આ પહાડની ગુફામાં આજે પણ છે રાવણનો મૃતદેહ અને તેનો ખજાનો, આ ખતરનાક પ્રાણી કરે છે તેની રક્ષા…

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, દરેકને રામાયણથી સંબંધિત ઇતિહાસ વિશે જાણવાની ઉત્સુકતા હોય છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આજે પણ શ્રીલંકામાં રામાયણથી સંબંધિત ઘણા ઐતિહાસિક સ્થળો છે, જેના વિશે દરેક જાણવા માંગે છે. આ સ્થાનો ભગવાન શ્રી રામ અને રાવણ સાથે સંબંધિત અનેક સત્ય કહે છે. શ્રીલંકા અને રામાયણ વિશે તાજેતરમાં એક સંશોધન થયું છે, જેમાં આશરે 50 જેટલી જગ્યાઓ મળી હોવાનો દાવો કરવામાં આવ્યો છે જે રામાયણ સાથે સંબંધિત છે. આ સંશોધનમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે આજે પણ રાવણનો મૃતદેહ એક ટેકરીમાં બાંધેલી ગુફામાં સલામત છે.

Advertisement

જે લોકો હિન્દુ ધર્મમાં વિશ્વાસ કરે છે તે માને છે કે શ્રીલંકામાં રામાયણ અને ભગવાન રામ સાથે સંકળાયેલા ઘણાં ચિહ્નો અને પુરાવા આજે પણ હાજર છે. નવરાત્રી પૂર્ણ થયા બાદ આજે પણ લોકો દ્વારા દશેરાની ઉજવણી કરવામાં આવી રહી છે. તે પ્રાચીન માન્યતા છે કે ભગવાન રામે નવરાત્રીના દસમા દિવસે રાવણનો વધ કર્યો હતો. પરંતુ રાવણના મૃતદેહનું શું થયું તે હવે રહસ્યમય બન્યું છે. વાલ્મિકિ રામાયણમાં એવું કહેવામાં આવે છે કે રાવણના મૃત્યુ પછી, વિભાષણ લંકાના રાજા બન્યા અને પછી રાજા બન્યા પછી, તેના કુટુંબના તમામ સભ્યોનો અંતિમ સંસ્કાર કરવામાં આવ્યા હતા. પરંતુ હવે જે સંશોધન આવ્યું છે તે કંઈક જુદું છે.

અહીં રાખવામાં આવ્યો છે રાવણ નો મૃતદેહ.સંશોધનમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે શ્રીલંકાના રૈગલા ના જંગલોમાં એક પહાડી ટેકરી છે. આ ટેકરીમાં એક ગુફા છે અને ગુફામાં રાવણનો મૃતદેહ હજી સુરક્ષિત રાખવામાં આવ્યો છે. આ સંશોધન શ્રીલંકાના રામાયણ સંશોધન કેન્દ્ર અને પર્યટન વિભાગ દ્વારા સંયુક્ત રીતે કરવામાં આવ્યું છે. સંશોધનમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે રાવણ આ ગુફામાં જઈને તપસ્યા કરતો હતો. દાવો કરવામાં આવે છે કે આ ગુફા રૈગલા ની ટેકરીમાં આઠ હજાર ફૂટની ઉંચાઈ પર બનાવવામાં આવી છે જ્યાં રાવણનો મૃતદેહ રાખવામાં આવ્યો છે.

શા માટે રાવણ નો મૃતદેહ હજુ સલામત છે?.અહીં રાવણનો મૃતદેહ લથબથ કરીને એક શબપેટીમાં મૂકવામાં આવ્યો છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે કાસ્કેટમાં એક ખાસ પ્રકારની પેસ્ટ લાગુ કરવામાં આવી છે, જેના કારણે તેનો મૃતદેહ હજારો વર્ષોથી સલામત છે. રાવણના શરીરને જે શબપેટી રાખવામાં આવે છે તેની લંબાઈ 18 ફૂટ અને પહોળાઈ 5 ફૂટ છે.

કોણ કરે છે રાવણના કિંમતી ખજાનાનું રક્ષણ.એવું કહેવામાં આવે છે કે આ શબપેટી હેઠળ રાવણનો કિંમતી ખજાનો દબાવવામાં આવ્યો છે, જેની રક્ષા એક ઉગ્ર સાપ અને ઘણા વિકરાળ પ્રાણીઓ કરે છે. માન્યતાઓ અનુસાર, જ્યારે ભગવાન રામે રાવણનો વધ કર્યો હતો, ત્યારબાદ અંતિમ સંસ્કાર માટે તેમનો મૃતદેહ વિભીષણને સોંપ્યો હતો.

