પૂજાની થાળીમાં આ બે વસ્તુ ભૂલથી પણ ના મુકવી જોઈ નહીં તો આવે છે અનેક મુશ્કેલીઓ, જાણો ફટાફટ.

હિન્દુ ધર્મમાં ઉપાસનાનું ખૂબ મહત્વ છે. વિશેષ પૂજા માટે ખાસ પૂજા થાળી પણ તૈયાર કરવામાં આવે છે. જોકે, પૂજા થાળીમાં કંઇક રાખવું નિષિદ્ધ છે.આપણા હિન્દુ ધર્મમાં સવાર-સાંજ અને વિવિધ તહેવારો પર પૂજા-ધર્મોનો નિયમ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ઘરમાં ભગવાનની પૂજા કરવાથી ઘરમાં સકારાત્મક ઉર્જા વહે છે. તેથી, દરરોજ સવારે અને સાંજે ભગવાનની પૂજા કરવામાં આવે છે તે ઘરમાં ધીમે ધીમે નકારાત્મક ઉર્જા ભળી જાય છે અને સકારાત્મક ઉર્જા તે ઘરમાંથી બહાર આવે છે.

પરંતુ જ્યારે પૂજા કરવાની વાત આવે છે ત્યારે ઘણીવાર જોવા મળે છે કે કોઈ ખાસ પ્રકારની પૂજા-અર્ચના માટે અથવા વિશેષ તહેવારો પર ખાસ પ્રકારની પૂજા પ્લેટ પણ શણગારવામાં આવે છે.કોઈપણ પ્રકારની ઉપાસનામાં પૂજાની થાળીને સજાવટ કરતી વખતે આપણે ખૂબ કાળજી લેવી જોઈએ. આપણે પૂજાની થાળીમાં આવી કોઈ વસ્તુ ન મૂકવાની કાળજી લેવી જોઈએ જેથી પૂજા વ્યર્થ થાય અને તેના પરિણામો ન મળે.તમારે આ બે વસ્તુઓ પૂજાની થાળીમાં ન રાખવી જોઈએ.

સોપારી અને કપૂરનો ઉપયોગ કોઈપણ પ્રકારની પૂજામાં થાય છે. તેથી, પૂજા થાળીને સજાવટ કરતી વખતે, ખાસ ધ્યાન રાખવું જોઈએ કે પૂજા થાળીમાં તૂટેલી સોપારી ન રાખવી જોઈએ અથવા તૂટેલો કપૂર ન રાખવો જોઈએ કારણ કે પૂજામાં ફક્ત આખા સોપારીનો ઉપયોગ કરવાનો નિયમ છે. છે.કપૂરે ક્યારેય પૂજામાં તૂટેલું દહન ન કરવું જોઈએ. જો પૂજાની થાળીમાં કોઈ તૂટેલી સોપારી અથવા તૂટેલો કપૂર હોય તો ભગવાન આથી નારાજ થઈ શકે છે અને જે કામ માટે પૂજા થઈ રહી છે તે કામ બગાડી શકે છે.

આપણે દરેકના ઘરોમાં ભગવાનની પૂજા રોજ થતી જ હશે, બધાના ઘરોમાં દેવસ્થાન હશે એટલે કે એક નાનું મંદિર હશે, જેને ઘરનું મંદિર કહીએ છીએ. આપણે રોજ આપણા ઘરના મંદિરમાં ભગવાનની પૂજા કરીએ છીએ, અને ઘરની સુખ-શાંતિ માટે પ્રાર્થના કરીએ છીએ. પરંતુ ક્યારેક આપણે એવી ભૂલો કરી બેસીએ છીએ કે જેના કારણે આપણા જીવનમાંથી પરેશાનીઓ દૂર નથી થતી, અને આપણને આપણી પૂજાનું ફળ નથી મળતું.

