તમારી આ એક ભૂલના કારણે જડમૂળથી ખરાબ થઈ શકે છે કિડની, જાણો નહિ તો પસ્તાસો….

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે કિડની એ આપણા શરીરનો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. આપણા શરીરમાં બે કિડની મળી આવે છે. કિડનીનું મુખ્ય કાર્ય એ છે કે આપણા લોહી અને પાણીમાંથી ઝેરને ફિલ્ટર કરવું અને પેશાબ દ્વારા બહાર કાઢવું.

Advertisement

જો આપણી કિડની બગડે છે, તો આપણા શરીરના તમામ ઝેર શરીરમાં રહેશે અને વ્યક્તિ મરી જશે. આ કારણોસર, કિડની શરીરમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ધરાવે છે. કિડની નિષ્ફળતાને કારણે વ્યક્તિને ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડે છે. કિડની નિષ્ફળતા એ મુખ્ય કારણ છે કે આપણે તેને દરરોજ કરીએ છીએ અને તે એક ભૂલ છે જે આપણું કિડની બગાડે છે.

જેના કારણે તેમને કિડની નિષ્ફળતા બાદ ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. તો આજે અમે તમને એક એવી આદત વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેનાથી કિડની ફેલ થઈ શકે છે કિડની બગડે છે. વધારે પ્રમાણમાં મીઠું ખાવું એ એક સફેદ ઝેર છે જેને બજારમાં આયોડિન મીઠું કહેવામાં આવે છે. કિડનીના સ્વાસ્થ્ય માટે તે સૌથી નુકસાનકારક છે. આ મીઠાનું રાસાયણિક નામ સોડિયમ ક્લોરાઇડ છે અને તેમાં સોડિયમની માત્રા વધુ હોય છે.

આપણા શરીરને સોડિયમની માત્રા ખૂબ જ ઓછી હોય છે અને વધારે સોડિયમ આપણા કિડની અને હૃદયને ખલેલ પહોંચાડે છે. જ્યારે સોડિયમની માત્રા વધારે હોય ત્યારે બ્લડ પ્રેશર વધે છે, જેના કારણે કિડનીનો વર્ક લોડ ખૂબ વધી જાય છે. તેથી તે મહત્વનું છે કે તમે મધ્યસ્થમાં મીઠાનું સેવન કરો. તમે આ સરળ મીઠાને બદલે રોક મીઠું લઈ શકો છો. રોક મીઠું પણ સરળતાથી મળી રહે છે. જો રોક મીઠું ઉપલબ્ધ ન હોય, તો પછી તમે તેના બદલે કાળા મીઠાનો ઉપયોગ કરી શકો છો, નહીં તો તમારી એક ખોટી ટેવ તમારું જીવન બગાડી શકે છે.

પેકેટમાં બંધ ખાવાની બધી જ વસ્તુઓમાં વધારે કેમિકલ્સનો ઉપયોગ થાય છે, જ્યૂસ, સૉસ, કેન સૂપ કે પેકેટમાં બંધ કોઈપણ વસ્તુમાં કેમિકલ હોઈ શકે છે. પેકેટમાં બંધ ખાલી સિંગલ ઈન્ગ્રીડિયંસ ફુડ જેમકે બીન્સ કે કિશમિશ જેવી ચીજ વસ્તુઓ ખરીદવી સુરક્ષિત છે. રેસ્ટોરેન્ટ કે ફુડ કોર્નર પર મળનારી ખાવાની વસ્તુઓમાંએવા કેમિકલ્સનો ઉપયોગ થાય છે અથવા તો આ ખાવાની વસ્તુઓને સ્વાદીષ્ટ બનાવવા માટે જે વસ્તુઓનો ઉપયોગ થાય છે, તે સંપૂર્ણપણે કેમિકલયુક્ત હોય છે.

