જાણો હિન્દુસ્તાનનો પહેલા રાજા કોન હતો?,અને કેવું હતું પહેલા આપણું હિન્દુસ્તાન,જાણો સમગ્ર અહેવાલ…

નમસ્કાર મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે દર્શક મિત્રો આજ ની પોસ્ટ માં આપણે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે તે આપણા ભારત ના રાજા રજવાડા વિશે આપણે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છે જેના વિશે આપ ભાગ્યેજ જાણતા હસો તો ચાલો તેના વિશે વધુ ચર્ચા કરીએ.ભારત માં મહાન રાજા કોણ હતા જેમાં તેના વિષયો પ્રત્યે કરુણા અને સલામતી ની ભાવના છે. જે શાસન અને વહીવટ ચલાવવા અને યોગ્ય અને ખોટા સમજવાનો ગુણ ધરાવે છે. જેમાં દરેક પ્રકારની ક્ષમતા હોય છે અને જે રાજકીય ઉપરાંત સાહિત્ય, કલા અને સંગીતમાં ઉપયોગી છે. મહાનતાના આ બધા ગુણો ફક્ત મહાન રાજામાં જ છે પરંતુ સૌથી મોટી ગુણવત્તા માર્શલ આર્ટ્સ અને સાધુની પ્રકૃતિમાં નિપુણતા છે. ભારતમાં આવા ઘણા રાજાઓ રહી ચૂક્યા છે, પરંતુ અમે અહીં ફક્ત 5 એવા રાજાઓને જણાવી રહ્યા છીએ જેમની મહાનતાની કસોટી હજી થઈ રહી છે.

મહારાજા ભરત.ત્રેતાયુગમાં, એટલે કે ભગવાન મનના પૌત્ર અને મનુષ્ય સ્વયંભુ મનુના પૌત્ર અને પ્રિયવ્રતના પુત્ર પૌત્રએ આ ભારતવર્ષ સ્થાયી કર્યા, પછી તેનું નામ કંઈક બીજું હતું.વાયુ પુરાણ મુજબ મહારાજ પ્રિયાવ્રતને પોતાનો કોઈ પુત્ર નહોતો, તેથી તેણે પુત્રીના પુત્ર અગ્નિન્દ્રને દત્તક લીધો, જેનો છોકરો નાભિ હતો. નાભિની પત્ની મેરુ દેવીને જન્મેલો પુત્ર રૂષભ હતો. આ રૂષભ નો પુત્ર ભરત હતો અને આ ભારતના નામ પછી આ દેશનું નામ ભારતવર્ષ રાખવામાં આવ્યું.શ્રીમદ્ ભાગવતનાં પંચમ પાંખ અને જૈન ગ્રંથો તેમના જીવન અને અન્ય જન્મોનું વર્ણન કરે છે. મહાભારત મુજબ, ભારતનું સામ્રાજ્ય સમગ્ર ભારતીય ઉપખંડમાં ફેલાયેલું હતું, જેમાં વર્તમાન ભારત પાકિસ્તાન અફઘાનિસ્તાન ઉઝબેકિસ્તાન, તાજિકિસ્તાન કિર્ગીસ્તાન તુર્કમેનિસ્તાન અને પર્સિયા વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

મહારાજા વૈવાસ્વત મનુ.વૈવાસ્વત મનુ બ્રહ્માના પુત્ર મરીચિનો કુળ બન્યો. એકવાર ત્યાં એક પ્રલય આવ્યો અને પૃથ્વીના મોટાભાગના જીવો મરી ગયા. તે સમયગાળામાં વૈવાસ્વત મનુ ભગવાન વિષ્ણુ દ્વારા બચાવ્યા હતા. વૈવસ્વત મનુ અને તેના કુળએ ફરીથી પૃથ્વી પર સર્જન અને વિકાસની વાર્તા લખી. વૈવાસ્વત મનુ એ આર્યોનો પ્રથમ શાસક માનવામાં આવે છે. વૈવાસ્વત મનુ કુળમાં ઇક્ષાવાકુ, પૃથ્, ત્રિષ્ણુ, માંધાતા, પ્રસેનજીત, ભરત, સાગર, ભગીરથા, રઘુ, સુદર્શન, અગ્નિવર્ણા, મારુ, નહુષા, યયાતિ, દશરથ અને દશરથના પુત્રો ભરત, રામ અને રામના રાજાઓ હતા. પુત્રો લુવ અને કુશ. ઇક્શ્વકુ કુળમાંથી અયોધ્યા એક માત્ર પરિવાર હતો.

