હું એક 26 વર્ષની પરણિત મહિલા છું હું કેટલાય સમયથી ગર્ભધારણ કરવાના પ્રયત્નો કરું છું, છતાં ગર્ભ નથી રહેતું શુ કરવું?…

સવાલ.ક્યારેક પાર્ટનર ઈન્ટરકોર્સ દરમિયાન દુખાવાની ફરિયાદ કરે છે, તો સે@ક્સ ટાળવું કેમ જરૂરી છે?

જવાબ.ઈન્ટરકોર્સ દરમિયાન પાર્ટનરને દુખાવો થાય તો સમજી લેવું કે આ એલાર્મ બેલ છે. તેથી સે@ક્સ કરવાનું ટાળો. જો દુખાવો ચાલુ રહે, તો તરત જ તમારા જીવનસાથી સાથે તમારા ડૉક્ટરની સલાહ લો. પીડાદાયક સે@ક્સ શારીરિક અગવડતા તેમજ માનસિક અસ્વસ્થતાનું કારણ બની શકે છે. તમારા માટે સારું રહેશે કે તમે તમારા પાર્ટનરની પીડાનું ધ્યાન રાખો અને પીડા વગર સે@ક્સ કરો.

સવાલ.કેટલાક લોકો કહે છે કે પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન સે@ક્સ ન કરવું જોઈએ, જ્યારે કેટલાક લોકોનું માનવું છે કે પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન સે@ક્સ કરી શકાય છે. વાસ્તવિકતા શું છે?

જવાબ.પ્રેગ્નન્સીમાં ઘણી વાર કન્ફ્યુઝન રહે છે કે પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન સે@ક્સ કરવું કે નહીં. નિષ્ણાતોનું માનવું છે કે ગર્ભાવસ્થાના છઠ્ઠા અઠવાડિયાથી બારમા અઠવાડિયા સુધી સે@ક્સ ન કરવું જોઈએ, કારણ કે આ દરમિયાન ગર્ભપાત થવાની સંભાવના છે. આટલું જ નહીં, ગર્ભાવસ્થાના છેલ્લા બે મહિનામાં સે@ક્સ કરવું પણ ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે. ગર્ભાવસ્થાના ચોથા અને સાતમા મહિનામાં જ સે@ક્સ કરી શકાય છે.

સવાલ.અમારા લગ્નને 10 વર્ષ થયા છે. બે બાળકો છે તાજેતરમાં સુધી અમે ગર્ભનિરોધકના સ્વરૂપ તરીકે ગર્ભનિરોધકનો ઉપયોગ કર્યો હતો. પરંતુ છ મહિના પહેલા પત્નીની ફેમિલી સર્જરી થઈ હતી. મારી પત્નીને ડર છે કે વધુ પડતો સે@ક્સ કરવાથી તેનું વજન વધી જશે અને મારા શરીરના અંગોની વારંવારની હિલચાલને કારણે તેનું શરીર બેડોળ થઈ જશે. શું આ ખરેખર થાય છે?

જવાબ.આ પ્રશ્ન આપણા સમાજમાં સે@ક્સ લાઈફ વિશેની ઘણી ગેરમાન્યતાઓ દ્વારા જોઈ શકાય છે. સદીઓથી કહેવાતા સાર્વજનિક સમાચાર, સજ્જનોના મનોવૈજ્ઞાનિકોએ લોકોના મનમાં ઠરાવ્યું છે કે વીર્ય શક્તિશાળી છે. અને સ્ત્રી શરીર સાથે સતત સં-ભોગ કરવાથી શરીર ફૂલી જાય છે અને પુરુષ નિર્બળ, પાતળો અને વૃદ્ધ થઈ જાય છે.

આમાં બકવાસ સિવાય બીજું કોઈ સત્ય નથી. એ વાત સાચી છે કે વીર્યમાં ફ્યુકોઝ નામની ખાંડ હોય છે. પરંતુ તે શુક્રાણુઓને પોષવા અને ખસેડવા માટે પૂરતું છે જે શુક્રાણુ કોર્ડમાં સમાયેલ છે. તેઓ સ્ત્રીના વજનને બદલવા માટે એટલા શક્તિશાળી નથી.

ઓછી કેલરી.તેનાથી વિપરીત, એક જ પોઝીશનમાં સે@ક્સ કરવાથી લગભગ અઢી કેલરી બર્ન થાય છે. આ કેલરી શુક્રાણુ દ્વારા નહીં પરંતુ હલનચલન દ્વારા ઓછી થાય છે. એટલે કે જો કોઈ જાડી વ્યક્તિ નિયમિતપણે સક્રિય જાતીય જીવનનો આનંદ માણે છે, તો તે ચોક્કસ શરીરમાંથી બહાર નીકળી શકે છે. સે@ક્સ એક એવી કસરત છે જે ક્યારેય કંટાળાજનક ન હોઈ શકે.

સવાલ.કહેવાય છે કે સે@ક્સ કરવાથી પતિ-પત્ની વચ્ચેના ઝઘડા ઉકેલાય છે, પરંતુ માનસિક સ્થિતિ બરાબર ન હોય તો શું સે@ક્સ માણી શકાય?

જવાબ.મોટાભાગના લોકો સમજે છે કે પતિ-પત્ની વચ્ચેના વિવાદોને ઉકેલવા માટે સે@ક્સ એ એક અસરકારક રીત છે. સે@ક્સ કરવાથી ઝઘડા તરત જ ખતમ થઈ જાય છે, પરંતુ એવું કરવું યોગ્ય નથી, કારણ કે સે@ક્સ માટે શરીર અને મનનું મિલન જરૂરી છે.

