દવાના પત્તામાં વચ્ચે જગ્યા શા માટે હોય છે જાણો તેની પાછળ નું કારણ…..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, રોજિંદા જીવનમાં, આપણે દવાઓની જેમ આપણી આજુબાજુની ઘણી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, પરંતુ તમને એ જાણીને આઘાત લાગશે કે દવાઓમાં પણ એક રહસ્ય છે જે તમે જોતા હોવ પણ તમને ખબર હોતી નથી. તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આ દવાના પતાં (કાગળ) પર શા માટે ખાલી જગ્યાઓ છે? આજે તેની વિશે જાણીશું. આ જગ્યાઓનું કારણ શું છે.આ ખાલી જગ્યાઓ ગોળીઓ સાથે સંકળાયેલ છે. તેમની સહાયથી, દવાઓ એક સાથે ભળી શકાતી નથી અને રાસાયણિક પ્રતિક્રિયા ટાળી શકાય છે. આ દવાઓ બચાવવા માટે છે. દવાઓ લાવવા અને લઈ જવામાં કોઈ નુકસાન ન થાય એટલે આ જગ્યાઓ બનાવવામાં આવી છે.

Advertisement

તે દવાઓ માટે કુશનિંગ ઇફેક્ટ જેવું છે અને દવાઓ દ્વારા આને નુકસાન થતું નથી. આના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે, જેમ કે પ્રિંટ વિસ્તાર વધારવો. ઘણી વખત, ટેબ્લેટના સંપૂર્ણ પતાંમાં એક જ ગોળી હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, પતાંની પાછળ (તારીખ, તેના સંયોજનો, સમાપ્તિ વગેરે) છાપેલ માહિતીને છાપવા માટે જગ્યાની આવશ્યકતા છે. આ માટે ખાલી જગ્યાઓ બનાવવામાં આવી છે.

આ સિવાય, દવાઓના પતાં કાપતી વખતે, આ જગ્યાઓ દવાને નુકસાનથી બચાવવા અને યોગ્ય ડોઝ બતાવવા માટે બનાવવામાં આવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તમારા ડૉક્ટરએ તમને અઠવાડિયામાં ફક્ત એક ગોળી ખાવાની સૂચના આપી છે, તો તમારે દવાના વિવિધ પતાં ખરીદવા પડશે. જેથી તમારી માત્રા સાચી હોય અને તમે કંઈપણ વધારે કે ઓછામાં ન લો. હવે તમારે દવાના પતાં જોયા પછી ફરીથી વિચાર કરવો પડશે નહીં કે આ ખાલી સ્થળોએ દવા કેમ નથી.

દવાઓના પેકેટ પર ખાલી જગ્યા એટલા માટે રાખવામાં આવે છે કારણકે આ દવા ખરીદનાર જે-તે વ્યક્તિ દવાના પેકેટની પાછળ આપવામાં આવેલી દવા વિશેની સંપૂર્ણ માહિતી સરળતાથી વાંચી શકે. આ માહિતીમાં દવાની તારીખ, તેમાં કઈ-કઈ ચીજવસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે અને આ દવાની એક્સપાયર્ડ તારીખ કઈ છે વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. માટે આ તમામ વિગતો વાંચવા માટે દવાના પેકેટમાં જગ્યા આપવામાં આવે છે.

આ સિવાય દવાઓના પેકેટમાં દવાઓની વચ્ચે જગ્યા રાખવાનું બીજુ એક કારણ એ પણ છે કે આ દવાની ગોળીઓનો એકબીજાની સાથે સ્પર્શ થાય નહીં કારણકે એક દવા બીજી દવાના સંપર્કમાં આવે તો તેમાં રાસાયણિક પ્રક્રિયાનું જોખમ રહેલું હોય છે માટે દવાઓમાં કોઈ પણ પ્રકારનું રાસાયણિક રિએક્શન આવે નહીં અને તે દવાઓ નકામી બની જાય નહીં. અને જ્યારે જે-તે વ્યક્તિ આ દવાઓ ખાય ત્યારે તેને કોઈ અન્ય અસર થાય નહીં.

શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે, ટેબ્લેટના પેકેજિંગ પર ઘણી પ્રકારની વસ્તુઓ લખેલી છે. જેમ કે ઉત્પાદન તારીખ, સમાપ્તિ તારીખ અને ભાવ વગેરે. તે જ સમયે, કેટલીક ગોળીઓની પેકેજિંગ શૈલી પણ અલગ છે. ઉદાહરણ તરીકે, ગોળીઓના કેટલાક પેકેટો પર, તમે લાલ પટ્ટાઓ જોઈ શકો છો. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ગોળીના પેકેટ પર આવી લાલ પટ્ટાઓ કેમ બનાવવામાં આવે છે? હવે તમારામાંથી કેટલાક કહેશે કે આ ડિઝાઇન હશે. પરંતુ તે એવું નથી.

