દરરોજ ખાવામાં ઉપયોગ લેવાતા આ પાંદડાના છે અધધ ફાયદા, જાણી તમે પણ કરશો તેનું સેવન..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે.મિત્રો તમને જણાવીએ કે અરબી અરબીના ફાયદા ભૂખને કાબૂમાં રાખવાનું કામ કરે છે. વળી તેમાં હાજર તંતુ મેટાબોલિઝમ સક્રિય બનાવે છે જે વજનને નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરે છે.

Advertisement

અરેબી અરબી સમૃદ્ધ માત્રામાં રેસાના ફાયદા જોવા મળે છે, જેના કારણે પાચન પ્રક્રિયા વધુ સારી રહે છે.અરબીના ફાયદા અરબીમાં સારી માત્રામાં સોડિયમ મળી આવે છે. આ સિવાય. તે પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમ ગુણધર્મોમાં પણ સમૃદ્ધ છે, જેના કારણે બ્લડ પ્રેશર નિયંત્રિત થાય છે. ઉપરાંત, તે તણાવને દૂર રાખવામાં પણ મદદગાર છે.અરબીના ફાયદા અરબીમાં પર્યાપ્ત માત્રામાં રેસા જોવા મળે છે. અરબી ખાવાથી ઇન્સ્યુલિન અને ગ્લુકોઝનું પ્રમાણ સંતુલિત રહે છે.

અરબી એક ઉષ્ણકટિબંધીય વૃક્ષ છે જે તેના મૂળમાં અરબી નામના શાકભાજી માટે ઉગાડવામાં આવે છે. આ સાથે, તેના મોટા પાંદડા પણ ખાવા યોગ્ય છે. તે એક વૃક્ષ છે જે પ્રાચીન સમયથી ઉગાડવામાં આવ્યું છે. તે કાચા સ્વરૂપમાં એકદમ ઝેરી હોઈ શકે છે, તેમાં રહેલા ઓએક્સક્સાલેટને કારણે. આ એક ખૂબ પ્રખ્યાત છોડ છે. અરબીનો સ્વભાવ ઠંડો અને ભીના છે. તે ઉનાળાની શાક છે. સ્વાસ્થ્ય માટે અરબી પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે, જેના ઘણા ફાયદા પણ છે. માત્ર અરબી જ નહીં, તેના પાંદડા ઔષધીય ગુણધર્મોથી પણ સમૃદ્ધ છે જો તેને ધોઈને અને ઉકાળીને ખાવામાં આવે તો.

પત્તર વેલિયાના પાન એટલે પાતરા બનાવવા વપરાતા પાન જેને અળવી, અરબી, અરુઇ થી પણ ઓળખવામાં આવે છે.આપણા માંથી લગભગ દરેકે અરબીનું શાક જરૂર ખાધું હશે. ભારતના દરેક રાજ્યોમાં અરબી ખાવામાં આવે છે. આ પાનમાં વિટામિન, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, પ્રોટીન, આયરન વગેરે મહત્તવના પોશાક તત્વો હોય છે. તે આપણા શરીરને શક્તિ આપે છે. અરબીમાં ફાઈબરનું પ્રમાણ વધારે અને કેલેરીની પ્રમાણ ઓછું હોવાને કારણે, એ વજન ઘટાડવાનું કામ પણ કરે છે.

અરબીના પાનમાં ફાયદો,અરબી પાંદડા વિટામિન એથી ભરપૂર હોય છે, તે વિટામિન સી અને થાઇમિન, રિબોફ્લેવિન અને ફોલેટ જેવા વિવિધ પ્રકારના વિટામિન બીથી સમૃદ્ધ છે. આ સિવાય આ પાંદડામાં વિપુલ પ્રમાણમાં મેંગેનીઝ, કોપર, પોટેશિયમ, આયર્ન અને કેલ્શિયમ જોવા મળે છે.અળવી પાનાંની અંદર ભરપૂર માત્રા માં વિટામીન એ,વિટામિન બી વિટામિન સી આ ઉપરાંત કેલશ્યમ, પોટેશિયમ, આયન, કાર્બોહાઈડ્રેટ, અને એન્ટીઓક્સાઈડ હોય છે. જે તમારા શરીરમાં ખુબજ ફાયદો આપે છે.

