દરરોજ માત્ર 10 મિનિટ જ પગના તળિયે કરો માલિશ થશે આવા ફાયદા, ન જાણતા હોય તો જાણી લો આજે જ.

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે રાત્રીની એક સારી ઉંઘ બધા માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. જેનાથી આપણે સવારે એકદમ ફ્રેશ મેહસુસ કરી શકીએ છીએ, પરંતુ ક્યારેક-ક્યારેક પોતાના કામથી એટલુ થાકી જવાય છે કે, રાત્રે સૂઈ પણ શકતા નથી. એવામાં ઊંઘ પૂર્ણ ન થવાના કારણે તમે બીમાર પણ થઈ શકો છો, પરંતુ શુ તમે જાણો છો કે, વધારે થાક લાગવા પર પગના તળિયા માલિશ કરવાથી તમને શાંતીની ઊંઘ પણ મળી શકે છે.

મસાજ આરોગ્ય માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. આ મસાજ મનની માનસિક ચેતના તેમજ શરીરના તમામ કોષોને જાગૃત કરે છે. દિવસભર પગમાં પગરખાં અથવા સેન્ડલ પહેરવાથી આપણા પગને આરામ થતો નથી. ખુરશી પર લટકાવીને પગ પર સતત કામ કરવાથી પગમાં અતિશય થાક લાગે છે, જેના કારણે કેટલીક વાર સૂતી વખતે પગમાં દુખાવો થાય છે અને તળિયામાં લાહી બળે છે, જેના કારણે ઊંઘ બરાબર મળતી નથી.

આ શારીરિક ક્ષમતા પણ વધે છે અને કાર્યમાં સરળતા આવે છે અને એવું પણ જણાવવામાં આવ્યું છે કે મસાજ શરીરના ઘણા ભાગોમાં કરવામાં આવે છે પણ તેમજ કહેવામા આવ્યું છે કે સૌથી મહત્વપૂર્ણ મસાજ એ પગના તળિયાની મસાજ છે કારણ કે તળિયાની મસાજ માનસિક વૃદ્ધિ આપે છે અને તેમજ કહેવામા આવ્યું છે કે આ તળિયા મગજમાં જોડાયેલા છે.મોટાભાગના લોકો ઓફિસ જાય છે, ત્યારે પગ આખો દિવસ પગરખાંમાં રહે છે, જેના કારણે પગમાં હવા નથી જતી.

આ આપણા બ્લડ સર્ક્યુલેશનને બરાબર થતું અટકાવે છે. રક્ત પરિભ્રમણ યોગ્ય થવાથી ઘણા ફાયદા થાય છે. પગની માલિશ કરવાથી લોહીનું પરિભ્રમણ સુધરે છે.પગના તળિયાઓને માલિશ કરતી વખતે, અમુક બિંદુઓ પર દબાણ આવે છે, જે આપણા માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક બનાવે છે. પગની નિયમિત માલિશ કરવાથી માનસિક તાણ પણ દૂર થાય છે. આ માટે, તમારે લગભગ 3 થી 4 મિનિટ સુધી પગના તળિયાની માલિશ કરવી જોઈએ.

ત્યારબાદ આગળ વાત કરવામાં આવે તો કહેવામા આવ્યું છે કે આ તળીયા માલિશ કરવા માટે, તમે સામાન્ય રીતે મસ્ટર્ડ તેલ અથવા નાળિયેર તેલની માલિશ કરી શકો છો અને તેની સાથે સાથે એવું પણ જણાવ્યું છે કે આ માલિશ કરતા પહેલાં જ સંપૂર્ણ પાણીને સંપૂર્ણ પાણીથી ધોઈ લો જેથી તેલ માલિશ કરતી વખતે તેમાં કોઈ અચોક્કસતા ન આવે અને ત્યારબાદ એવું માનવામાં આવ્યું છે કે જેમાં તમે કોઈપણ પ્રકારના તેલથી તળીયાની માલિશ કરી શકો છો જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને શરદી, ખાંસી જેવી સમસ્યા હોય છે.

એવુ જણાવ્યું છે કે ત્યારે સામાન્ય રીતે તળીયાની માલિશ કરવામાં આવે છે.જ્યારે તેલ ગરમ કરવામાં આવે છે અને તે જ ગરમ તેલથી માલિશ કરવામાં આવે છે ત્યારે તળીયા મસાજ વધુ ફાયદાકારક બને છે. મસાજ કર્યા પછી 10 થી 15 મિનિટ સુધી પગ સીધા રાખો જેથી પગના તળિયામાં તેલ સંપૂર્ણ રીતે ભળી જાય. દસથી પંદર મિનિટમાં શરીરના તમામ કોષો એટલે કે કોષો જાગૃત થાય છે કે તળિયામાં તેલ મળે છે. શિયાળાના સમયમાં, એકમાત્ર તળીયાની માલિશ કર્યા પછી, કોઈને સૂર્યપ્રકાશમાં બેસવું જોઈએ, જે પુષ્કળ પ્રમાણમાં “વિટામિન ડી” આપે છે.

