આ ખાસ કારણને લીધે જાપાનનાં લોકો આટલું લાંબુ આયુષ્ય જીવે છે,જાણો આ કારણ વિશે……

જાપાનના લોકો આટલા લાંબા સમય સુધી કેવી રીતે જીવે છે, શું તમે તેનું રહસ્ય જાણો છો.એવું માનવામાં આવે છે કે ટેકનોલોજી અને આધુનિક સુવિધાઓએ એક તરફ આપણું જીવન સરળ બનાવ્યું છે. બીજી બાજુ, આને કારણે, આપણી શારીરિક પ્રવૃત્તિઓ ઓછી થઈ રહી છે. કારણ કે અગાઉ જે કામ અમે આપણા હાથથી કરતા હતા તે રોબોટ્સ, મશીનો અને રિમોટ દ્વારા બદલવામાં આવ્યું છે. મેદસ્વીપણા, ડાયાબિટીઝ, કોલેસ્ટરોલ, આધાશીશી, હાર્ટ એટેક અને કેન્સર જેવા ગંભીર રોગો આજે વિશ્વના દેશોમાં ઝડપથી પ્રસરી રહ્યા છે.પરંતુ તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે જાપાન એક એવો દેશ છે જે ટેકનોલોજી અને નવી નવી શોધના ક્ષેત્રમાં તમામ દેશો કરતા આગળ હોવા છતાં, તે હજી પણ વિશ્વના આરોગ્યપ્રદ દેશોની શ્રેણીમાં આવે છે.

જાપાનમાં જીવંત વિસ્તરણ એ સૌથી વધુ છે એટલે કે અહીંના લોકો સમગ્ર વિશ્વમાં સૌથી લાંબુ જીવંત લોકો માનવામાં આવે છે. થોડા વર્ષો પહેલા જાપાનની યુનિવર્સિટી ઓફ મેલબોર્ન દ્વારા કરાયેલા એક સર્વેમાં જાણવા મળ્યું છે કે જાપાનમાં 50000 થી વધુ લોકો છે. જેની ઉંમર 100 વર્ષથી વધુ છે, જાપાનમાં મેદસ્વીપણાની વાત કરવામાં આવે ત્યારે તે સૌથી ઓછો મેદસ્વીતાનો દર ધરાવે છે. જો તમે જાપાન જશો, તો તમે ત્યાં ખૂબ ઓછા ચરબીવાળા લોકો જોશો. જાપાનમાં, ઉઘમાંથી ચાલવા અને ખાવા-પીવા સુધી તકનીકી લેવામાં આવે છે.

પરંતુ હજી પણ, અહીંના લોકો આટલા સ્વસ્થ કેમ છે અને કયા કારણો છે જેના કારણે આ લોકો આટલા લાંબા જીવન માટે યુવાન રહે છે. ખોરાક અને ખોરાકથી લઈને દૈનિક રૂટ સુધી, જાપાનના લોકો અન્ય દેશોના લોકોથી ખૂબ જ અલગ છે અને જો આપણે તેમના નિયમો અને પદ્ધતિઓનું પાલન કરીએ તો તમે આયુષ્ય અને સારી ત્વચા અને રોગોથી દૂર રહીને હંમેશાં સ્વસ્થ રહી શકો છો.ચાલો જાણીએ જાપાનના લોકો સાથે જોડાયેલા આવા જ કેટલાક રહસ્યો વિશે, જેના કારણે તેઓ કોઈપણ રોગો વિના લાંબુ જીવન જીવે છે.

ચા પીવાની પ્રથા,ચા જાપાનની સૌથી પ્રિય છે, સવારથી સાંજ સુધી અને વિવિધ તહેવારો અને સપ્તાહના અંતે અહીં વિવિધ પ્રકારની ચા પીવામાં આવે છે. અહીં લગભગ 100 પ્રકારની ચા ઉત્પન્ન થાય છે અને અહીં ગ્રીન ટી પીવાય છે.જાપાનમાં જોવા મળતી બધી ચા આપણી ચા કરતા અનેકગણી સારી અને આરોગ્યપ્રદ છે. કારણ કે આ લોકો તેમની ચામાં ખાંડ અને દૂધ જેવી ચીજોનો બિલકુલ ઉપયોગ કરતા નથી.

