પેટ ના બધા જ રોગો નો રામબાણ ઈલાજ આ ઘરેલું ઉપચાર,જાણીને લો કામ ની વાત…

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છેપેટના રોગોથી ઘણી બીમારીઓ થઈ શકે છે પેટના રોગોના કારણો શું છે અને તેમની સારવાર શું છે કેટલાક સરળ ઉકેલો કે જેનાથી આપણે સ્વસ્થ થઈ શકીએ.પેટના કેટલાક સામાન્ય રોગો એસિડિટી ઉંબકા અને અલ્સર છે તેના કારણો લક્ષણો સારવાર અને નિવારણનાં પગલાં વિશે જાણો સાથે જ આપણે એ પણ જાણીએ છીએ કે યોગ અપનાવીને અને આપણી ભાવનાઓને બદલીને આપણે આ રોગોથી કેવી રીતે બચી શકીએ.

Advertisement

એસિડિટીએ આપણા પેટમાં ઉત્પન્ન થયેલ એસિડ અથવા એસિડ આપણે ખાતા ખાતા ખોરાકને પચાવવાનું કામ કરે છે પરંતુ કેટલીક વાર પેટમાં પૂરતો ખોરાક નથી હોતો અથવા એસિડ જરૂરી માત્રા કરતા વધારે થઈ જાય છે આવી સ્થિતિમાં એસિડિટી અથવા એસિડિટીની સમસ્યા હોય છે તેને સામાન્ય રીતે હાર્ટ પ્રિક અથવા હાર્ટબર્ન પણ કહેવામાં આવે છે. ચરબીયુક્ત અને મસાલેદાર ખોરાકનો વપરાશ એસિડિટીનું મુખ્ય કારણ છે આ પ્રકારના ખોરાકને પચાવવું મુશ્કેલ છે અને એસિડ ઉત્પન્ન કરતા કોષોને ઉત્તેજીત કરે છે જરૂરી કરતાં વધુ એસિડ ઉત્પન્ન કરવા માટે.

એસિડિટીના સામાન્ય કારણો વારંવાર ખાવાનું બહાર કાઢવું ખાવાનું ભૂલી જાઓ અનિયમિત ખાવું. મસાલેદાર ખોરાક વધુ વપરાશ નિષ્ણાતો માને છે કે તાણ એસિડિટીનું પણ એક કારણ છે જો કામના અતિશય દબાણ અથવા કૌટુંબિક તણાવ લાંબા સમય સુધી રહે છે તો શારીરિક પ્રણાલી પ્રતિકૂળ રીતે કામ કરવાનું શરૂ કરે છે અને પેટમાં એસિડનું પ્રમાણ જરૂરી કરતા વધારે બનવાનું શરૂ કરે છે એસિડિટીથી બચવા માટે પાણી સવારે ઉઠ્યા પછી તરત જ પાણી પીવો રાતોરાત પેટમાં બનેલી વધારે માત્રામાં એસિડ અને અન્ય બિનજરૂરી અને હાનિકારક વસ્તુઓ આ પાણી દ્વારા શરીરમાંથી બહાર કાઢી શકાય છે ફળ કેળા તડબૂચ પપૈયા અને કાકડીને રોજિંદા આહારમાં શામેલ કરો એસિડિટીની સારવાર માટે પણ તડબૂચનો રસ ખૂબ જ અસરકારક છે નાળિયેર પાણી જો કોઈ એસિડિટીની ફરિયાદ કરે છે તો નાળિયેર પાણી પીવાથી ઘણી રાહત મળે છે આદુ ખોરાકમાં આદુનો ઉપયોગ કરવાથી પાચનમાં સુધારો થાય છે અને બર્નિંગ સનસનાટીથી બચી શકાય છે.

દૂધ.દૂધ ખોરાકની એસિડિક અસરને સંપૂર્ણપણે તટસ્થ કરે છે અને શરીરને આરામ આપે છે એસિડિટીના ઇલાજ તરીકે દૂધનું સેવન કરતા પહેલા ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ કેમ કે દૂધ કેટલાક લોકોમાં એસિડિટીમાં વધારો કરી શકે છે શાકભાજી કઠોળ કઠોળ કોળા કોબી અને ગાજરનું સેવન કરવાથી એસિડિટીને રોકવામાં મદદ મળે છે લવિંગ જો થોડો સમય લવિંગ મોઢામાં રાખવામાં આવે તો તે એસિડિટીમાં રાહત આપે છે જ્યારે લવિંગનો રસ પેટમાં પહોંચે છે મોંની લાળ સાથે જોડાય છે ત્યારે તે ખૂબ રાહત આપે છે.કાર્બોહાઇડ્રેટ.ચોખા જેવા કાર્બોહાઇડ્રેટયુક્ત ખોરાક એસિડિટીને રોકવામાં મદદગાર છે કારણ કે આવા ખોરાકથી પેટમાં એસિડ ઓછું પ્રમાણમાં પેદા થાય છે.સમયસર ખાવું.રાત્રિભોજન સૂવાના સમયે બેથી ત્રણ કલાક પહેલાં લેવું આવશ્યક છે આ સુનિશ્ચિત કરશે કે ખોરાક સંપૂર્ણ રીતે પચાય છે આ તમારા સ્વાસ્થ્યને સુધારશે.

