રામદેવપીર મહારાજ એ એક દીકરીને કહ્યું અને દીકરી એ જીવતાં લઈ લીધી સમાઘી, જુઓ તસવીરો…..

નમસ્કાર મિત્રો સ્વાગત છે તમારું અમારા આર્ટિકલ માં આજે અમે લાવ્યા છે તમારા માટે કઈ નવું જ અને તમને જાણી ને ખૂબ આનંદ થશે અને તમને કઈ નવું જાણવા મળશે તો ચાલો મિત્રો જાણીયે તેના વિશે રામદેવજી ની પૂજા અર્ચના આજે પણ લોકો ખૂબ જ શ્રદ્ધા થી કરતા હોય છે અને રામદેવજી દરેક લોકોની મનોકામનાઓ પૂર્ણ કરતા હોય છે.મિત્રો આજે અમે તમને રામદેવજી મહારાજે સગુણા બેનને જળ સમાધિ લેવાનો આદેશ આપ્યો તો ચાલો જાણીએ તેમના વિશે વિગતે.દોસ્તો તાજેતરમાં જ ગુજરાતી ની સગુણા નામની દીકરી એ રાજસ્થાન ના રણુજા માં જળ સમાધિ લીધી છે.

આપણા ગુજરાતમાં લોકો જો સૌથી વધારે શ્રદ્ધા અને આસ્થા ધરાવતા હોય તો તે બાબા રામદેવ પીર માં હિંદુ સંત અને મુસ્લિમ પણ પોતાનાં સંત માને છે એને પીર કહેવાય ગૂજરાત માં લાખો લોકો એમના ભક્તો છે. એમ કહેવામાં જરાય અતિ સયુક્તિ નથી ગુજરાત નાં ભરૂચ જિલ્લાના નેત્રંગ તાલુકામાં આવેલાં ભાંગોરી ગામની ૨૨ વર્ષિય દીકરી રાજસ્થાન નાં રણુજા ખાતે ગામના સંઘ સાથે ગઈ હતી

પ્રતિ વર્ષ ગામમાંથી ઉપડતાં સંઘ સાથે આં યુવતી પણ સામેલ થતી હોય ભક્તિ માં લીન થઈ હતી.આં વર્ષ સંઘ માં જતાં પરિવાર ને કહીને ગઈ હતી કે હવે હું પાછી નહીં આવું. મારે ત્યાંજ સમાધિ લેવી છે. અને સાચેજ યુવતી એ રણુજા ધાર્મિક સ્થળ ખાતે આવેલી પરચા વાવમાં જળ સમાધિ લીધી હતી તેના મૃતદેહને વતન લાવી કાકા નાં ખેતરમાં દફનાવી તે સ્થળે મંદીર બનાવવા ની પરિવાર જનોએ કામ ગિરિ હાથ ધરી હતી છે.

નેત્રંગ તાલુકા નાં ભાંગોરિ ગામે રહેતા છોટુ ભાઈ વસાવા પરિવાર માં ૨ દીકરી ઓ સગુણા અને સરલા જ્યારે દીકરો સહદેવ સાથે રહેતાં હતાં.આં પરિવાર નિ આર્થિક પરસ્થિતિ નબળી હોય ઘણા તમામ સભ્યો રણુંજાા ના રામાપીરના ભક્તો હોવાથી પ્રતિ વર્ષિય રણુજા ખાતે દર્શનાર્થે જતાં પરિવાર નિ મોટી દીકરી સગુણા ને ધોરણ ૮ સુધી નો અભ્યાસ કર્યા બાદ ઘરકામ કરી પરિવાર નિ મદદ રૂપ થતી હતી

સગુણા રામાપીર નિ ભક્તિ માં લીન હતી થોડાં દિવસો પહેલાં જ ભાંગોરી નેત્રંગ ગામનાં ૨૦ થી વધું ભક્તો રાજસ્થાનના રણુજા ખાતે સંઘ લઈને રામાપીરના દર્શનાર્થે ગયાં હતાં સગુણા હોંશે હોંશે સામીલ થઈ હતી જ્યાં ભક્તો માં લીન થઈ ને રામાપીરના પરચા વાવડીમાં સવારનાં સમયે જય બાબારી નાં નાદ સાથે ગયેલા દર્શનાર્થીઓ આચાર્ય માં મુકાય ગયાં હતાં.

