કઇક આવું હતું રણુજા ના રાજા રામદેવપીર નું અલૌકિક જીવન એકવાર જરૂર વાંચજો આ લેખ…..

મિત્રો આજના અમારા આ લેખમાં હું તમારું હાર્દિક સ્વાગત કરું છું મિત્રો તમને જણાવી દઈએ કે આજે હું તમારા માટે આ લેખમાં તમને એક એવી માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેના વિશે તમને ભાગ્યે જ ખબર હશે. તમને જણાવી દઈએ કે બાબા રામદેવજીનું જન્મસ્થળ વિવાદિત વિષય છે. રામદેવજીના જન્મ સ્થળ, રામદેવજી, હસ્તલિખિત વાતો, લોકવાયકાઓ અને લોકવાયકાઓ સાથે સંબંધિત કેટલાક ઐતિહાસિક ગ્રંથોમાં મતભેદો છે.

Advertisement

એકંદરે, નીચે આપેલા સ્થળોનો ઉલ્લેખ રામદેવજીના જન્મસ્થળ તરીકે કરવામાં આવ્યો છે.તુંવરાવટી.વિશ્વશ્વરનાથ રેયુ દ્વારા લખાયેલા મારવાડના ઇતિહાસનાં પાદરીચિત્રો મુજબ, રામદેવ તુવનરાવટીથી આવીને પોખરણ આવ્યા હતા.આ ઉલ્લેખ સાથે, રામદેવજીનું જન્મસ્થળ તુંવરવટી લાગે છે.

પણ રેયુ જીના ઇતિહાસનો આ ભાગ અકુદરતી લાગે છે. કારણ કે મુહતા નૈનાસીમાં મારવાડ રા પરગણી ભૂતકાળમાં પ્રમાણમાં વધુ પ્રમાણિક છે, જેમાં રામદેવે મહાવેના રાવ મલ્લીનાથજી પાસેથી જઈને પોકારને ફરીથી વસાવ્યો હતો. આનો અર્થ એ છે કે રામદેવજીનો જન્મ તુવનરાવટીમાં નહીં પરંતુ પશ્ચિમ રાજસ્થાનમાં થયો હતો.

દિલ્હી.એક હસ્તલિખિત વાતો મુજબ, દિલ્હીના એક સમ્રાટે રણસીને પોકરણનો અધિકાર આપ્યો અને રણસીએ તેમની ધાર્મિક પત્ની અને પુત્રને પોકા અને કાસી પાસે છોડી દીધા.આ વાતોના આગળના ભાગમાંથી, એવું લાગે છે કે રામદેવજીનો જન્મ હૃદયમાં થયો છે.બાબા રામદેવને લગતી અન્ય હસ્તલિખિત વાતો અને લોકકથાઓ અને કવિતાઓને કારણે, તેમનું જન્મસ્થળ દિલ્હી હોવાનું લાગતું નથી. ઉપર જણાવેલ વાતોનો ફક્ત આ ઉલ્લેખ છે કે તેમનું જન્મ સ્થળ દિલ્હી છે જે વિશ્વસનીય જણાતું નથી.

ઉદુ-કાહમિર.રામદેવજીના જન્મસ્થળ વિશે પણ એક લોકપ્રિય માન્યતા છે કે તેનો જન્મ ઉદુકાહિરમાં થયો હતો. પરંતુ આ હકીકતની પુષ્ટિ કરવા માટે કોઈ પુરાવા નથી. લોક કથાઓ, હસ્તલિખિત વાતો, લોક-કાવ્ય (બisનિસ) માં ઉદુ કાહમિરનો ક્યાંય ઉલ્લેખ નથી.પોકરણ.

બાબા રામદેવજીમાં, તેમનું સંબંધિત લોકવાયકાઓ અને લોક કાવ્યોમાં જન્મસ્થળ લોકપ્રિય હોવાનું કહેવાય છે. અજમલજી અહીં દ્વારકાધીશ અને રામદેવજીના વંશથી પુત્ર મેળવવાના વરદાન સાથે પોખરણ આવ્યા હતા (સંદર્ભ સૂચિ -2) ‘રામદેવજીના ઉદભવની પૃષ્ઠભૂમિ’ શીર્ષક હેઠળ આવશ્યક વિગત સાથે આ પ્રકરણ પ્રકરણમાં જ રજૂ કરવામાં આવ્યો છે.

રુનિચા (રામદેવરા). 18 મી સદીમાં લખેલી કેટલીક હસ્તલેખિત વાતોમાં પોકરણથી લગભગ 4 માઇલ ઉત્તરમાં રામદેવજીના જન્મ સ્થળનો ઉલ્લેખ છે. આ સ્થાન રુનિચા અથવા રામદેવરા તરીકે પ્રખ્યાત છે.એક વાર્તાલાપ મુજબ, રામદેવજીના પિતા અજૈસિજી દિલ્હી છોડીને પશ્ચિમ રાજસ્થાનના વરૂચાન નામના ગામમાં આવ્યા, અહીં પમ્મે બુધ ભાતીની જાગીર હતી,

તેમણે તેમની પુત્રીનું લગ્ન અજૈસીજી (અજમલજી) સાથે કર્યું. અજમલજી થોડા દિવસ ત્યાં રહ્યા – “કીકે તાઈ રહીએ જાગો. ઉત્સાહિત તેથી ગાડા જોત ચાલિયા ટિકે પોકરનને ત્રણ કોસ માથાળ ગડાની જેમ છોડી દીધા. ઉતા અજયજી રાય બેટો જય નામ ઉનરો વીરમદેવ દેવ. તરાય વીરમ દેહરો ઉન રાય નામ બસયો. પોહકરણમાં, ભૈરવ રાઈ રહ્યો છે. જાગતા રહો કિવી. આ રીતે કોઈ આવતું નથી, કોઈ ઘરની બહાર નીકળી શકશે નહીં. ઉતાળ રામદેવ જી, આપણે જન્મ્યા.

