મીઠું કહેશે કે તમે ગર્ભવતી છો કે નહીં,જાણી લો કેવી રીતે,મહિલાઓ જાણી લો… 

માતા બનવાનું સપનું લગભગ દરેક સ્ત્રી જોવે છે. જ્યારે તેને તેની ગર્ભાવસ્થાના સમાચાર મળે છે, ત્યારે તે ખુબ જ ખુશ થઇ જાય છે. સામાન્ય રીતે મહિલાઓ ડોક્ટર પાસે જઇને તેમની ગર્ભાવસ્થાની તપાસ કરાવે છે. જોકે બજારમાં પ્રેગનેન્સી કીટ પણ મળે છે પરંતુ તેને દરેક મહિલા ખરીદી શકતી નથી. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને ઘરે બેસીને તમારી ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણની અનોખી રીત જણાવીશું. આમ તો સામાન્ય રીતે તમારા પીરીયડ બંધ થઇ જાય તો તે ગર્ભવતી હોવાનો સંકેત છે, જો કે આ નિયમ દરેક પરિસ્થિતિ માં લાગુ નથી પડતો. કેટલીકવાર, કોઈ અન્ય કારણોસર, સ્ત્રીના પીરીયડ રોકાય જાય છે. આવી સ્થિતિમાં, મીઠા દ્વારા તમે ખાતરી કરી શકો છો કે તમે ખરેખર ગર્ભવતી છો કે નહીં.

Advertisement

લગભગ દરેક સ્ત્રી માતા બનવાનું જીવનમાં સપનું હોય જ છે. જ્યારે તેને તેની ગર્ભાવસ્થાના સમાચાર મળે છે, ત્યારે તેના ચહેરા પરનું સ્મિત ખીલે છે. સામાન્ય રીતે મહિલાઓ પ્રેગનેંસી ડોક્ટર પાસે જઇને તેમની ગર્ભાવસ્થાની અંગેની તપાસ કરાવે છે. પેશાબ માર્ગ દ્વારા, ગર્ભાવસ્થા કીટ પણ બજારમાં ઉપલબ્ધ છે, પરંતુ તે ખરીદવી એ ફક્ત દરેક સ્ત્રીની જ વાત નથી.

આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને ઘરે બેસીને તમારી ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણની અનોખી રીત જણાવીશું. માર્ગ દ્વારા, જો તમારો સમયગાળો સામાન્ય રીતે બંધ થાય છે, તો પછી તે ગર્ભવતી થવાનું સંકેત પણ માનવામાં આવે છે, જો કે આ નિયમો દરેક પરિસ્થિતિમાં લાગુ થતા નથી. કેટલીકવાર, કોઈ અન્ય કારણોસર, સ્ત્રીની અવધિ રોકી અથવા વિલંબિત થઈ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, મીઠા દ્વારા તમે ખાતરી કરી શકો છો કે તમે ખરેખર ગર્ભવતી છો કે નહીં.

તમારી માહિતી માટે, અમને કહો કે ઘરની આવી સગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણ એ તમારી ગર્ભાવસ્થાને તપાસવાની નોન-મેડિકલ રીત છે. જો તમારી પાસે ગર્ભાવસ્થા કીટ નથી, તો તમે ખાંડ, બ્લીચ અને મીઠું જેવી ચીજોની મદદથી ઘરે ગર્ભાવસ્થા ચકાસી શકો છો. આ તમામ પરીક્ષણો પાછળનો સમાન સિદ્ધાંત કાર્ય કરે છે અને તે છે કે યુરિનમાં એચસીજી હોર્મોનનું સ્તર શોધવા માટે.

મીઠા દ્વારા તાપસ ક્યારે કરવી.જો તમને કોઈ શંકા છે અથવા આશા છે કે તમે ગર્ભવતી હોઇ શકો છો, તો આ પરીક્ષણ ઓવ્યુલેશનના પાંચમા દિવસે થવું જોઈએ. આ દિવસે મીઠું સાથે ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણ કરવાથી વધુ અસરકારક પરિણામો મળે છે. જો કે, આ માટે તમારે તમારી પરિસિયડ્સની તારીખ અગાઉથી ટ્રેક કરવી પડશે.

