સાંજ થાય પછી આ મંદિરમાં જવાથી લોકો બની જાય છે પથ્થર જાણો શું છે રહસ્ય

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, મિત્રો, આ સમગ્ર વિશ્વમા અનેકવિધ એવી જગ્યાઓ છે કે, જે ખુબ જ રહસ્યમય છે અને હજુ પણ આજ સુધી આ રહસ્ય વિશે કોઈ જ જાણી શક્યુ નથી. ૨૧ મી સદીમા પણ આવા સ્થળો વિશે જાણીને લોકોને ખુબ જ આશ્ચર્ય થાય છે અને સાથે-સાથે મનમા અનેકવિધ પ્રકારની મૂંઝવણ અને પ્રશ્નો પણ ઉભા થાય છે.રાજસ્થાન શહેરમા પણ આવા જ અનેકવિધ રહસ્યમય સ્થળો આવેલા છે.

Advertisement

આ સ્થળોના રહસ્યો અંગે ઘણા લોકોએ જાણવાનો પ્રયાસ કર્યો છે પરંતુ, તેમછતા પણ કોઈ જાણી શકવામા હજુ સુધી સફળ થયુ નથી પરંતુ, આ સ્થળો હજુ પણ બધાની જીભ પર જીવંત છે. રાજસ્થાનમા આવા અનેકવિધ રહસ્યમય મંદિરો છે જેમાનુ એક મંદિરમા તો રહસ્યોની ભરમાર છે. એવુ કહેવાય છે કે, જો કોઈ વ્યક્તિ સૂર્યાસ્ત પછી ભૂલથી પણ આ મંદિરમા રહી જાય તો તે સદાય માટે પથ્થરનો બની જાય છે.

આ રહસ્યમય ધામ રાજસ્થાનના બાડમેર જિલ્લામા સ્થિત છે. આ રહસ્યમય ધામને કિર્દુ ધામ તરીકે ઓળખવામા આવે છે. વ્યક્તિઓ આ ધામના નામથી ખુબ જ આશ્ચર્યમા પડી જાય છે. અહી, આ સ્થળની મુલાકાતે ઘણા બધા પ્રવાસીઓ આવે છે પરંતુ, સૂર્યાસ્ત પહેલા જ આ બધા પ્રવાસીઓ અહીંથી ચાલ્યા જાય છે. સંધ્યાકાળે આ જગ્યા વેરાન થઈ જાય છે. તેની પાછળ એક ભયજનક કારણ છે. એવુ માનવામા આવે છે કે, જો કોઈ સૂર્યાસ્ત પછી આ ધામમા રોકાય તો તે પાષાણની મુરત બની જાય છે.

આ મંદિરની પાછળ એક ખુબ જ રસપ્રદ વાર્તા સંકળાયેલી છે. એવુ માનવામા આવે છે કે, આ બધુ જ એક ઋષિના શાપને કારણે થયુ હતુ. એવુ કહેવામા આવે છે કે, એક ઋષિએ આ જગ્યાને શાપ આપ્યો હતો. તેથી, જો કોઈ સૂર્યાસ્ત પછી આ મંદિરમા રોકાય તો તે સદાય માટે પથ્થર બની જાય છે. લોકો કહે છે કે આજ દિવસ સુધી સૂર્યાસ્ત પછી કોઈપણ વ્યક્તિ ત્યાથી પરત ફરી શક્યુ નથી. જો કે, આ મંદિરની સુંદરતા લોકમાં ખુબ જ પ્રખ્યાત છે. આ મંદિર ખંડેરોની વચ્ચે આવેલું છે. લોકો અહી ઘણીવાર પિકનિક મનાવવા આવે છે પરંતુ, સાંજ પહેલા પાછા ફરે છે.