પોકરણથી નવ માઇલ દૂર રામદેવરાથી ત્રણ માઇલ દક્ષિણમાં વીરમદેવરા નામનું ગામ હજી વસેલું છે. આ ભૌગોલિક તથ્ય પણ ઉપરોક્ત સંદર્ભની પુષ્ટિ કરે છે. અનૂપ સંસ્કૃત લાઇબ્રેરી, “વટ તુવેરન રી” માં બીજી હસ્તલેખિત વાતોની નકલ, પોકરણથી નવ માઇલ દૂર રામદેવનું જન્મસ્થળ, તે જ રામદેવરા પણ જણાવે છે.

પ્રાચીન હસ્તલિખિત શ્લોક પણ રામદેવજીના ગામને ‘રુનિચા’ તરીકે વર્ણવે છે. તેના વંશનો પરિચય આપતા, આ શ્લોકમાં ‘રુનિચા’ ગામનો સંદર્ભ, સ્પષ્ટપણે જન્મસ્થળ, રામદેવરામાં એક કૂવો છે જેનું નામ ‘રુનિચા’ છે. પાણીની સગવડ જોઈને અજમલજી અહીં આવ્યા અને ‘ડેરા’ (કામચલાઉ નિવાસસ્થાન) કર્યા.

આ તે સ્થાન છે જ્યાં રામદેવજીનો જન્મ થયો હતો, તેથી જ આ સ્થાનનું નામ રામદેરાવ(રામદેવરા) રાખવામાં આવ્યું છે. આજે પણ જૂની પેઢીના લોકો રામદેવરા નથી કહેતા અને માત્ર ‘રામદેરાવ’ કહે છે. ‘રામદેરો’ શબ્દ અર્થની દ્રષ્ટિએ વધુ અર્થપૂર્ણ છે.

શબ્દ ‘ડાયરો’ નો અર્થ છે ‘ગોવાસો’ જેનો અર્થ હંગામી રહે છે. તે યુગના લોકો, જેમણે જીવન અને વિશ્વને ક્ષણભંગુર માનતા હતા, તેમના નિવાસસ્થાનને ‘ડેરો’ અથવા ‘ડેરા’ કહેતા હતા. આજે પણ, બીકાનેર અને જેસલમેરમાં જૂની પેઢી ‘ડેરે ના નામથી મોટી હાવલીઓને પણ ઓળખે છે.

રાજસ્થાનમાં, કોઈ માણસના નામ પર અને કુવા પાછળ એક ગામનું નામ રાખવાની એક પ્રાચીન પરંપરા છે. રણમાં પાણીના અભાવને કારણે પાણીને ખૂબ મહત્વ આપવામાં આવ્યું છે. એટલા માટે ઘણા ગામો કુવાઓ અને તળાવોના નામ પર રાખવામાં આવ્યાં હતાં.

આ ગામનું નામ ‘રુનિચે’ (રુનિચૌ) હતું કારણ કે ‘રુનિચે હતું અને અહીં રામદેવજીના જન્મ અને નિવાસને કારણે તેનું નામ ‘રામાદેરૂ’ પડ્યું. ધીરે ધીરે લોકો તેને ‘રામદેવરા’ કહેવા લાગ્યા.અમરકોટના સોદરોએ રામદેવજીના લગ્ન માટે આ ‘રુનિચે’ ગામમાં નાળિયેર મોકલ્યું હતું ઉપરોક્ત બધી વિગતો એ હકીકતને સ્પષ્ટ કરે છે કે રામદેવજીનો જન્મ પોકરણથી નવ માઇલ પૂર્વોત્તર ‘રુનિચા’ નામના ગામમાં થયો હતો.

રામદેવના ઉદભવની પૃષ્ઠભૂમિ.બાબા રામદેવને લગતી લોકકથાઓ અનુસાર, અજમલ જી વૃદ્ધાવસ્થા સુધી નિસંતાન રહ્યા. એક દિવસ અજમલ જી સવારના પ્રવાસ માટે જંગલ તરફ જઈ રહ્યા હતા, ત્યારે કેટલાક ખેડૂત લોકો, જેઓ ખેતરમાં હંગામણ કરવા જતા હતા,

પોતપોતાના ઘરે પાછા ફરવા લાગ્યા. જ્યારે અજમલજીને પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેમણે કહ્યું કે વાંઝિયા નું મોઢું જોવું ખરાબ છે, તેથી તે પાછા જતા રહ્યા છે. આ ઘટનાને કારણે પુત્રવિહોણા અજમલજીને ઘણું દુ:ખ થયું હતું અને અપરાધ અને ક્રોધને લીધે પુત્ર મેળવવાના વરદાન માટે તે ત્યાંથી દ્વારકા ગયો