મીઠું સાથે ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણ કરવા માટેની કાર્યવાહી.મીઠું વડે તમારી ગર્ભાવસ્થાને તપાસવા માટે, સવારે તમારા પેશાબના નમૂનાને ખાલી કન્ટેનર (ડિપ્પી) માં લો. હવે તેમાં ત્રણ ક્વાર્ટર ચમચી મીઠું નાખો. આ પછી, એકથી બે મિનિટ રાહ જુઓ. આ સમય દરમિયાન મીઠું અને તમારા પેશાબ વચ્ચે પ્રતિક્રિયા આવશે. જો તમારા પેશાબમાં હાજર એચસીજી હોર્મોન ફીણ બનાવવા માટે મીઠું સાથે પ્રતિક્રિયા આપે છે, તો તમે ગર્ભવતી છો.

જો કે, જો મીઠું અને પેશાબ વચ્ચે કોઈ પ્રતિક્રિયા નથી, તો તેનો અર્થ એ છે કે તમે ગર્ભવતી નથી. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, જો તમે ફીણ બનાવવા માટે મીઠાથી પેશાબ કરો છો તો તમે ગર્ભવતી છો. આ સ્થિતિમાં, તમારે એકવાર ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જ જોઇએ.

મીઠાના પરીક્ષણો કેટલા અસરકારક છે.મીઠું દ્વારા ગર્ભાવસ્થાના પરીક્ષણ માટે તે ખૂબ અસરકારક માનવામાં આવે છે, પરંતુ મોટાભાગના યુગલોને ગર્ભાવસ્થા કીટના પરિણામ પર વધુ વિશ્વાસ હોય છે. જો કે, આ સગર્ભાવસ્થા કીટ પણ 100 ટકા સચોટ પરિણામો આપવા માટે જરૂરી નથી, તેથી તમારે તમારી ગર્ભાવસ્થાની પુષ્ટિ કરવા માટે અલ્ટ્રાસાઉન્ડ માટે ડોક્ટર પાસે જવું પડશે.અમે આશા રાખીએ કે તમને આ માહિતી ગમશે. તમારે શક્ય તેટલું અન્ય લોકો સાથે શેર કરવાનું ભૂલવું જોઈએ નહીં. આ સાથે, તમે તમારા મિત્રો અને સંબંધીઓને મીઠું વડે ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણ કરવાનું પણ કહી શકો છો.

આ સિવાય તમે શેમ્પુનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો.સવારે ઊઠો ત્યારે તમારુ ફર્સ્ટ યુરિન એક ચોખ્ખા બાઉલમાં કલેક્ટ કરો. બીજા બાઉલમાં પાણી લો. તેમાં શેમ્પુના થોડા ટીપા નાંખી સોલ્યુશન બનાવો. હવે તમે જે યુરિન કલેક્ટ કર્યું છે તેમાંથી થોડુ આ શેમ્પૂ વાળા મિશ્રણમાં નાંખો. ધ્યાનથી જુઓ શું રિએક્શન આવે છે.

જો યુરિન એડ કરો અને સોલ્યુશનની સપાટી કે અંદર ફીણ વળવા માંડે તો સમજો તમે પ્રેગનેન્ટ છો. જો મિશ્રણમાં કોઈ ફેરફાર ન થાય તો સમજો તમે પ્રેગનેન્ટ નથી.આ ટેસ્ટ પાછળનું કારણ સંપૂર્ણ વૈજ્ઞાનિક છે. સારી ગુણવત્તાના શેમ્પૂમાં એવા તમામ કુદરતી તત્વો હોય છે જે વાળ અને શરીર માટે નુકસાન કારક નથી હોતા. જ્યારે શરીરમાં ન જોઈતા કેમિકલ્સ શેમ્પૂના કુદરતી તત્વો સાથે મિક્સ થાય છે ત્યારે આવુ રિએક્શન આવે છે અને મિશ્રણમાં બબલ્સ જોવા મળે છે.

બજારમાં મળતા પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ મોંઘા હોય છે. આથી દર વખતે તે ખરીદવા કરતા જો તમને ડાઉટ હોય કે તમે પ્રેગનેન્ટ છો તો શેમ્પૂથી પહેલા ટેસ્ટ કરી જુઓ. શેમ્પૂની આ ટેસ્ટમાં કોઈ ખર્ચ થતો નથી. તેમાં તમને રિઝલ્ટ પોઝિટિવ લાગે તો પછી તમે માર્કેટમાં મળતા પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ અને પછી લેબ ટેસ્ટ કરાવી શકો છો. બાકી તેમાં ખર્ચ કરવાની જરૂર નથી. આ ટેસ્ટમાં યુરિનમાં રહેલા તત્વો ઉપરાંત શેમ્પૂમાં કયા તત્વો રહેલા છે તેના પર પણ મદાર રહેલો હોય છે. બાઉલની ચોખ્ખાઈ, યુરિનનો ટાઈમ, યુરિનનો જથ્થો, કયા પ્રકારનું શેમ્પૂ વપરાયુ છે તેના પર પણ ટેસ્ટના રિઝલ્ટ આધાર રાખે છે. પણ મોટાભાગના કેસમાં તે સાચુ રિઝલ્ટ બતાવે છે. તેમાં પોઝિટિવ રિઝલ્ટ મળે તો તમે માર્કેટમાં મળતી પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ કિટ ખરીદી શકો છો.