બિમારીમાં રાહત આપનારી દવાઓમાં કેમિકલ્સનો ઉપયોગ થાય છે, તદુપરાંત ઘણા પ્રકારના સપ્લિમેંટ્સ પણ મળે છે, એટલે જ ડૉક્ટર બિમારીમાં આરામ આવતા જ દર્દીઓને દવાઓ બંધ કરવાની સલાહ આપે છે. ચમકતા દાંત તેમજ શ્વાસની દુર્ગંધથી રાહત મેળવવા માટે જે ટૂથપેસ્ટ કે માઉથવોશનો ઉપયોગ થાય છે, તેમાં પણ બહુ વધારે માત્રામાં કેમિકલ હોય છે. જે સીધા જ આપણા મોંઢામાં દાખલ થાય છે. જો કે અમુક મેડિકેયર ટૂથપેસ્ટમાં એની માત્રા ઓછી હોય છે.

હેયર ડાઈ, પરફ્યુમ, લોશન ડિયોડ્રેન્ટ, ટેલકમ પાઉડર,કોસ્મેટિક, શેવિંગ ક્રીમ અને સનસ્ક્રીન જેવા પ્રોડક્ટસમાં પણ આ પ્રકારના કેમિકલ્સ હોય છે, આ કેમિકલ્સથી બચવા માટે આ પ્રકારના પ્રોડક્ટસનો ઉપયોગ ઓછો કરવો જોઈએ. પૂજામાં વપરાતી અગરબત્તી, ધૂપસળી, એયરફ્રેશનર, મોસ્કિટો કૉઇલ, પેસ્ટ કંટ્રોલ, ડિટરજન્ટ, વિંડો ક્લીનર, બાથરુમ અને ટોયલેટ ક્લીનર જેવી વસ્તુઓમાં રહેલા કેમિકલ્સ શ્વાસ દ્વારા સીધા શરીરમાં દાખલ થાય છે.

રસાયણોની મદદથી ઉત્પન્ન કરાયેલું બિન-કાર્બનિક ખોરાક આપણા શરીર માટે ખૂબ નુકસાનકારક છે. પ્રાણીઓમાં તેને ઓળખવાની સારી ક્ષમતા છે. પરંતુ મનુષ્ય આવા જંતુનાશકો જોઈ શકતા નથી, તેથી આપણે તેને બજારમાંથી ખરીદી અને ખાઇ રહ્યા છીએ. શરીરમાં ગયા પછી, આ રસાયણો અમારી કિડની અને યકૃતને સીધી અસર કરે છે.પેકેટમાં રહેલી તમામ ખાદ્ય ચીજોમાં ખૂબ રસાયણોનો ઉપયોગ થાય છે. રસ, ખાદ્ય પદાર્થો, ચટણીઓ, કેન સૂપ અથવા પેકેજ્ડ કંઈપણ રાસાયણિક હોઈ શકે છે. તેના બદલે તમારે તાજા ખોરાકનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. ડ્રાય બેરી, કઠોળ અથવા કિસમિસ જેવા એક ઘટકોમાં પdક કરેલું ફક્ત એક જ ઘટક ખરીદવું સલામત છે.

આવા રસાયણોનો ઉપયોગ રેસ્ટોરન્ટ્સ અથવા ફૂડ કોર્નર્સમાં મળતા ખોરાકમાં પણ થાય છે. ખોરાકનો સ્વાદ વધારવા અથવા તેને સ્વાદિષ્ટ બનાવવા માટે જે ચીજોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે તે સંપૂર્ણપણે રાસાયણિક સમૃદ્ધ છે. એમએસજી (મોનોસોડિયમ ગ્લુટામેટ) નામના આવા એક તત્વનો ઉપયોગ ચાઇનીઝ ખોરાકમાં, કેન અને પ્રોસેસ્ડ મીટ કરી શકાય છે, જે આપણને ખૂબ ગમે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે કોઈ રેસ્ટોરન્ટ માટે, તમારી સ્વાસ્થ્યને લગતી બાબતો કરતાં વધુ કમાણી કરો.

રસાયણોનો ઉપયોગ બિમારીમાં રાહત આપતી દવાઓમાં પણ થાય છે. આ સિવાય તે અનેક પ્રકારના સપ્લિમેન્ટ્સમાં પણ જોવા મળે છે. તેથી, ઘણા ડોકટરો દર્દીને સલાહ આપે છે કે બીમારી આરામ થાય કે તરત જ દવાઓ બંધ કરો.તમે દરરોજ સવારે ટૂથપેસ્ટ અને માઉથવોશનો ઉપયોગ કરો છો જેમાં દાંત ચળકતા અને ખરાબ શ્વાસ લેવાની ઇચ્છાથી રાહત મળે છે, તેમાં ઘણા બધા કેમિકલ હોય છે જે આપણા મોમાં સીધા પ્રવેશ કરે છે.