ખરેખર, બુલેટના પેકેટ પરની આ લાલ પટ્ટાઓ એટલે કે ‘સાવચેત રહો! ડૉક્ટરની સલાહ વિના આ ગોળીઓ ન ખાશો. નહીં તો તે તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે નુકસાનકારક હોઈ શકે છે. ‘ તેથી, આગલી વખતે તમે મેડિકલ પર દવા લેવા જાઓ, પછી પેકેટ પર લાલ પટ્ટી ચોક્કસપણે જોશો. ડોક્ટરની સલાહ વિના આ પ્રકારની ગોળી ખાવાની ભૂલ ન કરો. માર્ગ દ્વારા, અમારી સલાહ હશે કે હૃદયમાંથી કોઈ પણ ગોળી લેવાની જગ્યાએ, એકવાર ડોક્ટરની સલાહ લો.

લાલ રંગ ની પટ્ટી વિષે ડોક્ટરને વધારે જાણકારી હોય છે પણ અમુક લોકોને તેની જાણકારી નથી હોતી અને ડોક્ટરની સલાહ લીધા વિના જ મેડીકલ માંથી દવા ખરીદે છે અને બીમારી ઓછી થવાનેને બદલે ક્યારેક વધી જાય છે. એટલા માટે દવા ખરીદતી વખતે ધ્યાન રાખવું ખુબજ જરૂરી છે.

દવાઓના પેકેટ પર બનેલી લાલ પટ્ટી નો મતલબ એ થાય છે કે ડોક્ટર ના લખેલા કાગળ વગર આ દવા ન તો વેચી શકાય છે ન તો ડોક્ટરની સલાહ વગર તેનો ઉપયોગ કરાય છે.એન્ટીબાયોટીક દવાઓનો ખોટી રીતે થતો ઉપયોગ અટકાવવા માટે દવાના પેકેટ પર લાલ રંગ ની પટ્ટી લગાવવામાં આવે છે. લાલ રંગની પટ્ટી સિવાય દવાના પેકેટ પર બીજી ઘણી બધી કામની વસ્તુ લખી હોય છે જેના વિષે જાણવું ખુબજ જરૂરી છે. ઘણી દવાઓ પર Rx લખેલું હોય છે જેનો અર્થ એ થાય છે કે આ દવા ફક્ત ડોક્ટરની સલાહ લીધા બાદ જ લેવી જોઈએ.

જયારે દવાના પેકેટ પર NRxલખેલું હોય છે જેનો અર્થ થાય છે કે આ દવા લેવાની સલાહ ફક્ત એ જ ડોક્ટર આપી શકે છે કે જેની પાસે નાશાવાળી દવાઓનું લાયસન્સ હોય.ઘણી દવાના પેકેટ પર XRxપણ લખેલું હોય છે એનો મતલબ એ થાય છે કે આ દાવાને ફક્ત ને ફક્ત ડોક્ટર પાસેથી જ લઇ શકાય છે. આ દવા ડોક્ટર સીધી દર્દીને આપે છે. દર્દી આ દવાને મેડીકલ સ્ટોરમાંથી પણ નથી ખરીદી શકતા પછી ભલેને તેની પાસે ડોક્ટર નું પ્રીસક્રીપ્શન હોય તો પણ આ દવા નથી મળતી.

દવાના પેકેટ પર લાલ રંગની પટ્ટી કેમ બનાવવામાં આવે છે. અહીં અમે તમને દવાઓને લગતી કેટલીક આવી બાબતો જણાવીશું, જેને તમારે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તો ચાલો જાણીએ તે ખાસ બાબતો. લાલ પટ્ટીનો મતલબ.એન્ટિબાયોટિક્સના ખોટા ઉપયોગને રોકવા માટે, આ લાલ રંગની પટ્ટી દવાઓ પર નાખવામાં આવે છે. આ રીતે, પટ્ટી પર લાલ રંગની પટ્ટીનો હેતુ ટીબી, મેલેરિયા, એચ.આય.વી સહિતના ઘણા ગંભીર રોગોની એન્ટિબાયોટિક્સની ખરીદી અને વેચાણને તબીબી પરામર્શ વિના અથવા સીધી દવાઓની દુકાનથી અટકાવવાનો છે.

દવાઓ પર Rxનો અર્થ જો કેટલીક દવાઓ પર સમાન Rx લખાયેલ હોય, તો પછી આવી દવાઓ ફક્ત ડોક્ટરની સલાહથી લેવી જોઈએ. આ દવાઓ ફક્ત ત્યારે જ વાપરવી જોઈએ જો ડોકટરો પ્રિસ્ક્રિપ્શન પર આપે. દવાઓ પર લખાયેલ NRxનો અર્થ.જ્યારે NRx પર જે દવાઓ લખવામાં આવી છે તે ડ્રગ્સ લાઇસન્સ ધરાવતા ડોકટરો જ એડજસ્ટ કરી શકશે .. જેમ કે સાઇકિયાટ્રીસ્ટ, એનેસ્થેસિયોલોજિસ્ટ વગેરે.દવાઓ પર લખેલા XRx નો મતલબ.જો કેટલીક દવાઓ પર XRx લખેલું છે, તો આવી દવાઓ ફક્ત ડોક્ટર પાસેથી જ લઈ શકાય છે. તમે મેડિકલ સ્ટોરમાંથી આવી દવાઓ સીધી ખરીદી શકતા નથી.

Advertisement