જાણો શા માટે રાજપૂત ને કહેવાય છે દુનિયાની સૌથી શક્તિશાળી અને સર્વશ્રેષ્ઠ જાતિ,જાણો તેની પાછળનું કારણ.

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનુ હાર્દિક સ્વાગત છે, અમે આ લેખ ના આધારે તમને રાજપૂત ના ગૌત્ર અને વશો વિશે જણાવીશું જો તમને ખબર ના હોયતો અમે જણાવીશું ક્ષત્રિય રાજપૂત જાતિ ભારતીય જ નહીં પરંતુ આખી દુનિયામાં બધાથી તાકાતવર અને રાજાશાહી જીવન જીવવા વાળી જાતિ છે.આ જાતિ માં મોટા મોટા શૂરવીરોએ જન્મ લીધાં છે જેમને બધી ઊંચાઈ ને પાર કરી છે જેયા મહારાણા પ્રતાપસિંહ જેવા મહાન યોદ્ધા હતા અને બીજી તરફ રાવલ રતનસિંહ જી જેવા રાજાઓ હતા.

Advertisement

જે અમે તમનવ એમના ગૌત્ર અને વંશ વિશે જણાવીશું અને તમને ગમે તેવી આશા રાખીએ છે અને શેર કરો એવી આશા રાખીએ છે.સૌ પ્રથમ આપણે રાજપૂત જાતિના વંશ વિશે વાત કરીશું રાજપૂત જાતિના વંશમાં ઘણા વંશ જોવા મળે છે પરંતુ તેમની શાખાઓ વિવિધ પ્રકારનાં હોય છે જેમાં વંશ અને શાખાઓની વિગતો આપવામાં આવે છે.

સૂર્યવંશની શાખા હેઠળ કચ્છવાહ રાઠોડ બડગુજર સીકરવાર સિસોદિયા ગેહલોત ગૌર ગેહલબાર રેકબર જુનેન બૈસ રઘુવંશી આવે છે જાંદન ભાટી તોમર ચંદેલ છોનકર હોંડ પુંડિર કટારિયા દહિયા ચંદ્ર વંશની શાખા હેઠળ આવે છે.ચૌહાણ સોલંકી પરિહાર પરમાર અગ્નિવંશની ચાર શાખાઓ હેઠળ આવે છે સેંગર દીક્ષિત ડાઇમા ગૌતમ રૂષિવંશની બાર શાખાઓ હેઠળ આવે છે.

અનવર માં વિસેન કરચુલ હે અબ્કુ તબ્બુ કથોક્સ ડેલા બુન્ડેલા શામેલ છે.ચૌહાણ વંશની ચોવીસ શાખા હેઠળ હાડા ધાની સોનીગરા પાવીયા પૂર્બિયા સંચૌરા મેલવાલ ભદૌરીયા નિર્વાણ માલાણી ધુરા મદ્રેવા સનિખેચી વરેછા પશેરીયા બલેછા રશિયા ચંદાનિકમ દેવદા બની રઘુવંશ માં આવે છે.રઘુવંશ એ રાજવંશ છે જ્યાં શ્રી રામ ઉપરાંત અનેક મહાન હસ્તીઓનો જન્મ થયા હતા મહાન આત્માઓમાં ઇક્ષ્કુ હરિશ્ચંદ્ર ભગીરથા કકુત્તમ માંધાતા સાગર અંબરીશ દિલીપ રઘુ દશરથ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

રાજપૂત કે રજપૂત એ ભારત દેશનાં હિંદુ ધર્મ માં ક્ષત્રિય કુળની એક મુખ્ય જ્ઞાતિ છે. રાજપૂત શબ્દ એ રાજપુત્રનો અપભ્રંશ છે, જે વેદ, રામાયણ અને મહાભારત જેવા ધર્મગ્રંથોમાં જોવા મળે છે. રાજપૂત શબ્દ આ દેશમાં મુસલમાનો આવ્યા બાદ પ્રચલિત થયો છે. પ્રાચીન કાળમાં રાજકુમાર અથવા રાજવંશના લોકો રાજપુત્ર કહેવાતા હતા, એટલા માટે ક્ષત્રિયવર્ગના બધા લોકોને મુસલમાનો, રાજપૂત કહેવા લાગ્યા.

પ્રતાપસિંહ 1572 માં મેવાડનો મહારાણા બન્યો હતો પરંતુ તેઓ છેલ્લાં પાંચ વર્ષ પછી પણ પરત આવ્યા ન હતા તેમનું જન્મ સ્થળ અને ચિત્તોડગનો કિલ્લો મહારાણા પ્રતાપને બોલાવી રહ્યો હતો મહારાણા પ્રતાપને ફરી ચિત્તોડગઢ જોયા વિના પિતાના મૃત્યુ પર ખૂબ જ દુખ થયું. મહારાણા પ્રતાપસિંહ એ એક મહાન રાજા અને શાહસી યોદ્ધા હતા જેમને અકબરની ગુણતાં અપનાવી નથી મહારાણા નો જન્મ સીસોદીયા કુંડ માં થયો મહારાણા પ્રતાપ જીવનભર મુગલો જોડે લઢતા રહ્યા પણ હાર તો નાજ માની મહારાણા પ્રતાપ નો જન્મ 6 મેં 1540 રાજેસ્તાન માં કુમ્ભલગઢ માં થયો હતો તેમના પિતાનું નામ મહારાણા ઉદયસિંહ અને માતાનું નામ રાની જીવી કંવર જયવંત બાઇ હતું.

મહારાણા પ્રતાપ તેમના પચીસ ભાઈઓમાંથી મોટા હતા તેથી તેમને મેવાડનો ઉત્તરાધિકારી બનાવવામાં આવ્યો તેમને સિસોદિયા વંશનો 54 મો શાસક કહેવામાં આવે છે. નાનપણમાં મહારાણા પ્રતાપને ઠાલ અને તલવાર ચલાવવાની તાલીમ આપવામાં આવી હતી કારણ કે તેમના પિતા તેમના જેવા કુશળ યોદ્ધા બનાવવા માંગતા હતા રાણા પ્રતાપે નાની ઉંમરે પોતાનું નિર્દય હિંમત બતાવી સમય ધીરે ધીરે પસાર થયો દિવસો મહિનાઓ વર્ષોમાં બદલાઇ ગયા તે દરમિયાન પ્રતાપ અસ્થશસ્ત્ર ચલાવવામાં પારંગત બન્યા.

મહારાણા પ્રતાપના સમય દરમિયાન દિલ્હી પર અકબરનું શાસન હતું અને અકબરની નીતિ બીજા હિન્દુ રાજાના નિયંત્રણમાં લેવા હિન્દુ રાજાઓની શક્તિનો ઉપયોગ કરવાની હતી 1567 માં જ્યારે રાજકુમાર પ્રતાપ સફળ થયા ત્યારે તે ફક્ત 27 વર્ષના હતા અને મોગલ સેનાએ ચિતોડગઢને ઘેરી લીધો હતો તે સમયે મહારાણા ઉદાઇસિંહે મુગલોનો સામનો કરવાને બદલે ચિતોડગઢ છોડી દીધો અને પરિવાર સાથે ગોગુંડા ગયા પુખ્તવય ના પ્રતાપસિંહ ફરીથી ચિત્તોડગઢ જઇને મુઘલોનો સામનો કરવા માંગતો હતો પરંતુ તેમના પરિવારે ચિત્તોડગઢ જવાની ના પાડી.

ગોગુંડામાં રહેતા હતા ત્યારે મહારાણા ઉદય સિંહ અને તેના વિશ્વાસીઓએ મેવાડની કામચલાઉ સરકારની રચના કરી હતી 1572 માં મહારાણા ઉદય સિંહ તેમના પુત્ર પ્રતાપને મહારાણાની પદવી આપીને મરી ગયા જો કે મહારાણા ઉદય સિંહ તેની અંતિમ સમયે તેની પ્રિય પત્ની રાણી ભટિયાણીના પ્રભાવ હેઠળ તેમના પુત્ર જગમલને ગાદી પર બેસાડવામાંગતી હતી મહારાણા ઉદય સિંહના અવસાન પછી જ્યારે તેમના પાર્થિવ દેહને સ્મશાનસ્થળ પર લઈ જવામાં આવી રહ્યો હતો ત્યારે પ્રતાપ પણ અંતિમ સંસ્કારમાં સામેલ થયો જ્યારે પરંપરા મુજબ રાજવી રાજ્યાભિષેક સમયે રાજકુમાર પ્રતાપને પિતાના મૃતદેહ સાથે આવવાની નોહતી પરંતુ રાજ્યાભિષેક માટે તૈયાર રહેવું પડ્યું પ્રતાપે રાજવી પરિવારની આ પરંપરા તોડી અને આ પરંપરા બાદ ક્યારેય પાલન કરવામાં આવ્યું નહીં.

પ્રતાપસિંહ 1572 માં મેવાડનો મહારાણા બન્યા હતા પરંતુ તેઓ છેલ્લાં પાંચ વર્ષથી ક્યારેય ચિત્તોડગ ની મુલાકાતે આવ્યા ન હતા તેમનું જન્મ સ્થળ અને ચિત્તોડગઢનો કિલ્લો મહારાણા પ્રતાપને બોલાવી રહ્યો હતો મહારાણા પ્રતાપને ફરી ચિત્તોડગઢ જોયા વિના પિતાના મૃત્યુ પર ખૂબ જ દુખ થયું અકબરે ચિત્તોડગઢ કબજે કરી લીધો હતો પરંતુ મેવાડનું સામ્રાજ્ય હજી તેનાથી દૂર હતું.