આ મંદિર સમગ્ર દેશમાં પ્રસિદ્ધ છે. તે ખૂબ જ સુંદર છે. તેની દીવાલો પણ ઘણી સુંદર છે. એટલા માટે લોકો આ મંદિરના દર્શન કરવા માટે દર વર્ષે પધારે છે. અહી પ્રવાસીઓની ભીડ જામેલી હોય છે. કેટલાક લોકો આ મંદિરથી એટલા ભયભીત થઈ ગયા છે કે, તેઓ આ મંદિરના દર્શન કરીને તુરંત અહીંથી પાછા ફરે છે. એ લોકો મંદિરની અંદર જવાની હિંમત પણ કરી શકતા નથી. જે લોકો મંદિરમાં જાય છે તેઓ સાંજ પહેલા જ પાછા ફરે છે.

આ ઉપરાંત ભારતમાં ઘણાં મંદિરો છે, જેનું રહસ્ય હજી પણ લોકો માટે એક વણઉકેલ્યું કોયડો છે એમ કહીએ કે આ મંદિરો સમજણથી પરે છે. તે ગર્મમુક્તેશ્વરનું પ્રાચીન ગંગા મંદિર હોય કે બક્સરનું ત્રિપુરા સુંદરી મંદિર. અથવા ટાઇટલાગઢમાં રહસ્યમય શિવ મંદિર અથવા કાંગરામાં ભૈરવ મંદિર. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ મંદિરોનું રહસ્ય શું છે અને તેમને જાણવાના તમામ પ્રયત્નો શા માટે શૂન્ય પરિણામ મળ્યા છે. જેના કારણે સંશોધન કાર્ય બંધ કરવું પડ્યું હતું.

અહીં શિવલિંગ ઉપર ફણગા ફૂટે છે.ગઢમુક્તેશ્વર ખાતેના પ્રાચીન ગંગા મંદિરનું રહસ્ય પણ આજ સુધી સમજાયું નથી. દર વર્ષે મંદિરમાં સ્થાપિત શિવલિંગ ઉપર એક અંકુર ઉભરે છે. જેના કારણે ભગવાન શિવ અને અન્ય દેવી-દેવતાઓની છબીઓ ઉભરી આવે છે.

આ વિષય પર પણ નોંધપાત્ર સંશોધન કાર્ય કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ શિવલિંગ ઉપરના અંકુરનું રહસ્ય આજદિન સુધી સમજી શકાયું નથી. એટલું જ નહીં, જો મંદિરના પગથિયા પર કોઈ પથ્થર ફેંકવામાં આવે તો પાણીની અંદર પત્થર જેવો અવાજ સંભળાય છે. એવું લાગે છે કે ગંગા મંદિરના પગથિયામાંથી પસાર થાય છે. આવું કેમ થાય છે તે કોઈને ખબર નથી થઈ.

કંઈક એવું લાગે છે જે અવાજ કરે છે.મા ત્રિપુર સુદારી’ મંદિર બિહારના બકસરમાં આશરે 400 વર્ષ પહેલાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. તેની સ્થાપના વિશે ઉલ્લેખ છે કે તેની સ્થાપના ભવાની મિશ્રા નામના તાંત્રિકે કરી હતી. આ મંદિરમાં પ્રવેશતા, તમને એક અલગ પ્રકારની શક્તિનો અનુભવ થશે. પરંતુ મધ્યરાત્રિએ મંદિર પરિસરમાંથી અવાજો આવવા લાગે છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આ અવાજો માતા દેવીની મૂર્તિઓ સાથે વાત કરવાથી આવે છે. નજીકના લોકો પણ આ અવાજો સ્પષ્ટ રીતે સાંભળે છે. ઘણા પુરાતત્ત્વવિદોએ મંદિરમાંથી આવતા અવાજોનો અભ્યાસ કર્યો પરંતુ પરિણામ નિરાશાજનક રહ્યું. હાલમાં, પુરાતત્ત્વવિદો પણ માને છે કે મંદિરમાં કેટલાક અવાજો આવે છે.