બાદમાં સ્થાનિક પોલીસ નો સંપર્ક કરતાં પોલીસ જરૂરી કાર્ય વાહી કરીને યુવતીના મૃત દેહને ગૂજરાત નાં નેત્રંગ ભાંગોરી ગામે લાવવામાં આવ્યો હતો. ગામજનો એ તેની દીકરી ને દેવી સગુણા નો અવતાર માની ઢોલ નગારા વાજીંત્રો અને અબીર ગુલાલ સાથે ગામમાં અંતિમ યાત્રા નીકાળી હતી ગામનાં સરપંચ અને તેમના કાકા નવજી ભાઈ વસાવા નાં ખેતરમાં દીકરી સગુણા ની દફન વિધિ કરવામાં આવી છે

આં સ્થળે મંદીર નાં નિમૉણ માટેની કામ ગિરિ હાથ ધરવામાં આવશે તેઓ કુટુંબ જનોએ જણાવ્યું હતું.મૃતક સગુણા નાં પરિવાર સભ્ય પ્રતાપભાઈ વસાવાએ મીડિયા કર્મી સાથે વાતચીત માધ્યમથી જણાવ્યું હતું સગુણાબેન ભગવાન રામાપીર ની ભક્તિ માં લીન હતા અહીંથી જ્યારે સંઘ રવાના થયો ત્યારે હું હવે પાછી નહીં આવું મારે રામદેવપીર હુંકમ થયો છે જેથી મારે ત્યાં જ સમાધિ લેવી છે

તેવી ઇચ્છા વ્યક્ત કરી હતી તે ભગવાન ગઈ છે જેની યાદમાં આવનાર સમયમાં ભજન કીર્તન ધાર્મિક કાર્યક્રમો યોજવામાં આવશે દીકરી સગુણા ને રાજસ્થાનમાં જે સ્થળે જળસમાધિ લીધી હતી તે પરચા ની વાત કરીએ તો પરચા વાવ મંદિરની પાસે જ સ્થિત છે.બાબાના મંદિરમાં અભિષેક હેતુ જલા પૂર્તિ થાય છે માનવામાં આવે છે કે આ વાવનું નિર્માણ બાબા રામદેવજીના આદેશ અનુસાર વાણીયા બોયતાયે કરાવ્યું હતું

લાખો શ્રદ્ધાળુ પરચા વાવડીની સેકંડો સીડી ઉતરીને અહીં દર્શન કરવા પહોંચે છે માન્યતા અનુસાર આંધળા ની આંખો કોઢીને કાયા આપવાવાળું આ ત્રણ પવિત્ર નદીઓ ગંગા યમુના અને સરસ્વતી નું મિશ્રણ છે તો દોસ્તો આવા કળિયુગમાં પણ આવી ધાર્મિક ઘટનાઓ બનવી એ કોઈપણ વ્યક્તિને આચાર્ય માં મૂકી દે તેવી છે.આજ તો બાબા રામદેવપીરની લોકપ્રિયતા દર્શાવે છે

આ ઘટના દેવી સગુણા નો અવતાર હોય કે ન હોય એતો શ્રદ્ધાનો વિષય છે પણ આજે કળિયુગમાં પણ લાખો લોકોની બાબા રામદેવપીર માં અપાર શ્રદ્ધા છે કદાચ રાજસ્થાનનું રણુજા સૌથી વધારે ભક્તજનો થી ઉભરાતું સ્થળ છે જે કોઈ ઈતિહાસીક અને દર્શનીય સ્થાનોથી ગમતું નથી આવા સ્થળોએ અપાર શ્રદ્ધા થી એકવાર નહીં પણ અનેકવાર જવું જોઈએ સત સત નમન

બાબા રામદેવજીની સમાધિના પ્રસંગમાં તેમના સાથે વિશિષ્ટ ભક્ત ડાલીબાઈના નામ સંકળાયેલું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે ડાલીબાઈ જંગલમાં ગાયના વાછરડાને ચરાવી રહી હતી, ત્યારે તેને રનિચામાં વિવિધ ઉપકરણોનો અવાજ સંભળાયો.પોતાની જીજ્ઞાસાને પરિપૂર્ણ કરવા માટે, તેણે એક પથિક વ્યક્તિને પૂછ્યું, પછી તેમણે કહ્યું કે અજમલજીના કુંવર રામદેવજી સ્વર્ગ પધારી રહ્યા છે.

આ સાંભળીને દાલીબાઈ પણ સમાધિ લેવા ખૂબ ઉત્સાહિત થઈ અને તેમને તે પથિકને થોડા સમય માટે વાછરડાઓને ખવડાવવા વિનંતી કરી પરંતુ તેને દૂર જવાનું હતું અને સમય ઓછો હતો.અંતે, ડાલીબાઈએ વાછરડાઓને જ રામદેવજીની ‘આંગ’ (સૌગંધ) આપી અને કહે છે કે સાંજ પડે ત્યારે આપોઆપ ઘરે આવશો.બછડિયા બીરા થાણે ગુરુ પિરાંડી મંડા.સાંજ પડી રા ઘર આવજો.

