જાણો, નહાતા પહેલા શરીર પર સરસવના તેલની મસાજ કરવાથી મળે છે આવા ફાયદા, યુવાની વાળી મળશે ત્વચા.

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે નહાતા પહેલા શરીર પર સરસવનું તેલ લગાવવાથી થતા ફાયદા વિશે જણાવવાનો છું અને તેમજ જો તમે શુષ્ક ત્વચાથી પીડિત છો અને તેમજ તમે નહાતા પહેલા દરરોજ સરસવના તેલથી મસાજ કરો અને તેની સાથે જ કહેવામા આવ્યું છે કે આ ત્વચાની શુષ્કતા થોડા દિવસોમાં અદૃશ્ય થઈ જશે તો આવો જાણીએ આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે તે પ્રાકૃતિક શુદ્ધિકરણ તરીકે કાર્ય કરે છે. તેનો ઉપયોગ મેકઅપ દૂર કરવા માટે પણ થઈ શકે છે. તે કુદરતી રીતે મિનિટોમાં ત્વચાને સાફ કરે છે.સરસવના તેલના થોડા ટીપાંને થોડું મીઠું અને થોડા ટીપાં લીંબુનો રસ દાંત પર લગાવો. તે દાંતને મજબૂત અને ચળકતી બનાવે છે.તેમજ કહેવામા આવ્યું છે કે મારી ત્વચા ખૂબ શુષ્ક છે અને ત્વચાની શુષ્કતા બદલાતી મોસમ સાથે વધે છે અને તેની સાથે જ ઘણી મેહનત કર્યા પછી પણ સમસ્યામાંથી મુક્તિ મળી ન હતી.

ત્યારબાદ મારી માતાએ મને ઘરેલું ઉપાય કહેલું અને કહેવામા આવ્યું છે કે થોડા દિવસો સુધી પ્રયત્ન કર્યા પછી પણ મારી ત્વચાની શુષ્કતા દૂર થઈ ગઈ અને ત્વચા પહેલા કરતાં વધારે ઓગળવા લાગી અને તેમજ જો તમે ત્વચાની શુષ્કતાથી પણ પરેશાન છો તો પછી તમે આ રેસીપી અજમાવી શકો છો તો જરૂર આજમાવો તેમજ આ રેસીપી ખૂબ જ સરળ અને અસરકારક છે અને થોડા દિવસો સુધી તેનો ઉપયોગ કર્યા પછી તમને ફરક લાગશે તો ચાલો આપણે જાણીએ કે આ રેસીપી કઈ છે અને આપણે તેનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરી શકીએ.

વાળ પર હાનિકારક કેમિકલ કંડિશનર લગાવવાને બદલે સરસવનું તેલ લગાવો. તે વાળને કન્ડિશન્ડ અને નરમ બનાવે છે. વાળની ​​કર્લ અથવા સર્પાકાર બનાવતી વખતે વાળ ક્ષતિગ્રસ્ત થાય છે. તેથી સરસવના તેલથી માથાની મસાજ કરો. તે વાળને પૂરતા પોષક તત્વો પૂરા પાડે છે સાથે જ વાળને ગુંચવા અને પડતા અટકાવે છે.તમે જે ખાવ તે બનો છો, પરંતુ કેટલીકવાર ત્વચાની અવગણના થાય છે. આ પોષક તત્ત્વોના અભાવને કારણે છે.

તેલનું માલિશ કરવું એ આપણા શરીરને પોષવાની દ્રષ્ટિએ શ્રેષ્ઠ રીત છે અને તેમ છતાં આપણે તેને છોડી દઈએ છીએ. આપણા શરીરને ફક્ત અંદરથી જ નહીં પણ બહારથી પણ લાડ લડાવવાની જરૂર છે. તેથી તમારે સ્નાન કરતા પહેલા તમારા શરીરના તેલની માલિશ કરવી જોઈએ અને તેમજ નહાતા પહેલા શરીરના તેલ, ખાસ કરીને સરસવના તેલથી માલિશ કરવાથી તમને ઘણા આરોગ્ય લાભ થાય છે.