વ્યાયામ.નિયમિત કસરત અને ધ્યાન ક્રિયાઓ પેટ પાચક તંત્ર અને નર્વસ સિસ્ટમનું સંતુલન જાળવે છે એસિડિટીને ટાળવા માટેની બાબતો તળેલું રોસ્ટ ચરબીયુક્ત ખોરાક વધુ પડતી ચોકલેટ અને જંક આઈટમ્સને ટાળો શરીરના વજનને નિયંત્રણમાં રાખવાથી એસિડિટીની સમસ્યા ઓછી થાય છે અતિશય ધૂમ્રપાન અને કોઈપણ પ્રકારના આલ્કોહોલનું સેવન એસિડિટીમાં વધારો કરે છે તેથી તેમને ટાળો સોડા આધારિત સોફ્ટ ડ્રિંક્સ અને કેફીન વગેરેનું સેવન ન કરો તેના બદલે હર્બલ ટીનો ઉપયોગ કરવો વધુ સારું છે ફક્ત ઘરેલું જ ખાઓ શક્ય હોય ત્યાં સુધી બહારનું ખાવાનું ટાળો બે ભોજનમાં વધુ સમય લેવાથી એસિડિટી પણ થઇ શકે છે ટૂંકા અંતરાલમાં નાના પ્રમાણમાં ખોરાક લેવાનું રાખો અથાણાં અથાણાંની ચટણી અને સરકોનો ઉપયોગ ન કરો ઉપચાર એ એન્ટાસિડ એસિડિટીના લક્ષણોમાં તાત્કાલિક રાહત પૂરી પાડે છે શરીરમાં વધુ પડતા એસિડને તટસ્થ કરીન કેટલીક અન્ય દવાઓ હિસ્ટામાઇન રીસેપ્ટર્સને અવરોધિત કરે છે પેટને ઓછું એસિડ બનાવે છે.

ઉબકા અને ઉંલટી.ઉબકા અને ઉંલટી એ પોતામાં રોગો નથી બલ્કે તેઓ શરીરમાં હાજર રોગના લક્ષણો છે ઉંબકાની લાગણી છે કે પેટ પોતાને ખાલી કરવા માંગે છે જ્યારે ઉલટી કરવી એ પેટને ખાલી કરવા દબાણ કરવાનું કામ છે શરીરમાં હાજર રોગને શોધી કાઢવા અને સારવાર કરવી જરૂરી છે જેના કારણે ઉંલટી અથવા ઉંબકા જેવા લક્ષણો ઉભરી રહ્યા છે ઉલટી અને ઉંબકાના લક્ષણોને નિયંત્રિત કરવું દર્દીને આરામ આપવા તેમજ પાણીની ઉણપ ખાસ કરીને વૃદ્ધ અને બાળકોમાં અટકાવવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

ઉંબકા અને ઉંલટી થવાને કારણે લાંબી મુસાફરી પર ચાલવું પ્રારંભિક ગર્ભાવસ્થા ગર્ભાવસ્થાના 50 થી 90 ટકા કિસ્સાઓમાં ઉંબકા સામાન્ય છે 25 થી 55 ટકા કેસોમાં પણ ઉંલટીના લક્ષણો જોવા મળે છે દવાઓને કારણે ઉલટી થવી તીવ્ર દુખાવો ભાવનાત્મક તાણ અથવા ભય ખરાબ પેટ પેટ ફ્લૂ જેવા ચેપી રોગો અતિશય ખાવું ખાસ ગંધ સહન કરવા સક્ષમ નથી હાર્ટ એટેક આવ્યો હતો મગજની ઇજા મગજ ની ગાંઠ કેટલાક પ્રકારના કેન્સર.