રાજા યુધિષ્ઠિર.મહાભારત યુદ્ધ પછી ધર્મરાજ યુધિષ્ઠિરે ભારત પર શાસન કર્યું. યુધિષ્ઠિર 2964 એડી પહેલા ગાદીએ બેઠા હતા. મહાભારત યુદ્ધ પછી યુધિષ્ઠિર રાજ્ય, સંપત્તિ, વૈભવથી અસ્પષ્ટ બન્યા. તે વનપ્રસ્થ આશ્રમમાં પ્રવેશવા ઇચ્છતો હતો, પરંતુ બધા ભાઈઓ અને દ્રૌપદીએ તેમને ક્ષત્રધર્મના અનુસરણ માટે વિવિધ રીતે સમજાવ્યા. તેમના શાસન દરમિયાન સમગ્ર ભારતીય ઉપખંડમાં શાંતિ અને સમૃદ્ધિ હતી. યુધિષ્ઠિર સહિત પાંચ પાંડવોએ અર્જુન પુત્ર અભિમન્યુનો પુત્ર મહાપ્રકર્મિ પરીક્ષિતને રાજ્ય આપ્યો અને મહાપ્રાયણ માટે ઉત્તરાખંડ તરફ ગયા અને ત્યાં ગયા અને પુણ્યલોક પ્રાપ્ત કર્યો. પરીક્ષિત પછી તેમના પુત્ર જન્મેજયાએ તેનું સ્થાન લીધું. જનમેજયના મહાભારતમાં વધુ છ ભાઈઓનો ઉલ્લેખ છે. આ ભાઈઓ છે કમસેન, ઉગ્રસેન, ચિત્રાસેન, ઇન્દ્રસેન, સુશેન અને નખસેન.

સમ્રાટ ચંદ્રગુપ્ત મૌર્ય.સમ્રાટ ચંદ્રગુપ્તને ચંદ્રગુપ્ત મહાન કહેવામાં આવે છે. એલેક્ઝાંડરના સમય દરમિયાન મૃત્યુ પામનાર ચંદ્રગુપ્તાએ બે વખત બંધક બનાવીને એલેક્ઝાંડરના કમાન્ડર સેલ્યુકસને પકડ્યો હતો. સમ્રાટ ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યના ગુરુ ચાણક્ય હતા. ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યએ સેલેકસની પુત્રી હેલેન સાથે લગ્ન કર્યા. ચંદ્રગુપ્તની એક ભારતીય પત્ની દુર્ધાર હતી, જેમાંથી બિંદુસારનો જન્મ થયો હતો. ચંદ્રગુપ્તએ તેમના પુત્ર બિંદુસારને ગાદી સોંપી. બિંદુસારના સમયે ચાણક્ય તેમના વડા પ્રધાન હતા. ઇતિહાસમાં બિંદુસારને ‘પિતાનો પુત્ર અને પુત્રનો પિતા’ કહેવામાં આવે છે, કારણ કે તે ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યનો પુત્ર અને રાજા અશોક મહાનનો પિતા હતો.

સમ્રાટ વિક્રમાદિત્ય.વિક્રમ સંવત મુજબ મહંતજાધિરાજા અવંતિકા (ઉજ્જૈન) ના રાજા વિક્રમાદિત્ય 2291 વર્ષો પહેલા હતા. વિક્રમાદિત્ય તેમની શાણપણ બહાદુરી અને ઉદારતા માટે પ્રખ્યાત હતા, જેમના દરબારમાં નવરત્ન રહેતો હતો. એમ કહેવું જોઈએ કે તેણે નવ રત્નો રાખવાની પરંપરા શરૂ કરી હતી. તેમના નામ છે- ધન્વંતરી ક્ષીપક અમરસિંહા શંખ વેતાલભટ્ટ ઘાટકારપરા કાલી દાસ વરહહિમિર વરરુચિ એવું કહેવામાં આવે છે કે તેણે તિબેટ, ચીન, પર્શિયા, ટર્ક્સ અને અરેબિયાના ઘણા પ્રદેશો પર શાસન કર્યું. ઉત્તરમાં હિમાલયથી લઈને દક્ષિણમાં સિંહલ (શ્રીલંકા) સુધી, તેમનો મહિમા લહેરાતો હતો. અરબના વિક્રમાદિત્યના વિજયનું વર્ણન અરબી કવિ જારહમ કિન્ટોઇએ તેમના પુસ્તક ‘શાયર ઓર ઓકુલ’ માં કર્યું છે.