સરસવના તેલથી દરરોજ ચહેરાની માલિશ કરવાથી સન ટેન, કરચલીઓ અને કાળા ડાઘથી છુટકારો મળે છે. થોડા ચમચી દહીંમાં એક ચમચી દહીં, થોડા ટીપાં લીંબુ અને થોડા ટીપા સરસવના તેલ મિક્સ કરો અને અઠવાડિયામાં ઓછામાં ઓછા ત્રણ વાર ચહેરા અને ગળા પર લગાવો. 10-15 મિનિટ પછી તેને ધોઈ લો.શરીર પર તેલ માલિશ કરવાની પરંપરા ઘણી જૂની છે અને નહાતા પહેલા દરરોજ સવારે આ કરવાથી તમે તમારી જાતને અનેક રોગોથી બચાવી શકો છો. તમે તમારા ઘરના વડીલોને પણ આ કામ કરતા જોયા હશે.

મસાજ શરીરના સ્નાયુ ને મજબૂત બનાવે છે, હાડકાં ને પોષક તત્વો પણ આપે છે, ત્વચાની ગ્લો, ડેડ સેલ્સ બહાર કાડે છે અને નવા કોષો રચાય છે. રક્ત પરિભ્રમણ પણ સારું છે. આ સિવાય ત્વચાના છિદ્રો ખુલી જાય છે અને તેમાં રહેલી ગંદકી પણ સાફ થઈ જાય છે.સરસવના તેલથી માલિશ કરવાના ફાયદા.નહાતા પહેલા શરીર પર સરસવનું તેલ લગાવવાથી તમે તમારી ત્વચા અને પાણી વચ્ચે અવરોધ ઉભો કરો છો કે જેથી તમારી ત્વચા પરનું તેલ બહાર ન આવે. આ સ્ત્રીઓ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે જેમની ત્વચા શુષ્ક અથવા ફ્લેકી છે.

નહાતા પહેલા શરીર પર તેલ લગાવવાથી શરીરમાંથી ઝેર (ટોક્સિન )નીકળી જાય છે અને જ્યારે તમે નહાતા હોવ ત્યારે ઝેર ધોવાઇ જાય છે,સ્નાન કરતાં પહેલાં તેલ લગાવવાથી તે ત્વચા ને નરમ બનાવે છે . અને તમેં ત્વચા સારી બનાવી શકો છો કારણ કે પાણી તેલોના ભેજ પર અસર કરે છે અને શોષણ કરવું સરળ બનાવે છે.તેલ માલિશ કરવાથી સ્નાયુઓને રાહત મળે છે અને લોહીનું પરિભ્રમણ વધે છે,સરસવના તેલની માલિશ કરવાથી સાંધાનો દુખાવો ઓછો થાય છે.

ઉપરાંત, દરરોજ સ્નાન કરતા પહેલા તેની માલિશ કરવાથી સ્નાયુઓ મજબૂત થાય છે,ચહેરા પર માલિશ કરવાથી કાળી ફોલ્લીઓ, , ખીલના ગુણ અને બીજા ઘણા દૂરગુણ દૂર થાય છે.તીક્ષ્ણ પરીક્ષણને કારણે તે કડવો તેલ તરીકે પણ ઓળખાય છે. સરસવનું તેલ વિટામિન ઇથી ભરપુર હોય છે, તેથી નહાતા પહેલા શરીરની માલિશ કરવાથી ત્વચાને પોષણ મળે છે.લ,આ તેલમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને એન્ટિફંગલ ગુણ પણ છે.

તેથી સરસવના તેલથી માલિશ કરવાથી ત્વચાના ચેપ અને ચકામા દૂર થાય છે અને શરીર માટે નુકસાનકારક ઝેર દૂર થાય છે.આ તેલની માલિશ કરવાથી ત્વચામાં કડકતા આવે છે, ત્વચા નરમ અને સ્વસ્થ પણ બને છે, જો તમે પણ આ બધા ફાયદાઓ મેળવવા માંગતા હો, તો નહાતા પહેલા સરસવના તેલથી રોજ મસાજ કરો. આ પ્રકારની વધુ માહિતી મેળવવા માટે હરજીન્દગી સાથે જોડાયેલા રહો.

