‘કૃષ્ણ’ બનનાર આ પ્રખ્યાત અભિનેતા, ૨૦ વર્ષથી ફિલમાંથી દૂર રહી કરે છે આ કામ……

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે,ટીવીના ઇતિહાસમાં આવા ઘણા સ્ટાર્સ આવ્યા છે જેમણે કૃષ્ણ બનીને આ ભૂમિકાને પડદા પર જીવંત કરી હતી. કૃષ્ણને આ સિરિયલો દ્વારા પ્રેક્ષકોનો પણ ઘણો પ્રેમ મળ્યો. ૯૦ ના દાયકામાં રામાનંદ સાગરની લોકપ્રિય સીરિયલ ‘શ્રી કૃષ્ણ’માં ભગવાન કૃષ્ણની ભૂમિકા ભજવનાર અભિનેતા સર્વદામન બેનર્જીને કોણ ભૂલી શકે? જો કે, તે લાંબા સમયથી કોઈ પણ ટીવી શોમાં દેખાયો નથી. હકીકતમાં, આજે ગુમનામ જીવન જીવતા સર્વદમન હાલમાં ઉત્તરાખંડના રુષિકેશમાં બાળકોને ધ્યાન શીખવવાનું કામ કરે છે.

Advertisement

યુપીના ઉન્નાવમાં ૧૯૬૫ માં જન્મેલા સર્વદામાન હવે ટેલિવિઝનની દુનિયાથી ઘણા દૂર છે અને તેણે અભિનય પણ બંધ કરી દીધો છે. સર્વદમન આ દિવસોમાં નદીઓ અને પર્વતોની વચ્ચે રુષિકેશમાં રહે છે. અહીં તે એક ધ્યાન કેન્દ્ર તેમજ એક એન.જી.ઓ. ચલાવે છે. સર્વદમનની એનજીઓનું નામ પંખ રાખવામાં આવ્યું છે. આ દ્વારા, તેઓ ૫૦૦ બાળકો માટે ભણાવવાની કાળજી લે છે. આ સાથે, સર્વદામન ગ્રામીણ અને ઝૂંપડપટ્ટી વિસ્તારોમાં રહેતી ૨૫૦ મહિલાઓને આજીવિકા માટે તાલીમ પણ આપે છે.

એટલું જ નહીં, ૧૨૦૦ દર્દીઓને તેમના એનજીઓના ગ્રામીણ અને ઝૂંપડપટ્ટી આરોગ્ય કાર્યક્રમ દ્વારા તબીબી સુવિધા પણ આપવામાં આવે છે. છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં, તેમની સંસ્થાએ ૧૦૦૦ થી વધુ પરિવારોને મફત કપડાં વિતરણ કર્યા છે. જોકે ઘણા ટીવી શોઝમાં ઘણા કલાકારોએ શ્રી કૃષ્ણની ભૂમિકા ભજવી છે, પરંતુ સર્વદામન જેવી લોકપ્રિયતા કોઈને મળી નથી. ૧૯૮૩ માં આવેલી ફિલ્મ ‘આદિ શંકરાચાર્ય’માં પણ સર્વદામને મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. આ ફિલ્મે રાષ્ટ્રીય ફિલ્મનો એવોર્ડ જીત્યો.

સર્વદામને એક ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે શા માટે તેમણે આ ઉદ્યોગનો વિકલ્પ પસંદ કર્યો. સર્વદમને કહ્યું હતું કે – ‘શ્રી કૃષ્ણ’ કરતી વખતે મેં નક્કી કર્યું હતું કે હું ૪૫-૪૭ વર્ષની વય સુધી કામ કરીશ. બસ ત્યારે જ મને ધ્યાન મળ્યું અને હવે હું પાછલા ૨૦ વર્ષથી આવું જ કરી રહ્યો છું. ઉત્તર પ્રદેશમાં જન્મેલા સર્વદામન પૂણે ફિલ્મ ઇન્સ્ટિટ્યૂટમાંથી સ્નાતક થયા છે. તેણે હિન્દી, સંસ્કૃત અને તેલુગુ ફિલ્મોમાં પણ કામ કર્યું છે. શ્રી કૃષ્ણની ભૂમિકામાં દેખાયા પછી, લોકોએ વાસ્તવિક જીવનમાં પણ તેમની પૂજા શરૂ કરી.