એવું કહેવામાં આવે છે કે અજમલજીએ તેની ચિંતાને લીધે જૂતા પહેરીને પોતાને પ્રવેશવાનું શરૂ કર્યું, જ્યારે પુજારીઓએ તેને ના પાડી ત્યારે તેઓ તેમની સાથે ગુસ્સે થયા અને તેમને પડકારતા તેમણે મૂર્તિના માથા પર પથ્થરનો બોલ આપ્યો અને કહ્યું કે જો જો તે ભગવાન હોત,

તો થોડીક પ્રતિક્રિયા હોત. યાજકો આ પ્રકારની કાર્યવાહીથી ગભરાઈ ગયા હતા અને તેઓ પોતાનો જીવ બચાવવા ત્યાંથી ભાગ્યા હતા. અજમલજી દોડી આવ્યા અને તેને પકડી અને ભગવાન વિષે પૂછ્યું. પાદરીઓ, ઝડપથી મુક્તિની ઇચ્છા સાથે, તેમને કહેતા કે ભગવાનનો ઘર સમુદ્રમાં છે અને તેઓએ તેમના ભક્ત પીપાજીને ત્યાં જોયા છે.

આ સાંભળીને અજમલજી સમુદ્રમાં કૂદી ગયા અને આશ્ચર્ય થયું કે પાણીએ તેમને માર્ગ આપ્યો અને જ્યારે તે સમુદ્રમાં પહોંચ્યો ત્યારે તેણે ભગવાન દ્વારકાધીશને જોયો.ભગવાનના માથા પર પટ્ટી બાંધી ત્યાં જોતા, જ્યારે અજમલજીએ તેનું કારણ પૂછ્યું ત્યારે ખબર પડી કે તેણે મૂર્તિ ઉપર પથ્થરનો શેલ કપાળ પર ઇજા પહોંચાડી હતી. અજમલ જીએ તેમનો ગુનો શોધી કાઢીને માફી માંગી. દ્વારકાધીશ પ્રસન્ન થયા અને અજમલજીની બધી વિગતો જાણ્યા પછી આદેશ આપ્યો કે તેમણે તેમના મોટા પુત્રનું નામ ‘વિરમદેવ’ રાખવું.

દીકરા પહેલા ‘વડીલ’ શબ્દનો ઉપયોગ અજમલજીને કંઈક રહસ્ય પ્રગટ કરતો હતો અને તે જ સમયે તેની ઉત્સુકતા વધી હતી કે જો મોટો પુત્ર વીરમદેવ છે, તો નાનો પુત્ર ચોક્કસપણે ત્યાં હશે, તો જ ‘વડીલ’ શબ્દનો અર્થ હશે. તે કંઈ પૂછે તે પહેલાં, દ્વારકાધીશે તેની શંકાઓને સમાધાન કરતી વખતે, વચન આપ્યું કે તે પોતે જ તેમના પુત્ર તરીકે દેખાશે. એવું કહેવામાં આવે છે કે અજમલજી તે જ દિવસે દ્વારકાધીશના વિમાનમાં બેઠા હતા અને આગ કાબૂમાં લે તે પહેલાં સીધા તેમના ગામ પહોંચી ગયા હતા.

ઘરે આવીને અજમલજીએ તેમની રાણી ‘મૈનાડે’ ને પ્રભુ મિલાનના સારા સમાચાર આપ્યા. સમય જતાં, તેમને એક પુત્ર મળ્યો, જેનું નામ તેમણે ભગવાનની આજ્ઞા અનુસાર ‘વીરમદેવ’ રાખ્યું. આના કેટલાક મહિનાઓ પછી, ચૈત્ર મહિનાની શુક્લ પક્ષ પંચમી, વી.એસ. 1409 માં બાબા રામદેવજી દેખાયા.બાબા રામદેવની જન્મ તારીખ, કેટલાક ગાયકો અને કથાકારો દ્વારા રામદેવજી વિશે લખાયેલ નાના પુસ્તકોમાં રામદેવનો ઉદભવ. 1461, 1462, 1464 અને 1465 વગેરે માનવામાં આવ્યાં છે, જે નિશ્ચિતરૂપે ગેરમાર્ગે દોરનારા અને પાયાવિહોણા છે. આ લોકોએ રામદેવના દાદા, રીંસી, અનંગપાલના ભાઈ, એમની બીજી પેઢીમાં રામદેવનો જન્મ ધ્યાનમાં લીધો છે, આ તાર્કિક નથી કે ઐતિહાસિક રીતે તે યોગ્ય નથી કારણ કે ઇતિહાસકારોએ પૃથ્વીરાજ ચૌહાણની જન્મ તારીખ આપી છે. 1220 ની આસપાસ સ્થિર અને મૃત્યુ 1246. પૃથ્વીરાજ ચૌહાણને તેમના મામા દાદા અનંગપાલ પાસેથી દિલ્હીનું રાજ્ય મળ્યું.

તન્વર રાજવંશના ઇતિહાસ મુજબ સંવત 1131 એ.ડી. માં રાજદૂત પૃથ્વીરાજ ચૌહાણને આપીને અનંગપાલ યાત્રાએ ગયો. ‘આ આધારે, અનંગપાલનો સમય બારમી સદીના ઉત્તરાર્ધમાં વિક્રમની અગિયારમી સદીના અંતમાં હતો (સી. 1061-16565) ની મધ્યમાં). જો રિંસીને તેનો ભાઈ માનવામાં આવે તો, રામદેવનો જન્મ તેમની બીજી પે inીમાં થયો હતો જો 1461-1465 માનવામાં આવે તો, અનંગપાલથી રામદેવજી સુધી 296 29300 વર્ષનો સમયગાળો છે. આટલા લાંબા ગાળામાં ફક્ત બે પેઢી રાખવી તે યોગ્ય હોઈ શકે નહીં.

