હિન્દુ ધર્મ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, આ 7 પૌરાણિક સ્થળો,દરેક યુગ સાથે જોડાયેલ છે એનું મહત્વ…..

પુરાણોમાં, આવા ઘણા ધાર્મિક સ્થાનોનું વર્ણન છે, જ્યાં ભગવાન અવતાર અથવા કોઈ રૂષિએ તે સ્થાન પર ધ્યાન કર્યું હતું.પરંતુ આજે અમે તમને તે 7 મુખ્ય સ્થળો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે એક જ યુગમાં કેટલીક ઘટનાઓને કારણે અથવા તો જુદા જુદા યુગમાં મહત્વપૂર્ણ બન્યા છે…

કુરુક્ષેત્ર, હરિયાણા.કુરુક્ષેત્ર, એક ક્ષેત્ર અને નામ જે દરેક ભારતીય જાણે છે. કારણ કે મહાભારતનો યુદ્ધ કુરુક્ષેત્રમાં લડ્યુ હતો. કુરુક્ષેત્ર હરિયાણામાં સ્થિત છે. હાલમાં, અહીં ઘણા મંદિરો સ્થાપિત છે. આ પ્રદેશ હિંદુ ધર્મના લોકો માટે તીર્થસ્થાન જેટલું મહત્વનું છે.હરિયાણાના કુરુક્ષેત્રને હિન્દુઓના મુખ્ય યાત્રાધામ મથકોમાંનું એક માનવામાં આવે છે. આ સ્થાન પ્રાચીન અને આજે પણ આ સ્થળ હજાર વર્ષ પહેલાં થયેલા મહાભારત ના વિનાશક યુદ્ધ ને જાહેર છે.કુરુક્ષેત્ર નો મહાભારતના યુદ્ધ સાથે નજીક નો નાતો છે, કારણ કે પૌરાણિક કથાઓ પ્રમાણે ભગવાન કૃષ્ણ એ મહાભારત યુદ્ધ ના મેદાન તરીકે કુરુક્ષેત્ર ને પસંદ કરવામાં આવ્યું હતું અને કૃષ્ણ એ ગીતા પણ અર્જુન ને આ સ્થળે જ કહી હતી.આ સિવાય અમે આજે તમને કુરુક્ષેત્ર ના એક એવા પ્રાચીન મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેનો નાતો ખુબજ પ્રાચીન કાળ થી મહાભારત ના યુદ્ધ સાથે જોડાયેલો છે.

કુરુક્ષેત્ર નો દેવીકૂપ ભદ્રકાળી શક્તિપીઠ.કુરુક્ષેત્ર માં હરિયાણા નું એક માત્ર દેવીકૂપ ભદ્રકાળી શક્તિપીઠ આવેલ છે.પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર આ મંદિર નો ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ અને મહાભારત સાથે ખુબજ ઊંડો સબંધ છે.એવું કહેવાય છે કે જ્યારે ભગવાન શિવે તેમના પત્ની દેવી સતી ના મૃત શરીર ને લઈને તમામ જગ્યાએ ફરવા નું શરૂ કર્યું ત્યારે ભગવાન વિષ્ણુ ના સુદર્શન ચક્ર એ માતા સતી માં શુરૂર ના 52 ટુકડા કર્યા અને પૃથ્વી ના અલગ અલગ ભાગ માં પડ્યા,એટલા માટે કે ભગવાન શિવ નો મોહ ભંગ થઈ શકે.કહેવામા આવે છે કે આ 52 ટુકડા જ્યાં જ્યાં પડ્યા ત્યાં શક્તિપીઠ ની સ્થાપના થઇ અને કુરુક્ષેત્ર માં માતા સતી નો ડાબો પગ એટલે કે માતા સતી ના ડાબા પગ નો ઘૂંટણ થી નીચે નો ભાગ પડ્યો હતો.