પેટના ચેપને કારણે તીવ્ર જઠરનો સોજો દારૂ અને ધૂમ્રપાન જેવા પેટમાં અસ્વસ્થતા કેટલાક કિસ્સાઓમાં મગજમાં આવતા સંકેતોને લીધે ઉલટી આવે છે કેટલીક દવાઓ અને સારવાર આંતરડાની અવરોધિત અવરોધિત સામાન્ય રીતે ઉંલટીમાં કોઈ નુકસાન થતું નથી પરંતુ તે કેટલીક ગંભીર બીમારીનું લક્ષણ હોઈ શકે છે આ ઉપરાંત આના કારણે પાણીનો અભાવ પણ ચિંતાનો વિષય છે બાળકોને પાણીની અછતનું સૌથી વધુ જોખમ છે ઉંલટીમાં ડૉક્ટરની સલાહ જો નીચેના લક્ષણોમાંથી ઉંલટી થાય છે તો તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ ઉલટી સાથે રક્તસ્રાવ થાય છે આ લોહી મજબૂત લાલ અથવા કોફી રંગનું હોઈ શકે છે ગંભીર માથાનો દુખાવો અથવા સખત ગરદન આળસ વિક્ષેપ અથવા સાવચેતી ગુમાવવી પેટમાં તીવ્ર દુખાવો 101 ડિગ્રી ફેરનહિટ કરતા વધુ તાવ અતિસાર અથવા ઝાડા શ્વાસ અથવા પલ્સની ઝડપી ચળવળ પેપ્ટીક અલ્સર પેટ અથવા નાના આંતરડાના અસ્તરના ઘાને પેપ્ટીક અલ્સર કહે છે.

અલ્સરને કારણે પેટમાં હેલિકોબેક્ટર પાયલોરી નામના બેક્ટેરિયાથી થતા ચેપ ડિસપ્રિન એસ્પપ્રિન બ્રુફેન જેવા એનાલેજિક્સ તમામ પ્રકારના અન્ય અને અજાણ્યા કારણો તાણ અને મસાલેદાર ખોરાક અલ્સરનું કારણ નથી પરંતુ જો અલ્સર પહેલાથી જ છે તો તે તેને વધુ બગડે છે ધૂમ્રપાન સ્ટૂલ અથવા અંતમાં સ્ટૂલ સાથે રક્તસ્ત્રાવ છાતીનો દુખાવો થાક ઉલટી સાથે ઉંલટી પણ થઈ શકે છે વજનમાં ઘટાડો અલ્સરના લક્ષણો પેપ્ટીક અલ્સરનું સૌથી અગત્યનું લક્ષણ પેટમાં દુખાવો છે જે હળવા ઝડપી અથવા અત્યંત તીવ્ર હોઈ શકે છે ખાવું પછી અપચો અને પેટમાં દુખાવો.

સંપૂર્ણ પેટ હોય તેવું લાગે છે પુષ્કળ પ્રવાહી લેવાની અસમર્થતા ભૂખ અને પેટ જલ્દીથી ખાલી થવા લાગે છે. તે ખોરાક ખાધા પછી એકથી ત્રણ કલાક પછી જ થવાનું શરૂ થાય છે હળવા ઉબકા.અલ્સરની સારવાર અલ્સરની સારવારમાં પેટની એસિડ દબાવતી દવાઓ સાથે એન્ટિબાયોટિક્સ આપવામાં આવે છે જે એચ પીલોરીનો નાશ કરી શકે છે. જટિલતાઓને અલ્સરની જટિલતાઓમાં રક્તસ્રાવ, છિદ્ર અને પેટની અવરોધ શામેલ છે જો તમને નીચેના લક્ષણો છે તો તરત જ તબીબી સહાય લેવી પેટમાં અચાનક તીક્ષ્ણ પીડા પેટની સખ્તાઇ જે સ્પર્શ કરવામાં નરમ લાગે છે ચક્કર અતિશય પરસેવો અથવા વિક્ષેપ.

લોહીની ઉલટી અથવા મળ સાથે રક્તસ્રાવ જો લોહી કાળો અથવા ભૂરા રંગનું હોય તો ચિંતા કરવાની જરૂર વધુ છે તે ખોરાક અને જીવનશૈલીમાં થતા ફેરફારોથી રાહત આપી રાહત આપે છે.અલ્સરથી બચવા માટેની કેટલીક રીતો રેસાવાળા ખોરાક ખાસ કરીને ફળો અને શાકભાજી ખાઓ આ અલ્સરનું જોખમ ઘટાડે છે જો તમારી પાસે પહેલાથી અલ્સર છે તો પછી આ વસ્તુઓ સારી થવામાં મદદ કરશે.

સફરજન સુંગધી પાનવાળી એક વિલાયતી વનસ્પતિ, ગૂસબેરી અને તેનો રસ ડુંગળી લસણ અને ચા જેવી ફ્લેવોનોઇડથી સમૃદ્ધ વસ્તુઓ એચ પોલોરીના વિકાસને અટકાવે છે કેટલાક લોકોમાં મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી અલ્સરનાં લક્ષણો વધુ ખરાબ થઈ શકે છે ધૂમ્રપાન અને દારૂનું સેવન બંધ કરો.