પરંપરાગત ચાનો ઉપયોગ અહીં વિવિધ રોગો અને નબળાઇઓ માટે થાય છે. અહીં ચા પીવાની અને બનાવવાની રીત અલગ છે, અહીં 28 થી વધુ વિવિધ પ્રકારની ગ્રીન ટી પીધી છે. જેમાંથી સેંચા, ગ્યોકૂરો, મચ્ચા, હોઇચા સૌથી લોકપ્રિય છે. અહીં ઘણા બધા પ્રકારનાં ચા પીવામાં આવે છે, હાડકાંથી માંડીને ત્વચાની પાચનશક્તિ અને આંતરિક શક્તિઓ લાંબા જીવન માટે તંદુરસ્ત રહેવામાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

ઉપરાંત, એન્ટીઓકિસડન્ટોથી સમૃદ્ધ હોવાને કારણે તે શરીરને સતત ડિટોક્સ પણ કરે છે, જેથી અહીંના લોકો થાકેલા સ્થિતિમાં પણ સક્રિય રહે છે.ચાલવા,જાપાનમાં મોટાભાગના લોકો તેમના બધા કામ કરવા માટે ચાલવાનું પસંદ કરે છે. કારણ કે તે તેની જીવનશૈલીનો ખૂબ જ ખાસ ભાગ છે. આશ્ચર્યજનક તકનીકી વિકાસને કારણે, આજે જાપાનમાં સુવિધાઓ નથી.

પરંતુ હજી પણ અહીંના લોકો કાર ખરીદવા અથવા તેમના વ્યક્તિગત વાહનમાં મુસાફરી કરતા જાહેર પરિવહનનો વધુ ઉપયોગ કરવામાં માને છે. કારણ કે તે માને છે કે આ રીતે તે આળસથી પોતાને દૂર રાખીને હંમેશાં પોતાને ફીટ રાખી શકે છે.સાર્વજનિક પરિવહનનો અર્થ એ છે કે બસ અથવા ટ્રેનમાં મુસાફરી કરવા માટે તેમને લાંબા સમય સુધી ચાલવું પડે છે. ઘણી વખત કોઈને ફક્ત ટ્રેનમાં ઉભા રહીને મુસાફરી કરવી પડે છે, આને લીધે, ખોરાકને પચાવવું સરળ છે અને શરીરનું વજન પણ વધતું નથી.

જાપાની આહાર,જાપાનના લોકોના સ્વાસ્થ્યને તેમના ખોરાક અને ખોરાક સાથે સંબંધિત નિયમોથી સૌથી વધુ અસર થાય છે તેમના ખોરાકમાં કેલરી અને ખાંડની માત્રા ખૂબ ઓછી છે. જેના કારણે તેમનું વજન વધતું નથી, ડાયાબિટીઝ, કંટ્રોલ અને મેદસ્વીપણા જેવા અનેક રોગો તેમનાથી દૂર રહે છે. ચાલો જાણીએ જાપાનના લોકો પોતાને લાંબું જીવન અને સુંદર બનાવવા માટે નિયમિત આહારમાં શું ખાય છે.

સી નીંદણ અને સી ફૂડ,પછી ભલે તે ફાચર હોય કે ન નોન-વેજ, જાપાનના લોકો મોટે ભાગે માત્ર દરિયામાં જોવા મળેલી ચીજો જ ખાય છે. આ લોકો દરિયામાં જોવા મળતા છોડથી તમામ પ્રકારના દરિયાઈ જીવો ખાવાનો ખૂબ શોખીન છે, શું તમે જાણો છો કે સમુદ્ર શાકભાજી જમીન પર ઉગાડવામાં આવતી શાકભાજી કરતા 10 ગણા વધારે શક્તિશાળી છે, તેમજ માછલીના માંસમાં માછલી અને ચિકન. માંસમાં ઘણી વખત વધુ પોષક તત્વો જોવા મળે છે. જાપાન દર વર્ષે વિશ્વભરમાં માછલીઓના સપ્લાયના 10% વપરાશ કરે છે.

ઉપરાંત, જાપાનના લોકો વર્ષ દરમિયાન લગભગ એક લાખ ટન સીવીડનો વપરાશ કરે છે સીવીડ દરિયાઈ છોડ છે, ફક્ત એક કપ સીવીડમાં 5 થી 10 ગ્રામ પ્રોટીન હોય છે અને તેમાં આયોડિન અને પોટેશિયમ પણ શામેલ હોય છે.જો આપણે માછલીની વાત કરીએ, તો તે ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ્સ, વિટામિન ડી, વિટામિન બી, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, આયર્ન અને ઝિંક જેવા પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે સીફૂડ ખાનારા લોકોના હાડકા હંમેશા મજબૂત હોય છે. ત્વચા હંમેશાં જુવાન રહે છે અને લાંબા જીવન માટે વાળ કાળા અને જાડા રહે છે.