આ સ્થિતિમાં બે સંભાવનાઓ હોઈ શકે છે, એક તે છે કે અનંગપાલ અને રામદેવજી વચ્ચે વધુ પેઢીઓ આવી નથી, અને જો આ સંભાવના બરાબર નહીં લાગે, તો સંભાવના છે કે રામદેવજીનો જન્મ નંબર. 1461-1465 પહેલા. ભંવરના ભટસોના પુસ્તકમાં આપેલી તારીખથી, આ સમસ્યાનું સમાધાન સરળતાથી હલ થાય છે અને આ બંને સંભાવનાઓ પણ સમન્વયિત રીતે સત્યમાં ફેરવાય છે, જે મુજબ રામદેવજીનો જન્મ નંબર માં અનંગપાલ તોમરની 8મી પેઢીમાં થયો હતો. 1409 ચૈત્ર શુક્લ પંચમી પર થયો હતો.

શ્રી લક્ષ્મીદત્ત જી બરખાએ રામદેવજીની જન્મ તારીખ નં. 1462 ની ભાડવા સદી કહેવામાં આવે છે (શનિવાર). પરંતુ ઉપરોક્ત તથ્યો તેને ગેરમાર્ગે દોરનારા સાબિત કરે છે. એક પ્રાચીન હસ્તલેખિત શ્લોક સાબિત કરે છે કે રામદેવજીનો જન્મ ચૈત્ર શુક્લ પંચમી (સોમવાર) ના રોજ થયો હતો.રામદેવજીના ચિત્રોમાં, જન્મ સંવત ઘણીવાર 1462 અથવા 1465 અને સમાધી વી.એન. 1515 ચિત્રકારોના આધારે, ચિત્રકારોના આધારે કોઈ ઐતિહાસિક સંશોધન સામગ્રી નથી, અને પુસ્તકો અને લોક સ્તોત્રો વગેરે પ્રામાણિક નથી.

આંખની નજર ના પોચશે એવો રેતાળ પ્રદેશ એટલે મારવાડ આ મારવાડમાં પોકરણ ગઢ કરીને એક ગામ અને આ ગામમાં કુવરસંખ ના રાજા અજમલજીના રાજ તપે ન્યાય અને પ્રજાના સુખે સુખે અને પ્રજાના દુખે દુઃખે અજમલજી ના રાણી મીનળદેવી પતિના પગલે પગલે ચાલનાર હતા દેવ દર્શને જાય ભજન કીર્તન કરે અને દાન પૂર્ણ કરે એમના આંગણે થી કોઈ અજ્ઞાગત ખાલી હાથે પાછો ન જાય આ રીતે પોકરણની પ્રજા સુખી હતી ઘેર ઘેર રાજાના લોકો ગુણગાન ગવાતા હતા.

પરંતુ રાજાને એક વાતનું દુઃખ હતું કે પોકરણગઢમાં ભેરવા નામના રાક્ષસનો ભારે ત્રાસ હતો તે ગુફામાં રહેતો હતો અને ક્યારેક ક્યારેક ગામમાં ત્રાટકતો અને ઢોર ઢાખર ઉપાડી જતો જીવતા માણસોને કાચા ને કાચા ખાઈ જતો હતો.બિચારી પ્રજા ભૈરવાના ત્રાસથી ત્રાહિમામ થઈ ગઈ હતી.જ્યારે ભૈરવાએ માજા મૂકી ત્યારે તો હાહાકાર થઈ ગયો. ભૈરવાના ડરથી પ્રજાજનો વન વગડામાં જતા બંધ થઈ ગયા ખેતર વાડી ઉજ્જડ થવા લાગી.

એક દિવસની વાત છે અજમલજી કચેરી ભરીને બેઠા હતા એજ સમયે મહેલના દરવાજે ગોખેરો થયો મહારાજ બચાવો બચાવોની બૂમો સંભળાય ત્યાતો થોડી વારમાં માણસોનું ટોળું આવ્યું આંખો માં ખોફ અને ફફડાટ હતો.એક કાગળ પ્રધાનજીના હાથમાં આપ્યો.એમાં લખ્યું હતું કે હે તુવર કુળ નરેશ ભૈરવાના ત્રાસથી બધા જ ગામડા ઉજ્જડ થઈ ગયા છે.લોકવાયકા એવી છે ભૈરવો અમૃત કુપો મેળવવા નારપલ્લી યજ્ઞ કરી રહ્યો છે એ માણસને ઉપાડી જઈ ને એનું માથું વાઢીને યજ્ઞમાં આહુતિ આપે છે અને ધડ પોતે ખાય છે જે મહારાજ અમે તમારા શરણે છીએ.

ભૈરવના ત્રાસથી અમને ઉગારો પ્રજાની આવી વાતો સાંભળી રાજ ગાદી પર બેઠેલા રાજાનું હૈયું વલોવાઈ ગયું.અને તે બોલ્યા ભાઈ ડરો નહીં તમારું દુઃખ એ મારું દુઃખ છે જગતનો નાથ બધા સારાવાના કરશે રાજ્ય છોડી તમારે ક્યાંય જવું નહિ પડે તેવું હું તમને વચન આપું છું.રાજાએ વચન આપતા પ્રજાજનો ચાલ્યા ગયા પરંતુ અજમલજીની ઊંઘ ઉડી ગઈ ચિંતાએ ગેરો કર્યો ખૂબ જ બળવાન અને મહાકાય ભૈરવાને મારવો કઈ રીતે રાજા અજમલજી આખી રાત જાગતા રહ્યા પરોઢ થતાં મહેલની બહાર નીકળ્યા તેમને થયું કે આટો મારતો આવું ત્યાં સામે બે ભરવાડ મળ્યા પરંતુ અજમલજી જોઈ પડખું ફરીને ઊભા રહી ગયા.

