જાણો બાબા રામદેવ પીરના આ ચમત્કારી મંદિર વિશે, જ્યાં ઇચ્છા પૂરી થવા પર અર્પણ કરાય છે આ વસ્તુ…..

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે હું આપ સૌના માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું તો મિત્રો આજે આપણે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે આજથી સાડા છસ્સો વર્ષ પહેલા રાજપરિવારમાં જન્મ લઈને ઉચ-નીચ જાત-પાતનો ભેદભાવ હટાવીને પછાત વર્ગને સમાન ગણીને સમાજિક સમરસતાનો સંદેશ આપનાર બાબા રામદેવપીરના સમાધિ સ્થળ પર ઘોડા અર્પણ કરવામાં આવી રહ્યા છે રૂણીચાના કુવા પર ફરી રહેલા ઘોડા શ્રદ્ધાળુઓની શ્રદ્ધાનું કેન્દ્ર બન્યા છે.

Advertisement

અરે આપના ગુજરાતમાં લોકો જો કોઈમાં સૌથી વધારે શ્રદ્ધા અને આસ્થા ધરાવતાં હોય તો તે છે બાબા રામદેવ પીરમાં. હિંદુ સંતને મુસ્લિમો પણ પોતાના સંત માને એને પીર કહેવાય. ગુજરાતમાં લાખો લોકો એના ભક્તો છે એમ કહેવામાં જરાય અતિશયોક્તિ નથી જ. એમણે રણુજાના રાજા રામદેવ પીર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. એમનું સમાધી સ્થળ જે રાજસ્થાનના પોખરણ પાસે સ્થિત છે ત્યાં આવેલી છે. એ સ્થળની મહાનતા એટલી છે કે લોકો રોજ જ ત્યાં દર્શનાર્થે ઉમટે છે. એમનાં મેળામાં તો લોકો બહુ દુરથી ચાલતાં એટલેકે પગપાળા ત્યાં નેક, બાધા, આખડીઓ કરીને અનેક નવાં નુસ્ખાઓ અપનાવીને પોતાની અપાર શ્રધ્ધા બાબા રામદેવ પીરમાં વ્યક્ત કરે છે.

દેશના વિવિધ ભાગોમાંથી અનેક ભક્તો બાબા રામદેવજીની સમાધિને તેમના વ્રત પૂર્ણ થવા પર જીવંત ઘોડા અર્પણ કરી રહ્યા છે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં અહીં રાજસ્થાન પંજાબ હરિયાણા અને ગુજરાતના ભક્તો દ્વારા જીવંત ઘોડા આપવામાં આવે છે જેની સંખ્યા હવે વધીને એક ડઝન જેટલી થઈ ગઈ છે અહીં રુનિચા પર ફરતા આ ઘોડાઓ દર્શનાર્થે આવતા ભક્તો માટે આદર અને આકર્ષણનું કેન્દ્ર રહે છે.

કહેવાય છે કે જ્યારે રામદેવજીનાં ચમત્કારોની ચર્ચા ચારે તરફ થવાંલાગી તો મક્કા સાઉદી અરેબિયા થી પાંચ પીર એમની પરીક્ષા લેવાં આવ્યાં એ એમની પરખ કરવાં માંગતા હતાં કે રામદેવ વિષે જે પણ કહેવાય છે એ સાચું છે કે જુઠ્ઠું બાબાએ એમનો આદર સત્કાર કર્યો જયારે ભોજનનાં સમય માટે જાજમ બીછાવવામાં આવી તો એક પીરે કહ્યું અમે તો પોતાનો કટોરો મક્કામાં જ ભૂલીને આવ્યાં છીએ એના વિના અમે ભોજન ગ્રહણ નથી કરી શકતાં. એના પછી બધાં જ પીરોએ કહ્યું કે એ પણ પોતાના જ કટોરામાં ભોજન ગ્રહણ કરવાનું પસંદ કરશે.