અકબરે મહારાણા પ્રતાપને તેમના હિન્દુસ્તાનનું વહાણ બનવાની ઇચ્છામાં સંધિ પર સહી કરવા માટે ઘણા દૂતો મોકલ્યા પરંતુ દરેક વખતે રાણા પ્રતાપે શાંતિ સંધિ માટે કહ્યું પરંતુ મેવાડની સાર્વભૌમત્વ તેમની સાથે રહેશે 1573 માં સંધિની દરખાસ્તોને નકારી કાઢયા પછી અકબરે બાહ્ય રાજ્યો સાથે મેવાડનો સંપર્ક તોડી નાખ્યો અને મેવાડના સાથીઓથી છુટા થઈ ગયા જેમાંથી કેટલાક મહારાણા પ્રતાપના મિત્રો અને સંબંધીઓ હતા અકબરે ચિત્તોડગઢના તમામ લોકોને પ્રતાપની મદદ કરવા ના પાડી.

શાંતિના પ્રયત્નોની નિષ્ફળતાને કારણે 18 જૂન 1576 ના રોજ મહારાણ પ્રતાપના 20,000 અને મોગલ સૈન્યના 80000 સૈનિકો વચ્ચે હલ્દીઘાટીનો યુદ્ધ શરૂ થયો તે સમયે મોગલ સૈન્યની કમાન્ડ અકબરના સેનાપતિ માનસિંહ દ્વારા કરવામાં આવી હતી મહારાણા પ્રતાપની સેના મોગલ સેનાને ખદેડ કરી રહી હતી મહારાણા પ્રતાપની સેનામાં ઝાલામન ડોડિયા ભીલ રામદાસ રાઠોડ અને હકીમખાન સુર જેવા યોધ્ધા ઓ પણ હતા મોગલ સૈન્ય પાસે મોટી સેના હતી.

પરંતુ પ્રતાપની સૈન્યમાં બહાદુર સૈનિકોની હિંમત અને હિંમતવાન સૈન્ય સિવાય કશું જ નહોતું મહારાણા પ્રતાપની સેનાનો પરાજય થયો ન હતો પરંતુ મહારાણા પ્રતાપ ખુદ મુગલ સૈનિકોથી ઘેરાયેલા હતા મહારાણા પ્રતાપ વિશે કહેવામાં આવે છે કે તેના ભાલાનું વજન 80 કિલો અને બખ્તરનું વજન 72 કિલો હતું અને આ રીતે તેના ભાલા બખ્તર ઢાલ અને તલવારો સાથે કુલ 200 કિલો વજન સાથે લડ્યા એવું કહેવામાં આવે છે કે આ સમયે રાણા પ્રતાપના ભાઈ શક્તિસિંહે પ્રતાપે મદદ કરી હતી બીજા એક અકસ્માતમાં મહારાણા પ્રતાપનો પ્રિય અને વફાદાર ઘોડો ચેતકે પ્રતાપનો જીવ બચાવતો વીરગતિને થયો.

તેમણે અમરસિંહને મૃત્યુ પહેલાં મુગલો સમક્ષ કદી શરણાગતિ આપી ન હતી અને ફરીથી ચિત્તોડગઢ જીતવા કહ્યું એવું કહેવામાં આવે છે કે અકબરને પ્રતાપની મૃત્યુ ના સમયે ઘણું દુઃખ થયું હતું કે એક બહાદુર યોદ્ધા આ દુનિયાથી ચાલ્યો ગયો 29 જાન્યુઆરી 1597 ના રોજ તેનો મૃતદેહ ચાવંડ લાવવામાં આવ્યો હતો આ રીતે મહારાણા પ્રતાપ તેમની બહાદુરી અને લોકપ્રિયતા માટે ઇતિહાસના પાનામાં અમર થઈ ગયા મહારાણા પ્રતાપ મૃત્યુ સુધી ઘાસ નાખી સુતા હતા કારણ કે ચિત્તોડગઢને મુક્ત કરવાની તેમની પ્રતિજ્ઞા પૂરી થઇ નથી.

અત્યાર તે માટે રાજપૂત ક્ષત્રિય ભાઈઓ તેમને ઘણા એવા અલગ અલગ નામ થી યાદ કરે છે જે” રણો રાણાની રીતે ” આવી શાયરીઓ થી પણ યાદ કરે છે અને તેમની જન્મતિથિ પર મોટા મોટા કાર્યક્રમો રાખી તેમના ઇતિહાસ ને અમર રાખે છે અને તમને ખબર હશે કે મહારાષ્ટ્ર જેવા ઘણા રાજ્યમાં રાણા ને ભગવાન તરીકે પૂજા કરે છે અને ઘણા એવા શહેરો માં અલગ અલગ પ્રતિમાઓ મુકવામાં આવી છે જેને જોય લોકો ને તેના ઈતિહાસ ને યાદ કરી લે છે.

Advertisement