કોણે કર્યું રાવણના મૃતદેહનું રક્ષણ.વિભીષણ રાવણના શરીરને સિંહાસન સંભાળવાની ઉતાવળમાં ભૂલી ગયા હતા. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે પછી રાવણનો મૃતદેહ નાગકુળના લોકો સાથે લઈ ગયા, કારણ કે તેમને ખાતરી હતી કે રાવણનું મૃત્યુ ક્ષણિક છે, તે ફરીથી જીવંત રહેશે.

પરંતુ આવું ના બન્યું અને રાવણ મૃત્યુ પામ્યો. ત્યારબાદ તેણે રાવણના શરીરને એવો લેપ લગાવ્યો કે, જેથી તે વર્ષો સુધી સલામત રહે. સંશોધન દ્વારા એ પણ બહાર આવ્યું છે કે રાવણની અશોક વાટિકા ક્યાં હતી અને તેનું પુષ્પક વિમાન ક્યાં ઉતર્યું હતું. આ સિવાય સંશોધન દ્વારા ભગવાન હનુમાનના પગલાના નિશાન શોધવાનો દાવો પણ કરવામાં આવ્યો છે.

વિવિધ પૌરાણિક વાર્તાઓમાં રાવણના જન્મની અલગ કથાઓ. છે વાલ્મિકી દ્વારા રચિત રામાણીય કથા અનુસાર હિરણાશ અને હિરણ્યકશિપુ બીજા જન્મમાં રાવણ અને કુંભકરણમાં જન્મ લે છે. પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર કૃષ્ણ મુનિ ભગવાન વિષ્ણુના દર્શન કરવા માટે બેકુંથ ગયા, પરંતુ ભગવાન વિષ્ણુના બીજા

દ્વારપાલ જય અને વિજય તેમને અંદર પ્રવેશ કરવા દીધો નઈ તેનાથી ક્રોધિત થઈ રૂષિ મુનિએ તેમને શ્રાપ આપ્યો અને જય વિજયને કહ્યું કે તમે બે રાક્ષસ બની જસો . જય વિજય સહિત ભગવાન વિષ્ણુએ પણ આ ગુના બદલ રૂષિ મુનિઓની પાસે માફી માંગી હતી. જેના કારણે રૂષિ મુનિઓએ શાપની તીવ્રતા ઓછી કરી. અને કહ્યું કે ત્રણ જન્મ માટે તમારે રાક્ષસની યોનિમાં જન્મ લેવો પડશે. ઓળખવામાં સમર્થ હશો. વળી રૂષિ મુનિઓએ એક શરત મૂકી છે કે ભગવાન વિષ્ણુના કોઈપણ અવતારના હાથે તમારે મૃત્યુ પામવું જરૂરી રહેશે.પ્રથમ જન્મમાં, જય વિજયનો જન્મ હિરણ્યક્ષા અને હિરણ્યકશિપુ તરીકે થયો હતો. બંને ખૂબ જ શક્તિશાળી અને શક્તિશાળી હતા.

હિરણ્યક્ષા પૃથ્વીને ઉપાડીને પાટલોલોકમાં લાવ્યા. આ પછી, ભગવાન વિષ્ણુએ વરાહ અવતાર પહેરીને પૃથ્વી હિરણ્યક્ષનો વધ કર્યો અને તેને તેમાંથી મુક્ત કર્યાં હિરણ્યકશિપુને હિરણ્યક્ષાની હત્યાથી ભારે દુ ખ થયું હતું અને વિષ્ણુ વિરોધી હતા. તેણે વિષ્ણુભક્ત પ્રહલાદને મારી નાખવાનો પ્રયત્ન કર્યો. આખરે ભગવાન વિષ્ણુએ, નરસિંહનો અવતાર ધારણ કરીને હિરણ્યકશિપુનો વધ કર્યો બીજા જન્મમાં એટલે કે ત્રેતાયુગમાં, આ બંને ભાઈઓનો જન્મ રાવણ અને કુંભકર્ણ તરીકે થયો હતો, જેમને ભગવાન વિષ્ણુના અવતારી ભગવાન રામ દ્વારા વધ કરવામાં આવ્યો હતો.