ઘણી વાર સર્વદમનને તેના ચાહકોથી છૂટવું પડ્યું કે ભક્તોથી બચીને નીકળવું પડ્યું. સર્વદમનના બી.આર.ચોપરાના ‘મહાભારત’માં શ્રી કૃષ્ણનો એટલે કે નીતિશ ભારદ્વાજનો ૩૬નો આંકડો રહ્યો છે. એક ઘટનામાં જ્યારે સર્વદમનને તેમના સમ્માન આપવા માટે બોલાવવામાં આવ્યા હતા, ત્યારે તેને તેમના શીત યુદ્ધની ઝલક મળી. આ કાર્યક્રમમાં એક ચાહકે તેમને બીઆર ચોપરાના શ્રી કૃષ્ણ એટલે કે નીતીશ ભારદ્વાજ વિશે પૂછ્યું. ત્યારે સર્વદામને કહ્યું હતું – કયા કૃષ્ણ?

તે જ જેને દુનિયભરમાં‌ ફેલાયેલા કૃષ્ણ ભક્તોમાંથી કોઈએ નથી પૂછ્યું? નીતીશ ભારદ્વાજને જ્યારે આ વાતની ખબર પડી ત્યારે તેમણે કહ્યું હતું કે – જેમણે ઘરમાં દીવો પ્રગટાવ્યો ન હતો, તેઓ મસ્જિદનો પર્દાફાશ કરવાનો દાવો કરી રહ્યા છે. કોઈપણ ભારતીયને પૂછતા, શું કોઈ તેમને ઓળખે છે? સર્વદામને શ્રી કૃષ્ણ સિવાય જય ગંગા મૈયા અને ઓમ નમ: શિવાય જેવી સિરીયલોમાં પણ કામ કર્યું હતું. ફિલ્મો વિશે વાત કરીએ તો તેમણે સ્વામી વિવેકાનંદ, સ્વયં કૃષિ, સિરીવેનેલા, શ્રી દત્તા દર્શનમ માં કામ કર્યું છે.

ચળકતા વિશ્વથી દૂર સર્વદમન બેનર્જી રૂષિકેશમાં રહે છે અને ત્યાંના લોકોને ધ્યાન શીખવે છે. સર્વદામાને એક ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે શા માટે તેમણે આ ઉદ્યોગનો વિકલ્પ પસંદ કર્યો. સર્વદમને કહ્યું હતું કે ‘કૃષ્ણ’ કરતી વખતે મેં નક્કી કર્યું હતું કે હું 45-47 વર્ષની વય સુધી કામ કરીશ. ત્યારે જ મને ધ્યાન મળ્યું અને હવે હું પાછલા 20 વર્ષથી તે જ કરી રહ્યો છું.ધ્યાન ઉપરાંત, સર્વદામન બેનર્જી ‘પંકર’ નામની એનજીઓને પણ ટેકો આપી રહ્યા છે, જે ઉત્તરાખંડની ઝૂંપડપટ્ટીમાં રહેતા 200 જેટલા બાળકોને આજીવિકા માટે મદદ કરી રહી છે. તે ગરીબીમાં જીવતા 200 બાળકોને નિ: શુલ્ક શિક્ષણ આપવામાં પણ મદદ કરી રહ્યું છે.

થોડા દિવસો પહેલા દેશભરમાં કૃષ્ણ જન્માષ્ટમીની ધૂમધામથી ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. જન્માષ્ટમીના શુભેચ્છાઓનું આદાન પ્રદાન સોશિયલ મીડિયા પર ચારેબાજુ થયું હતું અને લોકોએ તેમના બાળકોને કૃષ્ણ બનાવીને તેમના ફોટો પણ શેર કર્યા હતા. ભારતના હિન્દુ ધર્મમાં જન્માષ્ટમીને સૌથી વિશેષ તહેવાર માનવામાં આવે છે. આપણે કૃષ્ણ કન્હૈયાની બાળ લીલાઓને ફિલ્મો અને ટીવીમાં નિહાળી છે. આવી સ્થિતિમાં ઘણા લોકો ટીવી સિરીયલમાં કૃષ્ણના પાત્રને જુવે છે ત્યારે તે પાત્રને જ વાસ્તવિક જીવનમાં કૃષ્ણ સમજીને તેમની પૂજા કરવા લાગે છે.

