કેમ પીળા પીળા રહે છે તમારા નખ અને શું છે તેના તૂટવાનું કારણ, આ લેખમાં ઘણા એવા ઉપાયો જણાવ્યા છે જેનાથી…

મિત્રો આ લેખમાં હું તમારું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું. નખનું વધતું પીળાપણ અને તેમનો વારંવાર તૂટી જવું તે કાળજીની અછતને કારણે નથી. પરંતુ કમજોર અને પીળો નખ પણ રોગોની નિશાની છે જે શરીરના આંતરિક ભાગોમાં વિકાસ પામી રહી છે. અહીં જાણો ક્યાં પોષણ ઉણપથી તમારા નખ નબળા થાય છે અને નખનું તૂટી રહેલું આરોગ્ય શરીરના કયા રોગો વિશે માહિતી આપે છે.

તેમની કમીના કારણે નખ તૂટે છે.જો તમને સ્વસ્થ અને સુંદર નખ જોઈએ છે, તો તમારે તમારા આહારમાં કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, આયર્ન, વિટામિન-બી 12 અને વિટામિન-ડીની ઉપલબ્ધતાની ખાતરી કરવી પડશે. એટલે કે તમારે આવી ખાદ્ય ચીજોનો વપરાશ કરવો પડે છે, જેના કારણે આ બધા પોષક તત્ત્વો તમારા શરીરમાં પૂરતા પ્રમાણમાં જાય છે.

નખ નબળા પડે છે અને તૂટી જાય છે.તમને જણાવી દઇએ કે જો તમારા શરીરમાં કેલ્શિયમ, આયર્ન, મેગ્નેશિયમ, વિટામિન-બી 12 અને વિટામિન-ડી તત્વોમાં કોઈની ઉણપ હોય છે, તો તે સીધી તમારા નખના સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારા નખ નબળા થઈ જાય છે અને તૂટી જાય છે.

લીવરની ખરાબીના કારણે.નખનું કમજોર હોવું પીળી અને ઝડપથી અથવા થોડું દબાણ હેઠળ તૂટી જવું એ સંકેત છે કે તમારું લીવર યોગ્ય રીતે કાર્ય કરી રહ્યું નથી. સોજો અથવા ઘા જેવા કામમાં કોઈ અવરોધને લીધે ચેપ આવી સમસ્યાઓ પેદા કરી શકે છે.

હાયપોથાઇરોડિસમ.જ્યારે હાઈપોથાઇરોડિઝમ એ સ્થિતિ છે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિના શરીરમાં થાઇરોઇડ હોર્મોનનું ઉત્પાદન શરીરની જરૂરિયાત સાથે ઓછું થવાનું શરૂ થાય છે. આ સમસ્યા મુખ્યત્વે સ્ત્રીઓમાં જોવા મળે છે. આ હાયપોથાઇરોડિસમ કારણે, નકજ કમજોર અને વહેલો તૂટી જવાની સમસ્યા સ્ત્રીઓમાં જોવા મળે છે. જો કે હવે પુરુષો પણ હોર્મોન્સથી થતા આ રોગનો ભોગ બને છે.

એનિમિયા.જેના શરીરમાં લોહીનો અભાવ છે અથવા તેઓ કોઈ પ્રકારનો રક્તવાહિની રોગનો સામનો કરી રહ્યા છે, શરીરમાં લોહીનો પ્રવાહ સરળતાથી જઇ શકતો નથી. આને કારણે નખ પણ વિકૃત અને નબળા થવા લાગે છે અને ઘણી વાર તૂટી જાય છે.

નખ સોરાયસીસ સમસ્યા.તમને જણાવી દઈએ કે જે લોકોની હાડકા નબળા હોય છે, તેઓને ગઠિયાનો રોગ સરળતાથી થાય છે. ત્યાં ઘણા પ્રકારના ગઠીયા છે અને તેમાંથી એક છે સોરાયસીસ ગઠિયા.આ રોગથી પીડિત વ્યક્તિ એક સાથે સોરાયસીસ અને ગઠિયા બંનેના રોગોનો સામનો કરે છે. સોરાયસીસ ગઠિયાને નખ સોરાયસીસ પણ કહેવામાં આવે છે કારણ કે આ રોગમાં, દર્દીના નખની નીચે ત્વચામાં ચેપ ફેલાવાનું શરૂ થાય છે.આ ત્વચાને કાળી બનાવે છે અને તેના કોષો ચેપગ્રસ્ત થવા લાગે છે અને મૃત્યુ પામે છે. આનાથી નખ નબળા પડે છે, તેમના સ્તરો નીચે આવવા લાગે છે. આ વારંવાર નખ તૂટી જાય છે.

