એક સર્વેમાં થયો ચોંકાવનારો ખુલાસો પ્રેમમાં પડ્યાં બાદ આ કારણે સડસડાટ વધવા લાગે છે વજન,જાણો કારણ…….

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે. આજે આપણે જાણીશું કે પ્રેમમાં પડ્યા પછી શું સાચેજ વજન વધે છે, આવો જાણીએ..પ્રેમ એ જીવનનો સૌથી ખુશ ક્ષણ છે. ઇચ્છિત જીવનસાથીને શોધવું એ કોઈ પણ મનુષ્ય માટે ખુશીનો સમય છે. સાથે વધુ સમય વિતાવવો, સાથે ફરવા, ડેટિંગ કરવું, આ બધા જીવનનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ બની જાય છે. ભલે તે જીવનનો ખુશ સમય હોય, પરંતુ ઘણા અધ્યયન અને સંશોધન કહે છે કે પ્રેમના આ દિવસોમાં, તે છોકરો હોય કે છોકરી, તે બંનેનું વજન વધવાનું શરૂ થાય છે. પ્રેમમાં પડવાનું વજન વધવા માંડે છે, પરંતુ લગ્ન પછી એવું પણ જોવા મળે છે કે લોકોનું વજન વધતું જાય છે. જોકે ઘણા લોકો વિચારી રહ્યા હશે કે પ્રેમમાં પડ્યા પછી મનુષ્ય તેમની તંદુરસ્તી વિશે વધુ ચિંતિત છે? તો ચાલો જાણીએ કે પ્રેમમાં પડ્યા પછી વ્યક્તિનું વજન કેમ વધવાનું શરૂ થાય છે, તેની પાછળનું કારણ શું છે?

રૂટિનમાં પરિવર્તન- જો જીવનસાથી તમારા જીવનમાં આવ્યો છે, તો સ્વાભાવિક છે કે તમારું જીવન બદલાશે અને તમારી રૂટીન બદલાશે. જ્યાં તમે એકલા રહેતા હતા, હવે તમે તમારા જીવનસાથી સાથે વધુ સમય પસાર કરશો. જેના કારણે તમે તમારા પર ધ્યાન ગુમાવી શકો છો અને તમે તમારા ખોરાક વિશે જાગૃત નહીં થશો અને તમે તેને જાણ્યા વિના વજન વધારવાનું શરૂ થાય છે. પર્યાવરણનો પરિવર્તન- પ્રેમમાં પડ્યા પછી માનવ જીવનનું વાતાવરણ સંપૂર્ણ રીતે બદલાઈ જાય છે, પ્રેમ પહેલાં તમે તમારી જાતને વધુ સમય આપો જ્યારે પ્રેમમાં પડ્યા પછી તમારું તમામ ધ્યાન તમારા જીવનસાથી પર છે. અને તમારું પોતાનું ધ્યાન ગુમાવ્યા પછી વજન વધવું સ્વાભાવિક છે. ખાવાની પણ આ જ ટેવ – તમે તમારા ઘરોમાં જોયું જ હશે કે ઘણા લોકો એવા છે કે જેમને ખાવાની બહુ ચિંતા નથી, તેઓ જે પણ વસ્તુ ખાઈ લે છે તે ખૂબ ઉત્સાહથી મેળવે છે. જો તમને આ રીતે તમારા જીવનસાથી મળે છે, તો તમારે તેની સાથે જમવું પડશે, જે તમારું વજન વધારે છે.

તાણ- વ્યક્તિને પ્રેમમાં ખુશહાલ કરતાં વધારે ભાવનાત્મક તણાવનો સામનો કરવો પડે છે. તાણમાં વધારો હોર્મોન્સને વધારે છે જે ભૂખમાં વધારો કરે છે. જે શરીરનું વજન વધાવનું શરૂ થાય છે. આંતરસ્ત્રાવીય બદલાવ – પ્રેમ પછી, આપણા જીવન અને જીવનશૈલીમાં ઘણા ફેરફારો થાય છે, જેના કારણે શરીરમાં આંતરસ્ત્રાવીય બદલાવ આવે છે. બહાર જવું – મોટાભાગના યુગલો મફત સમયમાં બહાર જવાનું પસંદ કરે છે. આ સાથે, તેઓ બહાર ખાવાનું પણ પસંદ કરે છે, જે તેલયુક્ત નહીં પણ તેલયુક્ત હોય છે. જે તમારા શરીરનું વજન વધારે છે. બહારનો ખોરાક – ઘણા યુગલો સ્ટ્રીટ ફૂડ અને જંક ફૂડ ખાવાનું પસંદ કરે છે જે વધારે કેલરીયુક્ત ખોરાક છે જે આપણા શરીરમાં ચરબી એકઠા કરે છે જેના કારણે વજન વધે છે.