એટલે અજમલજી એ પૂછ્યું અલ્યા રાયકાઓ તમે મને જોઈ અવડા કેમ ફરી ગયા ત્યારે ભરવાડ કહે છે ક્ષમા કરો મહારાજ અમે અમારા દીકરાના વહુનું આનું તેડવા જઈએ છીએ એટલે વાંજીયાનું મોઢું જોવાય તો અપશુકન થાય પણ ભાઈઓ મારે તો ત્રણ ત્રણ દીકરીઓ છે લાશા, લક્ષ્મી અને સગુના તો હું વાંજીઓ કઈ રીતે મહારાજ દીકરીઓ તો સૌ સૌ ના સાસરે જશે રાજગાદી સંભાળે તેવો કોઈ નથી આ રીતે અજમલજી એ ઘણા લોકોના મોઢે સાંભળવા મળ્યું કે તમે વાંઝિયા છો તમારી પાછળ પિંડ દાન કરનાર કોઈ નથી રાજા હતાશ હૈયે મહેલે આવ્યા અને આવીને રાણીને વાત કરી અને કહ્યું કે પુત્ર થાય તો જ અને કહ્યું કે પુત્ર થાય તો જ જીવવું નહિ તો કમળ પૂજા કરી મરવું અપાર દુઃખ વેઠી દ્વારકાધીશની અપાર જાત્રા કરી છે પરંતુ દ્વારકાનો નાથ દયા કરે એવુ લાગતુ નથી.હવે હું કાશીએ જઈને ભોળાનાથ ને રીજવિશ.

મિત્રો દરિયાકિનારે આવેલા દ્વારકાધીશના મંદિરમાં ખૂબ ભાવપૂર્વક આરાધના કરી. દર્શન દેવા આજીજી કરવા લાગ્યા, પણ વાંઝિયાના વિલાપથી ભગવાનની મૂર્તિ તેમના પર હસતી હોય એવો આભાસ થવાથી અજમલજીએ ભેટ ચડાવવા લાવેલા મોતીચૂરના લાડુનો છુટ્ટો ઘા ભગવાનના કપાળ પર કર્યો. મંદિરના રખેવાળને લાગ્યું કે આવું કરવાથી મૂર્તિ ખંડિત થઈ જશે એટલે બલા ટાળવાના ભાવથી ભગવાન દ્વારકાધીશ કૃષ્ણ દરિયામાં બિરાજે છે એવું કહ્યું.ભાવમાં આવીને અજમલજીએ કૃષ્ણને મળવા દ્વારકામાં આવેલા દરિયામાં ઝંપલાવી દીધું. દરિયાનાં ઊંડાં પાણીમાં આવેલી સોનાની દ્વારકામાં ભગવાનનો ભેટો થયો.

માતા મૈનાદે ના દુઃખનું નિવારણ.અજમલજીને ખાતરી થઈ કે દ્વારકાપુરીમાં આપવામાં આવેલા વરદાન પ્રમાણે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ આપણા ઘરમાં અવતાર લીધો છે. પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે કે માતા મૈનાડેના મગજમાં કંઇક શંકા થઇ હોય તેવું લાગ્યું તે જાણીને કે રામદેવના બાળક સ્વરૂપે તેમણે પોતનો પહેલો પરચો (પ્રથમ ચમત્કાર) આ રીતે આપ્યું હતું.

જ્યારે મૈનાદે તેના બંને બાળકોને માતાનું દૂધ આપતી હતી અને તેની સામે રસોડામાં દૂધ ગરમ થઈ રહ્યું હતું, જે ફાટવા લાગ્યું, રામદેવજીએ તેને ત્યાં તેમના અલૌકિક ચમત્કારથી ત્યાં જ રોકી રાખ્યો અને ચૂલામાંથી વાસણ નીચે ઉતારી લીધો, પરિણામે, મૈનાદે પણ તેમને અવતાર માન્યા. આ સંદર્ભમાં, એનો પણ ઉલ્લેખ છે કે જ્યારે રામદેવજી સાત દિવસના હતા, ત્યારે તેમણે માતા મૈનાદેને ઉપરોક્ત પરચો બતાવ્યો હતું.

દરજીને ચમત્કાર બતાવ્યો.એવું કહેવામાં આવે છે કે રામદેવજીને નાનપણમાં જ ઘોડા પર ફરવાની જીદ હતી. છોકરાને મનોરંજન આપવા માટે, મૌનાદે તેમના દરજીને બોલાવ્યો અને તેને ઘોડો બનાવવા માટે એક કિંમતી કાપડ આપ્યું. દરજી જ્યારે ઘોડો લાવ્યો, ત્યારે રામદેવજી તેના પર બેઠા અને તે બેઠો કે તરત જ ઘોડો આકાશમાંથી ઉડી ગયો. આ ઘટનાથી મૈનાદે અને અજમલને ભારે દુ: ખ થયું હતું. તેમને દરજીને શંકા છે કે તેણે જાદુઈ ઘોડો બનાવ્યો છે. દરજીએ વારંવાર ના પાડી છતાં પણ, તેઓએ તેમને કેદ કરી લીધા. રામદેવજીને ભગવાન માંની ને જ્યારે દરજી મનમાં જ પ્રાર્થના કરવા માંડે છે અને કહે છે કે હે ભગવાન! તમારી રમત મારા માટે મૃત્યુ બની રહી છે, મને માફ કરો અને મને આ ત્રાસમાંથી મુક્ત કરો.