પ્રેગનેન્સી કિટ યુરિનમાં રહેલા hCG હોર્મોન્સને રિએક્ટ કરે છે. મહિલા પ્રેગનેન્ટ હોય ત્યારે તેના શરીરમાં આ હોર્મોન અમુક પ્રમાણ કરતા વધી જાય છે. જો યુરિનમાં નિશ્ચિત માત્રા કરતા આ હોર્મોન વધી જાય તો કિટમાં તે ખબર પડી જાય છે. શેમ્પુ ટેસ્ટ પણ આ જ સિદ્ધાંત પર કામ કરે છે અને તમને તમારી નજર સામે રિઝલ્ટ જોવા મળશે.

બેકિંગ સોડા ટેસ્ટ.શેમ્પૂની જેમ તમે બેકિંગ સોડાથી પણ પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ કરી શકો છો. એક સ્વચ્છ કન્ટેનરમાં યુરિન કલેક્ટ કરો. એક ચમચી બેકિંગ સોડા લો. હવે યુરિન બેકિંગ સોડામાં ઉમેરો. જો તેમાં તમને ફીણ દેખાય તો તે પોઝિટિવ પ્રેગનેન્સીની નિશાની હોઈ શકે છે. કારણ કે બેકિંગ સોડા કોઈપણ એસિડ સાથે સંપર્કમાં આવે ત્યારે આવુ રિએક્શન આપે છે. પ્રેગનેન્સી સમયે મહિલાઓના શરીરમાં હોર્મોન્સના ફેરફાર થતા તેમના યુરિન સાથે સંપર્કમાં આવતા બેકિંગ સોડામાં બબલ્સ થાય છે. આ રીતમાં 50 ટકા ચોક્કસ રિઝલ્ટ મળે છે.

એક વાટકીમાં એક મોટી ચમચી ખાંડ લો. તેમાં સવારનું પહેલુ યુરિન ઉમેરો. કેવુ રિએક્શન આવે છે તે જુઓ. જો ખાંડના ગઠ્ઠા વળવા માંડે તો તમે પ્રેગનેન્ટ છો, જો ખાંડ પીગળી જાય તો તમે પ્રેગનેન્ટ નથી.ટૂથપેસ્ટ પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટકન્ટેનરમાં બે ચમચી વ્હાઈટ ટૂથપેસ્ટ લો. તેમાં યુરિન એડ કરો. જો ટૂથપેસ્ટનો કલર બદલાઈને બ્લુ થઈ જાય કે ફીણ વળે તો પ્રેગનેન્સી પોઝિટિવ હોઈ શકે છે.

વિનેગર પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ.વિનેગર પણ દરેકના ઘરમાં અવેલેબલ હોય જ છે. પ્લાસ્ટિક કન્ટેનરમાં થોડુ વિનેગર લો. તેમાં યુરિન ઉમેરો અને મિક્સ કરો. તમને બબલ્સ થતા દેખાશે. થોડી વાર તેને રહેવા દો અને તેનો કલર ઓબ્ઝર્વ કરો. જો વિનેગરનો કલર બદલાય તો સમજો પતમે પ્રેગનેન્ટ છો.

આટલું ધ્યાન રાખો.ઘરે કરેલા પ્રેગનેન્સી ટેસ્ટ 100 ટકા એક્યુરેટ નથી હોતા. આ ટેસ્ટ નેગેટિવ આવે તો પણ તમે પ્રેગનેન્ટ હોઈ શકો છો. તમારા યુરિનમાં hCG લેવલ કેટલું છે તેના પર પણ રિઝલ્ટનો આધાર રહેલો હોય છે. પરંતુ આ તમામ પ્રેગનેન્સી કિટની જેમ જ કામ કરે છે. આથી જો પોઝિટિવ રિઝલ્ટ આવે તો ગાયનેકને બતાવી વધારે ટેસ્ટ્સ કરાવી પ્રેગનેન્સી કન્ફર્મ કરાવવી જોઈએ.

Advertisement