જી હા, દેશમાં એક એવું મંદિર પણ છે જ્યાં વ્રત પૂર્ણ થયા પછી ઘોડા આપવામાં આવે છે. આ ઘોડાઓની સંભાળ રાખવા મંદિર ટ્રસ્ટ દ્વારા તબેલાઓ પણ બનાવવામાં આવ્યાં છે. ભક્તો દ્વારા ઘોડા અર્પણ કર્યા બાદ તેમને અહીં રાખવામાં આવ્યા છે. જોકે, ઘોડેસવારી કરવાની પરંપરા તાજેતરમાં જ શરૂ થઈ છે. સદીઓથી અહીં કપડાંના ઘોડા પ્રતીક તરીકે આપવામાં આવે છે. આ પરંપરા હજુ પણ યથાવત છે. છેલ્લાં બે વર્ષમાં અહીં રાજસ્થાન, ગુજરાત અને પંજાબથી અહીં દર્શન કરવા આવેલા કેટલાક ભક્તોએ ઘોડા આપ્યા હતા. તેમાંથી મારવાડી અને કાઠિયાવાડી જાતિના છ જેટલા ઘોડા છે.

ભારત-પાક સરહદ જિલ્લામાં સ્થિત બાબા રામદેવપીરની સમાધિ પર બે વર્ષ પહેલા ઘોડા આપવાની પરંપરા શરૂ થઈ હતી. છેલ્લાં બે વર્ષમાં અહીં રાજસ્થાન, પંજાબ અને ગુજરાતના ભક્તો દ્વારા જીવંત ઘોડા આપવામાં આવ્યા છે. ઘોડેસવારીની પરંપરા શરૂ થયા પછી બાબા રામદેવપીરની સમાધિ સમિતિ દ્વારા રૂણીચા કૂવામાં આ ઘોડાઓની એક અલગ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. અહીં તેમનું ધ્યાન રાખવામાં આવી રહ્યું છે. આ દિવસોમાં અહીં બનાવેલા તબેલામાં અડધો ડઝન ઘોડા રાખવામાં આવ્યા છે. અહીં તેમના સુકા અને લીલા ઘાસચારો, અનાજ અને પાણીની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. તેમજ યોગ્ય દેખરેખ અને તેમની સંભાળ માટે ઘોડેસવારની નિમણૂક કરવામાં આવી છે.

બાબા રામદેવપીરની સવારી છે ઘોડો.રાજસ્થાનની સાથે સાથે ગુજરાત અને અન્ય રાજ્યોમાં પણ વ્રતની પૂર્તિ દરમિયાન દ્વારકાધીશના અવતાર બાબા રામદેવપીરની પૂજા કરવામાં આવે છે. બાબાના ધ્વજને તેમની આસ્થાનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. જ્યારે પ્રાચીનકાળ બાબા રામદેવની કપડાથી બનેલો ઘોડો અર્પણ કરવામાં છે, પરંતુ આ દિવસોમાં, કપડાંના ઘોડાઓ સાથે, હવે ભક્તો જીવતા ઘોડા પણને અર્પણ કરી રહ્યા છે.

જ્યાં પણ બાબા રામદેવપીરનું નામ આવે છે ત્યાં તેમના પ્રિય ઘોડાનું નામ ચોક્કસપણે છે. બહુ ઓછી મૂર્તિઓ અથવા ફોટોગ્રાફ્સ હશે જેમાં બાબારા મદેવપીરને ઘોડા વિના જોવા મળ્યા હશે. સામાજિક સમરસતાનો સંદેશો આપતા બાબા રામદેવપીરના મંદિરમાં ઘોડા ચઢાવવાની પરંપરા સાડા છ સો વર્ષથી ચાલે છે. જે હાલ પણ ચાલી રહી છે. મંદિરમાં લોકો મનોકામના પૂર્ણ થતાં બાબા રામદેવની સમાધિ પર ઘોડા અર્પણ કરે છે. બાબા રામદેવપીરનો ઘોડો લોકોની આસ્થાનું પ્રતિક છે.