અહીં એક ગરમ પર્વત પર શિયાળાની જેમ એ.સી. ટિટલાગઢ એ ઓરિસ્સાનો સૌથી ગરમ પ્રદેશ માનવામાં આવે છે. આ સ્થાન પર, એક ગરુડ પર્વત છે, જેના પર આ અનન્ય શિવ મંદિર છે. ખડકાળ પથ્થરોને કારણે અહીં તીવ્ર ગરમી જોવા મળી રહી છે. પરંતુ મંદિરમાં ઉનાળાની રૂતુની કોઈ અસર થતી નથી. અહીં એસી કરતા ઠંડુ છે.

આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે અહીં તીવ્ર તાપને લીધે ભક્તોએ મંદિર પરિસરની બહાર 5 મિનિટ ઉભા રહેવું પણ દુશ્મન છે. પરંતુ મંદિરની અંદર તેઓ એ.સી. કરતા ઠંડા પવન અનુભવે છે. જો કે, આ વાતાવરણ ફક્ત મંદિર પરિસર સુધી જ રહે છે. બહાર આવતાની સાથે જ તીવ્ર તાપ પરેશાન થવા લાગે છે. આની પાછળનું રહસ્ય શું છે તે કોઈ જાણી શક્યું નથી.

ભગવાન આ મંદિરમાં રડે છે.કાંગરાના બજેરેશ્વરી દેવી મંદિરમાં ભૈરવ બાબાની અનોખી પ્રતિમા છે. આજુબાજુના વિસ્તારોમાં કોઈ સમસ્યા થાય છે કે તરત જ ભૈરવ બાબાની આ મૂર્તિમાંથી આંસુ પડવા લાગે છે. સ્થાનિક નાગરિકો આનાથી સમસ્યાઓ શોધી કાઢે છે. કૃપા કરી કહો કે મંદિરમાં સ્થાપિત આ પ્રતિમા 5000 વર્ષથી વધુ જૂની છે. મંદિરના પૂજારીઓ જણાવે છે કે જ્યારે પણ તેઓ મૂર્તિથી આંસુઓ પડતા જોતા હોય છે, ત્યારે તેઓ ભગવાનને ભક્તોની તકલીફ ઓછી કરવા માટે ખાસ પ્રાર્થના કરવાનું શરૂ કરે છે. જોકે, ભૈરવ બાબાના આ આંસુ પાછળનું રહસ્ય કોઈને જાણી શકાયું નથી.

સંગીત આ મંદિરની સીડીમાંથી બહાર આવે છે. ‘એરાવેતેશ્વર મંદિર’ 12 મી સદીમાં તમિળનાડુમાં ચોલા રાજાઓ દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું. કૃપા કરી કહો કે આ એક ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક મંદિર છે. સંગીત અહીંનાં પગથિયાં પર ગુંજી ઉઠે છે. કૃપા કરી કહો કે આ મંદિર ખૂબ જ વિશેષ સ્થાપત્યમાં બનાવવામાં આવ્યું છે. મંદિર વિશેની વિશેષ બાબત ત્રણ પગથિયા છે.

જેના પર, તીક્ષ્ણ પગથી પણ, સંગીતના વિવિધ અવાજો સંભળાય છે. પરંતુ આ સંગીત પાછળનું રહસ્ય શું છે. આમાંથી પડદો ઉઠાવવામાં આવ્યો નથી. આ મંદિર ભોલેનાથને સમર્પિત છે. મંદિરની સ્થાપના વિશે સ્થાનિક દંતકથાઓ અનુસાર, દેવતાઓના રાજા, ઇન્દ્રના સફેદ હાથી ભગવાન એરાવત અહીં શિવની પૂજા કરતા હતા. આને કારણે આ મંદિરનું નામ એરાવતેશ્વર મંદિર રાખવામાં આવ્યું હતું. સમજાવો કે આ મંદિર મહાન વાઇબ્રેન્ટ ચોલા મંદિરો તરીકે ઓળખાય છે. યુનેસ્કો દ્વારા તેને વૈશ્વિક વારસો સ્થળ પણ જાહેર કરાઈ છે.

Advertisement