તેમજ જ્યારે તેલ ગરમ કરવામાં આવે છે અને તેની સાથે જ કહેવામા આવે છે કે આ તે જ ગરમ તેલથી માલિશ કરવામાં આવે છે ત્યારે તળીયા મસાજ વધુ ફાયદાકારક બને છે અને તેની સાથે સાથે જ આ મસાજ કર્યા પછી 10 થી 15 મિનિટ સુધી પગ સીધા રાખો જેથી પગના તળિયામાં તેલ સંપૂર્ણ રીતે ભળી જાય અને એવું પણ માનવામાં આવે છે કે આ દસથી પંદર મિનિટમાં શરીરના તમામ કોષો એટલે કે કોષો જાગૃત થાય છે કે તળિયામાં તેલ મળે છે. શિયાળાના સમયમાં, એકમાત્ર તળીયાની માલિશ કર્યા પછી, કોઈને સૂર્યપ્રકાશમાં બેસવું જોઈએ, જે પુષ્કળ પ્રમાણમાં વિટામિન ડી આપે છે તેવું પણ કહેવામા આવ્યું છે.

સોલ માલિશ કરવાથી શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. કારણ કે અંગૂઠો સીધો મગજની ચેતા સાથે સંબંધિત છે અને એકમાત્ર માલિશ કરવાથી માનસિક ચેતના પણ જાગૃત થાય છે અંગૂઠાના નીચલા ભાગની ચેતા ગરદન, હૃદય અને પેટ સાથે સંબંધિત છે. જલદી આ દવાઓ માલિશ કરવામાં આવે છે, તે સરળ રીતે કામ કરવાનું શરૂ કરે છે, જેનાથી લોહીના પ્રવાહના ઝડપી પ્રવાહ થાય છે અને ગળા, હૃદય અને પેટને લગતી બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થાય છે.

તેની સાથે જ વાત કરવામાં આવે તો અહીંયા એવું પણ જણાવ્યું છે કે આ શૂઝની મસાજ વ્યક્તિની અંદરની બળતરા દૂર કરે છે અને તેમજ કોઈ પણ વસ્તુને યોગ્ય રીતે સમજવા માટે શાણપણ વિકસિત થાય છે અને તેની સાથે એવું પણ જણાવવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે મનમાં વધુ ભાર હોય છે અને તેમજ આ માલિશ કર્યા પછી, ભાર હળવા થાય છે અને મનને શાંતિ મળે છે અને શરીરની અંદર સંવેદનશીલતા આવે છે અને ત્યારબાદ આ શૂઝની મસાજ વ્યક્તિના માનસિક અને શારીરિક વિકાસમાં પણ મદદ કરે છે અને તેમજ આ વૃદ્ધ લોકોને એકમાત્ર મસાજનો વધુ ફાયદો થાય છે કારણ કે તેમના કોષો વૃદ્ધ થતાંની સાથે તે સરળતાથી કાર્ય કરવાનું બંધ કરે છે અને તેની સાથે જ અને જેના કારણે લોહીનો પ્રવાહ પણ ઓછો થાય છે સારા ડોકટરો માને છે કે એકમાત્ર માલિશ કરવાથી વૃદ્ધાવસ્થા ભાગી જાય છે.

તેમજ અંતે કહેવામા આવ્યું છે કે સામાન્ય રીતે તળીયા ની માલિશ કરવામાં આવે છે પણ જો કે ત્યારબાદ એવું પણ જણાવ્યું છે કે જે કેટલીક મહત્વપૂર્ણ બાબતો છે જેની તમારે કાળજી લેવી જોઈએ અને તેમજ જેમ કે, મસાજ દરમિયાન, ખાતરી કરો કે તેલ વધુ ગરમ નથી અને તેની સાથે એવું પણ જણાવ્યું છે કે જે તમારા એકમાત્રની ત્વચાને નુકસાન પહોંચાડે છે અને એવું પણ જણાવ્યું છે કે આ મસાજ થયા પછી તરત જ કોઈ સરળ ફ્લોર અથવા ગ્લાસ પર ન ચાલો કારણ કે મસાજ દરમિયાન તમારા પગમાં તેલ આવે છે અને તેની સાથે સાથે જ આ સરળ ફ્લોર પર ચાલવાથી તમારા પગ લપસી શકે છે અને તમને ઈજા થઈ શકે છે તેવું કહેવામા આવ્યું છે.

શૂઝની મસાજ વ્યક્તિની અંદરની બળતરા દૂર કરે છે. કોઈ પણ વસ્તુને યોગ્ય રીતે સમજવા માટે શાણપણ વિકસિત થાય છે. જ્યારે મનમાં વધુ ભાર હોય છે, માલિશ કર્યા પછી, ભાર હળવા થાય છે અને મનને શાંતિ મળે છે અને શરીરની અંદર સંવેદનશીલતા આવે છે. શૂઝની મસાજ વ્યક્તિના માનસિક અને શારીરિક વિકાસમાં પણ મદદ કરે છે.વૃદ્ધ લોકોને એકમાત્ર મસાજનો વધુ ફાયદો થાય છે કારણ કે તેમના કોષો વૃદ્ધ થતાંની સાથે તે સરળતાથી કાર્ય કરવાનું બંધ કરે છે. જેના કારણે લોહીનો પ્રવાહ પણ ઓછો થાય છે સારા ડોકટરો માને છે કે એકમાત્ર માલિશ કરવાથી વૃદ્ધાવસ્થા ભાગી જાય છે.