જાણો ગણેશજીનો જન્મ કેવી રીતે થયો,જાણો એના પાછળ ની રોચક કથા,મોટા ભાગ ના લોકો ને નથી ખબર.

ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના પુત્ર ભગવાન ગણેશનો જન્મ ભાદ્રપદ મહિનાના શુક્લ પક્ષના ચોથા દિવસે થયો હતો. આ વખતે આ શુભ તારીખ 22 ઓગસ્ટ, શનિવાર છે. આ ઉત્સવ દેશભરમાં ખૂબ ધામધૂમથી ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે બાપ્પાના ભક્તો ભગવાન ગણેશને ઘરે લાવે છે અને તેમની પૂજા કરે છે અને તેમનો પ્રિય ભોગ અર્પણ કરે છે. આ દિવસે જે પણ ભગવાન ગણેશને સાચા હૃદયથી પ્રાર્થના કરે છે તે તેની બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ કરે છે. ભગવાન ગણેશ વિશે ઘણી વાતો છે. ચાલો જાણીએ આ શુભ પ્રસંગે ભગવાન ગણેશની જન્મનીકથાઓ.

આ પર્વત પર થયો ગણેશજીનો જન્મ સ્કંદ પુરાણમાં સ્કંદ અરબુદ ખાંડમાં ભગવાન ગણેશના ઉદભવને લગતી એક કથા છે. આ દંતકથા અનુસાર, ગણેશનો જન્મ અર્બુદ પર્વત પર થયો હતો (માઉન્ટ આબુ, જેને અર્બુદર્ણ્ય પણ કહેવામાં આવે છે), ભગવાન શંકરના વરદાન બાદ જ માતા પાર્વતીને પુત્ર મળ્યો. આ કારણોસર માઉન્ટ આબુને અર્દકશી પણ કહેવામાં આવે છે. ગણપતિના જન્મ પછી, આ પર્વતની દેવી-દેવીઓએ પરિક્રમા કરી હતી. આ સાથે સાધુ-સંતોએ ત્યાં ભગવાન ગણેશની મૂર્તિ પણ ગાયના છાણ સાથે સ્થાપિત કરી હતી. આજે આ મંદિર સિદ્ધિગનેશ તરીકે ઓળખાય છે.

ભગવાન શિવ એ કર્યું ગણેશજીનું નિર્માણ વરાહપુરાણ મુજબ ભગવાન શિવએ પાંચ તત્વોથી ગણેશની રચના કરી હતી. તેની પાછળની કથા એ છે કે એકવાર શિવજી ગણેશજીને બનાવતા હતા, ત્યારે દેવોને સમાચાર મળ્યા કે ભગવાન શિવ ખૂબ જ સુંદર અને અનોખા ગણેશ બનાવી રહ્યા છે. તેનાથી દેવતાઓને ડર લાગ્યો કે ગણેશ દરેક માટે આકર્ષણનું કેન્દ્ર બનશે. શિવજીને દેવતાઓનો આ ભય જાણ્યો અને તેણે વિનાયકનું પેટ મોટું કર્યું અને હાથીનો ચહેરો મૂક્યો.

ભગવાન ગણેશની એક બીજી જન્મ કથા ભગવાન ગણેશની બીજી દંતકથા છે. આ દંતકથા અનુસાર, દેવી પાર્વતીએ ગણેશને પુત્ર પ્રાપ્ત કરવા માટે કઠોર તપસ્યા કરી હતી. પાર્વતીની સખ્તાઇથી પ્રસન્ન થઈને ભગવાન ગણેશજીએ તેમને આ વરદાન આપ્યું, તમને ગર્ભ ધારણ કર્યા વિના દૈવી અને બુદ્ધિશાળી પુત્ર પ્રાપ્ત થશે. તેનાથી ચારે બાજુ ખુશીનું વાતાવરણ સર્જાયું હતું. દરેક વ્યક્તિ કૈલાસ પર્વત પર બાલ ગણેશના દર્શન કરવા આવ્યા હતા અને ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીના ઉત્સવમાં જોડાયા હતા. શનિ મહારાજ પણ તે ઉત્સવમાં આવ્યા હતા અને ત્યારબાદ માતા પાર્વતીએ તેમને બાળકને આશીર્વાદ આપવા કહ્યું હતું, પરંતુ તે તેમની દ્રષ્ટિને કારણે બાળકને જોવાથી બચી રહ્યા હતા ત્યારે પાર્વતીજીએ કહ્યું કે એવું લાગે છે કે તમને બાળકનું આગમન ગમ્યું નહીં. શનિદેવે કહ્યું કે એવી કોઈ વાત નથી, પછી તેણે બાળક પર નજર નાખતાંની સાથે જ બાળકનું માથું આકાશમાં ઉડી ગયું. ચારે બાજુ ઉત્સવના વાતાવરણમાં અંધાધૂંધી છવાઈ ગઈ હતી. પછી ગરુડજીને શ્રેષ્ઠ માથું લાવવા કહ્યું અને તે હાથીનું માથુ લઈને આવ્યા અને બાળકના શરીર પર મૂકી દીધું. પછી શંકરજીએ બાળકમાં પોતાનો જીવ આપ્યો. આ રીતે ગણેશને હાથીનું મસ્તક પ્રાપ્ત થયું.