શ્રી કૃષ્ણ નું આ જ મંદિર માં થયું હતું મુંડન. કુરુક્ષેત્ર ના આ પ્રાચીન શક્તિપીઠ નો સબંધ ખાલી માતા સતી સાથે નથી પણ મહાભારત ના યુદ્ધ દરમીયામ અર્જુન ને ગીતા ઉપદેશ આપવા વાળા ભગવાન શ્રી કૃષ્ણથી પણ આ સ્થાન નો ઊંડો સબંધ છે.પૌરાણિક કથાઓ પ્રમાણે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ નું મુંડન આજ પવિત્ર સ્થાન પર કરવામાં આવ્યું હતું.જેને કારણે આ સ્થાન નું મહત્વ કલિયુગ માં વધારે વધી જાય છે.આજ મંદિર માં અર્જુને કરી હતી જીત માટે પ્રાર્થના. માન્યતાઓ પ્રમાણે મહાભારત ના યુદ્ધ પહેલા ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ એ અર્જુનને આજ પ્રાચીન મંદિર માં ભદ્રકાળી માતા ની પૂજા કરવાનું કહ્યું હતું.શ્રી કૃષ્ણ ના કહ્યા પછી અર્જુને આ મંદિર માં માતા ની પૂજા કરી હતી.આ પવિત્ર સ્થાન પર પૂજા અર્ચના કરી અને અર્જુને મહાભારત ના યુદ્ધ માં વિજયી બનવાની મન્નત માની અને જીત પછી આ મંદિર માં ઘોડો ચઢાવવા નું પ્રણ પણ લીધું.જણાવવા માં આવે છે કે મહાભારત ના યુદ્ધ ની માનતા પૂર્ણ થઈ પછી અહીં સોના અને ચાંદી ના અથવા તો માટી ના ઘોડા ચઢાવવા ની પરંપરા છે.આ પ્રાચીન મંદિર માં ખુબજ મોટી માત્રા માં ભક્તો આવે છે ને મન્નત પૂર્ણ થાય તો ચઢાવો પણ ધરાવે છે.સૌથી અનોખી વાત તો એ છે કે આ મંદિર માં આવનારા ભક્તો ને માં ભદ્રકાળી ના દર્શન ની સાથે સાથે મહાભારત સાથે જોડાયેલી ઐતિહાસિક વાતો જાણવા પણ મળે છે.

પ્રભાસ પ્રદેશ, ગુજરાત.સૌરાષ્ટ્ર ગુજરાતમાં દ્વારકા નજીક આવેલું છે. ચંદ્રદેવ અને વેદવ્યાસજીની કથાઓના સંબંધમાં સ્કંદપુરાણ અને વાયુપુરાણમાં સૌરાષ્ટ્રના પ્રભાસ ક્ષેત્રના મહત્વનું વર્ણન છે. પરંતુ દ્વાપર યુગમાં ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ આ વિસ્તારમાં તેમના શરીરનો ત્યાગ કર્યો. આ તે જગ્યા છે જ્યાં યદુવંશી લડતા અને એક બીજાની સામે લડતા બેઠા હતા. વળી, આ તે વિસ્તાર છે જ્યાંથી શેષનાગના અવતાર બલરામજી, બાઇકુંઠ પરત ફર્યા.

ભૃગુ ક્ષેત્ર.ગુજરાતનો ભરોચ એ પ્રાચીન કાળનો ભૃગુ પ્રદેશ છે. આ મહર્ષિ ભૃગુની તપશ્ચર્યા છે. આ પ્રદેશ નર્મદા નદી અને ગુજરાતમાં દરિયાકિનારાના સંગમ પર સ્થિત છે. આ તે સ્થાન છે જ્યાં રાજા બાલીએ સતયુગમાં અશ્વમેધાનું બલિદાન આપ્યું હતું.

ગયા પ્રદેશ, બિહાર.બિહાર રાજ્યમાં બોધ ગયાના મહત્વથી આપણે બધા વાકેફ છીએ. હિન્દુ ધર્મમાં પિતૃઓના મુક્તિ માટે બોધ ગયામાં દેહદાનનું મહત્વ જણાવ્યું છે. ગયા પ્રદેશનું નામ બોદ્ધ ગયા ભગવાન બુદ્ધના અવતાર પછી આપવામાં આવ્યું હતું. કારણ કે આ જ વિસ્તારમાં ભગવાન બુદ્ધને પીપળના ઝાડ નીચે બોધ પ્રાપ્ત થયો હતો.

હરીશક્ષેત્ર, બિહાર.હરીશક્ષેત્ર બિહાર રાજ્યની રાજધાની પટણા નજીક આવેલું છે. આ પ્રદેશ ગંગા, સરયુ, ગાંથકી અને સોન નદીઓનો સંગમ ક્ષેત્ર પણ છે. વરાહ પુરાણમાં આ પ્રદેશનું મહત્વ જોવા મળે છે. રામાયણ અનુસાર, બ્રહ્મદેવના માનસિક પુત્ર મહર્ષિ પુલસ્ત્યાએ આ ક્ષેત્રમાં તપશ્ચર્યા કરી હતી. મહર્ષિ પુલસ્ત્ય રાવણના દાદા હતા.

