ભૂલથી પણ આવા લોકોએ નાં કરવો જોઈએ દુધના રસનું સેવન,નહીં તો થઈ શકે છે એ ગંભીર બીમારીઓ……..

આજના સમયમાં, લોકો ફક્ત શાકભાજી તરીકે જ નહીં, પરંતુ રસના રૂપમાં વધારે પ્રમાણમાં તેનું સેવન કરે છે. પરંતુ કેટલીકવાર ફાયદાકારક બાબતો પણ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે.સંધિવા સહિતના આ લોકોએ દૂધીના જ્યુસનું સેવન જ ન કરવું જોઈએ, તેનાથી મુશ્કેલી વધી શકે છે.દૂધીનો રસ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. ઇષધીય ગુણધર્મોવાળા દૂધીનો રસ જીવનશૈલીના રોગો જેવા કે બ્લડ પ્રેશર, બ્લડ શુગર, વજન, તેમજ રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરે છે અને બીજી ઘણી ખતરનાક રોગોથી બચાવે છે. આજના સમયમાં લોકો તેનો ઉપયોગ માત્ર એક શાકભાજી તરીકે જ નહીં પરંતુ રસના રૂપમાં વધારે કરે છે. પરંતુ કેટલીકવાર ફાયદાકારક બાબતો પણ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે.

Advertisement

આયુર્વેદમાં, દૂધીમાં ઓષધીય ગુણધર્મોનો ભંડાર માનવામાં આવે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ ઝડપથી વજન ઓછું કરવા માંગે છે, તો પછી થોડા દિવસો માટે કોથળી કલ્પ કરો. તેનાથી ફાયદો થાય છે. દિવસભર થોડા દિવસો સુધી ખાટા શાકભાજી, રસ અથવા સૂપના રૂપમાં ખાવામાં આવે છે. પરંતુ ઘણી વખત એવું બને છે કે ખાટાંનો રસ પીધા પછી ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. સ્વામી રામદેવના જણાવ્યા મુજબ, ખાઉ દરેક માટે ફાયદાકારક છે. પરંતુ આ લોકોએ પીવાનું ટાળવું જોઈએ.દૂધીમાં તત્વો જોવા મળે છે,દૂધીમાં પ્રોટીન, વિટામિન એ, વિટામિન સી, કેલ્શિયમ, આયર્ન, મેગ્નેશિયમ, જસત તેમજ પોટેશિયમ હોય છે.

આ લોકોએ દૂધીનું સેવન ન કરવું જોઈએ.સંધિવા,જો કોઈ વ્યક્તિને સાંધામાં દુખાવો એટલે કે સંધિવાની સમસ્યા હોય, તો તેણે દૂધીનો રસ જરાય ન પીવો જોઈએ. કારણ કે દૂધીનો સ્વાદ ઠંડો હોય છે. તેનો જ્યુસ પીવાથી તમારા સાંધાનો દુખાવો વધુ વધી શકે છે. આ ઉપરાંત, જડતાની સમસ્યા પણ હોઈ શકે છે.ઠંડા વ્રણ સમસ્યાજે લોકોને શરદી અને ફ્લૂની સમસ્યા વધારે છે. તે લોકોએ પણ દૂધીનો રસ પીવાનું ટાળવું જોઈએ. આ તેમની સમસ્યાને વધારે છે.

દમના દર્દીઓ,જે લોકોને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય કે દમ છે તેમને બાટલીનો રસ ન પીવો જોઈએ. તેની ઠંડક અસરને લીધે, તેમને શરદી અને શરદીની સમસ્યા થઈ શકે છે. જેનાથી શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ શકે છે. આની સાથે, કફ ફેફસામાં એકઠા થઈ શકે છે.યુરિક એસિડમાં વધારો,યુરિક એસિડમાં વધારો થવાને કારણે દર્દીને સંધિવા, સંધિવા જેવી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. તેથી, આ લોકોએ પણ દૂધીનો રસ ન પીવો જોઈએ.

દૂધીના રસનો અવેજી,દૂધીનો રસ એકદમ ઠંડો હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, તે લોકોની સામે એક સવાલ ઉભો થાય છે કે તેનો ઉપયોગ જ્યૂસને બદલે કેવી રીતે કરવો. તમે ખાટા સૂપ અથવા શાકભાજી ખાઈ શકો છો.દૂધીના રસ જેવા જ વિટામિન અને ખનિજો પણ હોય છે. ફક્ત તેની અસર બદલો. જેથી તે સંધિવા, યુરિક એસિડ અને અસ્થમાના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે.