તો ઘરમાં પૂજા કરવા દરમ્યાન કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખવું પડે છે, નહિ તો જો અજાણતામાં આપણે કોઈ ભૂલ કરી બેસીએ તો એના અશુભ ફળ આપણે ભોગવવા પડે છે. તો તમને જણાવી દઈએ કે પૂજા કરતા સમયે એવી કેટલીક સામગ્રીઓ હોય છે કે જીને જમીન પર ન રાખવી જોઈએ, નહિ તો આના કારણે ભગવાન આપણાથી નારાજ થઇ શકે છે. તો ચાલો જાણીએ કે એવી કઈ વસ્તુઓ હોય છે કે જેને જમીન પર ન મુકવી જોઈએ –

કોઈ પણ પૂજા કરવા દરમ્યાન મહત્વની વસ્તુ હોય છે પાણીનો કળશ, પણ એ વાતને અચૂક ધ્યાનમાં રાખવી જોઈએ કે આપણે પાણીના કળશને સીધો જ જમીન પર ન મુકવો, એના બદલે એને થાળીમાં રાખવો જોઈએ.દરેક ઘરના મંદિરમાં રોજ સવાર સાંજ દીવો કરવામાં આવતો હોય છે અને પૂજાપાઠ દરમ્યાન આ દીવો પ્રગટાવવામાં આવતો હોય છે કે પણ ધ્યાન રાખો કે દીવો સીધો જ જમીન પર ન મુકો, એના બદલે એની નીચે થોડા ચોખા મૂકી શકો છો.

બધાના જ ઘરોમાં મંદિરોમાં દેવીદેવતાની મૂર્તિઓ અથવા તસ્વીરો રાખવામાં આવે છે. પૂજા સમયે ઘણીવાર આપણે આ મૂર્તિઓને સીધી જ જમીન પર મૂકી દઈએ છીએ, પરંતુ આ યોગ્ય માનવામાં નથી આવતું. મૂર્તિઓને લાકડાના કે સોના-ચાંદીના બાજઠ, પાટલા કે સિંહાસન પર થોડા ચોખા મૂકીને મુકવી જોઈએ.

વાસ્તુશાસ્ત્ર હકારાત્મક અને નકારાત્મક ઉર્જાના સિદ્ધાંત ઉપર કામ કરે છે. જો ઘરમાં કોઈ વસ્તુ ખોટી જગ્યાએ રાખી હોય તો તેનાથી નકારાત્મક ઉર્જા વધે છે. જે ઘરમાં નકારાત્મક ઉર્જા હોય ત્યાં રહેનારા લોકોને માનસિક તણાવનો સામનો કરવો પડે છે. સાથે જ અન્ય કાર્યોમાં પણ શુભ ફળ પ્રાપ્ત નથી થઈ શકતું. જો વાસ્તુ ટિપ્સનું પાલન કરવામાં આવે તો ઘરનું વાતાવરણ શુભ બન્યું રહે છે. અહીં જાણીએ વાસ્તુની કેટલીક ટિપ્સ જેનાથી ઘરમાં હકારાત્મક ઉર્જા વધે છે.

ઘરમાં તુલસીનો છોડ રાખવો જોઈએ. સવાર-સવારમાં તુલસીના છોડને જળ અર્પિત કરવું. સાંજે તુલસી પાસે દીવો પ્રગટાવવો. પૂર્વ અથવા ઉત્તર દિશામાં તુલસીનો છોડ લગાવવાથી આત્મવિશ્વાસમાં વધારો થાય છે.ઘરનું મુખ્યદ્વાર પૂર્વ અથવા ઉત્તર દિશામાં હોય તો તે શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે, પરંતુ એવું ન હોય તો ઘરના મુખ્યદ્વાર પર સાથિયો, શ્રીગણેશ અથવા અન્ય કોઈ શુભ ચિન્હ લગાવવું જોઈએ.

ઘરમાં બારી-બારણાંની સંખ્યા સમાન હોય તો તેને શુભ માનવામાં આવે છે. સમાન એટલે કે 2, 4, 6, 8 અથવા 10 બારી-બારણાં. બારીઓ અંદરની બાજુ ખુલવી વાસ્તુની દૃષ્ટિએ શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે.ઘરમાં નકામી અને વ્યર્થ વસ્તુઓ ન હોવી જોઈએ. આ ઘરમાં આવી વસ્તુઓ તણાવ ઉત્પન્ન કરે છે.ધન સંબંધી લાભ મેળવવા ઈચ્છતા હોવ તો તિજોરીનું મુખ ઉત્તર અથવા પૂર્વ દિશામાં રાખવું જોઈએ. ધન રાખવાની જગ્યાને સુગંધવાળું બનાવી રાખવું જોઈએ. તેના માટે અગરબત્તી, પરફ્યુમ વગેરેનો ઉપયોગ કરી શકાય છે.

