ઝાડ માં થતા ગુંદર ના આ છે ચમત્કારી ફાયદા,ઘણા બધા રોગો નો રામબાણ ઈલાજ છે આ ઔષધિ….

વૃક્ષો એ એક કુદરતી ભેટ છે.ઘણા એવા વૃક્ષો છે જે આપણા સ્વથ્ય માટે પણ ફાયદાકારક હોય છે.ઘણા વૃક્ષોમાંથી ઘણી ઔષધિઓ પણ મળી આવે છે.એબી જ રીતે ઝાડમાંથી ગુંદર પણ નીકળે છે આપણે જોયું જ હશે.જ્યારે તમે ઝાડના થડ પર ચીરો કરો છો, ત્યારે તેમાંથી નીકળતું સ્ત્રાવ ભૂરા અને સૂકવવાનું મુશ્કેલ બને છે, તેને ગમ કહેવામાં આવે છે. તે ઠંડી અને પૌષ્ટિક છે. તેમાં તે ઝાડના ઔષધીય ગુણ પણ છે. આયુર્વેદિક દવાઓમાં, ગમનો ઉપયોગ ગોળીઓ અથવા વાટી બનાવવા માટે પાવડરને બાંધવા માટે પણ થાય છે.

બાવળ અથવા બાવળનું ગમ આરોગ્યપ્રદ છે.લીમડો ગમ લોહી વેગ આપનાર, ઉત્તેજક પદાર્થ છે. તેને ઇસ્ટ ઇન્ડિયા ગમ પણ કહેવામાં આવે છે. લીમડામાં ઔષધીય ગુણ પણ છે.પલાશ ગમ હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે. ગળેલા દૂધ અથવા આમળાના રસ સાથે- 1-3 ગ્રામ પલાશ લેવાથી શક્તિ અને વીર્ય વધે છે અને હાડકાં મજબૂત બને છે અને શરીર મજબૂત બને છે. આ ગમને ગરમ પાણીમાં ભેળવીને પીવાથી અતિસાર અને આંતરડામાં રાહત મળે છે.કેરી ગમ એ આધારસ્તંભ અને લોહીની ગ્રંથિ છે. આ ગમને બોઇલમાં લગાડવાથી એક્ઝુડેટ ધોવાઈ જાય છે અને સરળતાથી ભરાય છે. કેરીના ગમમાં લીંબુનો રસ મેળવીને ત્વચાના રોગો પર લગાવવામાં આવે છે.

સેમલના ગમને મોચારસ કહેવામાં આવે છે, તે પિત્તને દબાવે છે. ઝાડામાં, એક થી ત્રણ ગ્રામ મોચરસ પાવડર દહીં સાથે વપરાય છે. સફેદ રક્તપિત્તમાં સમાન માત્રામાં પાઉડર ખાંડ મિક્ષ કરવાથી ફાયદો થાય છે. ડેન્ટલ બ્રશિંગમાં મોચારાનો ઉપયોગ થાય છે.ગમ વરસાદની ૠતુ પછી કબીટ ઝાડમાંથી બહાર આવે છે, જે ગુણવત્તામાં બબૂલના ગમ સાથે તુલનાત્મક છે.

હિંગ એ એક ગમ પણ છે જે આ સુગંધિત ગમ રેઝિનસ ફેરુલા કુળના ત્રણ છોડ (અંબાલિફેરી, બીજું નામ એપીસીસી) ના મૂળમાંથી નીકળે છે. ગાજર પણ ફેરોલા કુળમાં આવે છે. હીંગ બે પ્રકારના હોય છે – એક પાણીમાં દ્રાવ્ય અને બીજો તેલમાં. ખેડુતો છોડની આજુબાજુની માટી કાઢે છે અને તેના જાડા ગાજરના મૂળના ઉપરના ભાગમાં એક ચીરો બનાવે છે. એક દૂધિયું રેઝિનેન્સ આગામી ત્રણ મહિના સુધી આ ચીરી નાખેલી જગ્યામાંથી બહાર આવતું રહે છે.

આ સમયગાળામાં લગભગ એક કિલો રેઝિન છૂટી પડે છે. જ્યારે હવાના સંપર્કમાં આવે છે, ત્યારે તે સખત અને ભુરો બને છે જો તમે સિંચાઈના ગટરમાં હીંગની થેલી મૂકો, તો શાકભાજી ખેતરોમાં સારી રીતે ઉગે છે અને તે ચેપ મુક્ત રહે છે. હીંગને પાણીમાં નાખીને કેટરપિલર નાબૂદ થાય છે અને તેનાથી છોડનો વિકાસ વધશે.

