સાંધા નાં દુઃખાવા થી પરેશાન લોકો માટે ખુબજ કામની છે આ વસ્તુ…..

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, આયુર્વેદમાં, ઘણાં વૃક્ષોનું ખૂબ ફાયદાકારક મહત્વ છે, તેઓ વિવિધ રોગોમાં ફાયદા માટે કામ કરે છે, આ ઝાડમાં એક ઝાડ છે, બાવળનું ઝાડ છે. બાવળનું ઝાડ મોટાભાગનાં ખેતરોમાં જોવા મળે છે, બાવળના ઝાડમાંથી મળેલી શીંગો નું આયુર્વેદમાં ખૂબ મહત્વનું સ્થાન છે કારણ કે આ બાવળ ની શીંગ અનેક રોગોમાં રાહત આપવા માટે કામ કરે છે. જેમ કે જાડા માં બાવળની શીંગો પીવાથી મોટી રાહત મળે છે.

Advertisement

શરીરમાં પેશાબ વધુ આવતો હોય તો પણ, બાવળની શીંગો ખૂબ ઉપયોગી છે કારણ કે તેનું સેવન કરવાથી વધુ પડતી પેશાબ બંધ થાય છે, તે દાંતના દુખાવા માટે પણ ઉપયોગી છે દાંતના દુખાવા માં બાવળની શીંગોને ચાવવાથી અને બાવળની છાલ અને તેને દાંત પર લગાવવાથી દાંતના દુખાવામાં રાહત મળે છે.બાવળની શીંગ શરીરની નબળાઇ દૂર કરવા માટે પણ કામ કરે છે, રોજ સવારે અને સાંજે તેને પાણી સાથે પીવાથી શરીરની બધી નબળાઇ દૂર થાય છે, જ્યારે હાડકા નબળા હોય ત્યારે પણ તેનો ઉપયોગ થાય છે, તેને પીસી લો. સવાર-સાંજ તેનું સેવન કરવાથી હાડકાં ખૂબ જ મજબૂત અને સખત બને છે, આ રીતે બાવળની શીંગો આપણા અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક છે. ચાલો નીચે સંપૂર્ણ ફાયદાઓ વિશે જાણીયે…

શરીરના કોઈપણ ભાગમાં દુખાવો મટાડવા માટે.જ્યારે પણ શરીરના કોઈ પણ ભાગમાં દુખાવો થાય છે ત્યારે તે સહન થતું નથી. સાંધાનો દુખાવો, શરીરનો દુખાવો, કમરનો દુખાવો, ઘૂંટણની પીડા હોઈ શકે છે. તે બધી પીડા દૂર કરવામાં મદદગાર છે. આ માટે બાવળની શીંગ પીસી લો અને સવારે ખાલી પેટ પર તેનું સેવન કરો. આનાથી આ બધી પીડામાંથી મુક્તિ મળી શકે છે.

કમરના દુઃખાવામાં ફાયદાકારક.બાવળ ની શીંગ, કિકરની શીંગ અને ગુંદ સમાન પ્રમાણમાં લો અને તેને સારી રીતે પીસી લો. કમરનો દુખાવો થાય તો આ મિશ્રણનો એક ચમચી દિવસમાં બેથી ત્રણ વાર લેવો. કમરનો દુખાવો તેના સેવનથી ઝડપથી મટે છે. દાદર (ધાધર) કે ખંજવાળની ​​સારવાર કરો.આચાર્ય બાલકૃષ્ણ કહે છે કે બાવળના ફૂલોને વિનેગરમાં પીસીને રાખો. ત્વચામાં જ્યારે પણ દાદર, ખંજવાળ કે ખંજવાળની ​​સમસ્યા હોય ત્યારે તેને અસરગ્રસ્ત વિસ્તારમાં લગાવો. આ ઝડપથી ખંજવાળ દૂર કરશે.