અળવીનાં પાનાંમાં પૂરતા પ્રમાણમાં કાર્બોહાઈડ્રેટ હોય છે જે તમારા શરીર માટે સારું રહે છે.પાચનશક્તિ સારી કરે, રસોઈ કર્યા પછી, અરબી પાંદડા પચાવવું ખૂબ જ સરળ છે. તેઓ ફાઇબરથી ભરેલા છે. તે તમારી પાચક શક્તિને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદગાર છે. અરબીના પાંદડામાં મળતું પ્રાકૃતિક ફાઇબર કેલ્ક્યુલસ કેન્સરનું જોખમ ઘટાડવામાં પણ મદદરૂપ છે. તેમાં રહેલું આયર્ન શરીર માં લોહી બનાવવા મદદ કરે છે.
અળવી પાનાં માં પેટને ઠંડક આપવાના ગુણો હોય છે.

અળવી પાનાં નું સેવન કરવાથી પેટમાં અથવા છાતીમાં થતા બળતરા દુર થાય છે. અળવી નાં પાનાં નો ઉપયોગ વજન ઘટાડવા માટે પણ થાય છે.આંખની રોશની વધે છે.અરબી પાંદડામાં વિટામિન એની ભરપુર માત્રા આંખો સહિત શરીરના અન્ય અવયવો માટે અત્યંત ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આંખોની દ્રષ્ટિને તીક્ષ્ણ રાખવા માટે તે આંખની વિવિધ સમસ્યાઓ જેવી કે મ્યોપિયા, અંધત્વ, મોતિયા ,થી રાહત આપે છે.

ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ માટે.કોલેસ્ટરોલ અરબી પાંદડામાં હાજર નથી, ચરબી પણ ઓછી છે. જો તમે હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યાથી પીડિત છો તો તમારા માટે આ એક સરસ ઉપાય છે.એનિમિયા માટે ફાયદાકારક,આયર્ન એ શરીર માટે જરૂરી ખનિજોમાંનું એક છે. આ સિવાય તે શરીરના વિવિધ અવયવોમાં ઓક્સિજન લઈ જવાનું કામ કરે છે. જે લોકો એનિમિયાથી પીડાય છે તેઓએ દરરોજ અરબી અને તેના પાન લેવા જોઈએ.વજન ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે.સામાન્ય રીતે આ બધા પાંદડા વજન ઘટાડવા માટે પીવામાં આવે છે. આ કારણ છે કે આ પાંદડાઓમાં કેલરી ખૂબ ઓછી હોય છે.

સાંધાનો દુ:ખાવો.મિત્રો જો તમે પણ સાંધાના દુઃખાવાથી પરેશાન છો, તો આ સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે તમારે રોજ અરબીના પાંદડાનું સેવન કરવું જોઈએ. એનાથી સાંધાના દુ:ખાવામાં ઘણી રાહત મળે છે.તણાવ દૂર કરવામાં મદદગાર,અરબીમાં સોડિયમની સારી માત્રા રહેલી હોય છે. એના સિવાય તે પોટેશિયમ અને મેગનેશિયમના ગુણોથી ભરપૂર છે. જેના કારણે બ્લડ પ્રેશર પણ નિયંત્રણમાં રહે છે. સાથે જ તે તણાવ દૂર કરવામાં પણ મદદગાર છે.

કિડની, માંસપેશિઓ અને શરીરની નસો,અરબીમાં રહેલા ગુણ ચહેરા સંબંધિત સમસ્યાને દુર કરે છે. સાથે જ તમારી ત્વચા પર પડેલી કરચલીઓને પણ દૂર કરે છે. અરબી ખાવાથી કિડની, માંસપેશિઓ અને શરીરની નસો બધું સારી રીતે કામ કરે છે. તેમજ એમાં રહેલું પોટેશિયમ શરીરમાં નબળાઈ નથી આવવા દેતું.ચહેરા પરની કરચલીઓ,અરબી ત્વચાના સૂકાપણા અને કરચલીઓને દૂર કરે છે. તેમજ જો સૂકાપણું આંતરડામાં હોય કે શ્વાસનળીમાં અરબી ખાવાથી તેમાં લાભ થાય છે.રક્તપિત્ત,રક્તપિત્તના રોગીઓ માટે અરબીના પાંદડાનું શાક લાભકારી નીવડે છે.પેશાબની બળતરા દુર કરે, અરબીના પાંદડાનો રસ 3 દિવસ સુધી પીવાથી પેશાબની બળતરા મટી જાય છે.