સરસવના તેલમાં વિટામિન એ, વિટામિન ઈ, પ્રોટીન્સ અને એન્ટિઓક્સિડન્ટ રહેલા હોય છે. આ તત્વો વાળ માટે લાભદાયક છે. વાળના વિકાસ માટે સરસવનું તેલ સારો ભાગ ભજવે છે. આનાથી વાળનો વિકાસ થાય છે અને વાળ ખરવાનું પણ બંધ થાય છે. વાળ માટે તે સારું કન્ડિશનર છે.સરસવના તેલમાં રહેલા ફેટી એસિડ્સ એને સારું વાઈટલાઈજર બનાવે છે,સરસવના તેલમાં એન્ટિબેક્ટેરિયલ અને એન્ટિફંગલ ગુણ રહેલા હોય છે.

જયારે ભોજનના માધ્યમથી સરસવનું તેલનું સેવન કરવામાં આવે તો પ્રણાલીના બધા ભાગ જેમ કે પેટ આંતરડા અને યુરિનરી ટ્રેકના ઈન્ફેકશનથી બચાવ કરે છે. એનો ઉપયોગ એન્ટિબેક્ટેરિયલ તેલના રૂપમાં પણ કરાય છે.ત્યારબાદ આગળ વાત કરતા જણાવ્યું છે કે જો સરસવના તેલનું નિયમિત રીતે સેવન કરાય તો આ માઈગ્રેનના દુ:ખાવાથી રાહત આપવામાં ખૂબ મહત્વપૂર્ણ સિદ્ધ થાય છે. કહેવાય છે કે આ પાચક રસની પણ પૂર્તિ કરે છે.

જે આપણા યોગ્ય પાચનમાં સહાયક હોય છે.જે લોકો ઉઘરસ-શરદી, અસ્થમા અને સાયનસથી પીડિત છે તેમને સરસવનું તેલ ખૂબ જ લાભદાયક છે.સરસવના તેલનો ઉપયોગ માલિશ માટે કરાય છે. કારણકે એવું કહેવાય છે કે આ લોહીના પ્રવાહ, માંસપેશીઓને મજબૂત કરે છે અને ત્વચાની સુડોળતાને વધારવામાં સહાયક છે.ઘણા લોકો ટોનિક તરીકે સરસવના તેલનો પણ ઉપયોગ કરે છે.

તે શરીરની ક્ષમતા વધારીને શરીરની નબળાઇ દૂર કરવામાં મદદ કરે છે આ તેલની માલિશ કર્યા પછી નહાવાથી શરીર અને ત્વચા બંને સ્વસ્થ રહે છે.તેમજ અંતે કહેવામા આવ્યું છે કે આ પેઢા પીળા થઈ ગયાં હોય અને તેમજ તેમાંથી લોહી અને પસ આવતો હોય તેમજ દુ:ખાવો થતો હોય અને દુર્ગંધ આવતી હોય તો 1-2 ચમચી સરસોનું તેલ અને અડધી ચમચી એકદમ ઝીણું વાટેલુ મીઠું ભેળવીને મોઢામાં મુકી દો. આને અડધો કલાક સુધી મોઢામાં રહેવા દો અને કહેવામા આવ્યું છે.

આ મોઢામાં લાળ વધે તો ધીમે ધીમે થુંકતા રહો અને તેની સાથે જ આમ જ અડધો કલાક સુધી ધીમે ધીમે થુંકતા રહો અને ત્યારબાદ પાણીથી કોગળા કરી લો તેમજ આ ખુબ જ અસરકારક પ્રયોગ છે.સરસવનું તેલ ખૂબ પૌષ્ટિક માનવામાં આવે છે, તેથી તેનો ઉપયોગ રસોઈ માટે પણ થાય છે. તેની ઉષ્ણતાને લીધે શિયાળામાં તે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. સરસવના તેલની માલિશ કરવાથી શરીરના સ્નાયુઓ મજબૂત થાય છે અને લોહીનું પરિભ્રમણ પણ સુધરે છે. તે શરીરમાં હૂંફ બનાવવા માટે પણ મદદગાર છે.