દારૂ પીવાની આદત.દારૂ સૌથી વધારે આપણા લીવર નો દુશ્મન છે દારૂના સેવનથી પહેલા લીવર ફૂલે છે પછી સંકુચિત થાય છે પછી એવું ઘટે છે કે કદ માં ઓછું થઈ જાય છે .કાર્ય કરવા યોગ્ય નથી રહેતું.દારૂ લીવર માટે ધીમું જાહેર હોય છે.ઘણા લાંબા સમય સુધી અધિક માત્રામાં દારૂ પીવા વાળા લોકોનું લીવર ફેલ થઈ જાય છે માટે જો તમે દારૂ પીવો છો તો ખૂબ ઓછી માત્રામાં પીવો.

દવાઓનો વધારે ઉપયોગ.અમુક નિશ્ચિત દવાઓનો વધારે ઉપયોગ તમારા લીવર માટે ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે.ઘણા લોકોને નાના મોટા દર્દમાં વગર ડોકટરની સલાહ લીધા પેન કિલર ખાવાની આદત પડી જાય છે પેન કિલર ખતરનાક રૂપ થી લીવર અને કિડની ને નુકશાન પહોંચાડી શકે છે તે સિવાય લોકો ફીટ રહેવા અને વજન ઓછું કરવા માટે અલગ અલગ રીતના આકર્ષક વિજ્ઞાપાનોથી જોઈને દવાઓ લે છે આ દવાઓના સેવનથી લિવરને નુકશાન થાય છે તેજ પેરસિતામોલ પણ લીવર માટે નુકશાન સાબિત થઈ શકે છે ડોક્ટરના મુજબ પેરસિતમોલ નો હેવી ડોઝ લિવરને નાકામ કરી શકે છે દારૂ પીવા વાળા લોકો માટે લિવરને આ દવા વધારે નુકશાન પહોંચાડી શકે છે.સિગરેટ પીવાની આદત.સિગારેટની આદત એક એવી જીવ લેણ આદત છે જે તમને શરીરને દરેક રીતે નુકશાન જ પહોંચાડે છે સિગરેટ લિવરને અપ્રત્યક્ષ રૂપથી પ્રભાવિત કરે છે સિગારેટના ધુમાડા માં જોવા મળેલા જેરિલા કેમિકલ્સ અંતમાં તમારા લીવર સુધી પહોંચે છે.લીવર સેલ્સ ને નુકશાન પહોંચાડે છે.જો તમે તમારું લીવર સ્વસ્થ્ય રહે તો સિગરેટ પીવાની આદત ને છોડી દો.

ઊંઘ ઓછી લીવર પર ભારે.ઊંઘ ઓછી ના અમુક એવા પ્રભાવ પણ પડે છે.જેના વિશે આપણને જાણકારી જ નથી હોતી આ જાણકારીના અભાવમાં આપણે આપણા લિવરને નુકશાન પહોંચાડે છે.જર્નલ ઑફ એરનોટમી માં પ્રકાશિત એક સ્ટડીના મુજબ ઊંઘ ઓછી ના કારણે લીવર પર વધારે દબાવ પડે છે.લિવરને સાથે સાથે તમારા શરીરના અન્ય અંગોને બરાબર રાખવા માટે આપણે 8 કલાકની ઊંઘ લેવી જરૂરી છે.વધારે પ્રોટીન પણ નુકશાનકારક છે.વધારે માત્રામાં પ્રોટીનનું સેવન ખુબજ શરીર માટે નુકશાનકારક છે.પર્યાપ્ત કાર્બોહાઈડ્રેટ ના વગર પ્રોટીનનું સેવન લીવરથી જોડાયેલી સમસ્યાઓ વધારી શકે છે.માટે સારું હશે કે મીટ અને ઈંડાની સાથે શાકભાજી અને સ્તર્ચ થી ભરપુર ફૂડ પણ લો.

Advertisement