શરીર ના ઘાવ મટાડે.જો ત્વચામાં ક્યાંય પણ ઘા છે, જો તમે બાવળના પાન પીસી લો અને તેનો રસ લગાવો તો ઘા ઝડપથી મટાડવામાં આવે છે. તેવી જ રીતે, તમે ખાંસી મટાડવા માટે પણ બાવળનો ઉપયોગ કરી શકો છો.ઝાડા ની રાહત માટે (લૂજ મોશન).જો કોઈ વ્યક્તિને ખુબજ ઝાડા થયા છે અને બંધ થવાનું નામ નથી લેતા, તો આ રીતે તેણે બાવળની શીંગ નું સેવન કરવું જોઈએ. અતિસારની સમસ્યા માટે તે એક ઉપચાર છે. આ માટે બાવળની 2 શીંગો ખવડાવો અને ત્યારબાદ છાશ આપો, ઝાડાની સમસ્યા દૂર થશે.

ભૂખ વધારવા માટે બાવળ શીંગનું સેવન.ખોરાકની ભૂખ ન આવે અથવા અરુચિ ની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે, બાવળની શીંગોનું અથાણું લો. તેમાં સિંધવ મીઠું ભેળવીને ખવડાવો. તે ભૂખમાં વધારો કરે છે, અને જઠરનો પ્રદીપ્ત કરવામાં મદદરૂપ થાય છે. બાવળનો ઉપયોગ શ્વસનતંત્ર સંબંધિત વિકારમાં ફાયદાકારક છે.બાવળના પાન અને દાંડીની છાલનો પાઉડર બનાવો. તેની સાથે 1-2 ગ્રામ મધ મિક્સ કરો. તે શ્વસનતંત્રના રોગોમાં ફાયદાકારક છે. તેવી જ રીતે, 1 ગ્રામ બાવળનું ગમ ખાવાથી શ્વાસના રોગો મટે છે.

બાવળના ઔષધીય ગુણધર્મો પેટના રોગોમાં ફાયદો કરે છે.બાવળની છાલનો ઉકાળો બનાવો. જ્યારે ઉકાળો થોડો ઘટ્ટ થાય છે, ત્યારે તેને છાશથી 1-2 મિલી માત્રામાં પીવો. તે પેટના રોગમાં ફાયદાકારક છે. આ દરમિયાન, ફક્ત છાશનું સેવન કરવું જોઈએ. બાવળની શીંગ ને શેકી લો. તેનો પાઉડર બનાવો અને ઉકાળેલા પાણીથી તેનું સેવન કરો. તેનાથી પેટના દુખાવામાં રાહત મળે છે.

હાડકાના ટૂટવા પર.મિત્રો બાવળ ની શીંગો નો આ ફાયદો તમે જાણતા જ નહિ હો, બાવળ ની સિંગો ના ચૂર્ણને ૧ ચમચી જેટલી માત્રામાં દરરોજ સવાર-સાંજ નિયમિત રૂપે સેવન કરવામાં આવે તો તેના કારણે આપણા શરીરમાં કોઈ પણ જગ્યાએ હાડકામાં ભંગાણ પડ્યું હોય તો તે ઠીક થઈ જાય છે.વધુ માં તમને આ ના અફયદા જણાવીએ કે તે ૬ ગ્રામ જેટલા બાવળની સિંગોના ચૂર્ણની અંદર મધ અને બકરીનું દૂધ ભેળવી પીવાથી માત્ર ત્રણ દિવસની અંદર તૂટેલા હાડકા જોડાઈ જાય છે.

કાનના રોગોમાં.તમને જણાવીએ કે તે આજે કેતે બાવળના ફૂલને સરસવના તેલની અંદર ઉમેરી બરાબર પકાવી લો.મિત્રો તમને જણાવીએ એક એટ આજે કે તે ત્યાર બાદ તે તેલ ને ગાળી લઈ અને દરરોજ કાનની અંદર તેના બે ટીપાં નાખવામાં આવે તો તેના કારણે કાનની અંદર થતા દરેક રોગોમાંથી છુટકારો મળે છે,વધુ માં તે સાથે સાથે કાનમાંથી રસી નીકળતા હોય તો તે પણ ઠીક થઇ જાય છે.