ત્યારે રામદેવજી આંગણામાં રમતા દેખાયા અને તેનો ઘોડો આંગણામાં ઊભો દાણા ખાતો નજરે પડ્યો. જ્યારે દરજીને કેદમાંથી મુક્ત કરવામાં આવ્યો ત્યારે તે રામદેવજીના ચરણોમાં પડ્યો. રામદેવજી બાળાએ તેની ચાહતી બાનીમાં કહ્યું કે તમારે આ સજા ભોગવવી પડી હતી કારણ કે તમને ઘોડો બનાવવા માટે નવું કાપડ અપાયું હતું, પરંતુ તમે ઓમરના કપડાને નવું રાખ્યું અને જૂનું અંદર ભરી દીધું. જે લોકો ‘ખોદી કાઢે છે’ તેને શિક્ષા કરવી જોઈએ. તે જ દિવસથી, તે દરજી તેનો ભક્ત બન્યો અને આજીવિકાથી પોતાનું ગુજરાન ચલાવે છે.

ભૈરવ રાક્ષસ નો વધ.અવતારનું કારણ:ભૈરવ રાક્ષસનો વધ શીર્ષક હેઠળ પ્રસ્તુત વિષય પર સંપૂર્ણ ચર્ચા કરવામાં આવી છે. હકીકતમાં, રામદેવજી ભૈરવ રાક્ષસના આતંકથી પ્રભાવિત લોકોને દૂર કરવા માટે નિર્જન પશ્ચિમ પ્રદેશ (પોકરણ) માં અવતરિત થયા અને ભૈરવ રાક્ષસના આતંકથી બધાને આઝાદ કર્યા.જેના કારણે દરેક અવથા સિમરથ વસ્તુ બની.ભૂમ બસાવાઇ પિછમ રી, દલસી દૈત દઈ.

સારથીયા ખાતીને પૂર્ણજીવિત કર્યો.તેને રુનિચા (રામદેવરા) નું એક બાળ સાથી સારથિયા ગામ હતું. એક દિવસ રામદેવજીએ રમત દરમિયાન તેના ખાતી પુત્ર સારથિયાને પોતાના સાથી મિત્રો સાથે જોયા નહીં, અને તેના મિત્રના ઘરે આવ્યા અને તેની માતાને સારથિયા વિશે પૂછ્યું ત્યારે જ સારથિયાની માતા કહેવા લાગી કે સારથિયા હવે આ દુનિયામાં છે. વધુ નથી હવે તે ફક્ત સ્વપ્નમાં જ મળી શકે છે. રામદેવજી તેનો હાથ પકડીને સારથીયના મૃત શરીર પાસે પહોંચ્યા અને કહ્યું, ઓ સાથી! તમે કેમ ગુસ્સે થયા? તમે મારો આત્મા છો, તમે હમણાં જ ઉઠો અને મારી સાથે રમવા જાઓ ‘. રામદેવની કૃપાથી સારથિ ઊભો થયો અને તેની સાથે રમવા ગયો.

બોયતા મહાજનનું ડૂબતું વહાણ બચાવ્યું.તે લોકવાયકા છે કે રામદેવરા (રુનિચા) નિવાસી, બાયતા નામના મહાજન રામદેવજીની સલાહ લઈને વેપાર માટે વિદેશ ગયા હતા. તેમને રામદેવ દ્વારા ખાતરી આપવામાં આવી હતી કે કોઈ પણ સંકટ સમયે તેમની પાસે તમામ શક્ય મદદ કરવામાં આવશે. થોડા સમય પછી, બોયતા શેઠ ધનિક થયા પછી વિદેશથી પરત આવી રહ્યા હતા. વહાણમાં બેસતી વખતે, તે તેના ભાવિ જીવનની રૂપરેખા બનાવી રહ્યો હતો – જે મુજબ ધંધો છોડીને મોટા શહેરમાં સ્થાયી થવું અને આ રાજધાની દ્વારા ધંધો કરવો – પછી તોફાન આવ્યું અને કટોકટીમાં તેનું જીવન મળ્યા પછી, બોયતા શેઠ રામદેવજી પાછા બોલાવ્યા તે સમયે રામદેવજી રુનિચામાં તેમના ભાઈ વીરમદેવ સાથે બેઠેલા ચૌપદ વગાડતા હતા. તેની અલૌકિક શક્તિથી, તેને બોયતા શેઠની દુર્દશાની અનુભૂતિ થઈ, અને તેના અદ્રશ્ય હાથને ફેલાવ્યા પછી, તેમનું ડૂબતું વહાણ બચાવ્યું.