જો આપણે ડેરી ઉત્પાદનો વિશે વાત કરીએ, તો દૂધ અને દૂધની બનાવટો જાપાનના આહારમાં ખૂબ જ ભાગ્યે જ લેવામાં આવે છે. સીફૂડનું પ્રમાણ વધારે હોવાથી, તેઓ દૂધને અનુકૂળ નથી. મોટાભાગની ખાદ્ય ચીજોમાં લોટ અને લોટનો ભાગ્યે જ ઉપયોગ થાય છે અને શાકભાજીનો વધુ અને વધુ ઉપયોગ થાય છે.આ કારણ છે કે પેટ સંબંધિત રોગો અહીં ભાગ્યે જ જોવા મળે છે. અહીં રોટલા અને રોટલીને બદલે ચોખા ખાવામાં આવે છે અને જાપાનના ભાત અહીં આપણાં ચોખા કરતાં અનેકગણું સ્વાસ્થ્યપ્રદ છે. સફેદ ચોખા ઉપરાંત બ્રાઉન રાઇસ અને લીલા ચોખા પણ અહીં ખાવામાં આવે છે આ બધા ચોખા ચરબી પેદા કરતા નથી.

કેવી રીતે ખાવુ અને રાંધવુ,જાપાનમાં ફ્રાઇડ ફ્રાય વસ્તુઓ ખૂબ જ ભાગ્યે જ ખાવામાં આવે છે. અહીં ઘરોમાં મોટાભાગનો ખોરાક વરાળ એટલે કે સ્ટીમ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. વરાળમાં રસોઈ પણ ખોરાકના પોષક તત્વોને જાળવી રાખે છે અને તેનો સ્વાદ જાળવે છે. અહીં રસોઈની પદ્ધતિ ફક્ત રસોઈ માટે અપનાવવામાં આવે છે, એટલે કે, ઓછી ગરમી પર રાંધવામાં આવેલી મોટાભાગની વાનગીઓ સૂપ અને ગ્રેવી છે.સુકા ડ્રાય નાસ્તા જાપાનમાં ભાગ્યે જ ખાવામાં આવે છે. જે વાસણમાં જાપાની લોકો ખાય છે તે ખૂબ નાનું છે. જાણે કોઈ બાળકને ભોજન પીરસવામાં આવે છે, આ લોકો નાના વાસણોનો ઉપયોગ જાણી જોઈને કરે છે. કારણ કે આમ ખાવાથી વધારે ખાવાનું યોગ્ય માનવામાં આવતું નથી.

નાના વાસણોનો ઉપયોગ એક જ સમયે વધારે ખોરાક લેતો નથી, અને ભૂખ પણ ઓછા ખોરાકથી ઓછી થાય છે. જે વ્યક્તિ ઓછું ખાય છે તે હંમેશાં વધુ સક્રિય રહે છે. શરીરનું બ્લડ પ્રેશર હંમેશાં સામાન્ય રહે છે અને તેને ક્યારેય હૃદયરોગ હોતો નથી.સ્વચ્છતા,જાપાન સ્વચ્છતામાં વિશ્વનો સૌથી સ્વચ્છ દેશ છે. અહીંના લોકો તેમના દેશથી દૂર અન્ય દેશોમાં પણ જાય છે, તેથી તેઓ ત્યાં સ્વચ્છતાની ખૂબ કાળજી લે છે. તેઓ માને છે કે સ્વચ્છતા રાખવાથી રોગો ફેલાતા નથી. મગજનું સંતુલન રહે છે, જે સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાને કારણે કોઈ પણ કારણ વિના સરળતાથી ટાળી શકાય છે.

યુનિવર્સલ હેલ્થ કેર,એક તરફ જાપાન તેના ખાવા પીવામાં ખૂબ સભાન છે. બીજી તરફ, અહીં લોકો સારા સ્વાસ્થ્યને જાળવવા માટે નિયમિત સ્વાસ્થ્ય તપાસ પણ કરે છે. ભલે શરીરમાં બધું બરાબર થઈ રહ્યું હોય અથવા નબળાઇ અને રોગના કોઈ લક્ષણો ન હોય, આ બધી બાબતોની માહિતી રાખવાની ટેવ બની ગઈ છે.અહીંના લોકો મહિનામાં ઓછામાં ઓછા 1 વખત અને વર્ષમાં લગભગ 12 વખત ડોક્ટર પાસે જાય છે. તેથી જાપાનના લોકોના લાંબા જીવન સાથે સંબંધિત આ કેટલીક વિશેષ બાબતો હતી. આમાંની ઘણી આદતો એવી છે કે આપણે પણ અપનાવી શકીએ અને પહેલા કરતાં સ્વસ્થ બની શકીએ.