એમ કહીને દલીબાઈ રનિચા પહોંચી ગઈ જ્યાં રામ સરોવર પાસે રામદેવજી ની સમાધિ માટે ગુફા ખોદવામાં આવી હતી અને રામદેવજી ઉભા રહીને ઉજવણી કરી રહ્યા હતા.ઉમા રામદેજી રામા રે સરોવરિયે રી પાલ છે. ગુફા ખીનીજાઈ નાઈ, રામાઉ રંગ રમે.ડાલીબાઈએ તેમના ઇષ્ટ દેવતા રામદેવજીને કહ્યું કે આ ગુફા જે અહીં ખોદવામાં આવી છે,

હું અહીં સમાધિ લઈશ કારણ કે આ સ્થાન નિર્માતા દ્વારા મારી સમાધિ માટે નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. ડાલીની આ વાત સાંભળીને ત્યાં ભેગા થયેલા લોકોની એક બીજા સાથે ચર્ચા વધી ગઈ. જ્યારે રામદેવે ડાલીબાઈને પૂછ્યું, તમારી સમાધિનાં ચિન્હો શું છે? ત્યારે દાલિબાઈએ કહ્યું કે આતિ, ડોરા અને કાંગસી જ્યાંથી નીકળે છે તે જ મારી સમાધિનું સ્થળ છે.

તે સ્થળે ખોદકામ કર્યા પછી, આટ્ટી, ડોરા અને કાંગસી ખરેખર બહાર આવી. રામદેવ તેમના ભક્ત ડાલીબાઈના આ ચમત્કારથી અભિભૂત થઈ ગયા અને તેમને ત્યાં સમાધિ લેવાનો આદેશ આપ્યો. આમ, રામદેવજીના એક દિવસ પહેલા એટલે કે વી. સ. 1442 ભાદરવો સુદી દશમના રોજ ડાલીબાઈ ત્યાં સમાધિ લીધી. ડાલીબાઈની સમાધિ પછી,

રામદેવજી ફરી એકવાર પોતાના ભાઈ-બહેનો સાથે ઘરે પરત ફર્યા. એક રાત્રે, રામદેવજીને તેમની સાથે પાછા આવ્યા પછી, લોકોએ ડાલીબાઈનો હૃદય પૂ્વક આભાર માન્યો.એવું કહેવામાં આવે છે કે રામદેવજીએ બીજા દિવસે સવારે સમાધિ લેતા પહેલા શાક સંતપ્ત સમુદાયને આધ્યાત્મિક ઉપદેશ આપ્યા હતા.હડબુ શાખલા ને પરચો.હડબુ સાંખલા ને રામદેવજીના માસીનો છોકરો ભાઈ માનવામાં આવે છે.

આ ફાલુડી અને રામદેવરાની વચ્ચે સ્થિત જૈજટી નામના ગામના ઠાકર હતા. તેઓ રાજસ્થાનના પ્રખ્યાત પાંચ સાથીદારોમાં પણ ગણાય છે. આ ખૂબ પ્રખ્યાત છે શકુન એક વિચારક હતા.એવું કહેવામાં આવે છે કે રામદેવજીની સમાધિ નિમિત્તે હરાબુ શ્રેણી પ્રવાસ પર નીકળી ગયા હતા.તેમના ગામ બૈગતી પાછા આવ્યા ત્યારે, તેમણે રામદેવજીએ સમાધિ લીધી તે શોક સંવાદ સાંભળ્યો હતો.

તેમના હૃદયને ઘણું દુ:ખ થયું હતું અને તે રામદેવના પરિવારને મળવા માટે રામદેવરા (રુનિચા) માટે રવાના થયા હતા. એવું કહેવામાં આવે છે કે વિદાય કરતી વખતે તે શુભ શકુન થયું હતું.તેના આધારે તેમણે તેમના પરિવારના સભ્યોને કહ્યું કે રામદેવજીએ સમાધિ લેવાની વાત ખોટી છે.હડબૂજી જ્યારે રુનિચા ગામની ઓરાન પાસે પહોંચ્યા, ત્યારે તેમણે રામદેવજીને એક ઝાડ નીચે તેમના ઘોડા પાસે જોયા.