બધી પ્રકારની કેફીન શામેલ ઓછી કોફી લો ઓછા સોડિક પીણાં લો આ બધી ચીજો પેટમાં એસિડનું પ્રમાણ વધારી શકે છે યોગ અથવા ધ્યાન પ્રથા દ્વારા પોતાને આરામ કરવાનો પ્રયાસ કરો અને તાણને ઓછો કરો આ ક્રિયાઓ પીડા ઘટાડવામાં અને એનેજેજેક્સની આવશ્યકતા ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે ધ્યાનમાં રાખો કે હાર્ટ એટેક પણ અલ્સર પેઇન અથવા અપચોનું કારણ બની શકે છે જો જડબાં વચ્ચેના ભાગમાં અને નાભિના વિસ્તારમાં કોઈ પ્રકારની પીડા અથવા પીડા હોય તો તમારા ડૉક્ટરની સલાહ લો ડૉક્ટરની સલાહ વિના મેડિકલ સ્ટોર્સમાંથી એન્ટાસિડ્સ તમારા પોતાના પર ખરીદશો નહીં યોગ મદદ કરી શકે છે.

સદ્દગુરુ કહેવત છે કે એક કહેવત છે મનુષ્ય એક મનોરોગી છે અથવા મનોવિશેષ છે ઘણા રોગો માનસિક હોય છે જો મગજમાં કોઈ તાણ હોય તો પેટમાં એસિડિટી આવે છે જો મગજમાં તણાવ હોય તો અસ્થમા થઈ શકે છે સમાન તણાવને કારણે વિવિધ લોકોમાં વિવિધ રોગો હોય છે તણાવને કારણે કયો રોગ થશે તે તેના પર નિર્ભર છે કે કઈ વસ્તુ જન્મથી જ નબળી છે શરીર અને મગજ એ બે જુદી જુદી ચીજો નથી મગજ એ શરીરનું એક સૂક્ષ્મ પાસું છે સામાન્ય રીતે જ્યારે યોગની વાત આવે છે ત્યારે આપણું મોટાભાગનું કાર્ય પ્રાણમય કોષના સ્તરે હોય છે કારણ કે જો આપણે પ્રણમય કોશ અથવા ઉંર્જા શરીરને સંપૂર્ણ રીતે સંતુલિત કરીશું તો પછી અન્નમય કોશ અને મનોમયમ કોષા આપમેળે સંતુલિત અને સ્વસ્થ બનશે.

આજકાલ શા માટે બધા સંચાલકો અને કારોબારી વર્ગના લોકો અલ્સરથી પીડાઈ રહ્યા છે.એક અંદાજ મુજબ ભારતમાં 35 વર્ષથી વધુ વયના 70 ટકા લોકો અલ્સરથી પીડાય છે આ સામાન્ય છે જો તમે એક્ઝિક્યુટિવ છો તો તમારી આવશ્યક લાયકાતોમાંની એક એ છે કે તમારી પાસે અલ્સર છે કારણ કે તમે હંમેશાં જોઈ રહ્યાં છો કે કોઈને કેવી રીતે ચાલાકી કરવામાં આવે છે જો તમારે કંઈક વેચવું હોય તો તેને ચાલાકી કરવાની જરૂર નથી વેચાણ પ્રક્રિયાને શોષણનું સ્વરૂપ બનાવવું જરૂરી નથી હોશિયારીની કોઈ જરૂર નથી જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ કોઈની સંભાળ રાખે છે, તો પછી તમામ કાર્ય તેના પોતાના પર શરૂ થાય છે ધારો કે ત્યાં કોઈ દુકાન છે તમે કંઈક મેળવવા માટે સ્ટોર પર જાઓ છો જો તમને લાગે કે દુકાનદાર ખરેખર તમને શ્રેષ્ઠ વસ્તુ મળે તેવું ઇચ્છે છે.

તો તમારે આગલી વખતે તે જ દુકાનની મુલાકાત લેવાની ઇચ્છા થશે અથવા તમે કોઈ દુકાનમાં જશો જ્યાં તમે ગ્રાહકોને દંભી વસ્તુઓમાં ફસાવીને કોઈપણ રીતે માલ વેચ્યો હતો જાય છે તમે કયા જવાનું પસંદ કરશો જ્યાં દુકાનદાર તમારી સંભાળ રાખે છે જો તમે વેચાણને તમારા રોજગાર અથવા કારકિર્દી તરીકે જોતા નથી તો તમારી આજુબાજુના લોકો પ્રત્યે તમારો પ્રેમ વ્યક્ત કરવાની રીત તરીકે વેચાણની કામગીરી કરતી વખતે પણ તમને અલ્સર અને બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યા નહીં થાય.

Advertisement