ભારતનો ઇતિહાસ એકદમ અનોખો છે ભારતનો ઇતિહાસ અને સંસ્કૃતિ એકદમ રસપ્રદ અને રહસ્યથી ભરેલી છે. ભારતની આસપાસની વિવિધ સંસ્કૃતિઓ સાથે સ્થળાંતરિત લોકોના સતત એકીકરણ દ્વારા ભારતનો ઇતિહાસ વિરામચિહ્ન છે. ભારતીય ઉપખંડમાં આયર્ન, તાંબુ અને અન્ય ધાતુઓનો ઉપયોગ વ્યાપકપણે પ્રચલિત હતો, જે વિશ્વના આ ભાગની પ્રગતિ દર્શાવે છે.તે જ રીતે, તેમના પરાક્રમી યોદ્ધાઓ પર ગર્વ ભારત માતાએ ઘણા રાજાઓ, મહારાજે ભારત પર શાસન કર્યું છે અને તેના વિકાસ માટે ઘણા અસરકારક પગલા લીધા છે.શું તમે જાણો છો કે ભારતનો પહેલો રાજા કોણ હતો ભારતનો પહેલો રાજા ચંદ્રગુપ્ત મૌર્ય હતો.

ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યએ ચાણક્યની સહાયથી અને મૌર્ય સામ્રાજ્યની સ્થાપના માટે ખૂબ પ્રભાવશાળી પગલાં લીધાં અને પોરસ ચંદ્રગુપ્ત મૌર્ય મગધની ગાદીએ ચઢી ગયા અને ચંદ્રગુપ્તએ પંજાબને ગ્રીકોની સત્તાથી મુક્ત કર્યો. ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યએ નંદ વંશના શાસક ધનાનંદને પરાજિત કરી અને 25 વર્ષની ઉંમરે મગધનું ગાદી સંભાળ્યું. ભારતને એક જ રાજ્યમાં એકીકૃત કરવાનો વિચાર ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યને પણ જાય છે.

તે સમયે આ ક્ષેત્રનો પ્રબળ વિસ્તાર બાલાનંદ સામ્રાજ્ય હતો, ધના નંદા દ્વારા શાસન કરાયેલ અને ઉત્તર-પૂર્વ ભારતના મગધ રાજ્યમાં સ્થિત હતું. તેની સરહદો વિસ્તૃત કરવાના લક્ષ્ય સાથે, સામ્રાજ્યએ લશ્કરની રચના કરી હતી જેમાં હજારો રથ અને હાથીઓ દ્વારા સપોર્ટ કરાયેલ લગભગ 200,000 પાયદળ અને 80,000 ઘોડેસવાર હતા.ચાણક્યના માર્ગદર્શક, તેના માર્ગદર્શક હેઠળ, ચંદ્રગુપ્તે અસભ્ય શાસક વિરુદ્ધ બળવો કરવા માણસોના ટોળાને ભેગા કર્યા. તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે ભારતને એક જ રાજ્યમાં એકીકૃત કરવાનો વિચાર ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યને પણ છે.

ઉજ્જૈનના વિક્રમાદિત્ય સમયે વિક્રમ સંવત ચલાવવામાં આવ્યો હતો.મહાકવિ કાલિદાસના પુસ્તક જ્યોતિર્વિદભરણ મુજબ તેમની પાસે 30 કરોડ સૈનિકોની સૈન્ય 100 મિલિયન જુદા જુદા વાહનો, 25 હજાર હાથી અને 400 હજાર સમુદ્રી વહાણો હતા. વિક્રમ યુગ હાલમાં તેમના નામથી ભારતમાં પ્રચલિત છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે તે વિશ્વનો પહેલો વ્યક્તિ હતો કે જેમણે વિશ્વનો સૌથી લાંબો 1700 માઇલનો માર્ગ બનાવ્યો, જેના કારણે વિશ્વ વેપાર સરળ બન્યો. તેમણે ઘણા સુધારા કર્યા અને ભારતમાં ઘણા બાંધકામો કર્યા. એવું કહેવામાં આવે છે કે પછીના રાજાઓએ વિક્રમાદિત્ય પાસેથી ઘણું શીખ્યું અને તે રાજાઓ તેમના પગલાંને અનુસરતા વિક્રમાદિત્યની પદવી દ્વારા માર્ગદર્શિત થયા. પરંતુ તે પણ આશ્ચર્યજનક છે કે ઘણા રાજાઓ તેમની અથવા તેમની અદાલતી રચનાઓ, સ્મૃતિઓ પોતાના તરીકે ચલાવતા હતા અને વિક્રમાદિત્યની સિદ્ધિઓની અવગણના કરવામાં આવી હતી.