સામગ્રી,1 ચમચી ગાય ઘી,એક ક્વાર્ટર ચમચી અજમો, અડધો ચમચી જીરું,એક ચપટી પથ્થર મીઠું,થોડી હળદર ,થોડી હિંગ,દૂધીઅડધો કિલો દૂધી સૂપ કેવી રીતે બનાવવી,પહેલા દૂધીના કાઢીને નાના નાના નાના ટુકડા કર્યા વગર છાલ કાઢો. તે પછી તેને ગ્રાઇન્ડરમાં નાંખો અને તેનો પલ્પ બનાવો. હવે એક કડાઈમાં ઘી નાખી ગરમ કરો. તે ગરમ થાય પછી તેમાં અજવાઈન, હીંગ, જીરું અને પથ્થર મીઠું નાંખો. આ પછી દૂધીનો વઘાર નાખો અને તેને બરાબર મિક્સ કરો. તેને ધીમી આંચ પર 10-15 મિનિટ સુધી થવા દો. પછી ગેસ બંધ કરો. તમારો લોભી સૂપ તૈયાર છે.

તેના ઉપયોગ થી પેટના વિકાર દુર થાય છે, પેશાબનું પ્રમાણ વધે છે અને દિલમાં તરવરાટ અને ઠંડક ઉત્પન થાય છે. તેનો પ્રયોગ ઉનાળામાં કે તાવવાળા માટે લાભદાયક છે અને જુના તાવ ને દુર કરે છે. તેનું શાક ખુબ સારું બને છે. તેના સેવનથી દિલ અને મેદા (આમાશય) ની ગરમી શાંત થાય છે.દૂધીનું નામ સાંભળીને, ઘણા લોકો વિચિત્ર ચહેરો બનાવશે, પરંતુ તેના ફાયદાઓ જાણીને દરેકને આશ્ચર્ય થશે.

હા, દૂધી આપણા શરીરને અંદરથી જ નહીં પણ બહારથી પણ સ્વસ્થ બનાવે છે. જો તમને દૂધીની શાકભાજી ગમતી નથી, તો તેનો રસ અજમાવો, કારણ કે દૂધીનો રસ, જે લગભગ 96% પાણી અને પોષક તત્ત્વોથી ભરેલો છે, જે શરીરમાં જરૂરી ભેજ જાળવી રાખે છે. આજે અહીં જાણો કે દૂધીના રસથી શરીરને કેવી અને કેવી રીતે ફાયદો થાય છે. બધી ઋતુમાં દૂધીથી શરીરને ફાયદાઓ થાય છે.ભલે તમને લૌકિનું જ્યુસ પસંદ ન હોય પણ તેના ફાયદાઓને ધ્યાન બહાર કરી શકાય તેમ નથી.

તે તમારા શરીરમાં વિટામીન બી, વિટામીન સી, આયરન અને સોડીયમની ઉણપને પૂરી કરે છે. ઓછી કેલેરી વાળા આ જ્યુસને જો તમે એક કપ પીવો તો તમને વહેલા ફરક જોવા મળશે. આગળ જાણો તેના ફાયદા.દૂધીમાં વિટામિન સી, બી, કે અને કેલ્શિયમ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.દૂધીમાં 96 %(ટકા) જેટલું પાણી હોય છે. તેના ઉપયોગથી ભેજ ન હોવાને કારણે ઉનાળામાં પણ ત્વચા સુકાતી નથી. દૂધી જસત, મેગ્નેશિયમ અને આહાર ફાઇબરથી પણ સમૃદ્ધ છે.

દૂધીમાં ચરબી અને કોલેસ્ટરોલ ખૂબ ઓછું હોય છે. દૂધીમાં સોડિયમ અને પોટેશિયમનું પ્રમાણ પણ ખૂબ જ સારું છે.લોહીની ઉણપ કરે દુર, દુધી નાં જ્યુસમાં આયરન ભરપુર પ્રમાણમાં મળી આવે છે જે શરીરમાં લોહી ની ઉણપ દુર કરે છે.ઝડપથી ઘટશે વજન,શું તમને ખબર છે કે દુધી ના જ્યુસમાં કેલેરી અને ફેટ ખુબ ઓછા હોય છે માટે જ જે લોકો વજન ઘટાડવા માંગે છે તેમના માટે આ ખુબ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

દૂધીનો રસ કબજિયાત, ઝાડા, એસિડિટી અને નબળા પાચનને મટાડવામાં મદદ કરે છે. પાણીની વિપુલતાને લીધે, દૂધીનો નિયમિત ઉપયોગ કરવાથી સવારે સરળતાથી પેટ સાફ કરવામાં મદદ મળે છે. એટલું જ નહીં, દૂધીના રસમાં મીઠું ઉમેરીને પીવાથી શરીરમાં ડિહાઇડ્રેશનથી થતી ઘણી સમસ્યાઓમાં ફાયદો થાય છે.દૂધીમાં હાજર પાણી પેટને ભરેલું રાખે છે અને વારંવાર ભૂખ નથી લાગતી.

