માત્ર 500 રૂપિયા લઈને મુંબઈ આવ્યાં હતાં ધીરુભાઈ અંબાણી મૃત્યુ સમયે હતું 75000 કરોડનું સામ્રાજ્ય, જાણો કેવી રીતે કર્યું હતું ઉભું………

અંબાણી પરિવારનું નામ વિશ્વના સૌથી પ્રખ્યાત અને સમૃદ્ધ ઉદ્યોગ પતિઓમાં આવે છે. અંબાણી રાજવંશે તેની મહેનતના જોરે વિશ્વભરમાં એક અલગ ઓળખ ઉભી કરી છે. દેશ વિદેશના લોકો મુકેશ અંબાણી અને અનિલ અંબાણીને ઓળખે છે. આટલા સમૃદ્ધ અને સફળ હોવા છતાં, તેઓ થોડો પણ ઘમંડ નથી કરતા. આ કુટુંબનો દરેક વ્યક્તિ જમીન સાથે જોડાયેલ છે. ધીરુભાઇ અંબાણીનાં 4 બાળકો છે જેમનાં નામ મુકેશ અંબાણી, અનિલ અંબાણી, નીના કોઠારી અને દિપ્તી સાલગાંવકર છે.

Advertisement

જ્યારે મુકેશ અને અનિલ અંબાણી બધે જ મીડિયામાં રહે છે, ત્યારે તેમની બંને બહેનો લાઇમલાઇટથી દૂર રહે છે. આજે અંબાણી પરિવારને કોણ નથી ઓળખતું. બાળકથી લઈને વૃદ્ધ સુધી દરેક જણ જાણે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે મુકેશ અને અનિલ અંબાણી વિશ્વના સૌથી ધનિક અને પ્રખ્યાત ઉદ્યોગપતિ બન્યા નથી. તેમને પ્રખ્યાત અને શ્રીમંત બનાવવા માટે તેમના પિતા ધીરુભાઇ અંબાણીનો સૌથી મોટો હાથ છે. આજે બંને ભાઈઓ જ્યાં છે ત્યાં પહોંચવામાં તેના પિતાનો મોટો હાથ છે. આજની પોસ્ટમાં, અમે તમને જણાવીશું કે 500 રૂપિયા લઈને મુંબઇ આવેલા ધીરૂભાઇ અંબાણી 75000 કરોડના માલિક કેવી રીતે બન્યા.

વિશ્વની સામે પોતાની શક્તિ બતાવી.એવું કહેવામાં આવે છે કે ધીરુભાઇ અંબાણી ગુજરાતથી મુંબઇ આવ્યા ત્યારે તેમની ખિસ્સામાં ફક્ત 500 રૂપિયા હતા. સતત મહેનત બાદ તેણે ધીરે ધીરે અબજો રૂપિયાના સામ્રાજ્યનું નિર્માણ કર્યું. ધીરુભાઈનું માનવું છે કે જો તમે તમારા સપના જાતે નહિ જોવો તો, તો તમારા સપના કોઈ બીજા વ્યક્તિ જોશે, ધીરુભાઈએ પણ તેનું સપનું પૂરું કરીને બતાવ્યું. તેણે પોતાનો લોખંડનો ચહેરો આખી દુનિયાની સામે બતાવ્યો અને સાબિત કર્યું કે જો કોઈ વ્યક્તિ સખત મહેનત અને સંઘર્ષ માટે તૈયાર હોય તો તેને સફળ થવામાં કોઈ રોકી શકે નહીં. તેમની સખત મહેનત અને ઘણા વર્ષોના સંઘર્ષ પછી, તે એક જાણીતા ઉદ્યોગપતિ અને રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના ચેયરમેન બન્યા.

પિતાને આપ્યું શ્રેય.મુકેશ અંબાણી એ રિલાયન્સની 40 મી વાર્ષિક બેઠક દરમિયાન કંપનીની ઉપલબ્ધિઓ વિશે વાત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે તેની સફળતાનો તમામ શ્રેય તેના પિતા ધીરૂભાઇ અંબાણીને જાય છે. તેમાં કોઈ શંકા નથી કે ધીરુભાઇને કારણે, ભારતમાં વ્યવસાયની રીતમાં પરિવર્તન આવ્યું છે. ધીરુભાઇ અંબાણીને કારણે જ લોકો વ્યવસાયને સમજી ગયા અને જાણ્યું કે એક સારા ઉદ્યોગપતિ કેવી રીતે કાર્ય કરે છે.

ભજીયા વેચવા વાળો બની ગયો વ્યવસાયિક ઉદ્યોગપતિ.તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે ધીરુભાઇ ભજીયા વેચતા હતા. ધીરુભાઇ અંબાણીનો જન્મ 28 ડિસેમ્બર 1932 ના રોજ ખૂબ જ સરળ શિક્ષક પરિવારમાં થયો હતો. ઘરની આર્થિક સ્થિતિ નબળી હોવાને કારણે તેણે દસમા ધોરણ પછીનો અભ્યાસ છોડી દીધો હતો. તેઓ ભણતર છોડી દીધા બાદ ગુજરાતના જૂનાગઢમાં ગિરનાર પર્વત પર આવતા યાત્રાળુઓને ભજીયા વેચતા હતા. પરંતુ તેને આ કામથી વધારે પૈસા મળતા ન હતા, તેથી પછીથી યમન ના એડેન શહેરમાં ગયા કંપનીમાં નોકરી શરૂ કરી. અહીં તેમને દર મહિને 300 રૂપિયા લેખે પગાર ચૂકવવામાં આવતો હતો.

મુંબઇ 500 રૂપિયા લઈને આવ્યા.જ્યારે તે માયાનગરી મુંબઈ આવ્યો ત્યારે તેની પાસે માત્ર 500 રૂપિયા હતા. પરંતુ મુંબઇ શહેર તેનું ભાગ્ય પલટાવ્યું. 1966 માં, માત્ર 500 રૂપિયા લઈને આવેલા એક વ્યક્તિએ ગુજરાતના નરોડામાં પહેલી કાપડ મિલ ખોલ્યું. માત્ર 14 મહિનામાં તેણે 10,000 ટન પોલિસ્ટર યાર્ન પ્લાન્ટ સ્થાપવાનો વિશ્વ વિક્રમ સ્થાપ્યો, જે પાછળથી તેણે એક મોટા કાપડ સામ્રાજ્યમાં પરિવર્તિત કર્યું. તેણે ‘વિમલ’ નામની પોતાની બ્રાન્ડ લોન્ચ કરી. આર્થિક સંકડામણને લીધે તે ભણતર પૂરું કરી શક્યું ન હોવા છતાં, તેમને વ્યવસાય વિશે સારી સમજ હતી. તે સમજી ચૂક્યું હતું કે શેર માર્કેટ તેના તરફેણમાં કેવી રીતે થઈ શકે.

Advertisement