ગાંધારીના આ શ્રાપને કારણે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ બધું જ થઈ ગયું હતું નષ્ટ,જાણો કેમ શ્રાપ મળ્યો હતો કૃષ્ણને…

મહાભારતની કથામાં સશક્ત મહિલાઓમાં ઉલ્લેખ છે. એમાંથી એક છે ગાંધારી. ગાંધારી રાજા ધૃતરાષ્ટ્રની પત્ની અને દુર્યોધનની માતા હતી. ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ગાંધારીનો.ખૂબ આદર કરતા હતા, પરંતુ આ પછી પણ ગાંધારીએ કૃષ્ણને શ્રાપ આપ્યો હતો.મહાભારતનું યુદ્ધ 18 દિવસ સુધી ચાલ્યું હતુ મહાભારત યુદ્ધને સૌથી વિનાશક યુદ્ધ માનવામાં આવે છે. મહાભારતનું યુદ્ધ શરૂ થાય તે પહેલાં, રાજા ધૃતરાષ્ટ્રએ વિદુરને આ યુદ્ધ વિશે તેના મંતવ્યો જાણવા કહ્યું, ત્યારે વિદુરે કહ્યું હતું કે મહાભારતનું યુદ્ધ સૌથી વિનાશક સાબિત થશે. છેવટે, મહાભારત યુદ્ધ વિશે વિદુર દ્વારા કરેલી ભવિષ્યવાણી સાચી સાબિત થઈ.

મહાભારત યુદ્ધ આ કારણે થયું. મહાભારતનું યુદ્ધ ધૃતરાષ્ટ્રના પુત્રો મહંમદ અને દુર્યોધનની મહત્વાકાંક્ષાઓનું પરિણામ હતું. દુર્યોધન અધર્મ સાથે હતો, જ્યારે કુંતીનો પુત્ર યુધિષ્ઠિર ધર્મ સાથે હતો. પરિણામ એ આવ્યું કે આ યુદ્ધમાં દુર્યોધનની સાથે કૈરવ વંશનો નાશ થયો. મહાભારતના યુદ્ધમાં, રાજા ધૃતરાષ્ટ્ર અને ગાંધારીના 100 પુત્રો કુરુક્ષેત્રમાં લડતા લડતા મૃત્યુ પામ્યા હતા.

 

પુત્રોની લાશ જોઇને ગાંધારી ગુસ્સે થઈ ગયા. જ્યારે મહાભારતનું વિનાશક યુદ્ધ સમાપ્ત થયું, ત્યારે ગાંધારીના તમામ 100 પુત્રોના મૃતદેહોને મહેલના પરિસરમાં લાવવામાં આવ્યા. મહેલના પરિસરમાં સળંગ સફેદ કપડામાં લપેટેલા 100 પુત્રોને જોઈને ગાંધારીને ખૂબ દુ: ખ થાય છે. તેણીએ ત્યાં જ શોક શરૂ કર્યો. તે દરમિયાન શ્રી કૃષ્ણ ત્યાં આવ્યા. ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ગાંધારીનું ખૂબ આદર અને સમ્માન કરે છે. શ્રી કૃષ્ણ જ્યારે શોકના હેતુથી ગાંધારી પહોંચ્યા ત્યારે ગાંધારી કૃષ્ણને જોઇને ગુસ્સે થયા. ગાંધારીએ રડતાં રડતાં શ્રી કૃષ્ણને કહ્યું કે આ બધું તારા દ્વારા જ કરવામાં આવ્યું છે. ગાંધારીએ શ્રી કૃષ્ણને કહ્યું કે જો તમે ઇચ્છતા હોત તો આ યુદ્ધ ટાળી શકાય તેમ હતું, પરંતુ તમે તેમ ન કર્યું. ગાંધારીએ શ્રી કૃષ્ણને કહ્યું, આ કૃત્ય માટે હું તમને ક્યારેય માફ કરીશ નહીં. શ્રી કૃષ્ણ બંને હાથ જોડ્યા અને ગાંધારીની બધી વાતો ધૈર્યથી સાંભળી.

ગાંધારીએ શ્રી કૃષ્ણને શ્રાપ આપ્યો. ક્રોધિત ગાંધારીએ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણને શ્રાપ આપ્યો હતો કે જે રીતે મારા વંશનો નાશ થયો છે, તે જ રીતે એકબીજાની વચ્ચે લડીને તમારો વંશ પણ નાશ પામશે. શ્રી કૃષ્ણએ ગાંધારીને કહ્યું કે જો આ શ્રાપ આપવાથી તમારા મનમાં શાંતિ મળે છે તો આવું જ થશે. ગાંધારીને નમન કર્યા પછી શ્રી કૃષ્ણ ત્યાંથી રવાના થયા અને દ્વારકા આવીને રહેવા લાગ્યા.

દ્વારિકા સમુદ્રમાં સમાઈ ગઈ. મહાભારતનું યુદ્ધ સમાપ્ત થયાના 36 વર્ષ પછી, ગાંધારીના શાપની અસર થવા લાગી. શ્રાપને કારણે દ્વારકામાં અપશુકન શરૂ થયા. એક દિવસ કેટલાક ૠષિ મુનિઓ દ્વારકામાં આવ્યા, જેમનું યદુવંશી બાળકોએ અપમાન કર્યું આ પછી, શાપની અસર ઝડપથી વધવા લાગી. એક દિવસ બધાએ એવું પીણું પીધું કે તેઓએ એકબીજાને મારવાનું શરૂ કર્યું. આ ઘટનામાં ફક્ત ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ અને અન્ય કેટલાક લોકો જ જીવી શક્ય. અન્ય દંતકથા અનુસાર, ગૃહયુદ્ધમાં તમામ યાદવ પ્રમુખો મરી ગયા. આ પછી ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ એ દ્વારકા છોડી દીધુ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ સમજી ગયા કે શ્રાપ પૂર્ણ કરવાનો સમય આવી ગયો છે અને ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ એક શિકારીના બાણ વાગવાથી પોતાનો દેહ છોડી ગયા. આ પછી દ્વારકા પણ સમુદ્રમાં ડૂબી ગઈ.