આ રોગની સારવાર શું છે.આ બિમારીને ધ્યાનમાં રાખીને સારવાર આપવામાં આવે છે કે બ્રેકડાઉન સમસ્યા શું છે. કારણ કે યકૃત, ત્વચા, ગઠિયા વગેરે માટેની જુદી જુદી દવાઓ છે. તેથી જો તમને નખને લગતી આ પ્રકારની સમસ્યા આવી રહી છે, તો તરત જ તમારા ડોક્ટર જોડે તપાસ કરાવો.

સારો અને પૌષ્ટિક આહાર લો. જો તમારા ખોરાક દ્વારા તમારા શરીરને દરરોજ જરૂરી પોષક તત્વો મળતા રહે છે, તો પછી કોઈપણ પ્રકારનો રોગ સરળતાથી તમારા શરીર પર પ્રભુત્વ ધરાવતો નથી.પોષક તત્વોનું સંતુલન તમારા નખને પણ સ્વસ્થ રાખે છે અને સુંદર બને છે. નખની શક્તિ અને ચમકવા તમે કયા પ્રકારનાં ખોરાકનો વપરાશ કરી રહ્યા છો તેના પર નિર્ભર છે. ઉપરાંત, તમે નખ સાફ કરવા માટે કેટલી કાળજી લેશો.

કોઈ સામન્ય લાગવો અથવા ચિંતાને કારણે નખ પર વ્હાઇટ સ્પોટ જોવા મળે છે. આ સ્પોટ ઇન્ફેક્શન, લિવર અથવા કિડનીની બીમારીને કારણે પણ થઈ શકે છે. ઘાટા રંગના ધબ્બા હોય તો ત્વચા રોગ વિશેષજ્ઞો પાસે તપાસ કરાવવી જોઈએ. આ નખની અંદર એક સામાન્ય તલ અથવા તો ત્વચા કેન્સરનું ગંભીર રૂપ પણ હોઈ શકે છે.

નખનો રંગ ફિક્કો પીળો થવો એ લોહીમાં હીમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ ઓછું હોવાનો અથવા કિડનીની બીમારી હોવાનો સંકેત છે. નખનું નીલા રંગનું દેખાવું એ ફેફસાં અને હૃદય સંબંધી રોગોનો સંકેત છે. નખનું પીળું દેખાવું એ કમળો થવાનો સંકેત છે.

નખને સાફ અને સૂકા રાખીને ઇન્ફેક્શનથી બચી શકાય છે.યોગ્ય ફિટિંગનાં જૂતાં પહેરો. હંમેશાં નખો પર નેલ પોલિશ ન લગાવી રાખશો. ક્યારેક ક્યારેક તેમને નેલ પોલિશ વગરના પણ રાખવા જોઈએ. ગરમ પાણીમાં મીઠું મેળવીને તેમાં પગને 5થી 10 મિનિટ માટે રાખવા જોઈએ. તેનાથી નખ અને પગની ત્વચા સારી થાય છે.

જો ડાયાબિટીસ અથવા નસોમાં સોજાની સમસ્યા હોય કે રક્તસંચાર યોગ્ય ન હોય તો વધારે સાવધાની રાખવી જોઈએ. મેનિક્યોર અને પેડિક્યોર બહુ ન કરાવવું જોઈએ, સાથે સંપૂર્ણ સ્વચ્છતાનું પણ ખાસ ધ્યાન રાખવું જોઈએ. નહીંતર નખમાં તેને કારણે ફંગલ અને વાઇરલ ઇન્ફેક્શન થઈ શકે છે. પ્રોટીનયુક્ત આહાર જેમ કે, દૂધ, ઈંડાં, સાલમન માછલી પણ ફાયદાકારક છે.

જો તમને અમારો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો આ લેખ ને લાઈક અને શેર જરૂર કરજો. તમારા માટે અમે આવા ઘણા રોજિંદા લેખ લાવીશું. જે તમારા જીવન માટે ખૂબ ઉપયોગી હશે, આ પેજ સાથે જોડાવા માટે આ પેજને લાઈક કરો, આ લેખ વાંચવા માટે તમારો આભાર.