જાણો કેવી રીતે એક ગરીબ પરિવારમા જન્મેલો આ છોકરો હાલમા છે IPS,અને અત્યારે સંભાળે છે DCP નુ પદ…

નમસ્કાર મિત્રો આજે આ લેખમા આપ સૌનુ સ્વાગત છે મિત્રો કહેવાય છે જો આપણુ ધ્યેય નક્કિ હોય અને જો આપણે કોઈ વસ્તુને ને મેળવવા આપણે અથાગ મેહનત કરિએ તો ભગવાન પણ તે આપણને આપી જ દે છે મિત્રો આજે આપણે એક એવાજ અથાગ પરિશ્રમ કરીને આજે સીવીલ સર્વિસમા સેવા આપી રહ્યા પ્રેમસુખ ડેલૂ વિશે તમને જણાવવા જઇ રહ્યા છે તો મિત્રો આવો જાણીએ તેમના અંગત જીવન વિશે.

Advertisement

તમે ગામડામાં ગરીબ બાળકોને જંગલી જાનવર ચરાવતા જોયા હશે તેઓ દિવસભર પશુઓને ચરાવીને પરિવાર માટે આજીવિકા વધારવામાં મદદ કરે છે પરંતુ આ નિર્દોષ લોકોની નજરમાં પણ સપના હોય છે અને આ જ રીતે રાજસ્થાનના બીકાનેર જિલ્લાની નોખા તહસીલ ગામ રસીસરના એક ગરીબ છોકરાને પણ સરકારી નોકરીનું સ્વપ્ન હતું અને તેમણે પણ તેમના સપના સરકારી નોકરી મેળવી પૂર્યા કર્યા હતા અને તે એક-બે વાર નહીં પણ સરકારી નોકર બન્યો પણ તેમણે મોટો અધિકારી બનવું પડ્યું હતુ અને આ આઈપીએસ અધિકારી પ્રેમસુખ દેલુની કહાની છે જેના સંઘર્ષ અને મુસાફરીથી કોઈ પણ સ્તબ્ધ થઈ જાય છે.

ઘરમાં માતા પિતા અને તેમના ચાર સંતાનોમાં પ્રેમસુખ સૌથી નાનુ સંતાન ઘરની આર્થિક સ્થિતિ દારૂણ, માતા પિતા બંન્ને અશિક્ષીત પણ પિતાને શિક્ષણનું મુલ્ય ખબર હતી, ઘરનું ગુજરાન ચલાવવા અને સંતાનોને સારૂ શિક્ષણ મળે તે માટે પિતા ઉંટ લારી ચલાવતા હતા, પ્રેમસુખ પિતાને મદદ કરવા માટે ઘરના બકરા ચરાવવાનું પણ કરે પ્રેમસુખને ખબર હતી કે જીવનમાં પોતાની પાસે મહેનત સિવાય કોઈ વિકલ્પ નથી.

પ્રેમસુખ દેલુની સફળતાનો અંદાજ એ વાત પરથી લગાવી શકાય છે કે છ વર્ષમાં 12 વર્ષમાં, તેમણે સરકારી નોકરીમાં રોકાયેલા છે જ્યારે સરકારી નોકરીઓ માટેની આ સખત સ્પર્ધામાં એકવાર પસંદગી પણ સરળ નથી અને ગુજરાત કેડરના આઈપીએસ પ્રેમસુખ દેલુ આઈપીએસ પ્રેસુખ દેલુ હાલમાં અમરેલી જિલ્લામાં એએસપી તરીકે મુકાયા છે.

મોટા ભાઈઓના શિક્ષણ થતાં ગયા તેમ તેમ તેઓ કામ ધંધે લાગી ગયા પ્રેમસુખના મોટાભાઈ રાજસ્થાન પોલીસમાં કોન્સટેબલ તરીકે જોડાયા અને પ્રેમસુખનું લક્ષ પણ સરકારી નોકરી તરફ જ હતું કોલેજનું શિક્ષણ પુરૂ કરી રાજસ્થાન સરકારની વિવિધ સ્પર્ધાત્મક પરિક્ષા આપવાની શરૂઆત કરી અને પહેલી નોકરી પટવારીની મળી પણ આતો પહેલું પગથીયું હતું અને નોકરી સાથે પરિક્ષાની સફર ચાલતી રહી જેના કારણે લગભગ દર વર્ષે વધુ એક સારી સરકારી નોકરી મળતી રહી રાજ્સ્થાનમાં તેમને આસીસ્ટન્ટ જેલર તરીકે પણ નોકરી કરી પણ હજી લક્ષ ખુબ ઉચુ હતું.