આમાંથી કોઈપણ સંઘર્ષની પરિસ્થિતિમાં સે@ક્સ ન કરો. જો મનમાં કડવાશ છે અને તમે શરીર સાથે સં@ભોગ કરી રહ્યા છો, તો તે એકમાત્ર કાર્ય હશે જે બળથી કરવામાં આવશે. એમાં લાગણી જ ન હોય તો માણસ સુખ કેવી રીતે મેળવે? યાદ રાખો, સે@ક્સ માટે તમારે શરીર અને મનને એક કરવા પડશે, તો જ તમે ખરેખર સે@ક્સનો આનંદ માણી શકશો.

સવાલ.શું સ્ત્રીઓ ક્યારેય પુરુષોની જેમ સે@ક્સ વિશે વિચારતી નથી?

જવાબ.આપણે કહી શકીએ કે સ્ત્રીઓ સેક્સ વિશે પુરુષો કરતાં ઓછું વિચારે છે, પરંતુ અમે એમ ન કહી શકીએ કે સ્ત્રીઓ સે@ક્સ વિશે બિલકુલ વિચારતી નથી. એક રિસર્ચ અનુસાર માત્ર પુરૂષો જ નહીં પરંતુ મહિલાઓ પણ સે@ક્સ વિશે વિચારે છે, પરંતુ આવું ત્યારે જ થાય છે જ્યારે તેઓ હોર્મોનલ ચેન્જમાંથી પસાર થાય છે.

સવાલ.અમારા લગ્નને એક વર્ષ થઈ ગયું છે, હવે અમે બાળકો માટે પ્રયાસ શરૂ કર્યો છે. છેલ્લા ચાર મહિનાથી હું અને મારા પતિ કો-ન્ડોમ વગર સે@ક્સ કરી રહ્યા છીએ, પરંતુ મને હજુ સુધી બાળક થયું નથી. અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે મને કે મારા પતિને કોઈ વ્યસન કે મોટી બીમારી નથી.

મેં સાંભળ્યું છે કે અત્યંત લાગણીશીલ લોકોને સંતાન થવામાં તકલીફ પડે છે. શુ તે સાચુ છે? મારે જાણવું છે કે આપણે કેટલો સમય રાહ જોવી પડશે? અથવા મારે હવે ડૉક્ટરને બતાવવું જોઈએ? મારા મનમાં ઘણા પ્રશ્નો ઉભા થાય છે.

જવાબ.બહેન, તમે તમારી અને તમારા પતિની ઉંમર જણાવી નથી. કેટલીકવાર ઉંમર પણ ગર્ભ ન થવાનું કારણ હોય છે. ગર્ભ ન થવા પાછળ ઘણીવાર સ્વભાવ પણ જવાબદાર હોઈ શકે છે. જો તમારું વજન વધારે હોય અથવા ઓછું હોય તો પણ આવું થઈ શકે છે.

અને શક્ય તેટલી વહેલી તકે ગર્ભવતી થવાનો પ્રયાસ શરૂ કરવો જરૂરી નથી, કોઈને ગર્ભવતી થવામાં સાત, આઠ કે તેથી વધુ કલાક લાગે છે.જો તમે વૃદ્ધ છો કે વજન વધારે છે, તો તમારે ચોક્કસપણે ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ. નહિંતર, જો તમારી ઉંમર માપવામાં આવે છે અને તમારા શરીરનું વજન સપ્રમાણ છે, તો તમે થોડી વધુ રાહ જોઈ શકો છો.

હું તમને એક સલાહ પણ આપીશ કે તમે જે સાંભળો છો તેના પર વધુ ભરોસો ન કરો. ઈન્ટરનેટ પર દરેક જગ્યાએથી કે કોઈપણ વેબસાઈટ પરથી લોકોને જે જ્ઞાન મળે છે તે સાચું નથી.દરેક સ્ત્રી વિચારે છે કે તે જુસ્સાદાર છે, અને હકીકતમાં સ્ત્રી જુસ્સાદાર છે.

જો લાગણીશીલ સ્ત્રી એક આંચકો છે, તો ગર્ભાવસ્થા વિક્ષેપિત થઈ શકે છે. જ્યારે તમે વધુ પડતું ટેન્શન લેતા હોવ ત્યારે પણ આ સમસ્યા થઈ શકે છે. તમે માસિક પૂરું થાય એટલે તરતના પંદર દિવસ દરમિયાન એકાંતરે સે@ક્સ કરો, તો આ સમયે તમે ગર્ભવતી થવાની સંભાવના છે. જો તમારી ઉંમર વધુ નથી, તો તમે બીજા ત્રણ વર્ષ રાહ જોઈ શકો છો.

સવાલ.જો તમે પહેલીવાર સે@ક્સમાં નિષ્ફળ જાઓ છો, તો શું તેનો અર્થ એ છે કે તમારામાં અભાવ છે?

જવાબ.આ એક ખોટી માન્યતા છે. જેમ પ્રેક્ટિસ દરેક વસ્તુ માટે જરૂરી છે, તેમ પ્રેક્ટિસ ઘણીવાર વધુ સારા સે@ક્સ દ્વારા અનુસરવામાં આવે છે. તમે શરૂઆતના તબક્કામાં કસરત કર્યા પછી ઘણીવાર સે@ક્સનો આનંદ માણી શકતા નથી.