ગુગ્ગુલ એ એક મલ્ટિવેરિએટ ઝાડવાળું ઝાડ છે જેની ગડ તેના થડ અને શાખાઓમાંથી બહાર આવે છે, જે સુગંધિત, જાડા અને બહુ રંગીન હોય છે. તેનો ઉપયોગ સાંધાનો દુખાવો અને ધૂપ ધૂપ લાકડીઓ વગેરેના નિવારણમાં થાય છે.

પ્રોપોલિસ.આ એક છોડ-જનન ગમ છે જે મધમાખી છોડમાંથી એકત્રિત કરે છે, તેનો ઉપયોગ દાંડનસેમ્બુ બનાવવામાં અને અલ્ટ્રાવાયોલેટ કિરણોથી બચવા માટે થાય છે.ગવાર બીનના બીજમાં ગ્લેકટોમોન નામનો ગમ હોય છે. ગવારમાંથી મેળવેલા ગમનો ઉપયોગ આઇસક્રીમ, ચીઝ વગેરે દૂધના ઉત્પાદનોમાં થાય છે. આ સાથે, તે ઘણી અન્ય વાનગીઓમાં પણ વપરાય છે. ગવારના બીજમાંથી બનેલી પેસ્ટ ખોરાક, ઔષધીય ઉપયોગ સહિતના ઘણા ઉદ્યોગોમાં ઉપયોગી છે.

શાલલકીમાંથી મેળવેલા ગમ રેઝિન, જેને ભારતીય લોબાન અથવા લોબાન, કુંડર, મકુંડ કહેવામાં આવે છે, આયુર્વેદની દવાઓમાં સાંધીઓથી સાંધાનો દુખાવો અને બળતરાની સારવાર માટે વપરાય છે.ખાખરો અથવા કેસૂડો કે ખાખરિયા, ખાકડા, ખાખડો, ખાખર અથવા પલાશ એક જાતનું સુંદર ફૂલો ધરાવતું વૃક્ષ છે. સંસ્કૃતમાં તેને બીજસનેહ, બ્રાહ્મોપાદપ, કરક, કૃમિધ્ન, લક્ષતરુ, પલાશ, રક્તપુષ્પક અને ત્રિપત્રક એવા નામોથી ઓળખવામાં આવે છે.

તે એક મધ્યમ કદનું આશરે ૨૦ થી ૪૦ ફૂટ ઊંચું, પાનખરનું વૃક્ષ છે. પર્ણો ત્રણ પર્ણિકાઓ ધરાવતા પીંછાકાર છે અને ૮-૧૬ સે.મી. લાંબો પર્ણદંડ ધરાવે છે, તથા દરેક પર્ણિકાની લંબાઈની ૧૦-૨૦ સેમી જેટલી હોય છે. પુષ્પો ૨.૫ સે.મી. લાંબા, ઘાટ્ટા કેસરી કે પીળા રંગનાં હોય છે અને ૧૫-૨૦ સે.મી. લાંબા કલગી પુષ્પવિન્યાસમાં ખીલે છે. તેનાં ફળ, શીંગ રૂપે આવે છે, જે ૧૫-૨૦ સે.મી. લાંબી અને ૪-૫ સે.મી.

જાડી હોય છે.તેનું થડ વાંકું અને ડાળીઓ પણ અનિયમિત હોય છે. તેની છાલ રાખોડિયા રંગની અને ખરબચડી હોય છે. પાંદડાં ત્રણ-ત્રણનાં ઝુમખામાં હોય છે. પાંદડાંની નીચેની સપાટી રેશમી હોવાથી તેનો દેખાવ દૂરથી ભૂરો લાગે છે. પાંદડાની નીચેની સપાટીમાં નસો ચોખ્ખી દેખાય છે. નવેમ્બર અથવા ડિસેમ્બરમાં પાદડાં ખરવા માંડે અને જાન્યુઆરી માં બધાં ખરી પડે છે. એપ્રિલ અથવા મેં માસમાં નવાં પાન આવે તે પહેલા મહા ફાગણમાં તેના પુષ્પો આવવાની શરૂઆત થઈ જાય છે