તેનો આનંદ વટાવ્યો ન હતો.રામદેવજીએ પણ તેમનું સ્વાગત કર્યું અને શસ્ત્ર સાથે મળ્યા. લાંબા સમય પછી, બંને ભાઈઓ મળ્યા હતા, હરબુજીએ અચકાતા કહ્યું, “લોકો કેમ મારા વિશે તોફાની અને ખોટી વાતો કરે છે ખબર નથી.રામદેવજીએ કહ્યું, શોક આ દુનિયામાં વિવિધ પ્રકારનાં લોકો રહે છે, તેઓ કઇ સાચી છે અને કોણ સત્ય છે

તે ખોટા કી નર સાચા હરાબુ, કી પુરુષ કચરો.સચ-કુદ્રા રા ભીડ કીને જાન્યા.એવું કહેવામાં આવે છે કે થોડી વાર વાત કર્યા પછી, રામદેવજીએ હડબુને એમ કહીને ઘરની વિદાય આપી કે, તમે આવો, હું આવ્યો અને તેની સાથે રતનનો વાટકો અને સોહન ચૂટિયા મોકલ્યો જેણે તેની પાસે રામદેવજીને મોકલ્યો માતાપિતા તરફથી ભેટો સમાધિમાં રાખવામાં આવ્યો હતો.

હડબુ સંખલા અને તુવંતો નું મિલન અને સમાધીની ફરી નકશી અને તુનાઓના શ્રાપ.હરબુ સંખલા અજમલજીના ઘરે ગઈ અને શોક સંતપ્ત તુવાંરો ને હર્ષ સાથે કહ્યું કે, રામદેવજીને હું હમણાં જ મળ્યો છું, તમે શોક કરો છો રતન-બાઉલ અને સોહન-ચૂટિયા આપીને હ્રબુએ પણ તેની વાતની પુષ્ટિ કરી. ‘લોકો ભ્રમણાઓથી ભરાયેલા છે અને મોહમાં ડૂબેલા છે અને હરાબુ શ્રેણી સાથે’ ઓરન’માં ગયા છે.

રામદેવજી બધે મળી ગયા અને જ્યારે તેઓ મળ્યા નહીં, ત્યારે તેઓ ગયા અને સમાધિ ખોદવાનું શરૂ કર્યું. તેમને ભ્રમ થયો કે રામદેવજી કોઈ રીતે આ સમાધિમાંથી બહાર આવ્યા હશે.તેમ છતાં, જ્યારે તેમણે સમાધિ ખોદી કાઢી, ત્યારે તેમને ખાસ કરીને રામદેવજીના ફૂલો (હાડકાં) મળ્યાં, અને તરત જ આકાશમાં એક અવાજ આવ્યો કે હે દેવ તમે મારો વિશ્વાસ કર્યો નહીં,

મારું પાલન ન કર્યું, હવે તમારી પેઢીમાં કોઈ પીર નહીં આવે અને તમે ગરીબ થઈ જશો.રાની રૂપાદે અને રાવલ માલજીને પરચો.રાવ માલજી મારવાડનો શાસક હતો, તેની રાજધાની મહવે નગરમાં હતી. તે જનમ્યો હતો 1385 માં અને મૃત્યુ પામ્યા વી.એસ. 1456 માં, રાવ માલજી ઉગામસી ભાટી પાસેથી દીક્ષા લીધા પછી મલ્લિનાથ તરીકે પ્રખ્યાત થયા.મહવેના રાવ માલજીની રાણી રૂપાંદે તેમના ગુરુ ઉગામસી ભાતીના આગમન પર ધારુ મેઘવાલના ઘરે રાખેલ રામદેવજીના ગમ પર ગયા હતા.

જ્યારે તે ત્યાંથી એક થાળીમાં પ્રસાદ લઇને પરત ફર્યો, ત્યારે રાવ માલજીએ તેને બહાર જવાનું કારણ પૂછ્યું અને ગુસ્સે ભરાઈને તેની ગળા કાપવા માટે તલવાર કાઢી આ પર, રાણીએ પોતાના થાળ ના મર પરથી કપડું હટાવી લીધું, પછી થાળમાં વિવિધ પ્રકારના ફૂલો ખીલ્યા. હરજી ભાટીએ ‘રૂપદે રી વેલ’માં આ ચમત્કારનો ઉલ્લેખ નીચે મુજબ કર્યો છે.

 

ઘર ધારુ રાય જમાઉ જોગૈયો,રૂપદે રાણીએ વાયક આપ્યો.મહેલમાં કોપ્યો જેડી મેવાઈ રો રાવ,થાળીમાં બગીચો લગાવ્યો.દીઠી થાળી પરચો પાયો.ઇનવી રાજા સીસ નવયો.આ આશ્ચર્યજનક હતું, કારણ કે આ પ્રદેશમાં ક્યાંય બગીચો નહોતો. આ ચમત્કારથી પ્રભાવિત થઈને રાવ માલજી પણ ઉગામસીના શિષ્ય બન્યા.