ઊંઘનો અભાવ- શરીર માટે સાતથી આઠ કલાકની ઉઘ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ઊંઘનો અભાવ એ વજન વધારવાનું સૌથી અગત્યનું કારણ છે, કારણ કે નિંદ્રાના અભાવથી શરીરની ચયાપચય ઓછી થાય છે. પ્રેમમાં પડ્યા પછી યુગલો એકબીજા સાથે સમય પસાર કરવાનું પસંદ કરે છે અને યુગલોનું સમયપત્રક વ્યસ્ત થવા લાગે છે, તેથી શરીરને જરૂરી નિંદ્રા નથી આવતી અને વજન વધવા માંડે છે. શારીરિક રીતે નિષ્ક્રિય – પ્રેમમાં પડ્યા પછી, પ્રાથમિકતાઓ બદલાય છે અને તમે તમારા જીવનસાથી સાથે વધુ સમય પસાર કરો છો આવી સ્થિતિમાં, તમે શારીરિક વ્યાયામ અથવા કસરત કરવાનું ટાળો છો, જેના કારણે તમારા શરીરની ચરબી અને કેલરી બર્ન થતી નથી, આવી રીતે, વજન વધારવું વાજબી છે. હેપી હોર્મોન- કોઈના પ્રેમમાં રહેવાથી શરીરમાં હેપ્પી હોર્મોન વધે છે અને આ સમય દરમિયાન ચોકલેટ અથવા ફાસ્ટ ફૂડ ખાવાનું વધારે મન આવે છે જેનાથી વજન વધે છે.

આવો જાણીએ વજન ઘટાડવા માટેના ઉપાય,વજન ઘટાડવા માટે આપણે અનેક પ્રયત્નો કરતા હોઈએ છીએ. એક્સસાઈઝ, ઘરેલુ નુસ્ખાઓ, ડાયેટિંગ કરવા છતાં પણ જો વજન ઓછુ ન થતું હોય તો તેનું કારણ એ હોઈ શકેકે તમારી જીવનશૈલી ખોટી છે. ખોટી જીવનશૈલીના કારણે તમે ગમે તેટલા પ્રયત્નો કરો છતાં વજન ઓછું નહીં થાય. જો વજન થોડુ ઘણું પણ ઓછુ થશે તો ખાવા પીવામાં પૌષ્ટિક તત્વોના અભાવે શરીર નબળું પડશે અને રોગોનું જોખમ વધી જશે. અહીં તમને જણાવીએ વજન ઉતારવાની સરળ ટિપ્સ. જીવનશૈલીમાં કરો થોડા સુધારા…

વજન ઘટાડવા માંગતા હોવ તો રોજ દિવસમાં 10થી 12 ગ્લાસ પાણી (3-4 લીટર) પીવાનો નિયમ લો. આટલું પાણી પીવો તો શરીરનું મેટાબોલિઝમ સારું થાય છે અને ખાવાનું સારી રીતે પચે છે. આ ઉપરાંત આટલું પાણી પીવાથી વારંવાર ખાવાની આદત પણ જતી રહે છે કારણ કે પાણીના કારણે પેટ ભારે હોવાનો અહેસાસ થાય છે. એટલું ધ્યાન આપો કે ભોજન કર્યા બાદ ઓછામાં ઓછા એક કલાક પછી પાણી પીઓ. રોજ જ્યારે પણ ભોજન કરો તો પૂરતા પ્રમાણમાં સલાડ પણ ખાઓ. જો તમને ભૂલ લાગે તો સ્નેક્સની જગ્યાએ સલાડ જેમ કે ગાજર, કાકડી, ચણા વગેરેનું સેવન કરો. ચણા ખાવાથી શરીરને પ્રોટીન મળે છે.