શિવ પુરાણમાં જન્મ કથા શિવપુરાણમાં ભગવાન ગણેશના જન્મ વિશેની કથા પણ છે. આ દંતકથા અનુસાર, માતા પાર્વતીએ એક વખત મેલ દૂર કરવા માટે તેમના શરીર પર હળદર લગાવી હતી. આ પછી, જ્યારે તેમણે ઉપટન ઉતાર્યું તેમાંથી તેમણે પૂતળું બનાવ્યું અને પછી તેમાં પ્રાણ મૂક્યો. આ રીતે ભગવાન ગણપતિનો જન્મ થયો. ત્યારબાદ માતા પાર્વતીએ તેમને પ્રવેશદ્વાર પર બેસવાનો આદેશ આપ્યો જેથી કોઈ પ્રવેશ કરી શકે નહીં. થોડા સમય પછી ભગવાન શિવ આવ્યા, ગણેશજીએ અંદર જવા દીધા નહીં અને વિવાદ શરૂ થયો. આનાથી શિવજી ક્રોધિત થયા અને વિવાદે યુદ્ધનું રૂપ ધારણ કર્યું. યુદ્ધમાં શિવએ ગણેશનું શિરચ્છેદ કર્યુ. પાર્વતીજી બહાર આવ્યા ત્યારે આ જોઈને રડવા લાગ્યા. ત્યારબાદ ભગવાન શિવએ ગરુડજીને ઉત્તર તરફ જવા કહ્યું અને જે પણ માતા પોતાના બાળકની તરફ પીઠ કરીને સૂતી હોઈ તેનું માથું લાવવા કહ્યું. પછી ગરુડજીએ હાથીના બાળકનું માથું જોયું અને તે લઇને શિવજીને આપ્યુ શિવજીએ માથું શરીર સાથે જોડ્યું અને તેમાં પ્રાણ મુક્યા. આ રીતે ગણેશજીને હાથીનું માથુ મળ્યું.

 

અનાદિ અનંત છે ગણપતિ ભગવાન ગણેશના જન્મ વિશે વિવિધ પુરાણોમાં ઘણી કથાઓ છે. એવું જ કેટલાક લોકો કહે છે કે ભગવાન ગણેશ દેવી પાર્વતી અને શિવજીના પુત્ર છે,તો તેમને વિવાહમાં ગણેશ પૂજન કેવી રીતે કર્યું. તેનું ઉદાહરણ मुनि अनुशासन गनपति हि पूजेहु शंभु भवानि। कोउ सुनि संशय करै जनि सुर अनादि जिय जानि અર્થાત્ શિવ-પાર્વતીએ બ્રહ્મવેત્તા મુનિઓની સૂચનાથી ગણપતિની પૂજા પૂર્ણ કરી.

કોઈ પણ વ્યક્તિએ આ હકીકત પર શંકા ન કરવી જોઈએ, કારણ કે દેવ (ગણપતિ) શાશ્વત છે. તેનો અર્થ એ કે ભગવાન ગણેશ કોઈના પુત્ર નથી. તે શાશ્વત અને અનંત છે. વેદોમાં ગણેશને બદલે, તે ગણપતિ અથવા બ્રહ્મનાસ્તિ તરીકે ઓળખાય છે. ૠગ્વેદ અને યજુર્વેદના મંત્રોમાં ગણેશને ઉપર્યુક્ત નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે.