પુત્રની અતિંમ યાત્રામા પિતાએ વગાડ્યા બેન્ડ વાજા કારણ જાણીને તમારી આખો પણ ભરાઇ આવશે…….

મિત્રો આ લેખમાં હું આપણું સ્વાગત કરું છું તેમજ આજે હું તમારા માટે એક સાવ નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી જ માહિતી આપવા જઈ રહ્યો છું જેમા આજે આપણે વાત કરીશુ એક એવા પિતા વિશે જેઓએ તેમના જ પુત્રના અતિમ યાત્રામા બેન્ડ વાજા અને વગાડી અને દીકરીઓ દ્વારા મુખાગ્ની આપવામા આવી હતી તો આવો જાણીએ આ કિસ્સા વિશે.

Advertisement

મિત્રો તમને જણાવી દઇએ કે સાચું કહેવામાં આવે છે કે જીવન અને મૃત્યુનો કોઈ વિશ્વાસ નથી અને આજે જે વ્યક્તિ હસી રમી રહ્યો શું ખબર કે પછીની જ ક્ષણે તેનું પ્રાણ પંખેરું ઉડી જશે. આ પૃથ્વી પર જન્મેલા દરેક વ્યક્તિએ એક દિવસ આ જગત છોડીને બીજી દુનિયામાં જવું પડેછે.લોકો કોઈ પણ વ્યક્તિને તેના કાર્યોને કારણે તેના ગયા પછી યાદ કરે છે. કોઈ પણ વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી તેની છેલ્લી યાત્રા કાઢવામાં આવે છે. કેટલાક લોકો આ યાત્રાને દુ:ખ સાથે લે છે, જ્યારે કેટલાક લોકો લગ્નની જેમ અંતિમ યાત્રા કરે છે.

તાજેતરમાં જ ગુજરાતના વડોદરામાં આવો જ એક નજારો જોવા મળ્યો છે. હા, અહીં હાર્ટ એટેકના મોત પછી, છેલ્લી મુસાફરી બેન્ડ અને મ્યુઝિકલ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટથી નીકળી હતી. બેન્ડમાં રઘુપતિ રાઘવ રાજા રામ સહિત અનેક સ્તોત્રો ભજવાયા હતા. તમને જણાવીએ કે, છેલ્લી મુસાફરી અને અંતિમ સંસ્કારનો આ સિલસિલો લગભગ 40 મિનિટ સુધી ચાલ્યો હતો. આખી સફરનો વીડિયો પણ શૂટ કરવામાં આવ્યો હતો અને લગ્ન માં ફોડવામાં આવે તેવા ફટાકડા ફોડવામાં આવ્યાં હતાં.કરોડિયા ગામના રહેવાસી 39 વર્ષીય ભરત પરમારને દીકરીઓએ મુખાગ્નિ આપ્યો હતો.

ભરતના પિતા ગોરધન પરમારે જણાવ્યું હતું કે નાના પુત્રના અકાળ મૃત્યુ પછી પણ તેમના પુત્ર ભરતએ આખું જીવન પરિવાર માટે વિતાવ્યું હતું અને પોતાનું બલિદાન આપ્યું હતું.તે એક દિવસમાં 10-11 ઓર્ડર પૂર્ણ કરતો હતો. તેણે ખૂબ પૈસા અને નામ કમાવ્યા. આને કારણે આપણે તેના માટે પણ ઘણું સહન કરવું પડ્યું. ભરત પરિવારને સુખી અને સમૃદ્ધ બનાવવા માટે આજે આપણાથી ઘણા દૂર ચાલ્યો ગયો છે. પરંતુ તેમણે પરિવાર માટે જે કર્યું છે તેના પર અમને ખૂબ ગર્વ છે.

ભરતના પિતાએ કહ્યું કે તેથી જ અમે અમારા પુત્રની અંતિમ યાત્રા બેન્ડ સાથે લીધી હતી. આ કરીને, અમે કૃતજ્ઞતા આપવાનો એક નવો ટ્રેન્ડ શરૂ કર્યો છે. ભરતની પત્ની અને પુત્રીની સંમતિ પછી જ અમે આ પ્રકારનું પગલું ભર્યું છે. તમને જણાવી દઇએ કે ભરતના પિતા ગોરધનભાઇ પરમાર  છે. તેણે કહ્યું કે શરૂઆતથી જ મને કંઈક અલગ કરવાની પ્રેરણા મળી છે. આમ કરવાનું ગમ્યું. તેણે કહ્યું કે અમારા સમયમાં વધુ શ્રીમંત લોકો ઘોડા પર બેસીને લગ્ન કરતા હતા. મેં એક ઊંટ પર બેસાડી વરઘોડો કાઢ્યો હતો.

તેમના ગામમાં તે આવું જ હતું. સોનનાં મુંડનમાં બેન્ડ વગાડનાર અમે એકમાત્ર વ્યક્તિ હતાં. અમારા દાદા-દાદીમાં 12 ભાઈઓ અને 72 લોકોનો પરિવાર છે. ભરતની પુત્રીએ કહ્યું કે મારા પિતા મને તેનો પુત્ર માને છે. તે હંમેશા મને કહેતો રહ્યો કે તમે મારી પુત્રી નહીં પણ પુત્ર છો. અમે ત્રણ બહેનો છીએ. મારા પિતા હંમેશા હસતા હતા. એટલા માટે જ આપણે તેના વિદાયનો શોક પણ રાખતા નથી. અમે તેમની અંતિમ ઇચ્છા અનુસાર તેના પિતાનો અંતિમ સંસ્કાર કર્યો છે.

મિત્રો આવો જ એક કીસ્સો સામે આવ્યો છે જેમા અરવલ્લી જિલ્લામાં મૃતક પિતાને વારસામાં પુત્ર ન હોવાથી બે દીકરીઓ એ પોતાના પિતાને કાંધ અને અગ્નિદાહ આપ્યો હતો. મોડાસાના રામપુર ગઢડા ગામના નરસિંહભાઇ પ્રજાપતિનું હૃદય રોગની બીમારીથી નિધન થતાં ટીંવ્કલ અને સ્વિટી નામની બે દીકરીએ મૃતક પિતાની નનામીને કાંધ અને અગ્નિદાહ આપી પુત્ર ધર્મ નિભાવ્યો હતો.

કહેવાય છે કે બાપ ના અંતિમ સંસ્કાર દીકરાને કરવાના હોય છે પણ વારસદારમાં દીકરોના હોય તો તેની બધી જવાબદારી દીકરીઓ પર આવી જતી હોય છે ત્યારે મોડાસા તાલુકાના રામપુર ગઢડા ગામના નરસિંહભાઇ પ્રજાપતિનું હૃદય રોગની બીમારીથી નિધન થતાં તેમની બે દીકરીઓ ટીંવ્કલ અને સ્વિટીએ મૃતક પિતાની નનામીને કાંધ અને અગ્નિદાહ આપી પુત્ર ધર્મ નિભાવ્યો હતો. મોડાસા તાલુકાના રામપુર ગામના નરસિંહભાઈ પ્રજાપતિનું ૪૨ વર્ષેની વયે હૃદય રોગથી  વડોદરા ખાતે મોત નિપજતા તેમના મૃતદેહને તેમન વતન રામપુર ખાતે લાવવામાં આવ્યો હતો.

મૃતકને દીકરો ન હોવાથી તેમની બે દિકરીઓએ પિતાની ઇચ્છા મુજબ એક દિકરાની ગરજ સારે તે માટે મોટી દિકરીએ દોણી દોરી અને નાની દિકરીએ નનામીને કાંધ આપી સ્મશાનમાં બન્ને દિકરીઓએ પોતાના પિતા ને ભારે હદયે મુખાગ્ની આપતા હાજર સૌ પ્રજાપતિ સમાજના તથા રામપુર ગામના લોકોની આંખો ભરાઇ આવતા કરુણ દ્રશ્યો સર્જાયા હતા. પ્રજાપતિ સમાજમાં તેમજ અરવલ્લી અઠાઆઠમ પ્રજાપતિ સમાજમાં બંને દિકરીઓએ દાખલા રૂપ પોતાના પિતાને બે દિકરીઓ નહિ પરંતુ બન્ને દિકરાઓ છે તેવું સાર્થક કરી એક સ્ત્રીસશક્તિકરણનું ઉદાહરણ પુરૂ પાડ્યું હતું.

જ્યારે મિત્રો આવો જ એક કીસ્સો પંચમહાલમાં અણીયાદ ચોકડી વિસ્તારમાં રહેતા અશ્વિનભાઇ મગનલાલ પંચાલનું હ્દય રોગના હુમલા કારણે મોત નીપજ્યું હતુ. જેમને પુત્રી વૈશાલીએ સમાજિક વાડામાંથી બહાર નીકળી અગ્નિદાહ આપ્યો છે. સમાજ એવી રૂઢ માન્યતા છે કે,પિતાનો અંતિમ સંસ્કાર ફક્ત દીકારાના હાથે કરવામાં આવે છે. તો દીકરીને સ્મશાનમાં જવાની પણ પરવાનગી હોતી નથી. પણ હવે સમય બદલાયો છે. લોકો સમાજિક બંધનોને ઓળંગીને પરિવર્તન સ્વીકારવા લાગ્યા છે. જેનું આ એક ઉત્તમ ઉદાહરણ સામે આવ્યું છે.

મૃતક અશ્વિનભાઇ પંચાલને દીકરો ન હોવાને કારણે તેમનો અગ્નિસંસ્કાર કોણ કરશે ? તેવો પ્રશ્ન ઉભો થયો હતો. ત્યારે પુત્રી વૈશાલીએ પરિજનોને પિતાને મુખાગ્નિ આપવાની ઇચ્છા જણાવી હતી અને પરિવારે વૈશાલીની ઇચ્છાને માન આપી તેના હાથે અગ્નિદાહ અપાવ્યો હતો.આમ, સમાજ રૂઢ માન્યાતાઓથી આગળ વધીને લાગણીને સ્થાન આપવાના માર્ગ પર આગળ વધી રહ્યો છે.

Advertisement