પુરુષોત્તમક્ષેત્ર, ઓરિસ્સા.પુરુષોત્તમ ક્ષેત્ર, જગન્નાથ પુરી અને દક્ષિણ કટક સાથે વેંકટચલ સુધીનો વિસ્તાર છે. પુરુષોત્તમ ક્ષેત્ર વિશેના સ્કંદ પુરાણમાં એવું કહેવામાં આવે છે કે નારાયણ ભગવાન પોતે આ ક્ષેત્રમાં પુરુષ સ્વરૂપમાં રહે છે. આ ક્ષેત્રમાં રહીને, સમુદ્રના પાણીમાં સ્નાન કરવા અને ધ્યાન અને પૂજા કરવાથી ભક્ત મોક્ષ પ્રાપ્ત કરે છે.આ વિશાળ મુખ્ય મંદિરના અધિષ્ઠાતા દેવ છે- ભગવાન શ્રી જગન્નાથજી (શ્રીકૃષ્ણ). મંદિરમાં મોટા ભાઈ બળભદ્ર અને બહેન સુભદ્રાજી સહિત બિરાજમાન છે. આ મંદિરમાં હજારોની સંખ્યામાં પૂજારી અને અન્ય સેવકો ભગવાન શ્રી જગન્નાથજી ની સેવામાં દિવસ-રાત હોય છે. અહીં મુખ્ય ઉત્સવ રથયાત્રાનો છે.શ્રીજગન્નાથ મંદિરના પરિસરમાં જ વિશ્વનાથ લિંગ, અજાનનાથ ગણેશ, સત્યનારાયણ, સિધ્ધ ગણેશ, બ્રહ્માસન, લક્ષ્મી મંદિર, સૂર્યમંદિર વગેરે અનેક મંદિરો છે.શ્રી જગન્નાથજીના રાંધેલા ભાતનો મહાપ્રસાદનો મહિમા જગવિખ્યાત છે. મહાપ્રસાદમાં છૂતાછૂતનો દોષ માનવામાં આવતો નથી. સ્વયં ભગવાન શ્રી સ્વામિનારાયણે પણ શિક્ષાપત્રીમાં જગન્નાથપુરીમાં ભગવાન જગન્નાથજીનો પ્રસાદ ગ્રહણ કરવાની આજ્ઞા કરેલ છે.સ્વર્ગદ્વાર.મંદિરની નજીક જ સમુદ્રતટ છે જેને સ્વર્ગદ્વાર કે મહોદધિ કહે છે.

અહીં ચક્રતીર્થ છે. મંદિરમાં દર્શન કરવા જતા પહેલા અહીં કે મંદિરમાં જ આવેલ રોહીણીકુંડમાં સ્નાન કરવામાં આવે છે. રોહીણીકુંડમાં સુદર્શનચક્રનો પડછાયો પડે છે.ગોંડીયા ( ગુડીચા ) મંદિર:- જનકપુરીમાં આ મંદિર આવેલ છે. અહીં કોઇ મૂર્તિ નથી ફક્ત સભાભવનમાં લક્ષ્મીજીની મૂર્તિ છે. રથયાત્રા વખતે ત્રણે રથ અહીં સાત દિવસ રાખવામાં આવે છે. પછી રથ મુખ્ય મંદિર પાછા લઇ જવામાં આવે છે. મુખ્ય મંદિરથી આ મંદિર 2 કી. મી. દુર છે. ઇન્દ્રધુમ્ન સરોવર:- જનકપુરમાં આવેલું છે. આ પવિત્ર સરોવરમાં ભગવાન શ્રી સ્વામિનારાયણ મહાપ્રભુ નીલકંઠવર્ણી સ્વરૂપે પધાર્યા ત્યારે સ્નાન કરતા.

ઇન્દ્રધ્રુમ્ન સરોવરના કાંઠા ઉપર ઇન્દ્રધ્રુમ્ન રાજાનું મંદિર છે તેમાં ભગવાન શ્રી નિલકંઠવર્ણી રહ્યા હતા. તેમણે દસ હજાર અસુરોનો નાશ અહીં કરેલો. ચંદન તળાવમાં પણ ભગવાન શ્રી નિલકઠવર્ણી સ્નાન કરતા. સંપ્રદાયમાં સૌ પ્રથમાર ઇન્દ્રધ્રુમ્ન સરોવરના કિનારે સુવ્રતમુનિએ રાજા પ્રતાપસિંહને સત્સંગિજીવનની કથા સંભળાવેલ છે. અને આ તીર્થના નજીકમાં જ માર્કંન્ડેય સરોવર છે.નૈમિષ પ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ.નૈમિષ પ્રદેશ ઉત્તર પ્રદેશના સીતાપુર જિલ્લા નજીક સ્થિત છે. ગોમતી નદીના કિનારે પૂર્વમાં સીતાપુરથી આશરે 40 કિલોમીટરના અંતરે સ્થિત, આ તે જગ્યા છે જ્યાં શ્રી રામે અશ્વમેધ યજ્ઞ કર્યો હતો. નૈમિષ ક્ષેત્રે તેનું નામ રૂષિઓની તુભૂમિ હોવાને કારણે મેળવ્યું. હજારો રૂષિ-મુનિઓના જ્ઞાન ચક્ષુએ આ ક્ષેત્રમાં તપસ્વીઓનો પ્રારંભ કર્યો. નૈમિષ શબ્દ નિમિષા પરથી ઉતરી આવ્યો છે, જેનો અર્થ આંખોનો રોગ છે.