તેમના ગામ રુનિચામાં પહોંચ્યા, બોયતા વિદેશો તરફથી ભેટ રૂપે, આભાર દર્શાવવા રામદેવજી પાસે ગયા. ગળાનો હાર લાવ્યો હતો, પરંતુ જે વાવાઝોડું આવ્યું તે સમય તેની પાસેથી હાર ખોવાઈ ગયો. તેમણે પોતાનું દુ:ખ રામદેવજી સમક્ષ જાહેર કર્યું. રામદેવજી એ પછી હસતા હસતાં ખિસ્સામાંથી તે જ માળા કાઢીને શેઠને બતાવ્યા અને કહ્યું, તારી સ્મૃતિ પર મેં તમારું વહાણ સાચવ્યું અને તમારો ગળાનો હાર ઉપાડ્યો.શેઠ આદર સાથે નમી ગયા, અને ઋણીચા રહીને પોતાનું જીવન લોકોની સેવામાં વિતાવવાનો સંકલ્પ કર્યો.

લાખા બંજારાને ચમત્કારો બતાવ્યો.એવું કહેવામાં આવે છે કે એક બંજરા મિશ્રીની ‘બાડ’ લઈને ઋણિચાથી આગળ જઇ રહ્યો હતો. રામદેવે જ્યારે પૂછ્યું કે ‘બાડ’માં શું છે તો મિશ્રીને બદલે બંજારમાં વેચાણ વેરાના ડરમાં, મીઠું બતાવવામાં આવ્યું. બીજા ગામમાં પહોંચતાં, જ્યારે બંજારારે એક શેઠને મિશ્રી વેચવાના ઉદ્દેશ્યથી કોથળો ખોલ્યો ત્યારે તેની જગ્યાએ મીઠું હતું. તે દોડીને રુનીચા પહોંચ્યો અને રામદેવજીના પગ પર પડ્યો અને માફી માંગી, અને ભવિષ્યમાં જૂઠું બોલે નહીં તેવુ વચન આપ્યું. આના પર, રામદેવજીએ ફરીથી મીઠાને મીશ્રીમાં ફેરવીને બાંજારને ખાતરી આપી.પાંચ સાથીઓ.મક્કાના પીરોને ચમત્કાર બતાવીને, રામદેવજીને પિરોના પીર કહેવામાં આવે છે.

પુગલગઢના પંડિહારોનો નાશ કરવો.રામદેવજીની બહેન સુગનાના લગ્ન પુગલગઢના કુંવર કિશનસિંહ પંડીહાર સાથે થયા હતા. જ્યારે આ મૂર્ખ લોકોને ખબર પડી કે રામદેવજી શુદ્ર લોકો સાથે બેસીને હરિકીર્તન કરતા હતા, ત્યારે તેમણે રામદેવજીની મુલાકાત બંધ કરી અને તેમની સામે જોવાનું પણ બંધ કરી દીધું.રામદેવજીએ તેમના લગ્ન પ્રસંગે રત્ના રાયકાને પુગલગઢ મોકલીને સુગનાને બોલાવ્યા, ત્યારબાદ સુગનાના સાસરિયાઓએ સુગ્નાને મોકલવાને બદલે રત્ના રાયકાને કેદ કરી અને તેના ને દરવાજે બંધ કરી દીધા. સુગનાને આ ઘટનાથી ઘણું દુ:ખ થયું હતું અને તેણે તેના મહેલમાં બેસીને શોક શરૂ કર્યો હતો.

રામદેવજીએ પોતાની અલૌકિક શક્તિથી સુગનાનું દુ:ખ જાણી લીધું અને પુગલ્ગઢ જવાની તૈયારી શરૂ કરી દીધી.તેઓ ખૂબ જ ગુસ્સે થઈ ગયા હતા તેથી બધાએ તેમને જવાનું બંધ કર્યું, પરંતુ તેઓ અટક્યા નહીં. તેણે તેમની દૈવી શક્તિથી લશ્કર બનાવ્યું અને તરત જ પુગલગઢ પહોંચ્યું અને યુદ્ધની શરૂઆત કરી.પુગલગઢની સૈન્ય અને રામદેવજીની સેના વચ્ચે યુદ્ધ થયું. રામદેવની દૈવી શકિતને કારણે આખું પુગડગ હચમચી જવા લાગ્યું. સંઘોએ યુદ્ધમાં શરણાગતિ સ્વીકારી. રામદેવ તેમને માફ કરે છે અને કરાર સ્વીકારે છે અને પાછો આવે છે. પેરિશિયન લોકોએ આદરથી સુગનાને રથમાં બેસાડ્યો અને રત્ના સાથે રૈકાને પીહાર માટે રવાના કર્યા.

નેતલદેની પંગુતા દૂર કરી હતી.નેતાલદેના લગ્ન રામદેવજી સાથે થયા હતા.તે અમરકોટના રાજા દલજી સોઢાની પુત્રી હતી. લોકપ્રિય માન્યતા અનુસાર, તે રુકનામીનો અવતાર હોવાનું કહેવાય છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે નટાલ્ડે લકવોને કારણે લકવોગ્રસ્ત થઈ ગયો હતો, પરંતુ વિધિની વિધિ થતાં જ રામદેવજીની અલૌકિક શક્તિ તેના લંગડાથી દૂર થઈ ગઈ, અને જ્યારે તેણે રામદેવજી સાથે મુસાફરી શરૂ કરી ત્યારે લોકો ખુશ ન હતા.

