ખાલી દબાવો આ ખાસ બિંદુ ઘરે બેઠા ઘટાડી શકો છો વજન જાણો કઈ રીતે કરવું

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, જો તમે વધતા વજનથી છૂટકારો મેળવવા માટે યોગ, કસરત, ચાલવા અને જોગિંગ જેવા બધા વિકલ્પો અપનાવવાથી કંટાળી ગયા છો, તો પછી એક્યુપ્રેશરનો ઉપયોગ કરવાનો પ્રયાસ કરો. એક્યુપ્રેશર સ્થૂળતા ઘટાડવા અને વજન વધારવામાં અદ્ભુત ભૂમિકા ભજવે છે. ખરેખર, વ્યક્તિના શરીરમાં અમુક બિંદુઓ હોય છે, જેને દબાવવાથી વજન ઘણા કિલો સુધી સરળતાથી ઘટાડી શકાય છે.

Advertisement

નાભિ નીચે બિંદુ.નાભિ નીચે એક બિંદુ હોય છે. આ બિંદુને 2 મિનિટ માટે બે આંગળીઓથી દબાવો અથવા મસાજ કરો. આ કરવાથી, માત્ર ગેસ દૂર થતો નથી, પરંતુ પાચન શક્તિ પણ સુધરે છે.કોણી નજીક સ્થિત બિંદ.જો કોણીની નજીકનું બિંદુ દબાવવામાં આવે છે, તો માત્ર શરીરનું તાપમાન નિયંત્રિત થતું નથી પરંતુ તે સ્થૂળતા ઘટાડવામાં પણ મદદ કરે છે. દરરોજ 1 મિનિટ આ બિંદુને નિયમિતપણે દબાવવાથી શરીરની અતિશય ગરમી અને વધારે પાણી પણ દૂર થાય છે.

નાક અને હોઠ વચ્ચે બિંદુ.નાક અને હોઠ વચ્ચેના બિંદુને દબાવવાથી તણાવ જ દૂર થાય છે પરંતુ સ્થૂળતાની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે. તણાવ સંબંધિત હોર્મોન્સ પણ આ બિંદુને દબાવીને સંતુલિત થાય છે. કાન વચ્ચે બિંદુ.કાનની મધ્યમાં આવેલા બિંદુને એક્યુપ્રેશરમાં કેન્દ્ર બિંદુ પણ કહેવામાં આવે છે. આ બિંદુને તમારી આંગળીથી 1 અથવા 2 મિનિટ સુધી દબાવીને તમે તમારું વધતું વજન ઘટાડી શકો છો. આ સમયે જ્યારે દબાણ લાગુ કરવામાં આવે છે, ત્યારે વ્યક્તિની ભૂખ પણ નિયંત્રિત થાય છે.

આ ઉપરાંત વજન ઘટાડવા માટેની એવી ટિપ્સ લઈને આવ્યા છે જેના ઉપયોગથી તમારા વજનમાં એક અઠવાડિયા માં બદલાવ આવી જશે.વજન ઉતારવા લોકો ઘણા અખતરાં કરે છે.ભૂખ્યા રહે છે, કસરત કરે છે.આઠ દિવસ સુધી બધુ બરાબર ચાલે છે અને પછી બધુ ઠપ્પ થઈ જાય છે.ભૂખ્યા રહેવાથી નબળાઈ આવી જાય છે.બાદમાં તે વજન ઘટાડવા માટે જીમ અથવા આહારનો આશરો લે છે.જીમ વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. પરંતુ તેના માટે સખત મહેનત કરવી જરૂરી છે. જો તમે જીમમાં જઇને વજન ઓછું કરવા માંગો છો, તો તે માટે સમય અને સમર્પણની જરૂર છે. આની સાથે વજન ઓછું કરવા માટે ધીરજની પણ જરૂર છે. કારણ કે વર્કઆઉટ્ કરવાથી વજન ઓછું થાય છે, પણ ધીરે ધીરે.ઘણા લોકો ડાયેટિંગ કરીને વજન ઘટાડવાનો પણ પ્રયત્ન કરે છે. પરંતુ તેની પણ એક યોગ્ય રીત છે.

કેટલાક લોકો ડૉક્ટરની સલાહ લીધા વિના ડાયેટીંગ શરૂ કરે છે, જે તેમના સ્વાસ્થ્યને વધુ નુકસાન પહોંચાડે છે. જીમની જેમ આહાર દ્વારા વજન ઓછું કરવામાં પણ સમય લાગે છે કારણ કે તે પણધીમી પ્રક્રિયા છે.પરંતુ આજે લેખમાં એવી ટિપ્સ લઈને આવ્યા છે જેને અપનાવી લેશો તો તમારું વજન અઠવાડિયામાં ઉતરી જશે.વરિયાળીના બીજ લગભગ દરેક ઘરના રસોડામાં જોવા મળે છે.તેને નાઇજેલા સીડ અથવા બ્લેક કુમિન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.તે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.આયુર્વેદમાં પણ નાઇજેલાના બીજનું ખૂબ મહત્વ જોવા મળ્યું છે.જોકે વરિયાળીનાં બીજ મોટાભાગે મસાલામાં વપરાય છે,પરંતુ વજન ઘટાડવામાં તે વધુ અસરકારક અને ફાયદાકારક સાબિત થયું છે.

