે જણાવીએ.

વજનમાં ઘટાડો.સૂકી દ્રાક્ષના ઉપયોગથી વજન નિયંત્રિત કરી શકાય છે. ડાયેટરી ફાઇબર અને પ્રિબાયોટિક્સ કિસમિસમાં જોવા મળે છે. જેને પેટ માટે સારું માનવામાં આવે છે. જો કે સૂકી દ્રાક્ષનું સેવન મર્યાદિત પ્રમાણમાં કરવુ જોઈએ નહીં તો આડઅસરો થઈ શકશે.ડાયાબિટીસ.સૂકી દ્રાક્ષમાં ગ્લાયસિમિક ઇન્ડેક્સ ઓછો હોય છે, જેના કારણે તે ઇન્સ્યુલિન પ્રતિસાદ સુધારવામાં મદદ કરી શકે છે. સૂકી દ્રાક્ષના ઉપયોગથી ડાયાબિટીઝની સમસ્યાને નિયંત્રિત કરી શકાય છે.

ઈન્ફેક્શન.સૂકી દ્રાક્ષમાં એન્ટિમાઇક્રોબાયલ અને એન્ટીબેક્ટેરિયલ તત્વો હોય છે. જે ચેપ અટકાવવામાં મદદ કરી શકે છે. સૂકી દ્રાક્ષ ઘણા પ્રકારના ચેપથી શરીરને સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરી શકે છે.વાળ.સૂકી દ્રાક્ષ વાળના ખરતા અટકવાવામાં મદદ કરી શકે છે. આ સિવાય કિસમિસમાં મળેલી ગુણધર્મ વાળને નુકસાન થવાથી બચાવી શકે છે. સૂકી દ્રાક્ષમાં એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણ હોય છે, જે મુક્ત રેડિકલની અસરને ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

ઈન્સ્ટન્ટ એનર્જી.જેમની અશક્તિ હોય તેમણે સૂકી દ્રાક્ષનું સેવન કરવું જોઈએ. સૂકી દ્રાક્ષને કાર્બોહાઈડ્રેટનો પ્રાકૃતિક સ્રોત માનવામાં આવે છે. આહારમાં સૂકી દ્રાક્ષ ઉમેરીને અશક્તિની ઉણપને દૂર કરી શકાય છે.હાર્ટ.સૂકી દ્રાક્ષ આયર્ન લોહીના પ્રવાહમાં મદદ કરી શકે છે. સૂકી દ્રાક્ષમાં આવા ઘણા પોષક તત્વો જોવા મળે છે. જે હૃદયને અનેક રોગોથી બચાવવા ઉપરાંત હૃદયને સ્વસ્થ રાખવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

કિસમિસ સૂકા દ્રાક્ષમાંથી પ્રાપ્ત થાય છે અથવા દ્રાક્ષને સૂર્યપ્રકાશમાં સૂકવો જ્યાં સુધી કે દ્રાક્ષનો રંગ સોનેરી, લીલો અથવા કાળો ન થઈ જાય છે. આ ટેસ્ટી ડ્રાયફ્રૂટ દરેકને પસંદ હોય છે ખાસ કરીને બાળકો, તે વ્યાપાકરૂપે વિશ્વભરમાં રસોઈ બનાવવામાં ઉપયોગમાં લેવાય છે. હા, હું તમને જણાવી દઉં છું કે કિસમિસ એ જોવા જેવી ઘણી નાની વસ્તુ છે, પરંતુ તે જ સમયે તમને જણાવી શકે છે કે તે ઘણા બધા ગુણોથી ભરેલી છે. હા, ખાસ વાત એ છે કે સ્ત્રીઓ ઘણીવાર તે ખાવાનું ટાળે છે, કારણ કે તેમને લાગે છે કે તેની અસર ગરમ હોય છે.

જો તમે પણ ગરમ અસરને લીધે કિસમિસ ખાતા નથી, તો પછી તમે તમારી મરજી મુજબ કિસમિસને પલાળી પણ શકો છો, કેમ કે તેને પાણીમાં પલાળવાથી તેની અસર બદલાઈ જાય છે અને તમને ઘણા ફાયદા થાય છે. આ સાથે, આ ભીના કિસમિસમાં તમારી પાસે આયર્ન, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ અને મેગ્નેશિયમ પણ છે. આ સિવાય તે ફાયબરનો પણ સારો સ્રોત છે.

બધા ડ્રાયફ્રૂટની જેમ કિસમિસ વજન વધારવાનો આરોગ્યપ્રદ રસ્તો છે કારણ કે તેમાં ફ્રૂટટોઝ અને ગ્લુકોઝ ભરેલા હોય છે અને તેમાં ઉર્જા પણ વધારે હોય છે. તે રમતવીરો અથવા શરીરના બિલ્ડરો માટે ખૂબ જ આદર્શ આહાર છે જેને વધુ ઉર્જાની જરૂર હોય છે.ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ એકઠા કર્યા વિના કિસમિસ તમને વજન વધારવામાં મદદ કરે છે. આથી જ ડોકટરો પણ માને છે કે દરેક વ્યક્તિએ દરરોજ રાત્રે 10-15 કિસમિસને પાણીમાં પલાળીને સવારે ખાલી પેટ પર ખાવું જોઈએ અને સારા ફાયદા મેળવવા માટે 30 મિનિટ સુધી બીજું કંઇ પણ સેવન ન કરવું જોઈએ. તેને 1 મહિના સુધી નિયમિતપણે ખાઓ.

ત્યાં જો જોવામાં આવે તો મહિલાઓના શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ ઓછું હોય છે. જેના કારણે એનિમિયાની સમસ્યા યથાવત્ રહે છે અને લોહીનું સ્તર ઘટવા લાગે છે. શરીરને યોગ્ય રીતે ચલાવવામાં લોહીની મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા હોય છે. તેની ઉણપમાં, થાક, શ્વાસની તકલીફ, સ્નાયુઓનો પેન, ચહેરાના કળતર, નખ તૂટી જવા, પીડાદાયક સમયગાળો, માથાનો દુખાવો, વાળ ખરવા જેવા લક્ષણો જોવા મળે છે.

તે જ સમયે, તમે કદાચ નહીં જાણતા હોવ કે કિસમિસના મોંમાંથી આવતી ગંધને લીધે, ઘણી વખત સ્ત્રીઓને શરમનો અનુભવ કરવો પડે છે. હું તમને જણાવી દઉં કે જો કોઈ વ્યક્તિને દુર્ગંધ આવે છે, તો ઘણીવાર લોકો તેમની પાસેથી ભાગતા હોય છે અને તેની મજાક ઉડાવે છે અને તેમની સાથે રહેવાનું પસંદ નથી કરતા. જો કે દુર્ગંધથી બચવા માટે બજારમાં અનેક પ્રકારની વસ્તુઓ ઉપલબ્ધ છે, પરંતુ તેના ઉપયોગથી મોંની ગંધ થોડા સમય માટે અટકી જાય છે પરંતુ થોડા સમય પછી ફરી સમસ્યા શરૂ થાય છે.

Advertisement