વિક્રમાદિત્ય પહેલાં અને પછી મૂંઝવણ છે અને તે કારણે પણ મૂંઝવણ ઉભી થાય છે. ઉજ્જૈનના સમ્રાટ વિક્રમાદિત્ય પછી સમુદ્રગુપ્તનો પુત્ર ચંદ્રગુપ્ત દ્વિતીય, જેને ચંદ્રગુપ્ત વિક્રમાદિત્ય કહેવાતા હતા. 15 મી સદીમાં વિક્રામાદિત્ય બીજા પછી સમ્રાટ હેમાચંદ્ર વિક્રમાદિત્ય હેમુ હતું. સમ્રાટ હેમાચંદ્ર વિક્રમાદિત્ય વિક્રમાદિત્ય પંચમ પછી સત્યશ્ર્યા કલ્યાણીની ગાદીએ ચઢયા. તેમણે આશરે 1008 એડીમાં ચાલુક્ય રાજ્યનું સિંહાસન સંભાળ્યું. રાજા ભોજાના શાસન દરમિયાન આ વિક્રમાદિત્ય હતું.

વિક્રમાદિત્યનું નામ વિક્રમ સેન હતું. નબોવાહનનો પુત્ર રાજા ગંધર્વાસેન પણ ચક્રવર્તી સમ્રાટ હતો. ગંધર્વાસેનને પુત્રો વિક્રમાદિત્ય અને ભરથરીહરિ હતા. વિક્રમાદિત્ય કેમ મહાન હતો? વિક્રમાદિત્ય ભારતના પ્રાચીન શહેર ઉજ્જૈનીની ગાદી પર બેઠા. વિક્રમાદિત્ય તેમની શાણપણ, બહાદુરી અને ઉદારતા માટે પ્રખ્યાત હતા, જેમના દરબારમાં નવરત્ન રહેતો હતો. કાલીદાસ પણ તેમની વચ્ચે હતા. એવું કહેવામાં આવે છે કે વિક્રમાદિત્ય ખૂબ શક્તિશાળી હતો અને તેણે શકને પરાજિત કર્યા હતા.

રાજ ભોજા.કેટલાક વિદ્વાનો માને છે કે મહાન રાજા ભોજા (ભોજાદેવ) નું શાસન 1010 થી 1053 સુધી ચાલ્યું હતું. રાજા ભોજે તેમના સમયગાળા દરમિયાન ઘણા મંદિરો બનાવ્યા. ભોજપુર ભોપાલ પાસે રાજા ભોજના નામે વસેલું છે. તેમણે ધરની ભોજશાળા પણ બનાવી. એવું કહેવામાં આવે છે કે તેમણે મધ્યપ્રદેશની હાલની રાજધાની ભોપાલને સ્થાયી કરી હતી, જેને અગાઉ ‘ભોજપાલ’ કહેવાતા. તેમના નામે, ભોજના નામે પદવી આપવાની પ્રથા પણ શરૂ થઈ, જે તેમના જેવા મહાન કાર્યો કરનારા રાજાઓને આપવામાં આવી.રાજા ભોજા પોતે એક વિદ્વાન હોવા સાથે કવિતાઓ અને વ્યાકરણના મહાન જ્ઞાની હતા અને ઘણા પુસ્તકો લખ્યા હતા. માન્યતા અનુસાર, ભોજાએ 64 પ્રકારના સિધ્ધી પ્રાપ્ત કર્યા હતા અને તમામ વિષયો પર 84 ગ્રંથો લખ્યા હતા. આઈન-એ-અકબારીમાં પ્રાપ્ત થયેલા ઉલ્લેખ મુજબ, ભોજાની રાજ્યસભામાં 500 વિદ્વાનો હતા.આ વિદ્વાનોમાં નવ નૌરત્ન ના નામ વિશેષરૂપે નોંધપાત્ર છે.