ડિપ્રેશનથી બચાવે,જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે અરબી તમને ડિપ્રેશનથી બેચાવે છે. એનાથી તમને સારી ઊંઘ પણ આવે છે.બ્લડપ્રેશર નિયંત્રિત કરે,બ્લડપ્રેશરના રોગીઓએ રોજ પોતાના ખોરાકમાં અરબીનો પ્રયોગ કરવો જોઈએ. અરબી બ્લડપ્રેશરને નિયંત્રિત કરે છે. અરબી ડાયાબિટીસના રોગીઓ માટે પણ ફાયદા કારક હોય છે.ફોડી-ફોડા, અળવીના પાનની દાંડીઓ બાળી તેની રાખ તેલમાં મેળવી લગાવતા ફોડી ફોડા મટે છે.ગિલ્ટી (ટયૂમર), અળવીના પાનની ડાળી ને પીસી લેપ કરવાથી આ રોગ માં લાભ થાય છે.પિત્ત પ્રકોપ,અરબી કે કોમળ પાનના રસને જીરાના ભુકામાં મેળવી આપતા પિત્ત પ્રકોપ મટે છે.

હૃદય રોગ, અળવીનું શાક રોજ ખાવાથી હૃદયરોગમાં લાભ થાય છે.૩ કપ ચણાનો લોટ,૧ ચમચી આદુ મરચાની પેસ્ટ, ૧ ચમચી હળદર,૧ ચમચી લાલ મરચુ,૧/૨ ચમચી હિંગ, મીઠુ, ૩/૪ ગોળ,૧ લીંબુ, ૨ ચમચી તેલ, વઘાર માટે, ૩ ચમચા તેલ, રાઇ, તલ, લીમડો, લીલા મરચાના ટુકડા, થોડી કોથમીર, હિંગ.રીત, સૌ પ્રથમ એક વાટકામાં પેસ્ટ માટે તેમા આદુ મરચાની પેસ્ટ, ગોળ, હળદર, લાલમરચુ, હિંગ, મીઠુ, ૨ ચમચી તેલ, ૧ લીંબુનો રસ નાંખી અને થોડુ પાણી નાખી તેનુ ખી‚ તૈયાર કરો પછી તો સાઇડમાં મુકો.

હવે અડવીના પાન સારી રીતે ધોઇને લૂંછી લો. અને તેની અંદર પેસ્ટ લગાવો ત્યાર પછી પુરા પાન પર ફેલાવો. આ રીતે એક બીજુ પાન લઇ તેના પર પેસ્ટ ફેલાવો. આ રીતે એક બીજુ પાન લઇ તેના પર પેસ્ટ લગાડો. પછી આ રીતે ત્રીજા પાનમાં પણ આવી જ પ્રોસેસ કરવી. અને ત્રણેય પાનને સારી રીતે પેસ્ટ લગાડીને બીજી તરફથી રોલ કરો અને તેને વરાળમાં ૨૦-૨૫ મિનિટ સુધી બાફો. પછી તાપને બંધ કરી કાઢી લો. તેને ઠંડા કરવા મુકી દો. ઠંડા થયા પછી એને ૧/૪ ઇંચના ટુકડામાં કાપી લો.હવે એક કડાઇમાં તેલ ગરમ કરી એમા રાઇ નાખો પછી તલ અને હીંગ નાખી શેકો હવે એમાં કાપેલા પાતરાના ટુકડા નાખી ધીમા તાપ પર શેકો અને તેની સાથે કોથમીર અને છીણેલુ નારિયેળ સાથે ગાર્નિશ કરો.

Advertisement