શ્રદ્ધાપૂર્વક ઘોડા અર્પણ કરવામાં આવે છે.બાબા રામદેવપીર ના ભક્તોના મનોકામના પૂરી થવા પર ઘોડા આપે છે, જેમાં કપડાં, સોના, ચાંદીના ઘોડા અને જીવંત ઘોડાઓ સામેલ છે. ભક્તોની આસ્થાને ધ્યાનમાં રાખીને, આજે રામદેવરાના બજારોમાં કબરને અર્પણ કરવા માટે ભક્તોને અર્પણ કરવા માટે દસ રૂપિયાથી લઈને બે લાખ રૂપિયા સુધીનાં કપડાં અને સોના-ચાંદીથી બનેલા ઘોડા ઉપલબ્ધ છે.

બાબા રામદેવપીર સમાધિ સમિતિ દ્વારા વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે.બાબા રામદેવપીર સમાધિ સમિતિએ સમાધિ પર ચઢતા જીવંત ઘોડાઓની સંભાળ રાખવા માટે સારી વ્યવસ્થા કરી છે. અહીં તેમનું ધ્યાન રાખવામાં આવી રહ્યું છે. અહીં બનાવેલા તબેલામાં બધા ઘોડા રાખવામાં આવ્યા છે. અહીં તેમના સુકા અને લીલા ઘાસચારો, અનાજ અને પાણીની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે, ઘોડેસવારોને તેમની યોગ્ય દેખરેખ અને કાળજી માટે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા છે. તેમને વખતોવખત ચારો, દાણા અને પાણી આપવામાં આવે છે.

દર વર્ષે 80 લાખ યાત્રાળુઓ આવે છે.જેસલમેર જિલ્લામાં રામદેવરા પ્રખ્યાત બાબા રામદેવપીર ની સમાધિ છે. દર વર્ષે લગભગ 80 લાખ શ્રદ્ધાળુઓ તેમની સમાધિ અહીં આવે છે. અહીં તમામ ધર્મોના લોકો, હિન્દુ-મુસ્લિમ, શીખ-ક્રિશ્ચિયન, ભેદભાવ વિના આવે છે અને તેમની દેવીની સમાધિ પર માથું ટેકવે છે.

કપડાં ઉદ્યોગ.બાબા રામદેવપીર ઘોડાને સવારી તરીકે ઉપયોગ કરતા. તે ઘોડાનું નામ લીલા હતું. સમાધિ લીધા પછી તે ઘોડો પણ બાબા રામદેવપીરની જેમ લોકપ્રિય બન્યો. જેના કારણે રામદેવરા અને પોકરણના દરજી સમાજના લોકો કપડાનો ઘોડો બનાવવાનો ધંધો કરે છે. રામદેવરાની મુલાકાત લેનાર દરેક ભક્તો બાબાની સમાધિ પર પૂજા સામગ્રી સાથે કપડાનો ઘોડો ચઢાવ્યા વિના તેમની યાત્રાને અધૂરી માને છે. આ માન્યતાને કારણે, ઘોડા આપવામાં આવે છે.

આ માન્યતા છે.બાબા રામદેવવીરે બાળપણમાં તેની માતા મેનાડે પાસે ઘોડેસવારીની માંગ કરી હતી. તે પછી માતાએ છોકરા રામદેવપીરને કપડાથી બનાવેલો ઘોડો આપ્યો હતો. એક એવી માન્યતા છે કે,આ ઘોડા પર સવારી કરીને, તે આકાશ સુધી ઉડાડતા હતા. આમ, તેમણે ભગવાનનો અવતાર હોવાનો સંકેત આપીને બધાને આશ્ચર્યચકિત કર્યા.

Advertisement