વરિયાળીના બીજનું સેવન કરવાથી શરીરમાં ચરબી પણ બળી જાય છે અને તે જ સમયે તે સ્થૂળતા ઘટાડવામાં પણ કામ કરે છે.ચાલો જાણીએ વજન ઘટાડવા માટે વરિયાળીનાં બીજનો ઉપયોગ કરવાની કેટલીક વિશેષ રીતો.વનસ્પતિ,ચટણી અને કચુંબરમાં એક ચમચી વરિયાળીનાં બીજ લેવાથી તેનું સેવન આપણા શરીર માટે વધારે ફાયદાકારક છે. પેટની ચરબી અને વજન ઘટાડવા જેવી પેટની સમસ્યાઓનો આ સૌથી સહેલો અને કુદરતી માર્ગ છે.

એક ગ્લાસ નવશેકું લીંબુનું શરબત માં વરિયાળીનો પાઉડર અને એક ચમચી મધ મિક્સ કરો અને દિવસમાં બે વાર તેનું સેવન કરો. આનાથી શરીરની ચરબી અને મેદસ્વીતા સરળતાથી ઓછી થશે.આ એક સૌથી અસરકારક પગલા છે.એક ગ્લાસ નવશેકા પાણીમાં લીંબુનો રસ મિક્સ કરો,ત્યારબાદ તે પાણીમાં વરિયાળીનાં બીજ મિક્સ કરો અને છેલ્લે તેમાં એક ચમચી મધ નાખો.વજન ઘટાડવા માટેના ટૂંકા સમયમાં તે એક શ્રેષ્ઠ ઘરેલું ઉપાય છે.

વાટકીમાં નાઇજેલાના બીજ લો અને તેમાં લીંબુનો રસ નાખો.હવે બીજને બે દિવસ તડકામાં સુકાવો.તે પછી,દિવસમાં બે વખત 8 થી 10 બીજ ખાઓ.તમે તેની અસર 2-4 દિવસમાં જોવાનું પ્રારંભ કરશો.લગભગ એક અઠવાડિયામાં તેનું સેવન કરવાથી તમારા પેટની ચરબી ઓછી થશે.વજન ઘટાડવા માટે,આ પદ્ધતિઓ દ્વારા વરિયાળીનાં બીજ ખાઈ શકાય છે.જો કે,એક સાથે 4-5થી વધુ બીજ ન પીવા જોઈએ.તે શરીરમાં પિત્ત અને દોશા પણ વધારી શકે છે.તેથી તેને સંતુલન સાથે લો.

વરિયાળી મેટાબોલિઝમની ક્રિયામાં વધારો કરે છે. વરિયાળી ચરબીનું મેટાબોલિઝમ વધારી દે છે અને વધારાની ચરબીના સંચયથી બચાવે છે. જે વજન ઘટાડવામાં ખૂબ જ ઉપયોગી છે. કેટલાક લોકો વરિયાળીને ભૂખ ઘટાડનાર માને છે જે હકીકતમાં એક ભ્રમ છે. આયુર્વેદમાં જણાવ્યા પ્રમાણે, વરિયાળી ભૂખને ઘટાડતી નથી કે દબાવતી પણ નથી પણ ભૂખને સામાન્ય કરી પાચન ક્રિયામાં સુધારો કરે છે.

જો તમને ભૂખ ઓછી લાગે છે તો તેની સરખામણીએ તમારી ભૂખમાં વધારો કરશે અને જો તમને ભૂખ વધારે લાગતી હશે તો તેમાં ઘટાડો કરશે ટૂંકમાં તે તમારી ભૂખને નિયમિત કરે છે. હકીકતમાં તે તમારી ભૂખને કૂદરતીરૂપમાં રાખે છે.જો તમને ભૂખ ઓછી લાગતી હોય, તો તે ગેસ્ટ્રિક સ્રાવને વ્યવસ્થીત કરવા અને જઠર કાર્યોને સુધારવામાં મદદ કરશે અને છેવટે તમારી ભૂખ સામાન્ય બનાવી દેશે. તે અતિ ગેસ્ટ્રિક સ્રાવને પણ અસરહીન કરે છે અને પેટમાં એસિડનું પ્રમાણ ઘટાડી દેશે.

જો તમને ભૂખ વધારે લાગે છે અને ભોજનની લાલચ થયા કરે છે, તો ભૂખને સામાન્ય કરવામાં પણ મદદ કરે છે અને ભોજનના સામાન્ય નિયંત્રણમાં પણ મદદ કરે છે. ઘણા બધા લોકોએ વરિયાળીના બીજના ઉપયોગથી ભોજનની લાલચ ઓછી થવાની વાત કહી છે. પણ એવું પણ જોવામાં આવ્યું છે કે તેમની વરિયાળી ખાવા પાછળની લાલચ વધી જાય છે.

વરિયાળી મેટાબોલિઝમ ક્રિયા વધારે છે અને ચરબીની ઉપયોગીતા સુધારવાનું કામ કરે છે જેનાથી વજન ઓછું કરવામાં મદદ મળે છે. મેદસ્વીતામાં તેનો પ્રયોગ કરવાથી વધારાની ચરબી ઘટી જાય છે અને તેને ઉપયોગ સુધવા લાગે છે. આયુર્વેદમાં જણાવ્યા પ્રમાણે તે ધાતુઓની અગ્નને પણ વધારે છે જેનાથી બધી જ ધાતુઓ સામાન્ય રહે છે અને વધારાની ચરબીને બળવા પ્રેરિત કરે છે.

Advertisement