રાની નેતલદેના સખીઓને ચમત્કારો બતાવ્યો.જ્યારે રામદેવ ‘કુંવર કાલેવ’ માટે અંદર આવ્યા, ત્યારે રાની નેટલેડના મિત્રો રમૂજ ખાતર ખોરાકની જગ્યાએ એક મૃત બિલાડી મૂકી અને તેના ઉપર કાપડ મૂકી દીધા. જ્યારે તેમને થલ રામદેવજીની સામે મૂકવામાં આવ્યા ત્યારે, રામદેવજીએ તેમના કપડાં ઉપાડતાંની સાથે જ બિલાડી ભાગી ગઈ, એટલું જ નહીં, રામદેવજીના ચમત્કારથી મહેલ બિલાડીઓથી ભરાઈ ગયો. કેટલાક લોકો કહે છે કે તે રામદેવજીની સાસુ હતી જેમણે તેમના ચમત્કાર જોવા માટે નેતાલડેના સાથીઓએ મૃત બિલાડીને થાળીમાં મૂકી હતી.

સુગના બાઇના સંતાનને પુનર્જીવિત કરવું.રામદેવજીના લગ્ન અમરકોટમાં થયા હતા, તે જ રાત્રે સુગનાબાઈના પુત્રનું કોઈ કારણસર મોત થયું હતું. વચગાળાના ભગવાન ભગવાન રામદેવ સુગ્નાના દુ:ખને જાણતા હતા અને નેતાલદે રાણી અને બારાત સાથે સવારે વહેલા પૂર્વે પાછા પહોંચ્યા. સુગુણા બાઇના બાળકના મોતની આ દુ:ખદ ઘટના વિશે કોઈને જાણ નહોતી, કારણ કે સુગના પોતાનાં દુingsખોને પોતાને જ સીમિત રાખવા માંગતી હતી, તેથી તે લગ્નના શુભ પ્રસંગે અવરોધે તેવું યોગ્ય લાગ્યું નહીં. યોગ્ય પ્રસંગને જાણીને, રામદેવે સુગનાને બોલાવ્યો અને ઉદાસીનું કારણ પૂછ્યું, સુગના થોડા સમય માટે મૌન રહી, પછી તેણે કૃત્રિમ સુખ લાવવાની કોશિશ કરી, પણ અશ્રુ વહી ગયો. બોલી શક્યો નહીં, તેનું ગળું દબાવ્યું, સૂઈ ગયું અને પુત્રને બોલાવવા લાગ્યો. રામદેવ ‘બધાવ’ પહેલાં ગયા અને દૈવી શક્તિથી ભરેલા ભત્રીજા સાથે મૃત બાળકને સ્પર્શ કર્યા, તે ફરી જીવંત થયો. રામદેવજીએ તેને તેની ગોદડીથી રમવાનું શરૂ કર્યું.

વીરમ દેવની ગાયના વાછરડાને જીવિત કર્યુ.વીરમ દેવ પાસે ત્યાં ખૂબ જ સુંદર અને શુભ ગાય હતી, જે વીરમ દેવ અને તેની રાણી ને ખૂબ જ પ્રિય હતી. આ ગાયનું વાછરડું કોઈ રોગથી મરી ગયું, જેના કારણે ગાય ઘાસચારો અને પાણી છોડીને રાત દિવસ રડતી રહી. વીરમદેવજી અને તેમની રાણી આ ઘટનાને કારણે ખૂબ જ દુ sadખી હતા અને રાણીએ ખાવાનું પીવાનું છોડી દીધું હતું. યોગાનુયોગ, વાછરડાની મૃત્યુના 3-4-દિવસ પછી, રામદેવજી તેમના મોટા ભાઈ અને ભાભીને ત્યાં મળવા ગયા. રાણીની ઉદાસી જોઈને તેણે તેના દુ:ખનું કારણ પૂછ્યું અને આત્મહત્યા કરવાનો વિચાર વ્યક્ત કર્યો અને વાછરડાની યાદમાં રડવા લાગી.

રામદેવજીએ દયાળુ બનીને અને તેના લીલના ઘોડા પર સવારી કરીને રાણીને ખાતરી આપી, તે સ્થળે પહોંચી જ્યાં મૃત ઝાડી પર મૃત વાછરડાની ત્વચા સુકાઈ રહી હતી. તેણે તે ચામડાને તેની ચપટીથી સ્પર્શ કર્યો અને કહ્યું કે તમે તમારી માતાને મળો. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ પૂર્ણ થતાંની સાથે જ માંસ અને માંસ સૂકા ત્વચામાં જન્મે છે અને જીવન પ્રસારિત થાય છે. દોડતી વખતે વાછરડું રામભતી ધેનુ પાસે દોડી ગયું અને રાની અને વીરમ દેવ જીએ ખુશીથી તેમના ભાવિની પ્રશંસા કરી.

પરચો રાણી નેતલદેને ચમત્કાર.એવું કહેવામાં આવે છે કે એક વખત રંગમહેલમાં રાણીએ રામદેવજીને પૂછ્યું કે તમે સંપૂર્ણ પુરુષ છો, મને કહો કે મારા ગર્ભાશયમાં (પુત્ર કે પુત્રી) શું છે? આ અંગે રામદેવજીએ કહ્યું કે તેમને એક પુત્ર છે. અને તેનું નામ ‘સદા’ છે. રામદેવજીએ રાણીની શંકા દૂર કરવા પોતાનો અવાજ આપ્યો. માતાના ગર્ભાશયથી તેના પર બોલતા, તે બાળકએ તેના પિતાની વાત સાબિત કરી. ‘સાદ’ ના અર્થ દ્વારા તેમનું નામ સાદા રાખવામાં આવ્યું.

Advertisement