તિજોરીના બારણાં પર કમળના આસન પર બેઠેલી મહાલક્ષ્મીની તસવીર લગાવવી જોઈએ.દક્ષિણની દીવાલ પર આરીસો ન લગાવવો જોઈએ. આરીસો પૂર્વ અથવા ઉત્તરની દીવાલ પર લગાવવો શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવ્યો છે.દીવાલ અથવા છત પર તિરાડ હોય તો તેને જલ્દી જ સરખી કરાવી લેવી જોઈએ.સાંજના સમયે થોડી વાર માટે આખા ઘરમાં પ્રકાશ ચોક્કસ કરવો જોઈએ.

ઘરમાં કરોળિયાના જાળા ન હોવા જોઈએ. આવું થવા પર રાહુ ગ્રહ સાથે સંબંધિત દોષ વધે છે.વાસ્તુશાસ્ત્રમાં એવી માન્યતા છે કે પૂર્વ દિશામાં મુખ કરીને જમવાથી ઉંમર વધે છે.જે લોકો ઉત્તર દિશામાં મુખ કરીને જમવા બેસે છે, તેમની ઉંમર વધવાની સાથે લક્ષ્મીની કૃપા પણ પ્રાપ્ત થાય છે.દક્ષિણ દિશા યમની દિશા માનવામાં આવે છે. આ દિશામાં મુખ કરીને ભોજન કરવાથી ભય વધે છે. ખરાબ સપના દેખાઈ છે.

પશ્ચિમ દિશામાં મુખ કરીને ભોજન કરવાથી ભોજનના એક પણ સ્વાસ્થ્ય લાભ પ્રાપ્ત નથી થઈ શકતા. ધ્યાન રાખવું આપણે ઉત્તર અથવા પૂર્વ દિશામાં જ મુખ કરીને ભોજન ગ્રહણ કરવું જોઈએ.કાયમ જમીન પર બેસીને જ ભોજન કરવું જોઈએ, પરંતુ થાળીને ક્યારેય જમીન પર ન રાખવી જોઈએ. ભોજનની થાળી કોઈ બાજોટ અથવા આસન પર રાખવી જોઈએ.

મોટાભાગના લોકો ભગવાનને ચઢાવવા માટે લાવેલા ફૂલોને સીધા જ જમીન પર મૂકી દે છે. અને ભગવાનને અર્પિત કરતા સમયે પણ એને સીધા જમીન પર જ મૂકી દે છે પણ આ યોગ્ય માનવામાં નથી આવતું. ફૂલોને કોઈ પવિત્ર ધાતુના વાસણમાં અથવા કોઈ પણ સાફ વાસણમાં મુકવા જોઈએ.આપણે પૂજા દરમ્યાન શાલિગ્રામને સીધો જમીન પર ન મુકવો જોઈએ. શાલિગ્રામને કોઈ સાફ રેશમી કપડાં પર મુકવો જોઈએ.

પૂજા દરમ્યાન સોપારીનું વિશેષ મહત્વ હોય છે, કોઈ પણ શુભ કાર્ય કરવામાં સોપારીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, પણ ક્યારેય પણ પૂજાપાઠ દરમ્યાન સોપારીની સીધી જ જમીન પર ન મુકવી જોઈએ અને એને બદલે કોઈ સિક્કા પર મુવી જોઈએ.પૂજા દરમ્યાન દેવી-દેવતાઓને જનોઈ ચઢાવવામાં આવે છે, એટલા માટે એ વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખો કે જનોઈ ભગવાનને અર્પિત કરતા સમયે સીધી જ જમીન પર ન મુકવી અને એને કોઈ સાફ કપડાં પર મુકવી જોઈએ.

આપણા મંદિરમાં શંખ અચૂક રાખવામાં આવે છે, અને પૂજા દરમ્યાન શંખને સીધા જમીન પર મુકવાને બદલે કોઈ સાફ કપડાં પર કે લાકડાના પાટલા પર મૂકી શકાય છે.તો ઉપરોક્ત તમને એ સામગ્રીઓ દર્શાવવામાં આવી છે કે જેને પૂજા દરમ્યાન સીધી જ જમીન પર ન મુકવી જોઈએ. ભગવાનની પૂજા દરમ્યાન એ વાતનું અચૂક ધ્યાન રાખવું જોઈએ કે આ વસ્તુઓને સીધી જ જમીન પર ન મુકો. નહિ તો તમારાથી થયેલી આ ભૂલ તમારા માટે અશુભ સાબિત થઇ શકે છે. ભગવાનના વસ્ત્રો પણ પૂજા સમયે બદલી દેવા જોઈએ અને તેમના આભૂષણો પણ જમીન પર સીધા જ ન મુકવા.