રાવણના જન્મની બીજી વાર્તા પણ ઘણી લોકપ્રિય છે.જેમાં એવું માનવામાં આવે છે કે રાવણ કૈકસી અને મહર્ષિ વિશ્રાવનો પુત્ર હતા . કૈકસી અને વિશ્રાવાના ચાર બાળકો રાવણ, કુંભકર્ણ, શૂર્પણખા અને વિભીષણ હતા. આમના સૌથી નાનો પુત્ર વિભીષણ ધર્મમા હતો. જ્યારે બાકીના બાળકો દુષ્ટઅને ક્રૂર હતા. કેમ કે કૈકાસી અશુભ બેલામાં ગર્ભધારણ કરી હતી. તેથી જ મહર્ષિ વિશ્રાવે કહ્યું હતું કે તમારું બાળક નિર્દય પ્રકૃતિનો ક્રૂર વ્યક્તિ હશે. આ સાંભળીને કૈકેસી પગ પર પડી ગઈ, જેના કારણે મુનિએ કહ્યું કે તમારો નાનો પુત્ર ન્યાયી જન્મ લેશે. આ નાનો પુત્ર વિભીષણ હતો.રાવણનું જન્મ સ્થળ ગૌતમ

બુદ્ધ નગરના બિસારખ ગામમાં હોવાનું મનાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ ગામનું નામ પહેલાં વિશ્વ હતું. વિશ્રવ એ રાવણના પિતાનું નામ છે. સમય જતાં, આ ગામનું નામ વિશ્વથી બિસ્કર થઈ ગયું. એવું કહેવામાં આવે છે કે અહીં એક શિવલિંગ છે જેની પૂજા રાવણ અને તેના પિતા વિશ્રવ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ અષ્ટકોષ આકારનું શિવલિંગ ખુદ પૃથ્વીમાંથી બહાર આવ્યું છે.રાવણના પિતાનું નામ વિશ્રાવ હતું, તે મહાન મુનિ મુનિ પુલસ્ત્યનો પુત્ર હતો. વિશ્રવ એટલે જે વેદ ધ્વનિ સાંભળે છે.

મહર્ષિ વિશ્રવને બે પત્નીઓ હતી. એકનું નામ દેવવરિની હતું અને બીજાનું નામ કૈકાસી હતું. રાવણ કૈકસી અને વિશ્ર્વનો પુત્ર હતો.રાવણને ત્રણ પત્નીઓ હતી. મંદોદરી, દમ્યામલિની અનેત્રીજાના નામનો અન્યત્ર ઉલ્લેખ નથી. મંદોદરીના ત્રણ પુત્રો ત્રિશીરા, ઇન્દ્રજિત અને અક્ષયકુમાર. દમયમાલિનીનો એક પુત્ર એટિકાય નામનો. ત્રીજી પત્નીના નામનો ઉલ્લેખ બીજે ક્યાંય નથી. એવું માનવામાં આવે છે કે ત્રીજી પત્નીને રાવણે પોતે જ હત્યા કરી હતી, ત્રીજી પત્નીને પણ ત્રણ પુત્રો હતા.

આમ રાવણને કુલ સાત પુત્રો થયા ભગવાન રામના હસ્તે રાવણની કતલ કર્યા પછી, રાવણનો મૃતદેહ અંતિમ સંસ્કાર માટે વિભીષણને સોંપાયો હતો. વિભીષણને સોંપ્યા પછી પણ રાવણની અંતિમ વિધી કરવામાં આવી હતી કે કેમ તે અંગે શંકા છેભગવાન રામના હસ્તે રાવણની કતલ કર્યા પછી, રાવણનોમૃતદેહ અંતિમ સંસ્કાર માટે વિભીષણને સોંપાયો હતો. વિભીષણને સોંપ્યા પછી પણ રાવણની અંતિમ વિધી કરવામાં આવી હતી કે કેમ તે અંગે શંકા છે..શ્રીલંકામાં રાવણની હત્યા કર્યા પછી પણ સ્થાનિક લોકો કહે છે કે રાવણનો મૃતદેહ હજી પૃથ્વી પર હાજર છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે રાવણનો મૃતદેહ આજે પણ

શ્રીલંકાના રાગલાના જંગલોમાં મમી તરીકે સચવાય છે. જેનો રક્ષક ભયંકર સાપ અને રાવણના રક્ષા કરતો જાનવર પ્રાણી સબની હોવાનું કહેવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે રાવણનો મૃતદેહ ગુફામાં શબપેટીમાં મૂકવામાં આવ્યો છે જ્યાં રાવણ તપસ્યા કરતા હતા. શબપેટની લંબાઈ 18 ફૂટ અને પહોળાઈ 5 ફૂટ છે. તે શબપેટી પર એક વિશેષ પ્રકારનો કોટિંગ લાગુ કરવામાં આવ્યો છે, જેમાંથી શબપેટી હજી અકબંધ છે.

Advertisement