બપોરનું ભોજન હોય કે રાતનું પણ ખાધા બાદ 15 મિનિટ જરૂર ચાલો. ઘર કે ઓફિસની આસપાસ કોઈ પાર્ક હોય તો ત્યાં જાઓ નહીં તો કોઈ પણ જગ્યાએ જઈને ચાલો. ભોજન કર્યા બાદ તરત સૂવાનું, કે બેસીને કામ કરતા રહેવાથી વજન વધે છે, પેટ બહાર આવે છે. જો તમે વધુ કેલેરીવાળુ ભોજન કર્યું હોય તો ખાધા બાદ ટહેલવાથી તે બળશે અને લાભ થશે. જો તમે ખરેખર વજન ઉતારવા માંગતા જ હોવ તો તમારે જંકફૂડ અને બહારના ખાવાનાથી બચવું પડશે. કેટલાક લોકો સ્વાદના ચક્કરમાં બહારના ભોજનનું સેવન કર્યા કરે છે. આ સાથે જ ચોકલેટ, કેક, ટોફી અને આઈસ્ક્રિમનું સેવન પણ ન કરો.

ઓવર ઈટિંગ એટલે કે ભૂખ કરતા વધુ ભોજન કરવાથી પણ વજન વધે છે. કેટલાક લોકો સ્વાદના ચક્કરમાં એ ભૂલી જાય છે કે વધુ ખાવાથી વજન વધે છે. ખાવાના ટેબલ પર બેઠા પછી એટલું યાદ રાખો કે જેટલી ભૂખ હોય તેટલું જ ખાઓ. જો તમે ઓફિસ કે કોલેજ જલદી પહોંચવાના ચક્કરમાં નાશ્તો નથી કરતા તો તે તમારા માટે જોખમી બની શકે છે. નાશ્તો ન કરવાથી મોટાપાની સમસ્યા ઊભી થતી હોય છે.

બ્રેકફાસ્ટ ન કરનારા લોકો ભૂખ લાગતા લંચ પહેલા સ્નેક્સનું સેવન કરી લે છે, જે વજન વધારે છે. કેટલાક લોકોને આદત હોય છે કે ભોજન કર્યા બાદ તરત સૂવા ભેગા થાય છે. આમ જરાય ન કરવું જોઈએ. રાતે સૂવાના લગભગ દોઢ બે કલાક પહેલા ભોજન કરો અને ટહેલવાનું ન ભૂલો. સવારે ઉઠીને ખાલી પેટે એક ગ્લાસ હૂંફાળું ગરમ પાણી પીવાથી શરીરની ચરબી ઓછી થાય છે અને મેટાબોલિઝમ સારું થાય છે. સવારે હૂંફાળું પાણી પીવાથી પાચનક્રિયા પણ સારી થાય છે.

મીઠાઈનું સેવન કરવાથી ચરબી વધે છે. જો તમે મીઠાઈના શોખીન હોવ તો કોશિશ કરો કે ઓછામાં ઓછી મીઠાઈ ખાઓ. આ સાથે મીઠું પણ ઓછું ખાઓ. વજન ઓછુ કરવા અને બોડીને ફીટ રાખવા માટે નિયમિત વ્યાયામ ખુબ ફાયદાકારક સાબિત થશે. એક્સસાઈઝથી તમારા સ્નાયુઓ પર ભાર આવે છે અને શરીરમાં સ્ફૂર્તિ જળવાઈ રહે છે. સપ્તાહમાં એવી કોશિશ કરો કે 150 મિનિટ એટલે કે અઢી કલાક વ્યાયામ કરો. શરૂઆતમાં એક્સાઈઝ કરી શકો છો. પરંતુ ત્યારબાદ ધીરે ધીરે તેને વધારો. એક્સસાઈઝ શરૂ કરતા પહેલા વોર્મઅપ કરો. વોર્મઅપ કરવાથી શરીર મોકળું થાય છે.