દૂધીનો રસ પેશાબ દરમિયાન થતી બળતરાથી પણ રાહત આપે છે. તેના નિયમિત સેવનના ફાયદા તમે ધીરે ધીરે જોશો. દૂધીના રસમાં થોડો લીંબુનો રસ નાખો અને દરરોજ પીવો.સનટૈન થી છુટકારો,જો તમે ધારો છો કે તમે સનટેન થી બચી રહો, તો પણ દુધી નું જ્યુસ તમને કામ આવી શકે છે. તેનું કુદરતી બ્લીચીંગ તત્વ ટૈન ત્વચાને લાઈટ કરે છે.શરીરને ડીટોક્સ કરે,ખાલી પેટ એક ગ્લાસ દૂધી નું જ્યુસ પીવાથી તમને તાજગી અને શક્તિનો અનુભવ થશે.

જ્યુસમાં ૯૮% પાણી અને એન્ટીઓક્સીડેંટસ હોય છે જે શરીરમાં ટોકસીન્સ બહાર કાઢી નાખે છે. તે પીવાથી શરીરને ઠંડક પણ મળે છે.વધુ પડતા તેલ અને મસાલાવાળા ખોરાક લીવરને નુકસાન પહોંચાડે છે, પરંતુ દૂધીનો રસ રોજ પીવાથી લીવર સંબંધિત સમસ્યાઓને મટાડી શકાય છે. દૂધીમાં હાજર એન્ટી ઓકિસડન્ટો અને વિટામિન સી અપચો અથવા યકૃતમાં દુખાવો, અપચો જેવી સમસ્યાઓ ઘટાડે છે.

દૂધીનો રસ બ્લડ કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઓછું રાખવામાં અને હૃદયને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે. જો તમે આખો દિવસ તણાવમાં છો અને રાત્રે સૂતા નથી, તો તમારે દરરોજ દૂધીનો રસ પીવો જોઈએ.દૂધીના રસમાં 96 % (ટકા) પાણી હોવાથી તેનું પાણી પીવાથી પેટમાં ઠંડક પણ રહે છે. તેવી જ રીતે, શરીરમાં ડિહાઇડ્રેશન થતું નથી અને ઉનાળામાં શરીરની ગરમી સચવાય છે. તેનો દૂધીનો રસ પીવાથી ઉનાળામાં પણ તમને ઠંડક મળે છે.

દૂધીનો રસ પોટેશિયમનું પ્રમાણ વધારે છે, જે બ્લડપ્રેશર ઓછું કરવામાં મદદ કરે છે.વર્કઆઉટ પછી પીવું ફાયદાકારક,વર્કઆઉટ પછી જે પ્રોટીન શેક પીવો છો, તેની જગ્યાએ એક કપ દૂધી નું જ્યુસ પી ને જુવો. દૂધી નું જ્યુસમાં કુદરતી શુગર જ નહી પણ ગ્લાઈકોજીનનું સ્તરને જાળવી રાખે છે પણ વર્કઆઉટ દરમિયાન શરીરમાં કાર્બોહાઈડ્રેટ ની ઉણપને પણ પૂરી પડે છે. તેમાં પ્રોટીન ખુબ માત્રામાં હોય છે માટે જ માસપેશીઓની ક્ષમતા વધારે છે.

કમળો થવાના કિસ્સામાં ડોકટરો પણ દૂધી ખાવાની સલાહ આપે છે, કારણ કે તેનાથી શરીરમાં વિટામિન અને પ્રોટીન મળે છે અને તે સરળતાથી પચી જાય છે. દૂધીના રસમાં લો ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સ બ્લડ સુગરને ડાયાબિટીઝથી રાહત અથવા અચાનક છોડતા અટકાવે છે. ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખવાની સરળ રીત શરીરને ડિટોક્સ કરો. આજકાલ બજારોમાં બોડી ડિટોક્સ માટે ઘણા ઉત્પાદનો છે, પરંતુ દૂધીનો રસ તમારું કામ ખૂબ જ સરળતાથી કરી શકે છે.ફક્ત તેને નિયમિતપણે લો.દૂધીનો રસ ડિહાઇડ્રેશનને અટકાવે છે, જરૂરી ભેજનું સંતુલન જાળવે છે, રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરે છે અને રિકરિંગ ભૂખને નિયંત્રિત કરે છે, જે શ્વાસને તાજી રાખે છે અને ખરાબ શ્વાસને અટકાવે છે.

Advertisement