કમરના દુખાવામાં.મિત્રો તમને જણાવીએ કે તે આંજે કે કમર ના દુખાવા માં આ ખુબ સારો નુસકો છે, બાવળની છાલ તેની સિંગો અને બાવળના ગુંદ ને સમાન માત્રા ની અંદર લઈ તેને બરાબર પીસી લો.વધુ માં માહિતી તમને જણાવીએ કે ત્યારબાદ તેના ચૂર્ણને 1 ચમચી જેટલી માત્રા ની અંદર દરરોજ ત્રણ વખત સેવન કરવામાં આવે તો તેના કારણે કમરના દુખાવામાંથી રાહત મળે છે. તમને જણાવીએ કે તે આજે કે તે કમર ના દુખાવા માં ખુબ કામ આવે છે.

પેશાબ આવવાની સમસ્યામાં.તમને જણાવીએ કે તે જો તમને પણ વારંવાર પેશાબ લાગતી હોય તો આ સમસ્યામાંથી છુટકારો મેળવવા માટે બાવળની કાચી સિંગો ને છાયા ની અંદર સુકાવી લો.મિત્રો તમને જણાવીએ એ તે આજે કે તે ત્યારબાદ તેને ઘીની અંદર તળી અને તેનો પાવડર બનાવી લો.વધુ માં તે પછી તે ત્યારબાદ દરરોજ ત્રણથી ચાર ગ્રામ જેટલા પાઉડરનું સેવનકરવાના કારણે વધુ પેશાબ આવવાની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે.

ઝાડાની સમસ્યા.જો તમને પણ દસ્તની સમસ્યા થઈ ગઈ હોય તો તેની અંદર બાવળ ની સિંગો આમળા અને જાયફળના બીજને ઉકાળી લઇ અને તેનું પાણી પીવું જોઈએ. આમ કરવાથી તમને દસ્તની સમસ્યામાંથી રાહત મળે છે.

દાંતોને મજબૂત બનાવવા માટે.જો દાંત એકદમ પીડા અને ખરાબ થઈ ગયા હોય તો બાવળના છાલનો પાઉડર દાંતે ઘસવાના કારણે તમારા દાંત મજબૂત બને છે. આ માટે તમે 50 ગ્રામ બાવળના લાકડાનો કોલસો, 20 ગ્રામ શેકેલી ફટકડી અને 10 ગ્રામ સિંધવ નમકને બરાબર માત્રામાં મેળવી અને તેના દ્વારા તમારા દાંત ઉપર માલિશ કરવી.

વાળને સ્વસ્થ રાખવા માટે.તમને જણાવીએ કે તે આજે કે તે વાળ ને સ્વસ્થ ને લાતી માહિતી માટે બાવળ ના પાન તમારા વાળને સ્વસ્થ રાખવા માટે ખૂબ ઉપયોગી સાબિત થાય છે. બાવળના પાનની પેસ્ટને તમારા વાળમાં લગાવવાથી વાળને લગતી અનેક પ્રકારની સમસ્યામાં રાહત થાય છે.

સાંધાના દુઃખાવામાં.તમને જણાવીએ કે તે આજે કે તે બાવળનો ઉપયોગ તમારા સાંધાના દુઃખાવા દૂર કરવા માટે પણ કરવામાં આવે છે.વધુ માં માહિતી તમને જણાવીએ કે તે આ માટે બાવળની સિંગોને તડકા ની અંદર સૂકવી લઈ અને ત્યારબાદ તેનો પાઉડર બનાવી લો.વધુ માં તે સાથે સાથે તે હવે દિવસમાં બે થી ત્રણ વખત આ પાવડરની પેસ્ટ બનાવી અને તમારા સાંધાઓ પર લગાવવાના કારણે સાંધામાં થતા દુખાવામાંથી રાહત મળે છે.

Advertisement