સર્વદામન બેનર્જ,રામાનંદ સાગરના સૌથી પ્રખ્યાત કૃષ્ણ જીની ભૂમિકા સુરદામન બેનર્જીએ ભજવી હતી. તે દરેક ઘરમાં પ્રખ્યાત બન્યા હતા, તેમણે ઘણી ધાર્મિક અને આધ્યાત્મિક પ્રકારની સિરીયલો અને થિયેટરમાં કામ કર્યું છે. આજકાલ, તેઓ ઋષિકેશમાં એક મેડીટેશન કેન્દ્ર ચલાવે છે, જ્યાં દેશ-વિદેશથી લોકો યોગ અને ધ્યાનનો લાભ લેવા આવે છે. આ ઉપરાંત, તેઓ પંકર નામની એક એનજીઓ પણ છે, જે તે પોતે જ સંભાળે છે, જેમાં લગભગ 200 બાળકો અભ્યાસ કરે છે.

કોરોના વાયરસને કારણે ચાલુ લોકડાઉન દરમિયાન પ્રેક્ષકોના મનોરંજન માટે ઘણા પૌરાણિક શોનું ફરીથી પ્રસારણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. ‘રામાયણ’ અને ‘મહાભારત’ પછી હવે ‘શ્રી કૃષ્ણ’ સિરિયલ પણ શરૂ થવા જઈ રહી છે. આ શો પ્રેક્ષકોમાં એકદમ લોકપ્રિય હતો. આ શોના ફરીથી ટેલિકાસ્ટને કારણે તેમની સાથે જોડાયેલી જૂની વાર્તાઓ ફરી વાયરલ થઈ રહી છે. ‘શ્રી કૃષ્ણ’ શોને લગતા એક રસિક કથા પણ સામે આવ્યા છે. અહેવાલ મુજબ, શોમાં કૃષ્ણની ભૂમિકા નિભાવનાર અભિનેતાને ભગવાનનાં દર્શન મળ્યાં હતાં.

સમજાવો કે રામાનંદ સાગર દિગ્દર્શિત આ શોમાં અભિનેતા સર્વદામન ડી બેનર્જીએ ભગવાન કૃષ્ણની ભૂમિકા નિભાવી હતી. પહેલા તેઓ આ ભૂમિકા કરવા તૈયાર નહોતા. સર્વદમનનું માનવું હતું કે શિવ કૃષ્ણ નહીં પણ તેમની અંદર છે. રામાનંદ સાગર પાસેથી, તેણે વિચારવા માટે 10 દિવસનો સમય માંગ્યો. અહેવાલ મુજબ અભિનેતાએ આ વિશે એક ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે તેણે ભગવાનને કોઈ સંકેત આપવા માટે પ્રાર્થના કરી હતી, જેનાથી તે વિચારતા હતા કે તે ભગવાન કૃષ્ણની ભૂમિકા ભજવી શકે કે નહીં.

8 માં દિવસે સર્વદમન ઓટોમાં બેઠેલા ફિલ્મ નિર્દેશક બાસુ ભટ્ટાચાર્યના ઘરે જઈ રહ્યો હતો. રસ્તામાં દરિયો હતો. તેઓ સમુદ્રને જોવા જતા હતા. દરિયામાં મોજાઓ વધી રહી હતી. અચાનક તેને લાગ્યું કે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ પોતે એક તરંગ ઉપર નૃત્ય કરી રહ્યા છે. આવો દૈવી દૃષ્ટિકોણ જોઇને તે ઓટોમાં પડી ગયો અને બેહોશ થઈ ગયો. ચેતના પામતાંની સાથે જ તેણે ઓટો ડ્રાઇવરને સીધા રામાનંદ સાગરના ઘરે જવા કહ્યું.

Advertisement