વિજયનગરમ રાજ્યના સમ્રાટ કૃષ્ણ દેવરાય.રાજા કૃષ્ણ દેવરાયનો જન્મ 16 ફેબ્રુઆરી 1471 એડીએ કર્ણાટકના હમ્પીમાં થયો હતો. તેમના પિતાનું નામ તુલુવા નરસા નાયક અને માતાનું નામ નાગલા દેવી હતું. તેમના મોટા ભાઈનું નામ વીર નરસિંહ હતું. કૃષ્ણ દેવરાયને આંધ્ર ભોજા નું બિરુદ મળ્યું. આ સિવાય તેમને અભિનવ ભોજા, અને આંધ્ર પિતામહ પણ કહેવાતા. બાજીરાવની જેમ કૃષ્ણ દેવરાય પણ એક અદમ્ય યોદ્ધા અને ઉત્કૃષ્ટ યુદ્ધ સ્વામી હતા. આ મહાન સમ્રાટનું સામ્રાજ્ય અરબી સમુદ્રથી લઈને બંગાળની ખાડી સુધી ભારતના વિશાળ ક્ષેત્રમાં ફેલાયેલું હતું, જેમાં કર્ણાટક, તામિલનાડુ, આંધ્રપ્રદેશ, કેરળ, ગોવા અને ઓડિશા રાજ્યો શામેલ છે. મહારાજાના રાજ્યની સરહદો પૂર્વમાં વિશાખા પટ્ટનમ, પશ્ચિમમાં કોંકણ અને દક્ષિણમાં ભારતીય દ્વીપકલ્પના અંત સુધી પહોંચી.

ટર્ક્સના મોગલ રાજા અકબર, તેમના જીવનમાંથી ઘણું શીખીને કૃષ્ણ દેવરાયને અનુસર્યા. અકબરે કૃષ્ણ દેવરાયને અનુસર્યા પછી જ બિરબલને તેના નવરાત્રોમાં રાખ્યો હતો. કુમાર વ્યાસનું ‘કન્નડ-ભારત’ કૃષ્ણ દેવરાયને સમર્પિત છે. કૃષ્ણ દેવરાયાના દરબારમાં તેલુગુ સાહિત્યના શ્રેષ્ઠ કવિઓ રહેતા હતા,જેને અષ્ટ જાયન્ટ્સ કહેવાતા. તેમના નામ છે અલ્લાસની પેડન્ના, નંદી ટિમ્મન, ભટ્ટમૂર્તિ, ધૂર્જતિ, મદાયાગરી મલ્લન મુદુપલ્ક્કુ, અચલરાજુ રામચંદ્ર અને પિંગલિસુરન. ખરેખર તેનું નામ રામલિંગમ હતું. તેનાલી ગામનો હોવાને કારણે તે તેનાલિરામ કહેવાતા.

હર્ષવર્ધન.સમ્રાટ હર્ષવર્ધને લગભગ અડધી સદી સુધી એટલે કે 590 એડીથી 647 એડી સુધી તેમના રાજ્યનો વિસ્તાર કર્યો. તેમના શાસનકાળ દરમિયાન, કવૌજે મૌખરી વંશના રાજા અવંતિ વર્માના શાસનમાં શાસન કર્યું. હર્ષનો જન્મ થાણેસર હાલના હરિયાણા માં થયો હતો. અહીં 51 શક્તિપીઠોમાંથી 1 પીઠ છે. ગુજરાત રાજ્યના ગુંડા જિલ્લામાં મળી આવેલા હર્ષના ઉત્પત્તિ અને ઉત્પત્તિના સંદર્ભમાં એક શિલાલેખ પ્રાપ્ત થયો છે. હર્ષવર્ધન પંજાબ છોડીને બાકીના ઉત્તર ભારતમાં શાસન કર્યું. કદમ્બરીના લેખક બનાભટ્ટ તેમના હર્ષવર્ધન મિત્રોમાંના એક હતા. ગુપ્ત સામ્રાજ્યના પતન પછી, ઉત્તર ભારતમાં અરાજકતાની સ્થિતિ હતી. આવી સ્થિતિમાં હર્ષના શાસનથી રાજકીય સ્થિરતા મળી. કવિ બનાભટ્ટે તેમની જીવનચરિત્ર હર્ષચરિત માં તેમને ચતુહાસમુદ્રધિપતિ અને સર્વચક્રવર્તિનમ ધિરાયેહ ‘જેવા બિરુદથી શણગારેલા છે.