કેસૂડાનાં ફૂલને ઝારખડ રાજ્યમાં રાજફૂલ તરીકેનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે.કેસૂડાના રંગથી ધૂળેટી રમાય તો શરીરનો રંગ નીખરે છે – પ્રકૃતિના પુષ્‍પ એવા કેસૂડાના ફૂલો ઔષધિય ગુણોથી ભરપૂર છે હોળી અને ધૂળેટી પર્વને અનુલક્ષીને અમદાવાદ, સુરત, વડોદરા સહિતના મોટાભાગના શહેરોના બજારોમાં વસંતના છડીદાર કેસૂડાનું ધૂમ વેચાણ થઈ રહ્યું છે. હોળી-ધૂળેટીના પવિત્ર પર્વે હવે કેમિકલના રંગોની બોલબાલા થઇ રહી છે અને પરંપરાગત કેસૂડાના રંગો, પાણી ભૂલાતા જાય છે. એટલું ય ઠીક, પણ આજની પેઢીને કેસૂડો શું છે, તે પણ ખબર નથી હોતી. આ વિસરાતા જતા કેસૂડાના રંગોથી હોળી રમવાની શરુઆત ભગવાન કૃષ્ણે વૃંદાવનના રમણરેતીની જગ્યાના કેસૂડાના રંગથી કરી હતી. ત્યારથી આજ દિન સુધી મંદિરો અને હવેલીઓમાં ફૂલડોલ ઉત્સવ એટલે કે હોળીનાં પર્વ કેસૂડાના રંગોથી ઉજવાય છે. ધીમે-ધીમે કેસૂડાના રંગોનું સ્થાન હવે કૃત્રિમ રંગોએ લઇ લીધું છે. હોળી જે કેમિકલ અને સિન્થેટીક રંગોથી રમાય છે, તે શરીર માટે ખૂબ નૂકશાનકર્તા હોય છે, તેમજ આર્થિક રીતે પણ ખર્ચાળ છે.

જયારે કેસૂડાના રંગનું આરોગ્યની દષ્ટિએ પણ સારું એવું મહત્વ છે. ઉનાળો આવતાં પહેલાં દરરોજ કેસૂડાના પાણીથી સ્નાન કરવામાં આવે તો ગરમી લાગતી નથી. કેસૂડાનું પાણી શરીરને રૂપાળુ બનાવે છે. કેસૂડા અને તેની ઝાડની ઉપયોગીતા વિશે જાણીએ તો, કેસૂડાના ઝાડમાંથી નીકળતો ગુંદર ઔષધિ તથા ચામડુ રંગવામાં ઉપયોગી છે. તેના કૂમળા મૂળમાંથી એક જાતના રેસા નીકળે છે.

અંદરની છાલમાંથી નીકળતા રેસાના દોરડા અને કાગળ બને છે. તેના પાનમાંથી પતરાવળા, પાતરદુના(પડિયા) અને બીડી પણ બને છે. તેના પાન ખાતર તરીકે ઉપયોગી છે, ઉપરાંત નાગરવેલના પાનને બાંધવામાં પણ ઉપયોગી બને છે, તેના બિયાંમાંથી સ્વચ્છ તેલ નીકળે છે. તેના ફૂલ ઉકાળી તેમાં ફટકડી નાખવાથી સુંદર પીળો રંગ થાય છે. કેશૂડાના ઔષધિય ગુણો અનન્‍ય છે. ફાગણ મહિનામાં, વસંત ઋતુમાં ખાખરાના ઝાડ ઉપર કેસૂડો થાય છે. ખાખરાના ઝાડ મોટાભાગે વગડામાં અને જંગલ વિસ્તારના માર્ગોની બંને બાજુ હોય છે. કહેવાય છે કે ખાખરા-કેસૂડાના આ ઝાડની ઉત્પતિ સોમરસ પીધા પછી ગરુડના પીંછામાંથી થઇ છે. કેસૂડાના પાનનું મધ્ય પાંદડું વિષ્ણુ, ડાબું બ્રહમા અને જમણું શિવનું મનાય છે.આ સિવાય ડ્રમસ્ટિક, પ્લમ, પીપલ, અર્જુન વગેરે જેવા ઝાડના ગમ તેના ઔષધીય ગુણ ધરાવે છે.