પ્રેમસુખ દેલુ રાજસ્થાન પોલીસમાં એસઆઈના પદ પર જોડાયો ન હતા કારણ કે તે જ સમયે શાળાના લેક્ચરર તરીકે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા અને ત્યારબાદ પોલીસ વિભાગને બદલે શિક્ષણ વિભાગની નોકરીની પસંદગી કરી હતી. આ પછી, તેઓ એક કોલેજ લેક્ચરર તહેસીલદાર તરીકેની સરકારી નોકરી પણ મેળવી હતી અને ઘણા વિભાગોમાં વર્ષના સમયગાળામાં અનેક વખત સરકારી નોકરીઓ મેળવ્યા પછી પણ, પ્રેમસુખ મહેનત કરતા રહ્યા અને સિવિલ સર્વિસિસ પરીક્ષા 2015મા170 ક્રમ મેળવ્યો છે અને હિન્દી માધ્યમ સાથે સફળ ઉમેદવારોમાં ત્રીજો ક્રમ મેળવ્યો છે.

ભારતીય પોલીસ સેવાનો હિસ્સો બનેલા પ્રેમસુખ ડેલુને ગુજરાત કેડર ફાળવવામાં આવી અને તાલીમ પુરી કરી તેઓ ગુજરાત આવ્યા જ્યારે પ્રોબેશનનો ગાળો હોય છે ત્યારે સરકારી અધિકારી કોની પાસે પ્રારંભીક તાલીમ લે છે તે ખુબ મહત્વનું હોય છે કારણ આ તાલીમની જીવન અને નોકરી ઉપર અસર વર્ષો સુધી રહે છે પ્રેમસુખનો પ્રારંભીક તાલીમ ગાળો અમરેલીમાં પસાર થયો. અમરેલીના એસપી નિર્લીપ્ત રાય પાસેથી તેમણે પોલીસ અધિકારી તરીકે અને વધુ સારા માણસ થવાની તાલીમ લીધી છે.

પ્રેમસુખે પોતાનું બાળપણ ગરીબીમાં વિતાવ્યું હતું અને સરકારી શાળાઓમાં અભ્યાસ કર્યો હતો અને ગરીબીનો ભાર એટલો હતો કે પ્રેમસુખે આઠમા ધોરણ સુધી કદી પેન્ટ પહેર્યો નહોતો. નેકર મા જ રહેતા હતા તેમન અખેડૂત પિતાએ ઉંટ ચલાવ્યું હતુ અને પ્રેમસુખ કહે છે કે માતાપિતા ભણેલા નહોતા પણ મને વાંચવા અને લખવાની સંપૂર્ણ તક આપીને મને સક્ષમ બનાવ્યા હતા અને હુ ચાર ભાઈ-બહેનોમાં સૌથી નાનો છે અને તેમનો મોટો ભાઈ પોલીસ કોન્સ્ટેબલ છે.

રાજસ્થાનના નાના ગામ રામસીસરથી આઈપીએસ બનવા માટે ગયેલા પ્રેમ સુખ દેલુની સફળતાની વાર્તા યુવાનો માટે પ્રેરણાદાયક છે અને 5 જૂન 2020 ના રોજ ગુજરાત કેડરના આઈપીએસ અધિકારી પ્રેમસુખ દેલુની બઢતી થઈ હતી અને તેઓ ગુજરાતના આંબરેલીમાં એએસપીથી એસપી તરીકે પોસ્ટ થયા છે જેથી આપણે નિસંકોચ થઈ કહી શકીએ કે ગુજરાત પોલીસને વધુ એક નીર્લીપ્ત રાય મળે તો નવાઈ નહીં અને પ્રેમસુખ ડેલુને એસપી તરીકે બઢતી મળતા હવે તેઓ અમદાવાદમાં ડેપ્યુટી પોલીસ કમિશનર તરીકે ઝોન-7માં મુક્યા છે.

જો કે હજી તેમને થોડા જ દિવસ થયા છે પણ તેમના તાબામાં કામ કરતા પોલીસ અધિકારીઓ નો જીવ તાળવે ચોટી ગયો છે હવે તેમના તાબાના અધિકારીઓે ખરૂ પોલીસીંગ કેવી રીતે થાય તેની સમજ આવશે પ્રેમસુખ ડેલુને સમય પણ ઘણું શીખડાવશે પણ ગરીબીમાં આવેલો માણસ ગરીબની વેદના સારી રીત સમજી શકે છે નવી સફર શરૂ કરનાર પ્રેમસુખ ડેલુ પાસે એટલી જ અપેક્ષા આજે જેવા છો તેવા કાયમ રહેજો.

Advertisement